[Funland] Kênh đào Phù Nam Campuchia !

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Lo bò trắng răng
Cam đào kênh này lụt cả miền nam Cam
Miền nam cam lutk kiểu gì hả cụ. Con sông nó khác gì đoạn ống nước đâu. Môtk đầu nó khống chế bẳng cửa cóng rồi muốn nước vào bao nhiêu là tuỳ, nếu trên thượng lưu quá nhiều nước nó hạn chế cho chạy vào. Thì phần nước còn lại chạy sang việt nam là xong. E không hiểu là lụt đc kiểu gì.

namphong12

Xe container
Miền nam cam lutk kiểu gì hả cụ. Con sông nó khác gì đoạn ống nước đâu. Môtk đầu nó khống chế bẳng cửa cóng rồi muốn nước vào bao nhiêu là tuỳ, nếu trên thượng lưu quá nhiều nước nó hạn chế cho chạy vào. Thì phần nước còn lại chạy sang việt nam là xong. E không hiểu là lụt đc kiểu gì.
Đang mùa thu hoạch lúa bên đó. Mình đóng cống lại thì nó cũng chết.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Đang mùa thu hoạch lúa bên đó. Mình đóng cống lại thì nó cũng chết.
Đang nói tác động của con kênh tới miền nam cam thì cụ lại nói thế. Nó chả ăn nhập gì cả. Nhiều cụ nói con kênh làm miền nam cam ngập lụt. Lụt làm sao được, cửa số 1 nó điều tiết nước vào bao nhiêu chả được, nó có phải dòng chảy tự nhiên đâu. Dòng chảy tự nhiên nó chảy về vn

namphong12

Xe container
Đang nói tác động của con kênh tới miền nam cam thì cụ lại nói thế. Nó chả ăn nhập gì cả. Nhiều cụ nói con kênh làm miền nam cam ngập lụt. Lụt làm sao được, cửa số 1 nó điều tiết nước vào bao nhiêu chả được, nó có phải dòng chảy tự nhiên đâu. Dòng chảy tự nhiên nó chảy về vn
Nó tác động thì rõ rồi. Nhưng em muốn nói mình tác động ngược lại cơ.
Hệ thống kênh mương thủy lợi ở miền Nam rất khác miền Bắc. Miền bắc có đê điều còn miền Nam không có.
Ngày xưa hay có câu "sống chung với lũ".
Mùa lũ là cho ngập hết luôn. Khi lũ rút để lại phù sa màu mỡ, tôm cá dưới kênh.
Ngày nay thì hết ngập lụt rồi chỉ có nước lớn thôi.
Nhưng nước lớn cũng ngập hết kênh mương nội đồng.
Nếu bên Cam mà đang Mùa thu hoạch lúa. Mình đóng cống lại dâng nước lên là ngập hết cả cánh đồng của họ đấy.

vdtours

Xì hơi lốp
Website
www.youtube.com
Ý cụ kia chắc là Vn cũng sẽ xây đập chặn com vợ nấu đầu chỗ Cam Việt. Cần thiết thì đóng cống cho ngập Cam ;))

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Nó tác động thì rõ rồi. Nhưng em muốn nói mình tác động ngược lại cơ.
Hệ thống kênh mương thủy lợi ở miền Nam rất khác miền Bắc. Miền bắc có đê điều còn miền Nam không có.
Ngày xưa hay có câu "sống chung với lũ".
Mùa lũ là cho ngập hết luôn. Khi lũ rút để lại phù sa màu mỡ, tôm cá dưới kênh.
Ngày nay thì hết ngập lụt rồi chỉ có nước lớn thôi.
Nhưng nước lớn cũng ngập hết kênh mương nội đồng.
Nếu bên Cam mà đang Mùa thu hoạch lúa. Mình đóng cống lại dâng nước lên là ngập hết cả cánh đồng của họ đấy.
Cái đó là đương nhiên. Nhưng mình làm thế để làm gì. Nếu mình xây môtk con đập ở đoạn sông tiền chảy vào biên giới mình. Mùa lũ đóng lại thì cam ngập trong biển nước

namphong12

Xe container
Cái đó là đương nhiên. Nhưng mình làm thế để làm gì. Nếu mình xây môtk con đập ở đoạn sông tiền chảy vào biên giới mình. Mùa lũ đóng lại thì cam ngập trong biển nước
Xây chỗ đó làm gì cho tốn kém.
Mình dùng cống ngăn mặn ở cửa sông nhà mình thôi.
Đấy là em đang nói chơi xỏ nhau.

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Đó là sai lầm chiến lược của ta. Ta cũng ko thể hình dung được dư luận thế giới phản ứng quá khủng khiếp như vậy. Đợt đó nó mang quân sang đánh phá và khiêu khích. Neus ta di tản dân vào sâu, chỉ để bộ đội vùng biên. Thì ta đã không dẫm phải đống bùn. Còn kệ bọn nó tự noiij chiến với nhau.
Vâng cụ.
Nếu làm được như vậy có lẽ chúng ta đã không bị bao năm cấm vận và đỡ được bao nhiêu xương máu, tiền của ... cụ nhỉ?

3005

Xe tăng
Xây chỗ đó làm gì cho tốn kém.
Mình dùng cống ngăn mặn ở cửa sông nhà mình thôi.
Đấy là em đang nói chơi xỏ nhau.
Cụ có biết chỗ biên giới với cửa biển chênh nhau bao nhiêu mét không mà đòi chặn cửa dâng nước ngập Campuchia. Chắc cụ nghĩ cứ là đồng bằng thì đều là cùng một cao độ.

namphong12

Xe container
Cụ có biết chỗ biên giới với cửa biển chênh nhau bao nhiêu mét không mà đòi chặn cửa dâng nước ngập Campuchia. Chắc cụ nghĩ cứ là đồng bằng thì đều là cùng một cao độ.
Không phải ngập Cam. Ngập cánh đồng vào đúng lúc thu hoạch là chết rồi.

2508

Xe tải
Không phải ngập Cam. Ngập cánh đồng vào đúng lúc thu hoạch là chết rồi.
Chưa chắc là lúa người Cam trồng mà người Việt qua thuê trồng cụ ạ. Hiện nay người Việt qua thuê đất Cam trồng lúa và cây ăn trái cũng nhiều.

namphong12

Xe container
Cánh đồng Cam và cửa biển VN chênh lệch cao độ bao nhiêu mét cụ tìm hiểu đi.
Chênh nhau không nhiều đâu đồng bằng Cam với đồng bằng SCL là cùng đb sông Mekong mà. Chỉ có địa giới là khác nhau Và độ cao trung bình chỉ 1-1,5m thôi.

3005

Xe tăng
Chênh nhau không nhiều đâu đồng bằng Cam với đồng bằng SCL là cùng đb sông Mekong mà. Chỉ có địa giới là khác nhau Và độ cao trung bình chỉ 1-1,5m thôi.
Cụ tìm hiểu lại đi. Cao độ cửa biển VN trung bình 0.3-0.5 mét. Cao độ biên giới Việt Cam 2.0-4.0 mét.

namphong12

Xe container
Cụ tìm hiểu lại đi. Cao độ cửa biển VN trung bình 0.3-0.5 mét. Cao độ biên giới Việt Cam 2.0-4.0 mét.
Khối lượng đào đắp của kênh này là 120tr m³.
Kênh dài 180km, rộng 90m sâu 5,5 m. => độ cao trên mực nước biển có hơn 1,9m thôi.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em nghĩ nó gom nước 2 con sông Tiền và Hậu mà đoạn chảy ra biển ngắn hơn ta nhiều thì nước sẽ chảy xiết và thất thoát ối nước đồng bằng châu thổ VN