[Funland] BĐS Sài Gòn Và Miền Nam

DaiGiaPMH

Xe hơi
Mình lập topic này để anh em miền bắc có thông tin mới nhất tình hình miền nam để còn đem tiền vào giải phóng. Anh em có câu hỏi hay thắc mắc gì về bds miền nam thì cứ post trong này.
Tình hình đáy BDS miền nam rơi vào Q2/2023. Giá tình từ trung tâm Q1 rớt 5%. Vùng ven rớt 10% - 15%. Một số dự án rớt thảm nhất là Vinhome Quận 9 thì biệt thự rơi đài 30%. Các vùng lân cận như bình dương, đồng nai, long an rớt từ trung tâm tỉnh tầm 8%, càng xa thì càng rớt thảm, có những lô đất nền xa trung tâm tỉnh thì rớt 50%.
- Chung cư thì rớt nhẹ 5% - 8%. Ngoại trừ một số chung cư có CDT uy tín và đáng sống thì đi ngang hoặc tăng nhẹ 5%.

Tầm Q3/2023 giá đi ngang. Q4/2024 tăng nhẹ 3%-5%. đầu năm 2024 tới nay đã có dấu hiệu khởi sắc và dao dịch nhiều hơn.

DaiGiaPMH

Xe hơi
Một số dự án biệt thự mà giá đang thấp so với giá trị.
- Biệt thự GS Metrocity nhà bè. CDT GS hàn quốc. Giá 110 - 115tr /m2
- Biệt thự Mizuki cdt Nam Long uy tín. 115 - 120tr 1m2
- BIệt thự Classica khang điền giá đang hơi cao 150tr - 160tr 1m nhưng cdt này uy tín.

Đánh bắt xa bờ thì có biệt thự swanbay giá tầm 38tr - 48tr 1m2 tùy vị trí.

Các chung cư dọc tuyến metro số 1 như :
Masteri thảo điền 60 - 65tr/m

Khu nam PMH có khu chung cư Midtown giá tầm 68-72tr 1m.

Đợt sau tết đây thấy có vài anh em miền bắc đem tiền mặt vào đây mua. :D Sắp tới chắc các bác miền bắc chốt lời chuẩn bị đảo chiều vào nam.

Chỉnh sửa cuối:

nguyenvancuong88

Xe buýt
khủng hoảng kinh tế nhìn thấy rõ sài gòn đang thua xa hà nội

babeo

Xe điện
Mình lập topic này để anh em miền bắc có thông tin mới nhất tình hình miền nam để còn đem tiền vào giải phóng. Anh em có câu hỏi hay thắc mắc gì về bds miền nam thì cứ post trong này.
Tình hình đáy BDS miền nam rơi vào Q2/2023. Giá tình từ trung tâm Q1 rớt 5%. Vùng ven rớt 10% - 15%. Một số dự án rớt thảm nhất là Vinhome Quận 9 thì biệt thự rơi đài 30%. Các vùng lân cận như bình dương, đồng nai, long an rớt từ trung tâm tỉnh tầm 8%, càng xa thì càng rớt thảm, có những lô đất nền xa trung tâm tỉnh thì rớt 50%.
- Chung cư thì rớt nhẹ 5% - 8%. Ngoại trừ một số chung cư có CDT uy tín và đáng sống thì đi ngang hoặc tăng nhẹ 5%.

Tầm Q3/2023 giá đi ngang. Q4/2024 tăng nhẹ 3%-5%. đầu năm 2024 tới nay đã có dấu hiệu khởi sắc và dao dịch nhiều hơn.
nhà cháu quan tâm chung cư Phú Mỹ Hưng, đợt này có ấm hơn ko ạ ?

DaiGiaPMH

Xe hơi
nhà cháu quan tâm chung cư Phú Mỹ Hưng, đợt này có ấm hơn ko ạ ?
PMH giá không rớt mà đi ngang từ 2022 đó bác. Theo tui thấy nếu mua để ở thì bác đi từng căn coi ở đâu phù hợp. Còn mua cho thuê thì khu Midtown có lẽ dể cho thuê nhất. Giá cho thuê tầm 4 - 4.5% giá mua.

DaiGiaPMH

Xe hơi
khủng hoảng kinh tế nhìn thấy rõ sài gòn đang thua xa hà nội
hạ tầng thì đi sau hà nội tầm 8 năm rồi. Nhưng đợt rớt này lại là cơ hội tốt để mua đất sài gòn. Chứ đi ngang như hà nội thì chả còn cơ hội gì.

babeo

Xe điện
PMH giá không rớt mà đi ngang từ 2022 đó bác. Theo tui thấy nếu mua để ở thì bác đi từng căn coi ở đâu phù hợp. Còn mua cho thuê thì khu Midtown có lẽ dể cho thuê nhất. Giá cho thuê tầm 4 - 4.5% giá mua.
Bên Mỹ phát thì sao cụ ?

DaiGiaPMH

Xe hơi
Bên Mỹ phát thì sao cụ ?
Mỹ phát củ lắm rồi. Tui chưa từng đặt chân vào bên trong. Nhưng nhìn chán lắm. Chung cư PMH những căn xây trước 2016 rất cũ chuối, chỉ đạt chuẩn chung cư hạng C hoặc B-
Góc đó thì có premier park hoặc panorama ở ngon hơn.
Có một số người thuê chung cư cho con đi học SSIS thì cũng có thể thuê khu đó.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Mấy cái chung cư bên PMH cũng thấp tầng thì phải cụ nhỉ ? Có đợt e vào đó thăm người quen , căn khá rộng và ấn tượng có 1 cái sân bé tầm 20m2 để trồng cây các kiểu, ngoài này chắc ko có kiểu đó

babeo

Xe điện
Mấy cái chung cư bên PMH cũng thấp tầng thì phải cụ nhỉ ? Có đợt e vào đó thăm người quen , căn khá rộng và ấn tượng có 1 cái sân bé tầm 20m2 để trồng cây các kiểu, ngoài này chắc ko có kiểu đó
có sân thì khả năng cao là Mỹ phát.

babeo

Xe điện
Mỹ phát củ lắm rồi. Tui chưa từng đặt chân vào bên trong. Nhưng nhìn chán lắm. Chung cư PMH những căn xây trước 2016 rất cũ chuối, chỉ đạt chuẩn chung cư hạng C hoặc B-
Góc đó thì có premier park hoặc panorama ở ngon hơn.
Có một số người thuê chung cư cho con đi học SSIS thì cũng có thể thuê khu đó.
vậy mà giá bán vẫn mắc ra phết.

DaiGiaPMH

Xe hơi
Cho em hỏi giá VIN Ba son giờ bao nhiêu ạ?
Vin bason hàng cúng bác ơi :)) chắc toàn của các bác trong nhà nước. Doanh nhân chả ai ở đó đâu. Mắc mà quá nóng, dể vô lò. Doanh nhân giàu có họ ở khu compound thảo điền, biệt thự vinhomes, pmh chateau.

quận 12 thì thế nào cụ :))
Tương lai SG nó quy hoạch đường sẽ đẹp nên bác cứ tính đường chim bay từ Q1, càng xa càng cùi. Khu Q12, gò vấp, bình tân, tân phú, bình chánh là những khu người lao động nghèo, nhập cư ở đông đúc. Tui nghĩ khu này không có tương lai lắm. BDS các khu này đã tăng tới mức cực hạn. Hiện SG có khu phía nam là đang giá ổn.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Trong đó khu Nhơn Trạch có tương lai phát triển mạnh ko các cụ nhỉ ?

babeo

Xe điện
Vin bason hàng cúng bác ơi :)) chắc toàn của các bác trong nhà nước. Doanh nhân chả ai ở đó đâu. Mắc mà quá nóng, dể vô lò. Doanh nhân giàu có họ ở khu compound thảo điền, biệt thự vinhomes, pmh chateau.

Tương lai SG nó quy hoạch đường sẽ đẹp nên bác cứ tính đường chim bay từ Q1, càng xa càng cùi. Khu Q12, gò vấp, bình tân, tân phú, bình chánh là những khu người lao động nghèo, nhập cư ở đông đúc. Tui nghĩ khu này không có tương lai lắm. BDS các khu này đã tăng tới mức cực hạn. Hiện SG có khu phía nam là đang giá ổn.
đối diện khu biệt thự Chateau sang bên kia sông Rạch đĩa, thấy vẫn đang trống. Cụ cho hỏi khu vực đó đã được quy hoạch chưa ?
Sao cạnh nhau mà Hưng phúc Residence và Hưng phúc Premier chênh giá nhiều thế ?

DaiGiaPMH

Xe hơi
Trong đó khu Nhơn Trạch có tương lai phát triển mạnh ko các cụ nhỉ ?
khu nhơn trạch giá đã lên rất cao. Lý thuyết thì khu đó đáng lẽ phải phát triễn mạnh vì có nhiều khu công nghiệp, cao tốc, giao thông. Nhưng thực tế hình như do người dân bản địa không có tố chất nên bao năm nay vẩn chả có gì phát triển.
Khu này có 1 điều thú vị là giá khu biệt thự compound như swan park lại rẻ hơn đất bên ngoài khu dân cư. Vì người dân họ không muốn đóng phí quản lý compound 1 tháng 1tr - 1tr5. Còn người sài gòn thì không muốn về swanpark ở do xa quá. Cho dù vành đai 3 làm xong thì cũng không thể ở khu này mà đi làm ở sg được.
- Khoảng cách di chuyển thì từ swanbay tới q1 khá giống từ ecopark tới trung tâm văn phòng hà nội. Nhưng CDT swanbay thất bại trong chuyện kéo dân sài gòn về ở. Chắc dân sài gòn quá lười đi xa :)) thà chen chúc ở trong sg chứ không ra ngoại ô ở biệt thự. Khu Swanbay biệt thự hiện nay có tầm 2 hộ ở thường trú, 8 hộ lâu lâu cuối tuần về. Tuy nhiên CDT vẩn bảo trì khu này đẹp lắm.

đối diện khu biệt thự Chateau sang bên kia sông Rạch đĩa, thấy vẫn đang trống. Cụ cho hỏi khu vực đó đã được quy hoạch chưa ?
Sao cạnh nhau mà Hưng phúc Residence và Hưng phúc Premier chênh giá nhiều thế ?
Khu này ngày xưa PMH đề nghị xây hầm chui nguyễn hữu thọ, nguyễn văn linh để lấy trọn khu này làm thành PMH giai đoạn 2. Nhưng các bác trong nhà nước éo chịu :)). Quy hoạch sau đó đổi qua làm sân golf.
Bây giờ bản quy hoạch mới nhất thì đổi thành khu nhà ở và cây xanh. Làm đường đẹp như này tui đoán sẽ là một khu biệt thự. Còn đất này về tay ai thì chắc phải hỏi các bác ngoài ba đình :D.

Cụ cho em hỏi thế này cho sát.
Về hưu muốn ở chung cư thoả mãn tiêu chí dân trí trung bình khá trở lên, có khuôn viên nhiều cây xanh để tập thể dục và đi dạo, gần chợ cóc để mua thực phẩm ngon mà không quá đắt đỏ…thì mua ở đâu và giá bao nhiêu ạ?
Chết, tiêu chí của em có tham quá không nhỉ?

DaiGiaPMH

Xe hơi
Cụ cho em hỏi thế này cho sát.
Về hưu muốn ở chung cư thoả mãn tiêu chí dân trí trung bình khá trở lên, có khuôn viên nhiều cây xanh để tập thể dục và đi dạo, gần chợ cóc để mua thực phẩm ngon mà không quá đắt đỏ…thì mua ở đâu và giá bao nhiêu ạ?
Chết, tiêu chí của em có tham quá không nhỉ?
Vậy thì phú mỹ hưng. Giá 38tr cho chung cư 15 năm tuổi. Chung cư ở được thì giá tầm 55tr. Loại mới như midtown thì 70tr.
Các chung cư bên khu thảo điền dân trí cũng cao, cũng nhiều du học sinh và người nc ngoài. Giá tầm 65-110tr 1m. Nhưng khu này quy hoạch không ổn bằng pmh. Đc cái vô q1 nhanh hơn.
Bác chịu đi xa thì swanbay, rẻ như ecopark thời 2015. Nhưng hơi cô đơn. Dân sài gòn chắc sẽ không chịu về đây ở. Đc cái tiện ích nhiều, đẹp, rẻ, dân trí cao.