Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho xe Hyundai (F2).

Trạng thái
Thớt đang đóng
Báo cáo với các bác giá parts của Hyundai Service 199 Minh Khai đã có điều chỉnh: Lọc dầu máy 250,000đ (Trước là 340,000đ), lọc dầu diesel 530,000đ (Em chưa thay bao giờ nên k biết có giảm k?)

Em hỏi cho Santa Fe 2008 nhé!
Giá thì thú thực em không quan tâm đâu (cái nì phi kỹ thuật ạ) nhưng xe của bác mua của HMV thì bọn 199 Minh Khai không dám bán đắt đâu, hãng quy định giá bán rồi.

tvtruc

Xe buýt
Website
db.tt
Bác thay dầu máy như thế thì phí quá, 6000km mới phải thay, nước làm mát thì kiểm tra nếu cần thì thay, nước này không ảnh hưởng đến máy nóng đâu, bác cảm giác máy nóng thì không chính xác đâu, bác cứ chạy, nếu đèn báo nhiệt (hình cái nhiệt kế màu đỏ) không báo thì có nghĩa là bình thường. Chu kỳ bảo dưỡng bác xem lại (tham khảo) ở những trang đầu.

Bác cho em hỏi là nước làm mát máy và nước rửa kính ở VN mình có sản phẩm chuyên dụng không ạ? Em đọc trong hướng dẫn sử dụng thấy hình như là người ta sử dụng loại dung dịch riêng cho từng loại.

Ngày xưa em chạy Nissan Skyline cũ nên chẳng quan tâm chỉ đổ nước thường. Thỉnh thoảng mua chai coolant đổ vào két nước làm mát máy thôi.

Tiện đây bác hardtop cho em hỏi. Em mới lấy Santa Fe được mấy ngày, hôm qua tự nhiên không khóa và mở khóa xe được bằng nút trên tay cầm ở 2 cửa trước, có nghe thấy tiếng tít dài. Có phải do em bật nút gì không ạ? Khóa, mở khóa bằng smarkey thì không vấn đề gì.

Bác cho em hỏi là nước làm mát máy và nước rửa kính ở VN mình có sản phẩm chuyên dụng không ạ? Em đọc trong hướng dẫn sử dụng thấy hình như là người ta sử dụng loại dung dịch riêng cho từng loại.

Ngày xưa em chạy Nissan Skyline cũ nên chẳng quan tâm chỉ đổ nước thường. Thỉnh thoảng mua chai coolant đổ vào két nước làm mát máy thôi.

Tiện đây bác hardtop cho em hỏi. Em mới lấy Santa Fe được mấy ngày, hôm qua tự nhiên không khóa và mở khóa xe được bằng nút trên tay cầm ở 2 cửa trước, có nghe thấy tiếng tít dài. Có phải do em bật nút gì không ạ? Khóa, mở khóa bằng smarkey thì không vấn đề gì.
Nước làm mát ở ta có hàng chuyên dụng lâu rồi bác ạ, thay thế thì mới dùng nước này, bổ sung thì dùng nước thường thôi.
SF không khóa được cửa thì có thể do bác để chìa khóa ở xa quá 70cm so với tay nắm cửa, hoặc có 1 chìa khác ở trong xe hoặc chìa khóa chưa xoay về nấc "Lck" (nếu bác dùng chức năng điều khiển từ xa bình thường).

tvtruc

Xe buýt
Website
db.tt
Nước làm mát ở ta có hàng chuyên dụng lâu rồi bác ạ, thay thế thì mới dùng nước này, bổ sung thì dùng nước thường thôi.
SF không khóa được cửa thì có thể do bác để chìa khóa ở xa quá 70cm so với tay nắm cửa, hoặc có 1 chìa khác ở trong xe hoặc chìa khóa chưa xoay về nấc "Lck" (nếu bác dùng chức năng điều khiển từ xa bình thường).
Thanks bác! Em sẽ kiểm tra lại xem, chắc là do chưa xoay về vị trí Lock. Em mới lấy xe nên chưa quen. Em không chạy xe cũng gần 10 năm rồi. Ngày xưa toàn chạy xe sinh viên không có nhiều tính năng như bây giờ, nếu không muốn nói là không có gì về điện, ngoài cái radio.

cũ kĩ

Xe đạp
bác cho hỏi là dầu, lọc dầu khi mới mua xe chạy bao lâu thì thay là tốt nhất ah? (các lần tiếp sau đó thì em cứ theo guideline của bác ở trên)

==> cái này bác Hardtop chưa trả lời giúp em nên em gửi lại

bmw_hn

Xe hơi
Bác Hardtop ơi, bác tra giúp cấu hình của xe em với SF 2009 số VIN là KMHSJ81VP9U483125. Cám ơn bác trước nhé
Chắc bác Hardtop bận quá nên quên mất câu hỏi của em rồi. Bác tra giúp em cái cho em yên tâm nhé (b)

Davis.Ho

Xe máy
Xe của bác bmw_hn giống xe của em thế, em dịch tạm số của bác như em dịch cho em nhé: Xe Santa Fe MLX 2009, máy dầu 2.0 FWD TOP, số serries khung là 483125, sản xuất tại nhà máy Ulsan Hàn Quốc. Còn vụ check configuration chi tiết thì em chịu chưa tìm được nguồn. Nhờ bác Mui cứng bật mí giúp :)

caisua

Xe lăn
==> cái này bác Hardtop chưa trả lời giúp em nên em gửi lại
Để em giúp bác hardtop 1 tay, cũng là thông tin từ bác hardtop thôi ạ.
Nhớt máy: 5.000
Lọc nhớt: 10.000
Lọc nhiên liệu: 15.000
Lọc gió điều hòa: 15.000
Lọc gió động cơ: 20.000
Nước làm mát: 2 năm
Ắc-quy: 2,5 năm
Dầu phanh: 2,5 năm
Dây cu-roa ngoài: 40.000
Dầu trợ lực lái : 45.000
Dây đai cam: 60.000
Dầu hộp số : 100.000 (MT) xe em MT nên ko nhớ AT như nào

noikhongduoc

Xe đạp
Server của tụi em đang off để nâng cấp nên không lấy thôn tin được, hơn nữa xe bác đang chạy ròi thì check làm gì, có gì thắc mắc thì bác kêu em giúp thôi.
Em chưa tư vấn cho ai lắp HID độ cả vì nó vừa làm chói mắt người đi đường, vừa hiệu quả chiếu sáng không cao vừa tốn điện và dùng lâu có thể làm hỏng luôn cái đèn pha xe của bác. SF có đèn Xenon xịn hãng (cả cái đèn pha luôn) nếu thích chơi thì bác nên làm bài đổi chác, tùy xe bác cũ hay mới người ta sẽ charge thêm của bác chừng 800$ gì đó, làm thế cho nó lành.
Bác Hardtop ơi, do em ở SG, không biết giá rổ 1 bộ đèn xenon cả cụm theo hãng như thế nào nhỉ? em không hiểu ý đổi chác lắm? Có phải là đổi bộ Halogen của em rồi lấy bộ kia chỉ bù thêm 800$ ko? Bác có cửa hàng nào quen ở SG thì báo em nhé. Nhân tiện khi chuyển sang cụm đèm xenon mới thì có phải cấu hình lại vụ cảm ứng tự động bật đèn sáng khi trời tối không áh? Còn trong trường hợp em mua bóng xenon lắp thay bóng halogen giữ nguyên bộ projector hiện tại thì làm có bị ảnh hưởng gì không? Mong bác giúp em.

Dao Phay

Xe máy
Kích của Gold nằm ngay sau hàng ghế thứ 2, gập hàng ghế thứ 3 gọn vào là có thể thấy 1 thanh xốp dài đàng sau ghế 2, nhấc nó lên thì sẽ thấy kích. Mà cái kích nó có biểu tượng cơ mà:^):^)
bác cừu non này nói đúng ghê :69: :69:
em tìm thấy rồi ạ
cảm ơn 2 bác (l)

tvtruc

Xe buýt
Website
db.tt
Em tìm thấy cái này có thể có ích cho các bác muốn kiểm tra số VIN, không được như của bác hardtop nhưng cũng biết thêm được tý thông tin:

(Nguồn http://hyundaiforum.com/forum/showthread.php?t=4315)
Cái này thấy bọn nó nói là cho các model ở US nhưng check số VIN của em cũng có nhiều cái có vẻ đúng.

Khi nào bác hardtop check số VIN cho các bác khác, tiện thể check hộ em số này nhé KMHSJ81VP9U476429.

Thanks!

lecuongnhno

Xe đạp
bác hartop cho em hỏi, Em đi xe I30 nhưng khi tắt điều hòa thì nó cứ mặc định là lấy gió ngoài, bác có cách nào SETUP để nó mặc đinh lấy gió trong được k bác

Cả con xe Santafe SLX của em cũng bị y hẹt như vậy bác giúp em với

Bác Hardtop ơi, do em ở SG, không biết giá rổ 1 bộ đèn xenon cả cụm theo hãng như thế nào nhỉ? em không hiểu ý đổi chác lắm? Có phải là đổi bộ Halogen của em rồi lấy bộ kia chỉ bù thêm 800$ ko? Bác có cửa hàng nào quen ở SG thì báo em nhé. Nhân tiện khi chuyển sang cụm đèm xenon mới thì có phải cấu hình lại vụ cảm ứng tự động bật đèn sáng khi trời tối không áh? Còn trong trường hợp em mua bóng xenon lắp thay bóng halogen giữ nguyên bộ projector hiện tại thì làm có bị ảnh hưởng gì không? Mong bác giúp em.
Bác cứ vô hãng mà đặt hàng, giá bán phụ tùng hãng nó quy định rồi, bắc nam như 1.
Đèn có hay không có projector thì cũng đều có chóa ở bên trong hết bác ạ, do vậy vẫn có thể bị cháy, bong, rộp lớp mạ của chóa đèn, đó là chưa kể đến chóa đèn có thể bị chảy nhũn ra nếu đèn đó được chế tạo bởi plastic.
Hệ thống đèn pha tự động bật sáng rất khó độ và tốn tiền, tuy nhiên theo em thì dùng cũng không tiện lắm đâu bác ạ. Khi lắp đèn xenon xịn thì bác có thêm 1 lựa chọn nữa cho hệ thống điều chỉnh độ cao đèn pha tự động nếu bác trả thêm 200 đô.

bác hartop cho em hỏi, Em đi xe I30 nhưng khi tắt điều hòa thì nó cứ mặc định là lấy gió ngoài, bác có cách nào SETUP để nó mặc đinh lấy gió trong được k bác

Chế độ này là mặc định nhằm đảm bảo sức khỏe cho người đi xe (cái này theo tiêu chuẩn châu Âu đấy) nên không thể điều chỉnh được, nếu bác bỏ thói quen dùng chế độ Auto của điều hòa thì vấn đề này sẽ được khắc phục. Trong thớt nói về việc này của xe I30 em đã nói như đinh đóng cột rồi mác các bác ấy vẫn cứ cố công mày mò.

@ All :Các bác biết rồi đấy gần đây em rất bận nên các bác thông cảm nếu em có chậm tư vấn, riêng các bác cần cấu hình của xe mình thì hãy thư thư cho em một thời gian, hơn nữa xe các bác đang chạy các bác biết cả rồi còn hỏi làm gì nữa cơ chứ!

stevendph

Xe đạp
Xe em chưa có muh được báo số Vin là: KMHSH81DP9U470744 .... Bác Hardtop có thể cho em biết cấu hình máy được không? Để khi em lấy xe tiện kiểm tra bác ợ... Cám ơn bác Hardtop trước nhé.:6::6:

CarrotDad

Xe đạp

Em xin hóng hớt tí. I30 thì em không biết, nhưng con SLX 2009 của em thì sau khi mò mẫm em có kinh nghiệm thế này: khi bác tắt điều hòa thì đèn lấy gió ngoài sáng (lúc này không có điều hòa bác nhé, chỉ thông gió thôi, khi bác chạy càng nhanh thì càng thấy gió nhẹ nhẹ ở cửa sổ gió), ở tình trạng này bác nhấn nút lấy gió trong (không bật điều hòa), sau đó bác bật điều hòa bình thường. Bây giờ sau khi tắt ĐH bác bật lại sẽ ở chế độ lấy gió trong.
PS: em nhớ mang máng thôi, vì đang ngồi ở office không check trực tiếp được. Bác cứ làm như em hoặc ngược lại... là được. Em chắc chắn là được. Coi vậy chứ ĐH nó cũng thông minh bác ợ, nó cũng hiểu được các thao tác của mình để mà thích ứng.

CarrotDad

Xe đạp
Sorry bác, em đọc không kỹ câu hỏi của bác, bác hỏi sau khi TẮT mà em trông gà hóa cuốc cứ tưởng là sao khi MỞ chứ.

Xe em chưa có muh được báo số Vin là: KMHSH81DP9U470744 .... Bác Hardtop có thể cho em biết cấu hình máy được không? Để khi em lấy xe tiện kiểm tra bác ợ... Cám ơn bác Hardtop trước nhé.
Vâng! Thì em hầu bác ạ! Ỏ trỏng có vẻ thích xe máy xăng hơn máy dầu bác nhẩy!!!!

Engine No. G6EA9A291120

Delivery Date 99991231 Production Date 2009-01-15 Distributor A26A

INTERIOR COLOR J4 EXTERIOR COLOR X2

MODEL YEAR 2009 MODEL YEAR MODEL(2) CM-CAR DRIVE LHD

BODY TYPE 7 WAGON TRIM LEVEL GLORIOUS TRANSMISSION 4AT4

FUEL UNLED GASOLINE ENGINE 2700 CC T.G.S KNOB LEATHER WRAPPED

BRAKE SYSTEM ANTI SKID BRAKE TRIP COMPUTER TRIP COMPUTER S/VIS EXTENSION

ENGINE COVER ENGINE COVER E.S.P VEHICLE DYNA CON USE EXPORT

ANTENNA MICRO ANTENNA AUTO CLOCK DIGITAL BATTERY MF 68

S/VISOR GLASS TYPE CAR COOLER DUAL FULL AUTO HEATER SOFT TOUCH(H)

CAR AUDIO PA 710 CLUSTER KPH DOOR OUT S/HANDLE CR COAT'G

CARBURETOR DOHC GLASS W/SHIELD TINTED GLASS GLASS RR PRIVACY GLASS

GLASS DOOR TINTED TRANSFER E/ON DEMAND TYPE LUGGAGE NET LUGGAGE NET

SEMI ACTIVE MTG S SEMI ACTIVE MTG S COMPASS ECM + COMPASS MIRROR-O/SIDE-SIDE REPEAT LAMP

MLD'G-S/SILL (O) S/SILL MLDING MUD GUARD (O) FRT + RR O/S RRVIEW MIRROR EL+HTD+CON

POWER WINDOW (O) FRT+RR BRAKE ASS SYS B.A.S RADIATORGRILLE CR B TPYE

RHEOSTAT RHEOSTAT ROOF RACK ROOF RACK SEAT TRIM LEATHER

SEAT BELT-FRT ELR+ELR PRE-TEN SEAT BELT-RR RR SEAT CTR CHIME BELL (O) CHIME BELL

SPEAKER F/SPK+R/SPK+QT STEERG WHEEL 4SPK LEATHER SUN VISOR ILU

SUN ROOF S/ROOF SPARE TIRE TEMPORARY TIRE TIRE 235/65 R17

TIRE WHEEL 7J*17 AL WHL A O/S HDL CR WIPER ARM-RR (O) WIPER ARM-RR

WIPER S/W NON VARIABLE INTER PILLAR TRIM STD USB+AUX U+A

POWER SEAT FRT DR'S+PASS CRUISE CONTROL A/CRUISE PRIVACY GLASS PRIVACY GLASS

EVAP.GAS CONTROL (O) EVAP AIR BAG SYSTEM DUAL BURGLAR ALARM SYS W/O PANIC

FOG LAMP (O) FRT STEERING COLUMN UPPER TILT FOOT TYPE FOOT TYPE

AUDIO REMOCON S/W AUDIO REMOCON S/W ILUMINATED IGNI (O)ILLUMINAI 2ND SEAT TYPE SPLIT

RR/SPOILER SPOILER(W/HMSL) REAR SEAT TYPE 5:5 SPLIT FOLD'G KEY OPERATER WARN KEY OPERATER WARN

AUDIO VARIATION AM9K/FM100K KEYLESS ENTRY VIB 304MHZ DR TRIM LEATHER

DOOR LAMP LAMP LEATHER(COVER) LEATHER SHIFT LOCK SYSTEM S/LOCK SYS

COOLO BOX COOL BOX DOUBLE FOLD'G DOUBLE FOLD'G RR MAP LAMP RR MAP LAMP

SIDE A/ABG FRT THORAX RR AIRCON BUILT IN TYPE SIDE GARNISH BODY COLOR

A.Q.S(A/QUALITY S (O) A.Q.S ELECT LUMBER SU ELECT LUMBER SU INTER COLOR PACKA INTER COLOR PACKAG

DOM MY EXP 09MY AIR FILTER AIR FILTER UNDER BODY SKID U/BODY SKID

DR SCUFF SCUFF(DLX) WOOD GRAIN WOOD(FILM INSERT) SPEED DENSITY (O) S/DENSITY

MODEL(1) MODEL FIRST BYTE OVER RIDE I/S HDL O/RIDE CURTAIN A/BAG C/AIRBAG

ANTI CORROSION HIGH GRADE ANTI CO TEMPERATURE CENTIGRADE WEATHER TORRID ZONE

Chỉnh sửa cuối:

manhodessa

Xe tải
Xe em chưa có muh được báo số Vin là: KMHSH81DP9U470744 .... Bác Hardtop có thể cho em biết cấu hình máy được không? Để khi em lấy xe tiện kiểm tra bác ợ... Cám ơn bác Hardtop trước nhé.:6::6:
Bác đặt xe xăng à , bao nhiều tiền bây giờ ? Có ông anh vẫn khoái đi mấy xăng hỏi ( Vì em chưa cho ông chạy thử máy dầu của em:6:

stevendph

Xe đạp
Cám ơn bác Hardtop nhiều ... vậy là con xe của em option cũng khá bèo rùi hix... nhưng bác trả lời nhanh quá, em kính bác(b)(b)

@manhodessa: em có pm cho bác rùi ợ, topic này để dành cho bác hardtop thui (l)

Trạng thái
Thớt đang đóng