[Thảo luận] Cảnh báo việc cho F1 ngồi ghế trước

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện chẳng là em đi đường và chứng kiến rất nhiều các cụ/mợ khi lái xe con 4 chỗ thường cho các con của mình (F1) dưới 12 ngồi lên ghế phụ trước. Khi được cho ngồi trên, các bé rất mãn nguyện và sung sướng khi được ngồi/đứng ở ghế này để được gần bố mẹ và được ngắm cảnh thoải mái hơn.
Quả thực hành động này rất nguy hại đối với trẻ dưới 12 tuổi, vì khi cụ/mợ phanh gấp hoặc va chạm tai nạn giao thông, các bé không đeo dây an toàn có khả năng đập đầu vào kính lái và vào taplo xe. Việc trấn động này rất dễ gây cho bé bị trấn thương sọ não và gây tử vong. Quả thật là việc làm rất nguy hại. Ghế phụ trước có dây an toàn nhưng chỉ là thiết kế dành cho người lớn chứ không phải dành cho trẻ nhỏ.
Các nước tiên tiến trên thế giới, trong luật giao thông quy định rõ cấm trẻ em dưới 12 tuổi ngồi ghế trước vì đây thực sự là việc làm dựa trên kinh nghiệm thực tế và những tai nạn giao thông đau lòng mà việc để trẻ em ngồi trước là rất nguy hiểm đối với trẻ.
Nước ta, những năm gần đây số lượng 4 bánh tăng chóng mặt, những gia đình có tiền mua xe hơi nhiều hơn, và kể cả việc mua bằng cũng vậy. Những kinh nghiệm về luật của nước ta còn hạn chế và lực lượng xxx còn quá mỏng. Do vậy chẳng ai quan tâm lắm tới việc trẻ ngồi trước hay ngồi sau.
Bản thân em chưa có trẻ nhỏ, nhưng mỗi khi nhìn thấy các cụ/mợ vô tư cho các cháu ngồi lên trước, rồi ngồi cùng ôm vô lăng khi lái em cảm thấy cụ/mợ ấy như những tên sát nhân vậy.
Qua diễn đàn em xin có bài viết nhỏ thức tỉnh các cụ/mợ hãy cẩn thận với việc làm của mình. Hãy làm những việc thiết thực cho mình và người thân nhất là với các em nhỏ F1, tránh những việc đáng tiếc có thể xảy ra. F1 hoàn toàn vô tội và là tương lai của xã hội.
Cảm ơn các cụ/mợ đã quan tâm!

Chỉnh sửa cuối:

mcv30

Xe điện
mua xe mới cũng có chỉ dẫn trong sách mà

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]

xăng A95

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Có một thằng đi Innova chuyên cho F1 nhà nó ngồi cùng ghế lái như thế , tối hôm em nọ em gặp cả nhà + Ông bà nội thì phải , khoảng 5 -6 mạng đều có tuổi cả nhưng chả ai để ý đến sự nguy hiểm ấy , dừng đèn đỏ tại ngã tư Phan chu trinh - Hàng bài em thò cổ ra nhắc nhở thì nó ngoái cổ sang cười một cách ngô nghê + ngu xuẩn (Mình nhắc nhở có gì không đúng chăng ?? ) bác nào nhìn thấy mặt nó thì biết ngay . Dường như ông bà nội cũng ủng hộ thì phải , Thương thay cho đứa trẻ . :^):^)

Chỉnh sửa cuối:

bachchuongtu

Xe tải
Với thực tế ở VN mình thì để con ngồi sau 1 mình thật là khó cụ à, chỉ khi nào đi đông người thì mới cho chúng ngồi sau được thôi cụ ạ.

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]
Với thực tế ở VN mình thì để con ngồi sau 1 mình thật là khó cụ à, chỉ khi nào đi đông người thì mới cho chúng ngồi sau được thôi cụ ạ.
Thực tế phụ thuộc vào chính bố mẹ của chúng. Trẻ con luôn đòi hỏi mà cụ, làm cho chúng bộ PS và màn hình gắn vào ghế sau thì còn lâu nó mới lên trước ngồi :)
Các cụ/mợ chắc phải chịu khó tìm cách dạy cho trẻ từ nhỏ, sau nó còn dạy con nó chứ :) xã hội dần mới đi lên được, chứ không thể một sớm một chiều!

bes

Xe lăn
Bác chủ thớt dùng cái tiêu đề kinh khủng quá, nhắc mọi người cho trẻ thắt dây an toàn khi ngồi ghế trước là được rồi.

Thực tế phụ thuộc vào chính bố mẹ của chúng. Trẻ con luôn đòi hỏi mà cụ, làm cho chúng bộ PS và màn hình gắn vào ghế sau thì còn lâu nó mới lên trước ngồi
Các cụ/mợ chắc phải chịu khó tìm cách dạy cho trẻ từ nhỏ, sau nó còn dạy con nó chứ xã hội dần mới đi lên được, chứ không thể một sớm một chiều!
Cụ chưa có F1 nên phát biểu chả chính xác gì cả :(

spyder911

Xe tải
Topic giật tit vớ vẩn quá

mr_chipheo

Xe buýt
Có một thằng đi Innova chuyên cho F1 nhà nó ngồi như thế , tối hôm em nọ em gặp cả nhà + Ông bà nội thì phải , khoảng 5 -6 mạng đều có tuổi cả nhưng chả ai để ý đến sự nguy hiểm ấy , dừng đèn đỏ tại ngã tư Phan chu trinh - Hàng bài em thò cổ ra nhắc nhở thì nó ngoái cổ sang cười một cách ngô nghê + ngu xuẩn (Mình nhắc nhở có gì không đúng chăng ?? ) bác nào nhìn thấy mặt nó thì biết ngay . Dường như ông bà nội cũng ủng hộ thì phải , Thương thay cho đứa trẻ . :^):^)
thì kệ cha nó, chờ đến lúc đổ tại số nó khác hiểu:21:

laptoptn2006

Xe tải
Trên OF có bao nhiêu phần trăm các cụ đã có con nhỏ (dưới 3 tuổi) có thể thuyết phúc con mình ngồi ở hàng nghế sau????

Nhà cháu cũng có F1 mới hơn 2 tuổi nhưng luôn xí phần ghế phụ, chỉ có cách là khi đi thì chậm giãi và cẩn thận hơn thôi, mới lại cháu huấn luyện được F1 đeo dây an toàn giống bố, nên cũng ko lo lắm.

Chúc các cụ lái xe an toàn.

binhnq2

Xe tăng
cụ này nhắc là nhắc cái ý thức thôi. ở nc ngoài, xe tham gia giao thông tốc độ cao, nên môi vụ va quệt, đều có thể gây hậu quả nghiêm trọng, ở VN này đi trong phố toàn 40, phanh gấp thì trẻ nó có đập đâu 1 tý như ngã cầu thang thôi mà. Du sao thi trẻ e nó cũng mong manh dễ vỡ, các cụ nên cho cháu nó đeo dây, trừ phi đi cao tốc thì cho nó ngồi dưới.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
cụ này nhắc là nhắc cái ý thức thôi. ở nc ngoài, xe tham gia giao thông tốc độ cao, nên môi vụ va quệt, đều có thể gây hậu quả nghiêm trọng, ở VN này đi trong phố toàn 40, phanh gấp thì trẻ nó có đập đâu 1 tý như ngã cầu thang thôi mà. Du sao thi trẻ e nó cũng mong manh dễ vỡ, các cụ nên cho cháu nó đeo dây, trừ phi đi cao tốc thì cho nó ngồi dưới.
Đúng rồi, chỉ gẫy tay, gẫy chân , cùng lắm là đi vài dẻ xương sườn thôi chứ làm sao mà chấn thương xọ lão.

bachchuongtu

Xe tải
Thực tế phụ thuộc vào chính bố mẹ của chúng. Trẻ con luôn đòi hỏi mà cụ, làm cho chúng bộ PS và màn hình gắn vào ghế sau thì còn lâu nó mới lên trước ngồi :)
Các cụ/mợ chắc phải chịu khó tìm cách dạy cho trẻ từ nhỏ, sau nó còn dạy con nó chứ :) xã hội dần mới đi lên được, chứ không thể một sớm một chiều!
Cụ chủ thớt chưa có F1 đúng không ạ:):):)

havu

Xe tăng
Website
www.youmevietnam.com
Cảnh báo của cụ chủ thớt quả thật là không thừa. Trẻ em tuyệt đối không cho ngồi ghế trước. Ngay cả khi ngôi ghế sau mà ngồi không được thắt dây an toàn hoặc đứng chơi cũng rất nguy hiểm. Nhà cháu bị một lân rồi, F1 đứng lên đúng lúc phanh gấp, bay vèo một nhát về phía trước. Cũng may là nhà cháu đợ kịp không thì nhẹ chăc cũng bưu đầu. Các cụ cẩn thận vẫn hơn dù biết rằng ô tô có an toàn hơn xe máy.

DIRE

Xe buýt
Nhà cháu đi xe sợ nhất là đi 1 mình với F1, F1 nhà cháu 3 tuổi, con zai, nghịch lắm ạ. Cho nó ngồi sau thì mình không để ý được, cho lên ghế phụ trước ngồi cũng ghê, mặc dù đã thắt dây an toàn cho F1 nhưng nó có ngồi yên đâu, chân vẫn đạp linh tinh, thỉnh thoảng nó lại đạp về số N các cụ ạ :77: (nhà cháu đi AT), vừa đi vuằ trông chừng, quát nạt, giảng giải, tóm lại là mệt vãi. Giải pháp là phải có người ngồi sau trông nó ạ

ttmindustry

Xe buýt
Website
ttmindustry.vn
trẻ em ngồi trước mà nhỏ quá có đeo đai cũng nguy hiểm lắm. vì cái đai nó chéo ngang cổ họng, nếu có phanh gấp thì cũng ... lè lưỡi. mà nếu để mỗi dây ngang bụng thì không tác dụng gì. chính vì thế nên trên 12 tuổi( trừ trường hợp to cao) mới phù hợp vì đai thắt ngang ngực rồi.

Nhưng mà ngồi sau cũng phải thắt đai, vì phanh gấp ở tốc độ 15~20 cũng làm cho bé lăn quay xuống sàn xe.

Cụ DIRE nói chuẩn đấy, em bị một phát thế này
: đang nép tránh xe trong ngõ nhỏ, cu cậu thò tay đẩy ngay cần số về R, luc mình từ từ nhả chân phanh thấy xe k tiến mà lại lùi, tưởng xe kia lùi, luc thấy đàng sau mấy bác PIM PIM loan lên thì phanh lại xem thế nào. liếc gương thấy mấy bác đang vẩy vẩy tay, em chột dạ nhìn cần số mới phát hiện ra. may mà chưa sao. từ đấy em cạch k cho ngồi trên.
Nhưng mà ngồi sau nó vưỡn thò tay lên nghịch, nhưng mà cảnh giác rồi nên cu cậu thò tay lên là tét luôn

Chỉnh sửa cuối:

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Nhà cháu đi xe sợ nhất là đi 1 mình với F1, F1 nhà cháu 3 tuổi, con zai, nghịch lắm ạ. Cho nó ngồi sau thì mình không để ý được, cho lên ghế phụ trước ngồi cũng ghê, mặc dù đã thắt dây an toàn cho F1 nhưng nó có ngồi yên đâu, chân vẫn đạp linh tinh, thỉnh thoảng nó lại đạp về số N các cụ ạ :77: (nhà cháu đi AT), vừa đi vuằ trông chừng, quát nạt, giảng giải, tóm lại là mệt vãi. Giải pháp là phải có người ngồi sau trông nó ạ
Cụ mua cho F1 một cái ghế trẻ em trên xe cụ ợ - (khoảng 2tr) nếu có người đi cùng thì gắn ghế vào băng ghế sau, nếu không thì gắn vào băng ghế trước, thắt dây an toàn vào thì nó đạp không tới cần số đâu ạ.