[Funland] Zai tỉnh lẻ yêu gái HN, em phải làm sao bây giờ ?

quankyo

Xe hơi
Em mạn phép vào thẳng vấn đề luôn. Chuyện là giờ em đang yêu 1 em ở HN. Nhà em ý thì điều kiện kinh tế cũng bình thường thôi.
Còn em thì là zai tỉnh lẻ, giờ đang mưu sinh ở HN. Tình cờ quen và yêu em ý cũng mới đc 1 thời gian. Hôm rồi phụ huynh em ý biết chuyện nên nói nặng nói nhẹ với em ý đủ điều.
Phụ huynh em ý thì chưa biết mặt mũi em các cụ thế nào. Giờ em rất băn khoăn và lo lắng. Vì em cũng yêu vài em rồi, cũng toàn bị cấm cản vì em ở xa. Mà quê em cách cái đất HN cũng chỉ khoảng hơn 2 tiếng nếu đi bằng ô tô thôi chứ đâu có xa xôi hẻo lánh quá đâu.
Em nào thì ban đầu cũng nhất mực là kệ gia đình, càng cấm thì em càng yêu. Nhưng sau 1 thời gian ko chịu nổi áp lực thì các em ý cũng kiếm cớ rồi chuồn thẳng.
Em thì chưa phải là già, nhưng cũng ko còn trẻ. Và em cũng muốn gắn bó lâu dài với em ý.
Về phía em ý thì hôm nọ cũng thẳng toẹt với gia đình là cũng muốn lấy em.
Có cụ nào đã từng ở trong hoàn cảnh như em ko ạ ? Giờ em phải làm sao đê thuyết phục đc phụ huynh gấu em đây ? Em mong các cụ cho em lời khuyên.
h phải thuyết phục bằng tài chính cụ ợ

quankyo

Xe hơi
Đọc bài của cụ thấy hơi nhói lòng tí.
Chả biết khuyên cụ sao. Ngày nào còn yêu thì hết mình ngày đó đi cụ nhé!
cụ ấy bảo cũng k còn trẻ, nên suy nghĩ kỹ cụ ạ

quankyo

Xe hơi
Em thấy trai tỉnh lẻ lấy vợ HN chả sao cả. Nhà em có 3 chị em gái, lấy 3 ông chồng tỉnh lẻ nhưng quan trọng là ông nào cũng chịu khó làm ăn, giỏi giang, thương vợ thương con, không rượu chè bê tha gì. Giờ ba ông con rể, ông nào ít thì 1 cái nhà, nhiều thì 5-7 cái. Quan trọng là tư cách đạo đức và khả năng kiếm xèng của cụ chủ thế nào thôi.
cụ nói chuẩn rồi, quan trọng là tài chính vững vàng nữa

quankyo

Xe hơi
Ui zào, em thì ko lấy vợ HN nhưng em là dân quê làm ruộng lấy vợ Thành phố, ban đầu gấu về ướm lời với các cụ, các cụ đe lên đe xuống, nào thì ko được lấy chồng xa, ko được quá bán kính 20km, nào thì ko lấy chồng nhà quê, sau này vất vả (âu cũng là thương con). Em thì xa tân hơn 100km, lại nhà quê, nhưng em vẫn quyết định đến chơi nhà, đến lần thứ 2 lên nhà chơi thì gặp ngay ông chú nhà vợ, 2 chú cháu ngồi tu hết bình rượu sâm rồi tâm sư, em bảo là 2 đứa muốn cưới mà chưa biết ý nhạc phụ nhạc mẫu tương lai thế nào, ông chú gật gù rồi lăn ra ngủ, xong chả biết ông chú nói với nhạc phục nhạc mẫu, mà sau 1-2 tuần thì nhạc phụ nhạc mẫu đồng ý để em dẫn các cụ nhà em lên rạm ngõ :D
chuyện cụ hài vãi :))

quankyo

Xe hơi
Cụ sai sách quá
Như em zai tỉnh lẻ yêu gái tỉnh lẻ, do nhà hơi xa gia đình gấu phản đối, về phần em thì gia đình định hướng ở HN rồi. HN cách nhà gấu em cũng chưa đến 2 tiếng đi xe.
Em ẩn nấp hơn 3 năm, đợi cuói năm nay xin cưới mà gấu vẫn bỏ mất vì nhiều lý do=))
Ẩn nhẫn như em còn thế, cụ chưa tính kỹ thì phải chịu thôi, làm vá\n mới
lý do là gì thế cụ, e hóng để lấy kinh nghiệm :))

Truong-car

Xe tải
Cấm thì bỏ .
Xau này cụ lấy vợ rồi sinh lấy thằng cu
Xau đó giao cho nó nv phải tán bằng đc con của ny cũ
Đấy mơis là thượng sách
Ps: đùa nói thế chứ e cũng ghê bỏ *** . Con e con gái xau mà con ny cũ e nó cũng nghĩ như e . Nó lại kêu thằng cò nhà nó chĩa đại bác vào nhà mình thì bỏ *** :)

Wilshere

Xe máy
Website
www.facebook.com
thời buổi này có phải ngày xưa đâu Bác, mà cần môn đăng họ đối, yêu nhau, thương nhau, sống với nhau hạnh phúc là đc mà
Cái điều kiện giờ cũng cần nhưng ko quan trọng như xưa nữa đâu
mua cái nhà HN mà sống là ngon ngay ấy mà

dukien123

Xe hơi
Nhà kia hn có vẻ coi khinh quê nhỉ? theo em ở đâu ko quan trọng.Quan trọng sau này ntn thôi

dukien123

Xe hơi
thời buổi này có phải ngày xưa đâu Bác, mà cần môn đăng họ đối, yêu nhau, thương nhau, sống với nhau hạnh phúc là đc mà
Cái điều kiện giờ cũng cần nhưng ko quan trọng như xưa nữa đâu
mua cái nhà HN mà sống là ngon ngay ấy mà
em thích câu này của cụ.he he

Q.T.A

Xe buýt
Chắc cụ cù bất cù bơ, trên răng dưới cát tút cộng với tư cách kém. Em cũng tỉnh lẻ, cũng nhom nhem nhưng thích em Hà Nội nào là em cứ phi phát một đến nhà em nó chém gió với phụ huynh. Nếu nhà nào thích em ở, nhà nào thái độ té luôn. Đàng hoàng thế chả ai dám thái độ.

Đuổi Chợ

Xe hơi
Cụ đeo cái sổ Đỏ vào cổ rồi đến như 1 thằng đàn ông

cocden

Xe tăng
Bác cứ chén thật lực vào. Chừng nào bác sỹ bẩu về cưới đi là OK.

4weelbike

Xe tăng
Em mạn phép vào thẳng vấn đề luôn. Chuyện là giờ em đang yêu 1 em ở HN. Nhà em ý thì điều kiện kinh tế cũng bình thường thôi.
Còn em thì là zai tỉnh lẻ, giờ đang mưu sinh ở HN. Tình cờ quen và yêu em ý cũng mới đc 1 thời gian. Hôm rồi phụ huynh em ý biết chuyện nên nói nặng nói nhẹ với em ý đủ điều.
Phụ huynh em ý thì chưa biết mặt mũi em các cụ thế nào. Giờ em rất băn khoăn và lo lắng. Vì em cũng yêu vài em rồi, cũng toàn bị cấm cản vì em ở xa. Mà quê em cách cái đất HN cũng chỉ khoảng hơn 2 tiếng nếu đi bằng ô tô thôi chứ đâu có xa xôi hẻo lánh quá đâu.
Em nào thì ban đầu cũng nhất mực là kệ gia đình, càng cấm thì em càng yêu. Nhưng sau 1 thời gian ko chịu nổi áp lực thì các em ý cũng kiếm cớ rồi chuồn thẳng.
Em thì chưa phải là già, nhưng cũng ko còn trẻ. Và em cũng muốn gắn bó lâu dài với em ý.
Có cụ nào đã từng ở trong hoàn cảnh như em ko ạ ? Giờ em phải làm sao đê thuyết phục đc phụ huynh gấu em đây ? Em mong các cụ cho em lời khuyên.
Trước hết em thấy cụ không nên phân biệt tỉnh hay nội. Ngay khi phân biệt như vậy thì cho dù có được sự đồng ý thì cuộc sống cũng khó đạt được như ý. Nếu trong tư tưởng của cụ có sự phân biệt như vậy thì theo em cụ không nên cưới, là đàn ông sống xây dựng tương lai chứ không phải xấu hổ về xuất xứ.
Cụ với em ấy của cụ mà quyết thì chiến chứ người khác họ có sống hộ mình đâu cụ. Quan trọng là sau khi vượt mọi ngăn cản rồi thì 2 ngừoi hãy chứng minh sự ngăn cản là sai lầm.

dinhaiduong

Xe buýt
Website
www.webkhachsan.com
Nói vui vậy thôi. Chứ trai ở đâu gái ở đâu chả quan trọng. Quan trọng là đưa ra một tuơng lai sáng sủa cho con người ta. Cụ nên tìm hiểu và làm kinh tế ý. Kinh tế mạnh rồi thì nói gì cũng ok cụ a
Ps: sáng sủa cháu viết đúng chính tả chưa hả các cụ mợ
Cụ viết và nói chính xác quá.

KhanhPhuQuoc

Xe hơi
Em không có ý nói cụ chủ nhé, nhưng dân ... táo, quế (và hình như là khu 4 cũ) có câu này: "Bố mình nghèo thì là cái số nhưng bố vợ mình nghèo thì mình ngu:. Xét theo tiêu chuẩn đó thì em NGU thật :)) =))

Về vấn đề của cụ thì:
1. Cơ bản là cụ và gấu phải xác định với nhau là có thể sống được với nhau hay không. Gấu yêu cụ vì cái gì? Từng trải, nam tính, mạnh mẽ, lãng mạn hay có ý chí, nghị lực (2 cái này em nghĩ cụ thiếu hoặc chưa đủ).

2. Người ta không muốn cho con gái mình lấy zai tỉnh vì mấy lẽ:
- Kinh tế: Kinh tế của cụ và gia đình cụ thế nào? Có vững không? Có thể kiếm được 1 mảnh đất cắm dùi ở HNI không? Con gái họ đang ở nhà mình (dù to dù bé), lấy cụ phải đi ở trọ, ở thuê. Người ta không xót rồi cấm cản mới lạ. Mà bây giờ cũng qua rồi cái thời "một mái nhà tranh, 2 trái tim vàng" cụ ạ.
- Đi lại: Cụ xác định lập nghiệp ở HNI, nếu lấy em ấy chả nhẽ tết nhất ko về? Mà cụ biết thừa cái cảnh đi lại ngày lễ, tết rồi đấy. Nhồi nhét, bất tiện (trừ trường hợp cụ thuê xe hoặc có xe riêng).
- Nhờ cậy: Lúc cụ có con, gia đình cụ ở xa (ít nhất cũng 120km) có giúp được nhiều không hay họ lại phải giúp vc cụ?
Ít nhất 03 vấn đề nan giải trên, cụ chứng minh được cho người ta là cụ giải quyết được thì mọi việc sẽ đơn giản hơn rất nhiều.

3. Chuyện riêng: Cty em có thằng con trai độc nhất, nhà Hà Nội (bố làm ko to, mẹ làm ko lớn) lấy vợ ... táo, quế mà nhiều lúc cũng phải cay đắng mà nói ra rằng: "giá ngaỳ xưa bị bố mẹ nó cản 1 câu thì chắc giờ đã khác". Hiện trạng của nó như thế lày:
- Không nhờ vả gì ở gd nhà vợ.
- Bạn bè phần lớn là đi ít nhất cũng SH, có nhiều đứa có 4b. A này thì vẫn xe cỏ. (cái này thì do nhiều yếu tố).
- QUan trọng nhất là vợ nó có tư tưởng ... táo, quế quá nhiều và vẫn giữ nếp sinh hoạt như vậy.
Còn những việc như mâu thuẫn mẹ chồng nàng dâu... thì không nói.

4. Em khuyên cụ
- Nếu như gia đình em ấy cầm cản mà ko XÚC PHẠM gì cụ và gd cụ thì có thể tính tiếp. Ko thì Next cho lành.
- Nếu cụ là người có ý chí, có thể làm chủ cs của mình thì chứng minh để họ thấy quan điểm của họ là sai. Ko thì Next;
- Nếu cụ và em ấy thực lòng quyết đến với nhau thì cố. Nếu cụ xác định em ấy vì mác HNI và có nhà ở HNI thì cũng Next cho lành.

Em kịch liệt phản đối việc tạo kết quả rồi ép cưới dù ngày xưa vc em cũng từng định như thế. Nhiều trường hợp phản tác dụng rồi đấy ạ. Không ép bỏ thai được thì đành cho cưới nhưng rồi ông con rể out lúc nào không biết. "Phương pháp" và "thủ đoạn" đều là hành động để giải quyết vấn đề nhưng mỗi đối tượng sẽ có cách nhìn nhận khác nhau.

Vài lời, khó nghe nhưng thật lòng. Cụ đừng giận.
E thấy cụ này nói chuẩn lắm ạ. Vod cụ 1 chén.

Mr Dior

Xe hơi
Nếu cụ xác định ở lại HN lập nghiệp thì em nghĩ là bình thường mà. Có nhà cửa đàng hoàng, ai lại ko ưng cụ :D

nguyenhungmobi

Xe hơi
tự tin lên Cụ ... '' mất tiền là ko mất gi , mất sức khỏe là mất rất nhiêu , mất niềm tin là mất tất cả ''

Website
facebook.com
cụ cần có một đứa con làm sợi dây kết nối ạ.
lúc đấy thì có cả họ nhà nó phản đối cũng chẳng đc :)