[Funland] Kênh đào Phù Nam Campuchia !

ducati1

Xe tải
Em nghĩ nó gom nước 2 con sông Tiền và Hậu mà đoạn chảy ra biển ngắn hơn ta nhiều thì nước sẽ chảy xiết và thất thoát ối nước đồng bằng châu thổ VN
Thành phố Pnom penh ở mức cao độ +10m so với mực nước biển, chảy ra biển 180km thì chảy lờ đờ thôi.

ducati1

Xe tải
Tổ lái chủ đề sang vấn đề khác
Dừng viết bài trong thớt

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Dừng viết bài trong thớt

3005

Xe tăng
Dừng viết bài trong thớt

Tý phệ

Xe điện
Quay đi quay lại thấy rút chìa đỏ lòm thế lày ?

Chauthanh11

Xe điện
Nó tác động thì rõ rồi. Nhưng em muốn nói mình tác động ngược lại cơ.
Hệ thống kênh mương thủy lợi ở miền Nam rất khác miền Bắc. Miền bắc có đê điều còn miền Nam không có.
Ngày xưa hay có câu "sống chung với lũ".
Mùa lũ là cho ngập hết luôn. Khi lũ rút để lại phù sa màu mỡ, tôm cá dưới kênh.
Ngày nay thì hết ngập lụt rồi chỉ có nước lớn thôi.
Nhưng nước lớn cũng ngập hết kênh mương nội đồng.
Nếu bên Cam mà đang Mùa thu hoạch lúa. Mình đóng cống lại dâng nước lên là ngập hết cả cánh đồng của họ đấy.
Đó là chuyện ngày xưa thôi cụ ạ .
Sau năm 1975 thì nhà nước đào rất nhiều kênh để rửa phèn và thoát nước vv , cơ bản không còn ngập lụt nữa đâu ?
Và mùa nước nổi thì nó chỉ ảnh hưởng vài tỉnh như An Giang , Đồng Tháp , 1 phần Tiền Giang và Long An là hết .
Từ mạn Cần Thơ xuống Cà Mau thì ảnh hưởng của sông Hậu không nhiều , không có nước lụt đâu cụ

Chauthanh11

Xe điện
Chuẩn, mà em thấy phât ngôn bộ NG mình phát biểu cũng ôn hoà mà sao lắm cụ đi khóc thuê thế.:))
Vậy mới nói , để nước mặn xâm nhập thì lỗi lớn ở dân ta , sao cứ thích đi đổ cho người khác là sao ?
Mà dân miền Tây các tỉnh ven biển , có ai thiết tha trồng lúa đâu ? Ruộng lúa đa phần cải tạo thành vuông nuôi thủy sản hết rồi

dixelead

Xe máy
Chuyện đào kênh thì liên quan gì đến cha hay con Hunsen ?
Bất cứ ai ở Cam nên nắm quyền thì họ cũng sẽ làm thế thôi .
Chính phủ VN không chỉ tay nói Cam , nhưng trong này nhiều cụ có cái tư tưởng như vậy ?
Họ đào cái kênh nó cũng chẳng nghiêm trọng như làm đập vv.
Muốn tốt thì trước nhất mình làm tốt đã .
Cát thì khai thác bữa bãi , rừng ngập mặn thì chặt sạch sẽ vv .
Trong nước ngăn ngừa tình trạng vậy trước đã .Như vậy không bị ảnh hưởng mới lạ
Cụ có thể nêu ra cách để ngăn ngừa nạn khai thác, phá rừng không ạ ? Cảm ơn:)

Chauthanh11

Xe điện
Cụ có thể nêu ra cách để ngăn ngừa nạn khai thác, phá rừng không ạ ? Cảm ơn:)
Cái đó thuộc về nhà nước rồi cụ , chứ rừng ngăn mặn ở miền Tây em thấy chả còn bao nhiêu . Cát thì miền Tây cung cấp gần như cả miền Nam

CRV-2015

Xì hơi lốp
Cậu con mới lên có lẽ quá hăng tiết vịt. Con người này chỉ có người khác nghe nó chứ ko bao h nghe khuyên răn từ người khác. Husen đã quyết định cực kì khôn ngoan từ thời ponpot khi chạy về phía việt nam, đó là cơ sở ông ta có thể trở thành thủ tướng trẻ nhất thế giới và nắm quyển lâu dài nhất. Người con trai này có vẻ đặt lợi ích camphu chia lên trêm hết. Nhưng cậu ta ko biết rằng chỉ cần người cha nằm xuống quyền lực của cậu ta sẽ xói mòn như núi lở. Husen dựa vào vn, còn cậu ta dựa vào ai.
Tàu - hiển nhiên - đang và sẽ như vậy !

CRV-2015

Xì hơi lốp
Có cảm giác cái vụ kênh đào này được đẩy lên để gây kích động nhỉ. Cam nó làm trong đất nhà nó vì lợi ích nhà nó thì chịu thôi. Media có vẻ được giật dây nâng quan điểm lên kích động Cam. Tôi cảm giác có mùi tiện tay dắt dê trong cái vụ này. Tự dưng thành mâu thuẫn trực tiếp với 2 nước láng giềng. Nghe chừng có gì đó không ổn. Những chủ đề này tôi nghĩ các Chã nên chăm sóc kỹ tránh các comment kích động hận thù.
Hoan hô tinh thàn cảnh rác nhìn đâu cũng ra ph.ản độ.ng của cụ :D trong cái dđ ảo bé tí tẹo này mà cũng có cụ nhắc nhở thì đ và nn ta yên tâm quá đi ạ ...

money_talk

Xe tăng
Cái đó là đương nhiên. Nhưng mình làm thế để làm gì. Nếu mình xây môtk con đập ở đoạn sông tiền chảy vào biên giới mình. Mùa lũ đóng lại thì cam ngập trong biển nước
Cụ nói thế các cháu nhi đồng bên miên có cười chết thôi.
Ảnh dưới là Cầu Neak Leung nằm trên nhánh chính sông Mekong. Ảnh để hình dung rằng nó to lớn, rất rộng đến mức mọi phương án xây đập, cống muốn biến đất miên thành lòng hồ đều là ảo tưởng.
Cầu Neak Leung

Vinsa35

Xe hơi
Mấy cụ nói Miền Tây ko thiếu nước ngọt nó cứ sai sai, chắc chưa về MT lâu lâu nói chuyện với người dân ở đấy bao giờ.
Thực tế là b h Cam nó xây, nó ngăn hay nó làm gì cũng là quyền của nó, Vn ta ko dùng ảnh hưởng để nói nó phải/ dc làm gì nữa đâu.
Mình b h chỉ có cử dân tinh nhuệ đi học ở Israel, Hà Lan, ... Về tự nghiên cứu tìm ra giải pháp cho ngành nông nghiệp. Cái khó nó lại ló cái khôn ra ngay í mà

thirellouma

Xe buýt
Mấy cụ nói Miền Tây ko thiếu nước ngọt nó cứ sai sai, chắc chưa về MT lâu lâu nói chuyện với người dân ở đấy bao giờ.
Thực tế là b h Cam nó xây, nó ngăn hay nó làm gì cũng là quyền của nó, Vn ta ko dùng ảnh hưởng để nói nó phải/ dc làm gì nữa đâu.
Mình b h chỉ có cử dân tinh nhuệ đi học ở Israel, Hà Lan, ... Về tự nghiên cứu tìm ra giải pháp cho ngành nông nghiệp. Cái khó nó lại ló cái khôn ra ngay í mà
Em đang định hướng F1 nhà em theo nông nghiệp kiểu này

XSim

Xe container
VN cần làm các công trình thủy lợi để đưa nước sông Mekong về các vùng khô hạn ấy. Với lưu lượng lúc thấp nhất khoảng 3000m3/s thì cơ bản vẫn đủ để tưới cho miền Tây, nhưng vì không dẫn được nước sông vào nên nhiều vùng mới bị thiếu nước.

Chỉ cần 3000m3/s duy trì cả năm là đủ ngập toàn bộ đồng bằng Nam Bộ 40,000 km2 dưới độ sâu 2.3m rồi, gấp đôi lượng mưa hàng năm.

Chỉnh sửa cuối:

namphong12

Xe container
VN cần làm các công trình thủy lợi để đưa nước sông Mekong về các vùng khô hạn ấy. Với lưu lượng lúc thấp nhất khoảng 3000m3/s thì cơ bản vẫn đủ để tưới cho miền Tây, nhưng vì không dẫn được nước sông vào nên nhiều vùng mới bị thiếu nước.
Các con kênh con lạch thông nhau hết. Đóng các cửa sông lớn lại. Nước tự nhiên dâng lên là đi vào hết các ngõ ngách.

Ha Kim Tan

Xe tải
Website
bookingad.vn
Họ làm trong đất họ thì về luật pháp mình cũng chẳng can thiệp được, lợi ích của đất nước họ thì họ sẽ làm bằng mọi giá, mình chỉ có ngoại giao cho họ phối hợp đỡ ảnh hưởng nhất và chuẩn bị dịch chuyển vùng trồng trọt lên 1 tỉnh tây nguyên, quy hoạch 1 khu vực đủ dùng không cho phân lô nữa

canhhoabatdiet

Xe container

Chỉ cần 3000m3/s duy trì cả năm là đủ ngập toàn bộ đồng bằng Nam Bộ 40,000 km2 dưới độ sâu 2.3m rồi, gấp đôi lượng mưa hàng năm.
Cụ là dân thủy văn à?