[Thảo luận] Cảnh báo việc cho F1 ngồi ghế trước

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]
báo cáo các bác là như vầy: nhóc nhà em 15 tháng thôi, cũng tính là rèn luyện cho nó vào kỉ cương từ sớm, nên đã sắm ghế riêng cho nó đầy đủ, và cũng nhận thức rõ ràng là dù có ngồi ghế cho trẻ em nó cũng không nên ngồi băng trên, nhưng ác thay cái băng ghế dưới bên em nó lại ứ có cái dây bảo hiểm để cài ghế vào (!).

Giải pháp thế nào giờ các bác, cứ buộc cho nó ngồi trên thì kể ra cũng hơi bị bất tiện, mà buộc ghế trên thì nó lại phải quay mặt vào lưng ghế, nếu có dây buộc ghế dưới thì cháu nó mới mở mày mở mặt với thiên hạ được
xe cụ loại gì mà lạ vậy, cụ tìm kỹ chưa, có nhiều xe do độ, hay tháo ghế có khả năng dây đai an toàn nằm dưới ghế sau đấy!

Catival 3038

Xe tải
Website
3pstore.vn
trẻ em ngồi trước mà nhỏ quá có đeo đai cũng nguy hiểm lắm. vì cái đai nó chéo ngang cổ họng, nếu có phanh gấp thì cũng ... lè lưỡi. mà nếu để mỗi dây ngang bụng thì không tác dụng gì. chính vì thế nên trên 12 tuổi( trừ trường hợp to cao) mới phù hợp vì đai thắt ngang ngực rồi.

Nhưng mà ngồi sau cũng phải thắt đai, vì phanh gấp ở tốc độ 15~20 cũng làm cho bé lăn quay xuống sàn xe.

Cụ DIRE nói chuẩn đấy, em bị một phát thế này
: đang nép tránh xe trong ngõ nhỏ, cu cậu thò tay đẩy ngay cần số về R, luc mình từ từ nhả chân phanh thấy xe k tiến mà lại lùi, tưởng xe kia lùi, luc thấy đàng sau mấy bác PIM PIM loan lên thì phanh lại xem thế nào. liếc gương thấy mấy bác đang vẩy vẩy tay, em chột dạ nhìn cần số mới phát hiện ra. may mà chưa sao. từ đấy em cạch k cho ngồi trên.
Nhưng mà ngồi sau nó vưỡn thò tay lên nghịch, nhưng mà cảnh giác rồi nên cu cậu thò tay lên là tét luôn
Em là em cứ quân sự ngay với F1 từ đầu. ngồi dưới la ngồi dưới chứ đừng hòng lên ghế phụ ngồi. Nhưng không có người lớn ngồi kèm cũng lo lắm. Có lấn cu cậu nghich thế nào mà mở được chốt cửa làm em đứng cả tim. hú hồn, may đang đi chậm chứ ko lăn xuống đất rồi. Kinh vãi. Sau vụ đấy em khóa trẻ con cả 2 cửa luôn, hic khóa xong cũng mệt. ai đi xe mình mà mình cũng phải xuông mở cửa cho, như xe VIP.:21::21:

redarcher

Xe buýt
Em là em cứ quân sự ngay với F1 từ đầu. ngồi dưới la ngồi dưới chứ đừng hòng lên ghế phụ ngồi. Nhưng không có người lớn ngồi kèm cũng lo lắm. Có lấn cu cậu nghich thế nào mà mở được chốt cửa làm em đứng cả tim. hú hồn, may đang đi chậm chứ ko lăn xuống đất rồi. Kinh vãi. Sau vụ đấy em khóa trẻ con cả 2 cửa luôn, hic khóa xong cũng mệt. ai đi xe mình mà mình cũng phải xuông mở cửa cho, như xe VIP.:21::21:
Em cũng khóa như cụ, nhưng em không làm vì VIP như cụ, em cứ hạ kính xuống rồi xin mời tự thò tay ra mà kéo lẫy cửa thôi ợ :69:

Kuang2

Xe buýt
cái vụ khóa trẻ em đúng là vip thật, lúc nào mĩnh cũng phải lăng xăng chạy xuống để mở.

em đi Toy Cressida, trộm nghĩ là nguyên bản, tìm rồi mà vẫn chưa thấy dây an toàn cho hàng ghế sau đâu mới đau cái đầu chứ

Arc_Ml350

Xe buýt
Nhà nhà,ngừoi người,ngành ngành cùng phải thực hiện nghiêm chỉnh.Lúc đấy ko nhắc nhở,F1 cũng biết mình phải ngồi ở đâu...Phổ biến văn hóa OF cho cộng đồng đi anh e

Pigwalk

Xe container
Cụ chủ thớt có ý tốt, nhắc nhở cảnh báo ae khi chở f1 trên xe, sao nhiều cụ lại chỉ trích nhỉ. Cho f1 ngồi ghế trước là tạo nguy hiểm cho con rồi cho dù có thắt dây an toàn nếu f1 còn nhỏ. Cụ chủ chưa có f1 thì có sao nhỉ, huấn luyện viên chưa chắc đã đá hay.
Em thấy ae nào không thích thì ignore, việc gì phải chỉ trích nhỉ. Cuộc sống có ai biết trước được chữ ngờ đâu, chỉ sợ khi nó xảy ra lại vò đầu bứt tai - sao ...

B_e

Xe điện
Em chỉ cảnh báo thôi, cụ cẩn thận thì tốt hơn. Cụ lái cẩn thận mấy thi cẩn thận, cụ đi cẩn thận nhưng ở trên đường có phải ai cũng cẩn thận như cụ đâu.
Cụ thắt dây an toàn cho cháu bé, phanh cái, cái dây ngang vai nó dành cho người lớn, còn trẻ con thì nó sẽ xiết một phát, em không nói quá nhưng đầu không đập vào taplo hay kính thì cổ cũng bị cắt một cái như khi cụ miết tay vào mép tờ giấy trắng tưởng như vô hại ấy..
F1 đúng là không có tội, nếu có gì xảy ra thì có tội là người cầm lái. Mà em sợ lúc đấy cụ lại đổ tại...thằng *** xe máy tạt đầu, cụ lái giỏi nên phanh kịp, hix.
Cái dây an toàn 3 điểm dùng cho người lớn, nên nếu dùng cho trẻ con thì chỉ thắt ngang bụng và vòng cái còn lại qua lưng ghế thôi ạ. Ai dại gì mà đeo lên cổ F1 he he.

Còn nói ngắn lại là có trẻ con ngồi trên xe, bất luận có người giữ hay không, đều phải để ý và luôn luôn nhắc nhở tụi nó. Mình phanh gấp hay chuyển hướng gấp đều có thể gây ra cho F1 va chạm trong xe hoặc lộn từ trên ghế xuống sàn... tụi nó cũng có thể nghịch ngợm mở cửa xe, mở kính thò tay ra ngoài... Dây an toàn nó cũng chỉ là 1 thành phần nhỏ thôi, không phải cứ thắt dây là sẽ an toàn (b)

nguyenanhson113

Xe tăng
Chuyện chẳng là em đi đường và chứng kiến rất nhiều các cụ/mợ khi lái xe con 4 chỗ thường cho các con của mình (F1) dưới 12 ngồi lên ghế phụ trước. Khi được cho ngồi trên, các bé rất mãn nguyện và sung sướng khi được ngồi/đứng ở ghế này để được gần bố mẹ và được ngắm cảnh thoải mái hơn.
Quả thực hành động này rất nguy hại đối với trẻ dưới 12 tuổi, vì khi cụ/mợ phanh gấp hoặc va chạm tai nạn giao thông, các bé không đeo dây an toàn có khả năng đập đầu vào kính lái và vào taplo xe. Việc trấn động này rất dễ gây cho bé bị trấn thương sọ não và gây tử vong. Quả thật là việc làm rất nguy hại. Ghế phụ trước có dây an toàn nhưng chỉ là thiết kế dành cho người lớn chứ không phải dành cho trẻ nhỏ.
Các nước tiên tiến trên thế giới, trong luật giao thông quy định rõ cấm trẻ em dưới 12 tuổi ngồi ghế trước vì đây thực sự là việc làm dựa trên kinh nghiệm thực tế và những tai nạn giao thông đau lòng mà việc để trẻ em ngồi trước là rất nguy hiểm đối với trẻ.
Nước ta, những năm gần đây số lượng 4 bánh tăng chóng mặt, những gia đình có tiền mua xe hơi nhiều hơn, và kể cả việc mua bằng cũng vậy. Những kinh nghiệm về luật của nước ta còn hạn chế và lực lượng xxx còn quá mỏng. Do vậy chẳng ai quan tâm lắm tới việc trẻ ngồi trước hay ngồi sau.
Bản thân em chưa có trẻ nhỏ, nhưng mỗi khi nhìn thấy các cụ/mợ vô tư cho các cháu ngồi lên trước, rồi ngồi cùng ôm vô lăng khi lái em cảm thấy cụ/mợ ấy như những tên sát nhân vậy.
Qua diễn đàn em xin có bài viết nhỏ thức tỉnh các cụ/mợ hãy cẩn thận với việc làm của mình. Hãy làm những việc thiết thực cho mình và người thân nhất là với các em nhỏ F1, tránh những việc đáng tiếc có thể xảy ra. F1 hoàn toàn vô tội và là tương lai của xã hội.
Cảm ơn các cụ/mợ đã quan tâm!
OK. bác nói điều cả thế giới nói! Tôi đồng ý hai tay. Mong rằng mọi người cũng vậy!:41:

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]

ĐOPHAIBIET

Xe máy
Thi thoảng em cũng vậy. Nhiều khi cũng đành.

ZoroX

Xe buýt
như luật ở bên Đức còn bắt buộc phải có ghế an toàn cho trẻ con khi chúng nó ở trong oto cơ ạ. đến năm 12 tuổi mới được phép bỏ cái vụ ghế ấy cơ. Trẻ con kết cấu cơ thể mỏng manh, chúng ta nên cẩn thận 1 chút, đôi khi sai sót 1 tẹo mà hối tiếc cả đời các cụ ạ!

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]
như luật ở bên Đức còn bắt buộc phải có ghế an toàn cho trẻ con khi chúng nó ở trong oto cơ ạ. đến năm 12 tuổi mới được phép bỏ cái vụ ghế ấy cơ. Trẻ con kết cấu cơ thể mỏng manh, chúng ta nên cẩn thận 1 chút, đôi khi sai sót 1 tẹo mà hối tiếc cả đời các cụ ạ!
Đến khi nào nhà báo Việt Nam có con bị chết do để ngồi ghế trước thì may ra cái lời cảnh báo này ngày hôm nay mới được nhắc lại!

haivnnet

Xe máy
em cũng đang ở Châu Âu luật là một chuyện nhưng ý thức và an toàn của người ta cao hơn mình nhiều, con cái và người già không bao giờ được ngồi ghế trước. (bao giờ dân mình mới nhận ra được sự quan trọng này):77:

konan767

Xe đạp
Website
www.origami.vn
Ngày xưa cháu ngồi ghế sau và mở chốt, mở cửa khi xe đang chạy :ohmy: Với trường hợp như cái thời hoàng kim của cháu thì các cụ làm thế nào ???

hp30s3704

Xe buýt
Các cụ nên rèn các cháu ngồi xe thắt dây an toàn
là tốt nhất, kể cả ngồi ghế sau. Em đã bị 1 lần F1 ngồi sau
nhưng ngồi ở khoảng giữa hai ghế trước . Em chạy đoạn Phủ lý
về thái bình, xe trước phanh gấp buộc em phải xử lý theo
F1 nhà em bị lao cắm lên đằng trước vào chỗ cần số, may mà ko sao ạ.
Bây giờ hai F1 nhà em ngồi xe đều quen thắt dây an toàn rồi..
Cụ chủ thớt cảnh báo cũng phải đấy. Cụ nào cảm thấy đúng thì rút kinh nghiệm
thôi. Em thấy nhiều ông bố lái xe còn chẳng thắt dây an toàn nói gì được bọn trẻ.
Cám ơn cảnh báo cụ chủ thớt.. VOKA cụ ..(b)(b)

khigio

Xe máy
Có một thằng đi Innova chuyên cho F1 nhà nó ngồi cùng ghế lái như thế , tối hôm em nọ em gặp cả nhà + Ông bà nội thì phải , khoảng 5 -6 mạng đều có tuổi cả nhưng chả ai để ý đến sự nguy hiểm ấy , dừng đèn đỏ tại ngã tư Phan chu trinh - Hàng bài em thò cổ ra nhắc nhở thì nó ngoái cổ sang cười một cách ngô nghê + ngu xuẩn (Mình nhắc nhở có gì không đúng chăng ?? ) bác nào nhìn thấy mặt nó thì biết ngay . Dường như ông bà nội cũng ủng hộ thì phải , Thương thay cho đứa trẻ . :^):^)
Ngồi trên xe mà cho bộ PS thì hỏng *** nó mắt cụ a

Topol-M

Xe tải
ô em ra đường toàn thấy các cụ mợ cho F1 ngồi ghế trước có mấy khi ngồi ghế sau đâu, với lại có F1 đi chắc cũng phải lái cho tử tế hơn

ngong_nikel

Xe đạp
Thực tế phụ thuộc vào chính bố mẹ của chúng. Trẻ con luôn đòi hỏi mà cụ, làm cho chúng bộ PS và màn hình gắn vào ghế sau thì còn lâu nó mới lên trước ngồi :)
Các cụ/mợ chắc phải chịu khó tìm cách dạy cho trẻ từ nhỏ, sau nó còn dạy con nó chứ :) xã hội dần mới đi lên được, chứ không thể một sớm một chiều!

Cụ này nói đúng quá ạ.
Mọi người cứ nói là người VN không có ý thức
Ai cũng muốn dậy trẻ con có ý thức từ nhỏ nhưng bản thân bố mẹ không ý thức được thì làm sao dậy con!
Cấm con cái nói bậy nhưng bố mẹ nói ầm ầm
Cấm con cái nói dối nhưng bố mẹ nói dối con thường xuyên! :21:

dino2910

Xe tải
Tôi đố ông nào bắt đc bọn trẻ con < 6t nó ngồi dưới đc đấy, chẳng qua chỉ có bảo mẹ nó ngồi ôm cho chặt mà thôi, còn cái vụ mua ghế trẻ em cho nó ngồi chỉ phí tiền (b)(b)(b)

aikibi

Xe hơi
Cảnh báo thêm 1 chi tiết nữa.
Thông thường, các bà mẹ ngồi ghế trước ôm con hay để cho em bé đứng quay mặt lại nói chuyện với ông bà ở băng sau, tay ôm ngang lưng bé. Việc này là vô cùng nguy hiểm vì khi thắng gấp, người bé bị dồn về phía trước, tay mẹ chặng ngang lưng mà xương cột sống em bé thì rất mỏng manh nên rất dễ bị gãy xương cột sống.
Nghĩ tới việc bé bị gãy xương cột sống là em đã thấy kinh hồn. Các cụ các mợ lưu ý nhé.