Bảo dưỡng hãng hay gara ngoài?

Son.Goku

Xe tải
hãng thôi, có vấn đề gì còn có tóc mà túm, bọn gara ngoài nhìn là thấy nguyên chữ lừa trên mặt rồi, ko fai tất cả nhưng e mất lòng tin vào nhiều gara cá nhân em đã từng qua rồi, ko tiện kể ở đây.
Chuẩn cụ, kb rõ nguồn gốc phụ tùng ntn, 10 gara chắc được 0,5 gara làm thật, chưa kể thợ học việc nhiều có khi sửa xong chẳng biết xe bị hỏng cái ốc hay quên lắp cái gì. Ông a e chạy Merc đi gara ngoài xong mấy hôm sau đi cứ thấy khét khét hoá ra tấm lọc gió dính dầu làm mát hay gì ấy, làm ẩu cực

cadilac30

Xe tăng
Em chạy toy mấy chục năm vào hãng mỗi 4 lần
2 lần là mua xe . 1 lần thay cái cpu điều khiển gas vì garage ngoài không làm được , lần còn lại thay thước lái, lần ấy phải cãi nhau với quản lý vì không đúng bịnh , hãng làm đắt lòi, chỉ khi nào mua phụ tùng chính hãng mới vào mua rồi về nhà sửa hoặc mang ra garage thay Thôi, nếu như có membership thì parts hãng cũng không đắt quá, Còn bình thường thì ra cửa hàng mua đồ after market, hoặc có thì giờ thì vào nghĩa địa xe gỡ trả tiền rồi mang về sửa

Em nghèo culy nên toàn mua đồ về tự sửa case nào không đủ dụng cụ thì đi garage parts bên này không có đồ đểu

• Vodka
Reactions: edc

myob

Xe tăng
2 lần là mua xe . 1 lần thay cái cpu điều khiển gas vì garage ngoài không làm được , lần còn lại thay thước lái, lần ấy phải cãi nhau với quản lý vì không đúng bịnh , hãng làm đắt lòi, chỉ khi nào mua phụ tùng chính hãng mới vào mua rồi về nhà sửa hoặc mang ra garage thay Thôi, nếu như có membership thì parts hãng cũng không đắt quá, Còn bình thường thì ra cửa hàng mua đồ after market, hoặc có thì giờ thì vào nghĩa địa xe gỡ trả tiền rồi mang về sửa

Em nghèo culy nên toàn mua đồ về tự sửa case nào không đủ dụng cụ thì đi garage parts bên này không có đồ đểu
Bây giờ mọi thứ đều dễ dàng tiếp cận mà cụ. Ngay trong hãng chắc gì họ có thể mua tất cả phụ tùng lưu kho để dùng khi khách hàng hỏng hóc. Từng đấy loại xe từng đấy đời xe...đó là sl rất lớn và số tiền nằm im cũng rất lớn. Hãng cũng chỉ là một đơn vị kinh doanh thôi, chứ không phải là một cty sx ô tô. Nhưng đôi khi nhiều cụ vẫn muốn " ngon, bổ, rẻ" đối với phụ tùng là điều không thể...vì như em cũng hay mua đồ về rồi mang ra gara bảo họ lắp sau khi họ chuẩn đoán bệnh.....Bên bán phụ tùng cũng nói thẳng luôn. Nếu hàng chuẩn thì giá A, hàng Ô EM thì giá B, hàng kém hớn thì giá C. Mỗi loại đều có thời gian bảo hành khác nhau vì chất lượng khác nhau. Còn với gara, em cứ gara nào lớn là em dùng, tiền thay lắp, sơn xịt có thể đắt hơn chỗ khác nhưng bù lại chất lượng chuẩn chỉ luôn. Làm gara được cái mình chủ động thời gian, giao xe và lấy xe nhanh, đỡ mất việc. Chứ vào hãng đôi khi có mỗi lỗi nhỏ mà đợi nửa ngày. Ngồi vật vờ chả làm được gì. Chưa kể giờ có rất nhiều hội nhóm clb về xe. Một số gara chuyên về một loại xe được anh em tín nhiệm, chỉ cần đọc bệnh là họ đã biết ngay vấn đề rồi...

songsong

Xe buýt
E chỉ tin vào hãng, gần nhà mà yên tâm, đỡ đau đầu suy nghĩ, xe Toy mà bảo dưỡng đúng cách thì đi cả chục năm k hỏng

edc

Xe lăn

Trước em cũng hay lộn gầm để sửa. Giờ già nên lười cụ.

cadilac30

Xe tăng
Bây giờ mọi thứ đều dễ dàng tiếp cận mà cụ. Ngay trong hãng chắc gì họ có thể mua tất cả phụ tùng lưu kho để dùng khi khách hàng hỏng hóc. Từng đấy loại xe từng đấy đời xe...đó là sl rất lớn và số tiền nằm im cũng rất lớn. Hãng cũng chỉ là một đơn vị kinh doanh thôi, chứ không phải là một cty sx ô tô. Nhưng đôi khi nhiều cụ vẫn muốn " ngon, bổ, rẻ" đối với phụ tùng là điều không thể...vì như em cũng hay mua đồ về rồi mang ra gara bảo họ lắp sau khi họ chuẩn đoán bệnh.....Bên bán phụ tùng cũng nói thẳng luôn. Nếu hàng chuẩn thì giá A, hàng Ô EM thì giá B, hàng kém hớn thì giá C. Mỗi loại đều có thời gian bảo hành khác nhau vì chất lượng khác nhau. Còn với gara, em cứ gara nào lớn là em dùng, tiền thay lắp, sơn xịt có thể đắt hơn chỗ khác nhưng bù lại chất lượng chuẩn chỉ luôn. Làm gara được cái mình chủ động thời gian, giao xe và lấy xe nhanh, đỡ mất việc. Chứ vào hãng đôi khi có mỗi lỗi nhỏ mà đợi nửa ngày. Ngồi vật vờ chả làm được gì. Chưa kể giờ có rất nhiều hội nhóm clb về xe. Một số gara chuyên về một loại xe được anh em tín nhiệm, chỉ cần đọc bệnh là họ đã biết ngay vấn đề rồi...
Bên vn em không biết chứ bên us hãng nó có kho lớn ở các nơi khi mình đến đại lý hãng order Nó sẽ ship tới , 1 sô parts thường dùng thì có sẵn, Còn đa số sẽ chờ ship ,
Có nhiều món mình không mua được ở after market được vì nó không có, vào hãng mới có !!! Mà đồ hãng chưa chắc bằng đồ ngoài , má thắng em mua chính hiệu toyota mà mau mòn hơn hàng hiệu khác , nhớt máy vv cũng vậy

cadilac30

Xe tăng
Trước em cũng hay lộn gầm để sửa. Giờ già nên lười cụ.
Bao nhiêu mà già dữ vậy , em tự làm vì mình làm kỹ hơn và rẻ hơn, Có khi em còn già hơn cụ khá khá đấy , em không lộn gầm nữa lâu rồi chỉ chui thôi hehe 😂

meodenminh

Xe điện
Dầu, lốp, ắc qui là ra ngoài. Còn lại cho vào gara. Đây là xe nhà em hiện đi từ lúc mới cho đến nay được hơn 10 niên. Cái này là do em rút kinh nghiệm từ con xe trước:D
Dầu mà cụ cũng ra ngoài thay, thì lúc vào hãng ai họ nhận bảo trì xe cho cụ được nhỉ?

daden

Xe hơi
Em thấy làm trong hãng, họ hay bỏ đồ cũ vào cốp cho mình mà. Nó là 1 phần trong check list của họ. Chỉ có mỗi một lần thay cái bơm xăng (họ bảo thay định kỳ theo thời gian, chứ bơm xăng chưa hỏng), em về nhà không thấy bơm xăng cũ đâu, gọi hỏi, họ nói là do bơm xăng mùi xăng, nên không bỏ vào xe em. Hơi lăn tăn tý, nhưng 3 năm rồi chưa thấy bơm xăng kêu gì, đến giờ tuổi xe cũng 9 năm mà bơm xăng chưa tèo, thì chắc là họ không nói điêu :D.
Hehehe. Vấn đề bỏ phụ tùng cũ vào lại cốp cho các bác là rất lưu manh của các đại lý đấy. Nó là rác loại độc hại, đại lý sẽ phải mất chi phí cao để sử lý nếu giữ lại nên nhờ các bác đem đi giúp. Vừa được tiếng mình bạch vừa không mất chi phí thu gom vận chuyển.

Dungha

Xe điện
Hehehe. Vấn đề bỏ phụ tùng cũ vào lại cốp cho các bác là rất lưu manh của các đại lý đấy. Nó là rác loại độc hại, đại lý sẽ phải mất chi phí cao để sử lý nếu giữ lại nên nhờ các bác đem đi giúp. Vừa được tiếng mình bạch vừa không mất chi phí thu gom vận chuyển.
Rác thải độc hại ở đâu em không biết chứ ở VN bán đồng nát ra tiền hết. Sắt, nhựa có giá hết. Bình ắc quy thì ở đâu cũng back lại 200k trở lên luôn.

hanoi1971

Xe tải
Dầu mà cụ cũng ra ngoài thay, thì lúc vào hãng ai họ nhận bảo trì xe cho cụ được nhỉ?
Xem lại lịch sử bảo dưỡng trong hãng của tôi thì chưa bao giờ bị từ chối. Các hư hỏng thay thế của hãng họ vẫn làm bình thường cụ ạ.
Tôi thay dầu ở ngoài vì phẩm cấp dầu ở ngoài luôn tốt hơn ở hãng nếu cùng mức giá, ngoài ra thì tiện ở đâu thay ở đó chứ đang ở xa chạy lại về hãng mất nhiều thời gian.

edc

Xe lăn
Bao nhiêu mà già dữ vậy , em tự làm vì mình làm kỹ hơn và rẻ hơn, Có khi em còn già hơn cụ khá khá đấy , em không lộn gầm nữa lâu rồi chỉ chui thôi hehe 😂
Phải biết lộn gầm nó mấy thú vị cụ. Chứ đi xe thay chi tiết nhỏ, hỏng cái be bé mang ra gara nó giảm cái thú đi nhiều phết. Cái vụ ship hàng bển, xong đợi hàng về để độ nó hồi hộp phết :))

mminh0585

Xe tải
Xe toyota đã bền thì chớ, mấy khi hỏng vặt đầu các cụ cứ tiếc tiền ra gara ngoài làm gì :D

pisces_hn

Xe container
cụ nào tự thay dầu ở nhà rồi show cho anh em xem tí đồ nghề với. Xe sedan k có cầu nâng có thay được không các cụ.

Hư Không

Xe tăng
Em vẫn làm hãng, nhưng giờ chắc bảo dưỡng lớn thì qua thôi. Con xe của vk, hôm vào hãng báo lỗi động cơ, đòi thay cái gì mà 25 củ. Em bảo để về hỏi lại anh em đã, ra gara đứa bạn giới thiệu, thì ra ko phải lỗi động cơ. Mất 1 củ rưỡi ngon lành luôn.

1 lần nữa hãng chuẩn ko ra bệnh, ra đó lão đoán được bệnh, xly luôn cho.

altis_oldman

Xe tăng
nói chung nên vào hãng
kể cả bơm lốp cũng nên vào hãng bơm, khí nó chuẩn sạch hơn khi bơm bên ngoài

cadilac30

Xe tăng
cụ nào tự thay dầu ở nhà rồi show cho anh em xem tí đồ nghề với. Xe sedan k có cầu nâng có thay được không các cụ.
Em 90% thay ở nhà kho nào có giờ, và làm biếng mới ra garage
Ra garage mất 2 tiếng, nhà thay 1/2 tiếng thôi
Dụng cụ chả có gì ,
1 cái thùng nhựa cỡ hơn chục lít dẹp chuyên để thay nhớt Có lỗ để nhớt chảy vào

Con đội theo xe cũng ok hoặc dùng 2 cái cầu nhỏ để 2 bánh trước rồi chạy lên , nhớ chèn bánh nhe

Thay lúc máy còn nóng nóng thì nhớt dễ ra hết

1 cái kềm mở filter

Đội xe lên chút, chui vào tí, mở ốc xả cho chảy vào bình, rồi để đấy làm ly cà phê, hay làm việc gì khác cho nhớt cũ ra hết, thường làm ở nhà nhớt sẽ ra hết vì mình đậu xe lâu không chạy nhớt từ khắp nơi có thời gian tụ xuống, garage thì nhớt cũ sẽ không ra hết

Khi nhớt ra hết thì mở thay filter , rồi vặn ốc xả vào hạ xe châm nhớt đo đạc là xong chạy chừng vài ngày đo lại cho chắc ăn, rồi chừng 1 vài ngàn km check lại, thiếu thì thêm vậy thôi

congngo

Xe điện
Rác độc hại gì, toàn nhựa với sắt cho đồng nát họ cũng cám ơn rối rít mà.