[Funland] Zai tỉnh lẻ yêu gái HN, em phải làm sao bây giờ ?

88L1-28678

Xe hơi
cụ nói hẳn quê cụ ở đâu ra đây thì có sao đâu, mà cứ phải giấu, như vậy các cụ mợ trên này tư vấn càng chuẩn chứ sao
Em khuyên thật là nếu cụ làm lâu dài ở trên HN thì hãy lấy gái HN, không thì cụ lấy gái ở quê ấy.. mà lấy gái ở quê 7 bằng HN 10 nhé
cho dù cụ có làm ở HN thì lúc về quê, 2vc về vui lắm, có nội có ngoại, ae trong nhà vui vẻ về gọi nhau ăn bữa cơm là thấy vui lắm rồi, chứ ở HN hay ở xa thì khó lắm cụ à. khi ta về nhà cs ở quê mới cảm thấy bình dị và thoải mái..
Em thật là em ở VP và em đang yêu một em ở QN, yêu thật đấy nhưng mà cũng ngại lắm, và em đang hướng tình cảm về quê mình nhiều hơn.. cho dù là chưa có ai..

butchikim

Xe ba gác
Em mạn phép vào thẳng vấn đề luôn. Chuyện là giờ em đang yêu 1 em ở HN. Nhà em ý thì điều kiện kinh tế cũng bình thường thôi.
Còn em thì là zai tỉnh lẻ, giờ đang mưu sinh ở HN. Tình cờ quen và yêu em ý cũng mới đc 1 thời gian. Hôm rồi phụ huynh em ý biết chuyện nên nói nặng nói nhẹ với em ý đủ điều.
Phụ huynh em ý thì chưa biết mặt mũi em các cụ thế nào. Giờ em rất băn khoăn và lo lắng. Vì em cũng yêu vài em rồi, cũng toàn bị cấm cản vì em ở xa. Mà quê em cách cái đất HN cũng chỉ khoảng hơn 2 tiếng nếu đi bằng ô tô thôi chứ đâu có xa xôi hẻo lánh quá đâu.
Em nào thì ban đầu cũng nhất mực là kệ gia đình, càng cấm thì em càng yêu. Nhưng sau 1 thời gian ko chịu nổi áp lực thì các em ý cũng kiếm cớ rồi chuồn thẳng.
Em thì chưa phải là già, nhưng cũng ko còn trẻ. Và em cũng muốn gắn bó lâu dài với em ý.
Về phía em ý thì hôm nọ cũng thẳng toẹt với gia đình là cũng muốn lấy em.
Có cụ nào đã từng ở trong hoàn cảnh như em ko ạ ? Giờ em phải làm sao đê thuyết phục đc phụ huynh gấu em đây ? Em mong các cụ cho em lời khuyên.
Đàn ông đàn ang cứ thể hiện bằng hành động thôi, ko phải nói nhiều :)

cụ nói hẳn quê cụ ở đâu ra đây thì có sao đâu, mà cứ phải giấu, như vậy các cụ mợ trên này tư vấn càng chuẩn chứ sao
Em khuyên thật là nếu cụ làm lâu dài ở trên HN thì hãy lấy gái HN, không thì cụ lấy gái ở quê ấy.. mà lấy gái ở quê 7 bằng HN 10 nhé
cho dù cụ có làm ở HN thì lúc về quê, 2vc về vui lắm, có nội có ngoại, ae trong nhà vui vẻ về gọi nhau ăn bữa cơm là thấy vui lắm rồi, chứ ở HN hay ở xa thì khó lắm cụ à. khi ta về nhà cs ở quê mới cảm thấy bình dị và thoải mái..
Em thật là em ở VP và em đang yêu một em ở QN, yêu thật đấy nhưng mà cũng ngại lắm, và em đang hướng tình cảm về quê mình nhiều hơn.. cho dù là chưa có ai..
"Yêu thật đấy nhưng mà..."...thế chưa phải yêu đâu, theo em cụ ngại xa thì kiếm hàng xóm, láng giềng cho gần mà đỡ phải tìm hiểu nhiều, có gì đuổi cũng dễ :D

h43773

Xe buýt
Chỉ có hôi nách mới chia cắt được tình yêu ....ca này khó à nha

Béo Ngố

Xe hơi
em hồi trc dính quả y như cụ. bố mẹ em ấy đều là phó gs trong sp Hà Nội. nhưng buồn cười nhất là chưa gặp mặt em bao giờ mà nói chắc như đinh đóng cột là thằng đấy hỏng. mà khi đó em đang đi học ở nước ngoài. học bổng full bét
nhè!! e k chơi bời hay nghiện ngập bất cứ cái gì. về sau em tìm hiểu các bậc phu huynh sợ rể tỉnh lẻ nó nhảy dù vào nhà mình!!! đợt đó em cũng cay. nên toàn trút giận lên con gái các cụ ấy!!!!

Béo Ngố

Xe hơi
bác cứ quất bét nhè vào. và bác bản lĩnh và quyết tâm chốt vào mặt em đó 1 câu : Nếu lấy nhau a sẽ cam kết lo cho em đầy đủ cho dù a phải cày cuốc vất vả! sẽ k lấy 1 đồng nào của bố mẹ em. k chui gầm chạn!!!! Nói vậy với cả phụ huynh em ấy dõng dạc vào. phát biểu rõ quan điểm. Mấy phụ huynh Hanoi có con gái lúc del nào cũng sợ giai tỉnh lẻ đến la liếm rồi nhảy dù vào nhà mình. tỉnh lẻ nó cũng năm bảy kiểu tỉnh lẻ!!

mecgermany

Xe máy
Website
shiphangpro.vn
Nếu cụ yêu say đắm và gấu cụ cũng đắm say thì đã không lên đây lập thớt hỏi anh em! Say vậy rồi anh em có cản cũng không ăn thua.
Vợ chồng nó là duyên số, cụ có đắn đo cũng chẳng giải quyết được gì đâu ợ. E thấy cụ hơi tự ti, nếu cụ bản lĩnh thì gia đình cụ có nghèo, có xa vạn dặm hay gấu cụ là con gái Bill Gates thì cũng chẳng sao. Yêu là chén ... à quên, yêu là cưới !

NOTE (em nô te 1 câu): Đừng bao giờ chui gầm chạn !

Mr. Bon

Xe máy
em hồi trc dính quả y như cụ. bố mẹ em ấy đều là phó gs trong sp Hà Nội. nhưng buồn cười nhất là chưa gặp mặt em bao giờ mà nói chắc như đinh đóng cột là thằng đấy hỏng. mà khi đó em đang đi học ở nước ngoài. học bổng full bét
nhè!! e k chơi bời hay nghiện ngập bất cứ cái gì. về sau em tìm hiểu các bậc phu huynh sợ rể tỉnh lẻ nó nhảy dù vào nhà mình!!! đợt đó em cũng cay. nên toàn trút giận lên con gái các cụ ấy!!!!
Chuyện của cụ như phim. Hay

SHM

Xe máy
Chia sẻ với những ai đã, đang và sẽ yêu "Hà Nội" mà không thành (như mình)

[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=kN8lItRvwLM[/YOUTUBE]

tien1434

Xe hơi
Cụ sai sách quá
Như em zai tỉnh lẻ yêu gái tỉnh lẻ, do nhà hơi xa gia đình gấu phản đối, về phần em thì gia đình định hướng ở HN rồi. HN cách nhà gấu em cũng chưa đến 2 tiếng đi xe.
Em ẩn nấp hơn 3 năm, đợi cuói năm nay xin cưới mà gấu vẫn bỏ mất vì nhiều lý do=))
Ẩn nhẫn như em còn thế, cụ chưa tính kỹ thì phải chịu thôi, làm vá\n mới

Cứ bác sĩ bảo cưới thì phụ huynh nào cũng phải gật thôi cụ ạ.

xebobabanh17201

Xe điện
Trước Cưới, bà nhạc về quê nhà em( Coi như thám thính, cách HN 80km).Khi lên em hỏi Vợ" Cụ bảo sao" vợ nói" Cụ bảo" nhà hơi nghèo, khó giúp đỡ". Em lại bẩu" có muốn Cưới không" Vợ bẩu" Cưới chứ"->Thế là Cưới.Sau Cưới Nhạc mẫu có ý" VC mày về nhà tao làm nhà or ở rể nhà tao". Em bẩu" Đói quá về quê chứ không chui gầm chạn".Giờ thì em vẫn nói với Vợ là quyết định sáng suốt nhất của mình là không tham lam, hiện tại nhà cửa, xe cộ, money...Tạm ổn cả.Cụ chủ này có vẻ thiếu tự tin, tài cũng hơi kém-> khả năng thất bại lớn nếu không thay đổi suy nghĩ.

dealer-ck

Xe tăng
Em phải công nhận 1 điều là các bạn tỉnh lẻ thì rất phấn đấu. Trai HN em quen sống an phận lắm. Toàn kiểu về có sẵn nhà bố mẹ, làm ra bao nhiêu tiêu bấy nhiêu.
Nhưng cụ cũng nên xác định trước với gấu, không mới yêu thì hào hứng theo hết lòng, đụng phải khó khăn ở nhà thuê rồi này nọ mà không chịu được khổ là vỡ mặt nhau ngay.
bác có bao nhiêu bạn ở HN mà có vẻ kết luận xanh rờn thía :|

axenhchen

Xe buýt
Em không có ý nói cụ chủ nhé, nhưng dân ... táo, quế (và hình như là khu 4 cũ) có câu này: "Bố mình nghèo thì là cái số nhưng bố vợ mình nghèo thì mình ngu:. Xét theo tiêu chuẩn đó thì em NGU thật :)) =))

Về vấn đề của cụ thì:
1. Cơ bản là cụ và gấu phải xác định với nhau là có thể sống được với nhau hay không. Gấu yêu cụ vì cái gì? Từng trải, nam tính, mạnh mẽ, lãng mạn hay có ý chí, nghị lực (2 cái này em nghĩ cụ thiếu hoặc chưa đủ).

2. Người ta không muốn cho con gái mình lấy zai tỉnh vì mấy lẽ:
- Kinh tế: Kinh tế của cụ và gia đình cụ thế nào? Có vững không? Có thể kiếm được 1 mảnh đất cắm dùi ở HNI không? Con gái họ đang ở nhà mình (dù to dù bé), lấy cụ phải đi ở trọ, ở thuê. Người ta không xót rồi cấm cản mới lạ. Mà bây giờ cũng qua rồi cái thời "một mái nhà tranh, 2 trái tim vàng" cụ ạ.
- Đi lại: Cụ xác định lập nghiệp ở HNI, nếu lấy em ấy chả nhẽ tết nhất ko về? Mà cụ biết thừa cái cảnh đi lại ngày lễ, tết rồi đấy. Nhồi nhét, bất tiện (trừ trường hợp cụ thuê xe hoặc có xe riêng).
- Nhờ cậy: Lúc cụ có con, gia đình cụ ở xa (ít nhất cũng 120km) có giúp được nhiều không hay họ lại phải giúp vc cụ?
Ít nhất 03 vấn đề nan giải trên, cụ chứng minh được cho người ta là cụ giải quyết được thì mọi việc sẽ đơn giản hơn rất nhiều.

3. Chuyện riêng: Cty em có thằng con trai độc nhất, nhà Hà Nội (bố làm ko to, mẹ làm ko lớn) lấy vợ ... táo, quế mà nhiều lúc cũng phải cay đắng mà nói ra rằng: "giá ngaỳ xưa bị bố mẹ nó cản 1 câu thì chắc giờ đã khác". Hiện trạng của nó như thế lày:
- Không nhờ vả gì ở gd nhà vợ.
- Bạn bè phần lớn là đi ít nhất cũng SH, có nhiều đứa có 4b. A này thì vẫn xe cỏ. (cái này thì do nhiều yếu tố).
- QUan trọng nhất là vợ nó có tư tưởng ... táo, quế quá nhiều và vẫn giữ nếp sinh hoạt như vậy.
Còn những việc như mâu thuẫn mẹ chồng nàng dâu... thì không nói.

4. Em khuyên cụ
- Nếu như gia đình em ấy cầm cản mà ko XÚC PHẠM gì cụ và gd cụ thì có thể tính tiếp. Ko thì Next cho lành.
- Nếu cụ là người có ý chí, có thể làm chủ cs của mình thì chứng minh để họ thấy quan điểm của họ là sai. Ko thì Next;
- Nếu cụ và em ấy thực lòng quyết đến với nhau thì cố. Nếu cụ xác định em ấy vì mác HNI và có nhà ở HNI thì cũng Next cho lành.

Em kịch liệt phản đối việc tạo kết quả rồi ép cưới dù ngày xưa vc em cũng từng định như thế. Nhiều trường hợp phản tác dụng rồi đấy ạ. Không ép bỏ thai được thì đành cho cưới nhưng rồi ông con rể out lúc nào không biết. "Phương pháp" và "thủ đoạn" đều là hành động để giải quyết vấn đề nhưng mỗi đối tượng sẽ có cách nhìn nhận khác nhau.

Vài lời, khó nghe nhưng thật lòng. Cụ đừng giận.

Chỉnh sửa cuối:

axenhchen

Xe buýt
Em ạ cụ
- Nếu cụ chưa làm gì em nó thì cụ tha cho em nó nhé.
- Nếu cụ thịt em nó rồi thì cũng tha cho em nó đi. Để em ấy đau sớm, lành sớm mà còn kiếm zai khác.
- Nếu có hậu quả, cũng mong cụ cùng đừng vì 2 chữ "quê hương" mà chối bỏ trách nhiệm.

88L1-28678

Xe hơi
Em ạ cụ
- Nếu cụ chưa làm gì em nó thì cụ tha cho em nó nhé.
- Nếu cụ thịt em nó rồi thì cũng tha cho em nó đi. Để em ấy đau sớm, lành sớm mà còn kiếm zai khác.
- Nếu có hậu quả, cũng mong cụ cùng đừng vì 2 chữ "quê hương" mà chối bỏ trách nhiệm.
xong hết rồi cụ ơi.. Em định năm sau cưới mà.. :D
p/s: năm nay chưa được tuổi

axenhchen

Xe buýt
xong hết rồi cụ ơi.. Em định năm sau cưới mà.. :D
p/s: năm nay chưa được tuổi
Nếu như vậy thì em xin chúc mừng cụ.
Vc lấy nhau là cái duyên cái số. Em cũng lấy vợ QN ạ (2 nhà cách nhau có 200km - 5h đi xe khách chứ mấy =)) ). Vc em mỗi đứa 1 nơi, lấy nhau 5 năm rồi mà vẫn chưa được gần nhau, đứa này về thì đứa kia lại phải đi xa. Haizzz.