Bảo dưỡng hãng hay gara ngoài?

4X4=16

Xe điện
Xe còn bh thì vào hãng, còn hết bh thì ra gara ngoài ạ. hãng mó chỉ được mỗi cái lòe loẹt, hoành tráng gây ngợp. Còn về trình độ thợ thì không bằng gara ngoài. Chủ yếu là thay đồ chứ không sửa.

Chỉnh sửa cuối:

conco1978

Xe tăng
Liên quan đến động cơ thì cứ vào hãng cho an tâm, còn lại thì có thể ra ngoài

Mít đen

Xe buýt
Kiểu gì cũng có người bảo bác quảng cáo...tuy nhiên mấy thứ như thay dầu, mua lốp xe thì trong hãng không có cửa so với bên ngoài cụ ạ....Vì loại dầu trong hãng chỉ loanh quanh vài dòng được mua theo hđ với hãng dầu nhớt. Còn bên ngoài thì đủ các loại phẩm chất, từ bình dân đến cao cấp....trong hãng không theo được. Với lốp xe thì bên ngoài, nhất là các đại lý lốp chính hãng thì miễn bàn....bác thích loại nào cũng có để phù hợp túi tiền của mình.
Vâng. Em từng làm cân bằng động và đảo lopps trong hãng. Về nhà mới để ý cảm biến áp suất lốp ko thay đổi. Em nghĩ là nó đếch làm. Nói chung cũng chả tin đc, trong hay ngoài tùy đạo đức củap thợ thôi 🤣

xedaprach

Xe điện
Em đơn giản, cứ vào thẳng hãng cho nhàn đầu, tâm trí lo nghĩ việc khác.

hamcuare!

Xe container
Tuỳ chứ bác.
E thay dầu vs bd thì đang full hãng… có sơn tút tát bh thì gr ngoài vì hãng lâu qá, e k đợi đc.

MECG

Xe hơi
-E có gần 30 năm năm lang thang khắp các Đại lý của Toy, Hon, Ford...và cả 1 số lần ra ga ra ngoài thì chỉ có đúng 1 lần sửa thước lái ở ga ra Long Thành là ưng ý, còn lại là những trải nghiệm rất bực mình? Nói chung là e thà mất thêm tiền vào ga ra chính hãng cho nó yên tâm chứ ra ngoài thay đồ thì toàn hàng fake (nên làm gì có bh từ 6-12th như hãng đc?). Tuy vậy có lẽ 1 phần cũng là vì e hay chạy xe mới hoặc lướt còn ngon nên mới nv, chứ các bác chạy xe ít tiền, xe cũ thì cũng phải tính ntn cho kinh tế. Vd như đồ xe Hàn thì rẻ nên ít hàng fake, hoặc 1 số bệnh mà chỉ có ga ra ngoài chuyên thì họ mới sửa đc, hãng thì chỉ có thay mới thôi...Còn 1 số thứ như ắc quy, lốp...thì chả tội gì phải vào hãng cho tốn kém ra?
Sau hơn chục năm với đôi đời xe sửa chữa, bảo dưỡng ở gara ruột, mấy năm nay e lựa chọn vào hãng gần như toàn bộ, trừ lốp.
Vào hãng khá thoải mái, với tâm lý yên tâm hơn dù có thể giá cao hơn 30%,

Quản Tượng

Xe tăng
E thay lọc điều hoà mốc 10.000 km trong hãng. Rồi xịt vệ sinh hệ điều hoà. Đinh ninh ngon. Đến hôm vừa rồi 20.000 e tự mua lọc điều hoà về thay, mở ra thì ối zồi ơi. Cái lọc chắc còn nguyên từ khi xuất xưởng… cứ vào hãng, vểnh đít uống cafe thì éo biết nó làm gì đâu cụ ạ.

Ngocduyet97

Xe tải
Hãng thi có thể đắt hơn tí nhưng mà phục vụ miễn chê

RAVA

Xe ba gác
E thay lọc điều hoà mốc 10.000 km trong hãng. Rồi xịt vệ sinh hệ điều hoà. Đinh ninh ngon. Đến hôm vừa rồi 20.000 e tự mua lọc điều hoà về thay, mở ra thì ối zồi ơi. Cái lọc chắc còn nguyên từ khi xuất xưởng… cứ vào hãng, vểnh đít uống cafe thì éo biết nó làm gì đâu cụ ạ.
-Cái lọc gió đh nếu sd trong đk bt thì ít nhất cũng phải lôi ra xịt bụi sau mỗi 5k km, hoặc 6th. Đây thì bác để đến cả vạn km (ko biết là trong tg bao lâu nữa?) thì nó chả bẩn? E thì có thói quen xuống tận xưởng ngó xem thợ họ làm gì kia, ngó nghiêng tìm hiểu, nếu có vđ gì thì quyết luôn nên ít sai sót lắm! :-"

Tony_Le

Xe container
Đây luôn là vấn đề đau đầu với các chủ xe, nhất là với các bác mới mua xe. Hồi mới sử dụng xe em cũng rất là phân vân, không biết là nên ra gara ngoài hay ra hãng. Bác nào mà có gara ruột, người quen trong gara các thứ thì vẫn có thể an tâm sửa chữa. Còn như em chẳng quen ai thì cứ mang ra hãng cho chắc. Qua nhiều bài học xương máu thì em cũng thấy là bảo dưỡng gara ngoài phụ kiện đa dạng nhưng không biết nào thật nào giả. Với những lỗi như thay dầu, bảo dưỡng toàn bộ, động cơ, hộp số thì em đều ưu tiên vào hãng hơn. Thợ được đào tạo bởi hãng nên yên tâm hơn nhiều, cá nhân em thấy rất chuyên nghiệp. Đem xe qua xong ngồi điều hòa mát mẻ, nước nôi đầy đủ.

Hôm trước ngày nghỉ em có mang con Corolla Cross đi làm đẹp tân trang thì được tư vấn là Toyota đợt này đang có giảm giá 15% thay dầu, phụ tùng thay thế. Nhân tiện xe cũng sắp đến hạn thay dầu nên em thay luôn cho nó sướng, vừa được ưu đãi mà thay dầu sớm đi xe bền hơn.

Nghe anh nhân viên tư vấn thêm là thay lốp thì còn được tặng áo hoặc voucher nữa đấy. Mà nghe nói chương trình chỉ đến 31/8 thôi nên bác nào chưa kịp bảo dưỡng thì nhanh tay nhanh chân nhé, chả mấy khi được giảm giá ưu đãi thế này.
Khuyên vào hãng thay dầu với thay lốp nghe như chuyện cười thời @ mà không cười nổi.

nunachuoi

Xe tăng
Em từng được hãng báo thay phụ tùng mất hơn 12 củ mà còn phải đợi chờ oder các kiểu, em ra gara ngoài mất 5p và k tốn 1 xu. Em vào hãng chủ yếu để khảo giá thôi ạ.

cuongdiv

Xe container
-Cái lọc gió đh nếu sd trong đk bt thì ít nhất cũng phải lôi ra xịt bụi sau mỗi 5k km, hoặc 6th. Đây thì bác để đến cả vạn km (ko biết là trong tg bao lâu nữa?) thì nó chả bẩn? E thì có thói quen xuống tận xưởng ngó xem thợ họ làm gì kia, ngó nghiêng tìm hiểu, nếu có vđ gì thì quyết luôn nên ít sai sót lắm! :-"
Cái lọc gió điều hoà với lọc gió động cơ thì lên mạng đặt hãng uy tín, về mình tự thay được mà

kubi82

Xe điện
Xưa em chuyên thay dầu gara ngoài đội học việc tay to mỗi thằng vặn 1 lực, sau toét mọe nó ren nhìn cứ thấm dầu ra chán luôn. Sau trừ lốp, acquy thay ngoài còn đâu vào hãng hết.

BMW X10

Xe điện
Họ khuyến cáo là nên đòi sản phẩm đem về, bác ạ.
Mục tiêu chính là để tránh những vụ như của bác.

Mc Bia

Xe tăng
Bảo dưỡng, thay đồ thì em mang vào hãng. Lốp, dầu với sửa chữa nhỏ kiểu động cơ gương, gạt nước thì ngoài.

kt13a2

Xe tải
Em có ông anh bảo dưỡng toàn bộ trong hãng, hãng khuyến cáo gì thay đó luôn.

H1975

Xe tải
Xe em đi thay bất cứ thứ gì trong hãng thì thợ đều bỏ đồ cũ đã bị thay vào trong cốp.

hanoi1971

Xe tải
Dầu, lốp, ắc qui là ra ngoài. Còn lại cho vào gara. Đây là xe nhà em hiện đi từ lúc mới cho đến nay được hơn 10 niên. Cái này là do em rút kinh nghiệm từ con xe trước:D