[Thảo luận] Cảnh báo việc cho F1 ngồi ghế trước

Anritsu

Xe buýt
Tôi đố ông nào bắt đc bọn trẻ con < 6t nó ngồi dưới đc đấy, chẳng qua chỉ có bảo mẹ nó ngồi ôm cho chặt mà thôi, còn cái vụ mua ghế trẻ em cho nó ngồi chỉ phí tiền (b)(b)(b)
Ha ha,

Con nhà em cũng chưa bao giờ lên ghế phụ bên lái ngồi bác ạ. Trước thì em đưa đón F1 đi học toàn cho ngồi ghế sau và chẳng có dây dợ gì. Về sau, qua 1 số kênh thông tin, em nghe và biết 1 số vụ rất ghê nên quyết tâm mua 1 con ghế riêng (đầy đủ dây bảo hiểm loại 3 điểm nhé) cho F1. Úi xời, hôm đầu tiên, F1 nhất định không ngồi, kêu gào ầm ĩ, nứoc mắt hoà nước mũi, em và vợ hì hục cũng trói F1 vào ghế và lên đường. Mất khoảng 15 phút ầm ĩ , em cứ nói chuyện huyên thuyên, F1 cũng quên dần. Mất đúng buổi sáng hôm đó, chiều thì hơi ngũng nguẩy những cũng vẫn ngồi

Hôm sau thì ok luôn và bg hễ F1 lên xe là đòi ngồi cái ghế đó chứ k ngồi ngoài nữa.

Tóm lại, em thấy nó chỉ là quyết tâm của mình thôi bác ạ chứ chẳng có gì khồng thể. Thêm nữa, cái ghế của em có thể cho trẻ em ngồi từ lúc 12kg cho tới 25kg ạ và F1 nhà em mới có 29 tháng (bắt đầu ngồi ghế lúc 27 tháng)

Nói chung gắn cái ghế này vào xe nhièu lúc hơi bực. Đi đâu với khách mà có độ 3 ông, là em lại hì hục tháo ghế. Nhưng cũng chả sao. Safe first

Br/Kiên

Anritsu

Xe buýt
Cảnh báo thêm 1 chi tiết nữa.
Thông thường, các bà mẹ ngồi ghế trước ôm con hay để cho em bé đứng quay mặt lại nói chuyện với ông bà ở băng sau, tay ôm ngang lưng bé. Việc này là vô cùng nguy hiểm vì khi thắng gấp, người bé bị dồn về phía trước, tay mẹ chặng ngang lưng mà xương cột sống em bé thì rất mỏng manh nên rất dễ bị gãy xương cột sống.
Nghĩ tới việc bé bị gãy xương cột sống là em đã thấy kinh hồn. Các cụ các mợ lưu ý nhé.
Vâng, cho nên bg em ủng hộ việc ngồi ghế. Nhà em mới có 1 F1 chứ nếu có 2 F1, em cũng làm 2 quả ghế ở băng sau ạ.

Ghê quá

Đậu đại ka

Xe buýt
Cháu cám ơn cụ chủ thớt và các cụ. Trước bố cháu chở 2 anh nhà bác cháu toàn cho ngồi ghế phụ, may mà các anh cũng hơi lớn, ngồi toàn để tay lên bệ với cả bố cháu đi cẩn thận nên cũng không sao. Giờ cháu còn bé chưa đi chơi riêng với bố bao giờ, lớn tí cháu sẽ rèn ngồi ghế cho trẻ em trên oto từ bé để lớn lên cháu vẫn ngồi băng sau ngoan ngoãn ạ.

Van Ngoc

Xe hơi
Cụ chủ thớt quá chuẩn. Em vốt cụ cơ mờ không được ợ!!!

ngong_nikel

Xe đạp
Tôi đố ông nào bắt đc bọn trẻ con < 6t nó ngồi dưới đc đấy, chẳng qua chỉ có bảo mẹ nó ngồi ôm cho chặt mà thôi, còn cái vụ mua ghế trẻ em cho nó ngồi chỉ phí tiền (b)(b)(b)
Bác nói thế nào ý chứ
F1 nhà em 5 tuổi mà chưa bao giờ dám đòi ngồi ghế phụ, trừ khi có gấu đi cùng!
Em cứ dọa là đòi lên đây ngồi thì bao cho ngồi nhà luôn, khỏi phải ngôi xe!
Ngoan hết bác ah!

Mr.Tam

Xe buýt
Chứng tỏ nhà ông này đ** biết dạy con

mazda626

Xe buýt
Chuyện chẳng là em đi đường và chứng kiến rất nhiều các cụ/mợ khi lái xe con 4 chỗ thường cho các con của mình (F1) dưới 12 ngồi lên ghế phụ trước. Khi được cho ngồi trên, các bé rất mãn nguyện và sung sướng khi được ngồi/đứng ở ghế này để được gần bố mẹ và được ngắm cảnh thoải mái hơn.
Quả thực hành động này rất nguy hại đối với trẻ dưới 12 tuổi, vì khi cụ/mợ phanh gấp hoặc va chạm tai nạn giao thông, các bé không đeo dây an toàn có khả năng đập đầu vào kính lái và vào taplo xe. Việc trấn động này rất dễ gây cho bé bị trấn thương sọ não và gây tử vong. Quả thật là việc làm rất nguy hại. Ghế phụ trước có dây an toàn nhưng chỉ là thiết kế dành cho người lớn chứ không phải dành cho trẻ nhỏ.
Các nước tiên tiến trên thế giới, trong luật giao thông quy định rõ cấm trẻ em dưới 12 tuổi ngồi ghế trước vì đây thực sự là việc làm dựa trên kinh nghiệm thực tế và những tai nạn giao thông đau lòng mà việc để trẻ em ngồi trước là rất nguy hiểm đối với trẻ.
Nước ta, những năm gần đây số lượng 4 bánh tăng chóng mặt, những gia đình có tiền mua xe hơi nhiều hơn, và kể cả việc mua bằng cũng vậy. Những kinh nghiệm về luật của nước ta còn hạn chế và lực lượng xxx còn quá mỏng. Do vậy chẳng ai quan tâm lắm tới việc trẻ ngồi trước hay ngồi sau.
Bản thân em chưa có trẻ nhỏ, nhưng mỗi khi nhìn thấy các cụ/mợ vô tư cho các cháu ngồi lên trước, rồi ngồi cùng ôm vô lăng khi lái em cảm thấy cụ/mợ ấy như những tên sát nhân vậy.
Qua diễn đàn em xin có bài viết nhỏ thức tỉnh các cụ/mợ hãy cẩn thận với việc làm của mình. Hãy làm những việc thiết thực cho mình và người thân nhất là với các em nhỏ F1, tránh những việc đáng tiếc có thể xảy ra. F1 hoàn toàn vô tội và là tương lai của xã hội.
Cảm ơn các cụ/mợ đã quan tâm!
Riêng F1 nhà em, ngồi trước phải có gấu ngồi cùng, và chỉ đi trong TP thì gấu và F1 nhà em mới ngồi trước.
em đi một mình, or đi xa, Gấu và F1 phải ra sau ngồi...

Maybach Tàu

Xe container
Với thực tế ở VN mình thì để con ngồi sau 1 mình thật là khó cụ à, chỉ khi nào đi đông người thì mới cho chúng ngồi sau được thôi cụ ạ.
Thế cho nên khi không có người thì em với F1 toàn Taxi, rất tốn tiền nhưng em cũng nghĩ tới nghĩ lui là mình nhịn cái gì đó chứ không chơi kiểu này:77:

Anritsu

Xe buýt
Riêng F1 nhà em, ngồi trước phải có gấu ngồi cùng, và chỉ đi trong TP thì gấu và F1 nhà em mới ngồi trước.
em đi một mình, or đi xa, Gấu và F1 phải ra sau ngồi...
Em thì lại hơi quân phiệt, cứ có F1 thì mời cả gấu lớn + gấu bé xuống hết đằng sau. Không có gấu con thì gấu mẹ lên trên ngồi. Cứ thế mà làm, khỏi phải bàn luận

Maybach Tàu

Xe container
Ha ha,

Con nhà em cũng chưa bao giờ lên ghế phụ bên lái ngồi bác ạ. Trước thì em đưa đón F1 đi học toàn cho ngồi ghế sau và chẳng có dây dợ gì. Về sau, qua 1 số kênh thông tin, em nghe và biết 1 số vụ rất ghê nên quyết tâm mua 1 con ghế riêng (đầy đủ dây bảo hiểm loại 3 điểm nhé) cho F1. Úi xời, hôm đầu tiên, F1 nhất định không ngồi, kêu gào ầm ĩ, nứoc mắt hoà nước mũi, em và vợ hì hục cũng trói F1 vào ghế và lên đường. Mất khoảng 15 phút ầm ĩ , em cứ nói chuyện huyên thuyên, F1 cũng quên dần. Mất đúng buổi sáng hôm đó, chiều thì hơi ngũng nguẩy những cũng vẫn ngồi

Hôm sau thì ok luôn và bg hễ F1 lên xe là đòi ngồi cái ghế đó chứ k ngồi ngoài nữa.

Tóm lại, em thấy nó chỉ là quyết tâm của mình thôi bác ạ chứ chẳng có gì khồng thể. Thêm nữa, cái ghế của em có thể cho trẻ em ngồi từ lúc 12kg cho tới 25kg ạ và F1 nhà em mới có 29 tháng (bắt đầu ngồi ghế lúc 27 tháng)

Nói chung gắn cái ghế này vào xe nhièu lúc hơi bực. Đi đâu với khách mà có độ 3 ông, là em lại hì hục tháo ghế. Nhưng cũng chả sao. Safe first

Br/Kiên
:41::41::41: Em đọc đâu đó câu nói "để hình thành lên thói quen thì mất 1 tháng, và cũng mất 1 tháng để từ bỏ thói quen" Em hứa với cụ là từ mai em trói con F1 nhà em vào Ghế, khóc kệ bu mày:D

vinhhay

Đi bộ
F1 nhà em thì mới được 15 tháng, toàn hai bố con đi với nhau thôi. thằng em không bao giờ chịu ngồi yên cả, nghịch lắm. em toàn lái 1 tay và một tay ôm nó vào lòng, kể cũng nguy hiểm nhưng đi chậm nên cũng không vấn đề gì Cu cậu thích nhìn bố lái xe nên ngồi im trong lòng. Có hôm em để f1 ngồi ghế phụ, cài dây chỉ được vài phút là kêu ing lên không chịu. vừa bỏ ra thì cu cậu như con lật đật phanh nhẹ một cái đã phi lên táp lô rồi, may mà em nhanh tay vừa phanh vừa đỡ được không thì sưng vù đầu.
Túm lại là đi với f1 mà không có gấu thì cực kỳ mệt . Các bác đừng chủ quan

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà em thì mới được 15 tháng, toàn hai bố con đi với nhau thôi. thằng em không bao giờ chịu ngồi yên cả, nghịch lắm. em toàn lái 1 tay và một tay ôm nó vào lòng, kể cũng nguy hiểm nhưng đi chậm nên cũng không vấn đề gì Cu cậu thích nhìn bố lái xe nên ngồi im trong lòng. Có hôm em để f1 ngồi ghế phụ, cài dây chỉ được vài phút là kêu ing lên không chịu. vừa bỏ ra thì cu cậu như con lật đật phanh nhẹ một cái đã phi lên táp lô rồi, may mà em nhanh tay vừa phanh vừa đỡ được không thì sưng vù đầu.
Túm lại là đi với f1 mà không có gấu thì cực kỳ mệt . Các bác đừng chủ quan
Cẩn thận chứ cụ, cụ thử tìm các biện pháp khác như mua cái ghế cho trẻ em đi xem sao.

xe365vn

Xe container
vâng cám ơn cụ, vấn đề này thật sự hữu ích. nên thông tin nhiều cho các cụ ở OF(b)(b)(b)

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]
vâng cám ơn cụ, vấn đề này thật sự hữu ích. nên thông tin nhiều cho các cụ ở OF(b)(b)(b)
Cụ mới đổi avatar ạ, cái bài này lâu lắm rồi, hix, có ai quan tâm đâu ạ