[Funland] Yêu cầu xóa bỏ hoặc tư nhân hóa Trường THPT chuyên Hà Nội - Amsterdam. Tư duy của một tiến sỹ kinh tế.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Chắc là cụ đùa. Nhưng đùa hay thật thì cũng nên đưa thông tin đầy đủ và chính xác, nhìn km với tuổi xem ra cụ đâu cần cầy bài vào chợ đâu :).

Xếp hạng này cơ bản là chính xác. Ams chưa bao giờ là số.1.

Mentor

[Tịch thu bằng lái]
Thấy sai sai. Cái gì mã Mỹ làm cho các nước khác bằng Mỹ.
Đối với Nga thì trừng phạt.
Đối với csis nước phương Tây thù thằng nào chơi với Nga thì Mỹ cũng phạt.
Bao giờ mà ngóc đầu lên nổi
Cũng như Mỹ ~ hệ tư tưởng, nền chính trị, hệ thống kinh tế || chứ không phải là bằng Mỹ về sức mạnh kinh tế quân sự

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Gây shock chút để các cụ mợ xác định cho rõ mục tiêu vào Ams là gì ý mà :D

Nếu chỉ để du học thì giờ nhiều cơ hội rồi; xin được học bổng mới khó, Amser bỏ học luyện mail xin học bổng thì cũng dc HB 1 năm đầu là nhiều.

Nói đi cũng phải nói lại, chg trình cấp 3 của VN khó 1 cách vô lý, như Ams tạo điều kiện cho các con không phải học theo cũng là cái hay.

Chắc là cụ đùa. Nhưng đùa hay thật thì cũng nên đưa thông tin đầy đủ và chính xác, nhìn km với tuổi xem ra cụ đâu cần cầy bài vào chợ đâu :).

Big Bang

Xe điện
Cũng như Mỹ ~ hệ tư tưởng, nền chính trị, hệ thống kinh tế || chứ không phải là bằng Mỹ về sức mạnh kinh tế quân sự
Tự do ở đâu?
Sao lại phải giống?
Người dân mỗi nước có quyền lựa chọn con đường đi mà

Mentor

[Tịch thu bằng lái]
Tự do ở đâu?
Sao lại phải giống?
Người dân mỗi nước có quyền lựa chọn con đường đi mà
Tôi viết thế này:
"... Ít liên quan hơn nhưng hôm qua tôi đọc được một câu bình luận rất hay bên một diễn đàn quốc tế: chủ nghĩa ưu việt kiểu Mỹ (American exceptionalism) thúc đẩy Mỹ muốn làm cho ai cũng như Mỹ nhưng chủ nghĩa ưu việt kiểu Trung Quốc (Chinese exceptionalism) lại khiến Trung Quốc cho rằng ai cũng không bằng mình."

"Cũng như Mỹ ~ hệ tư tưởng, nền chính trị, hệ thống kinh tế || chứ không phải là bằng Mỹ về sức mạnh kinh tế quân sự"

Tôi không hề nói phải giống hay sao, tôi chỉ miêu tả ý của câu bình luận.

Big Bang

Xe điện
Tôi viết thế này:
"... Ít liên quan hơn nhưng hôm qua tôi đọc được một câu bình luận rất hay bên một diễn đàn quốc tế: chủ nghĩa ưu việt kiểu Mỹ (American exceptionalism) thúc đẩy Mỹ muốn làm cho ai cũng như Mỹ nhưng chủ nghĩa ưu việt kiểu Trung Quốc (Chinese exceptionalism) lại khiến Trung Quốc cho rằng ai cũng không bằng mình."

"Cũng như Mỹ ~ hệ tư tưởng, nền chính trị, hệ thống kinh tế || chứ không phải là bằng Mỹ về sức mạnh kinh tế quân sự"

Tôi không hề nói phải giống hay sao, tôi chỉ miêu tả ý của câu bình luận.
Vậy câu bình luận có vấn đề.
Tại sao phải thức đẩy ai cũng như Mỹ?
Thế giới này là đa cực và tự do.
Chắc gì Mỹ đã là ưu Việt.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Giây thứ 15:08 các cụ nhá 😂

hongnhungdo

Xe buýt
Tiếp tục các cụ ơi. Em có 2 ku, học cũng ổn, em cũng ao ước Am lắm nhưng em không đủ kiên trì để đưa đón sát sao con ôn thi vào Am được, hiện 2 nhóc đang học cấp 2 Hệ Cam Nguyễn Siêu mà em vẫn định cho thi thử Am. Có mấy ông anh bà chị đều có con học Am, em thấy rằng gọi Amser là tinh hoa đất nước thì hơi quá, nhưng quả thực cái nền tảng mà cả gia đình đầu tư cho con cái của họ cũng như năng lực các cháu rất là tuyệt vời. Đó là nỗ lực của cả gia đình đặc biệt là bố mẹ phải rất kiên trì với mục tiêu, tìm hiểu thông tin, tìm hiểu giáo viên, định hướng con từ bé luôn, khó lắm đó ạ... Các cháu trường Am bây giờ không phải gà nòi mọt sách như xưa đâu. Bởi bố mẹ phần lớn ở cái tầm tri thức như vậy họ đồng hành và giáo dục con khá là hiện đại, giáo dục các cháu đa tài, năng động , chủ động việc học và khôn ngoan . Mục tiêu vào trường Am em cũng nghĩ chả hẳn kỳ vọng con mình làm ông to bà lớn gì, nhưng chắc chắn để con có môi trường toàn bạn bè khá giả, học giỏi, tự tin , và cũng là con đường du học bằng học bổng dễ kiếm hơn các trường khác đấy ạ. Việc sau này các con có đóng góp cho xã hội được bao nhiêu thì chả ai nói trước được về bất cứ ai, nhưng chắc chắn học giỏi thì sẽ dễ dàng có công việc tốt, bạn bè tử tế, cuộc đời tươi sáng, nền tảng cho con cái đời sau lại tiếp tục được cha mẹ truyền tinh thần hiếu học , tư duy tốt.. đó là những giá trị không tính được bằng tiền, nhưng khéo quý hơn tiền bạc rất nhiều.

Em không đồng tình với việc tư nhân hóa Am, cũng không nghĩ Am ăn tươi nuốt sống quyền lợi của người nghèo, tiền thuế của dân thì cũng phần lớn từ người giàu chứ người nghèo có đóng thuế được mấy đâu,Chưa có số liệu cụ thể chứng minh, trước mắt với những đối tượng năng lực tốt thì việc đầu tư nhiều hơn em nghĩ cũng hợp lý . Cuộc sống sẽ thật khó để bình đẳng 100%, nhưng có nhiều con đường đến tương lai đâu cứ phụ thuộc vào trường tốt , đó chỉ là 1 lựa chọn thôi. Học Am ra vẫn làm thuê đầy mà, còn học trường làng lại làm chủ đầy, kiến thức chuyên môn không chắc nhiều nhưng khả năng quản lý lại giỏi thì vẫn cầm đầu sai khiên cả lũ làm thuê nhiều chữ kia kìa./. Một điều nữa em nhận ra là, trường Am không có công đào tạo được những đói tượng ưu tú , nói thực chất nó là nơi tề tựu những học sinh năng lực tốt nhất thi vào, học giỏi cũng nhờ tự học và đi học thêm ngoài chứ không phải giáo viên trường Am mới dạy , nếu bỏ trường Am và hệ thống chuyên chọn nói chung thì cũng không đồng nghĩa con cái các cụ sẽ giỏi hơn hoặc có cơ hội như học sinh Am

Chỉnh sửa cuối:

Thành Thị 1

Xe điện
Vậy câu bình luận có vấn đề.
Tại sao phải thức đẩy ai cũng như Mỹ?
Thế giới này là đa cực và tự do.
Chắc gì Mỹ đã là ưu Việt.
chắc chắn Mỹ ưu việt cho bản thân Mỹ vì thế nó là số 1.
Nhưng chưa chắc nó đã phù hợp với các nước khác.

blacknumbers

Xe tải
TRường HN _Amsterdam được CP Hà Lan tài trợ xây dựng sau 1975 (ở Giảng Võ) và mục đích/tôn chỉ của HL không phải là giúp VN ươm tạo nhân tài theo mô hình trường chuyên lớp chọn... #-o
Tuy nhiên, cơ sở trường HN-Ams hiên nay là đầu tư từ ngân sách (dịp 1000 năm TL-HN) thì đã có định hướng ươm mầm "tinh hoa" cho HN và có lẽ khó mà có thể tư nhân/CPH được (dù khâu tuyển sinh gần đây có nhiều biến tướng, tiêu cực...)?!:-?
Mục tiêu "ươm mầm tinh hoa" cho HN là mục tiêu tốt em ủng hộ.
Mô hình trường Ams hiện nay mà nói, em không thấy có gì xấu cả. Em thích có những trường như này để cho con em thấy trong lứa tuổi của nó, có những bạn giỏi như vậy và con cần phải phấn đấu nỗ lực hơn.
Còn các chuyện tiêu cực khác chắc là có nhưng chỉ là lỗi cục bộ và nhà trường muốn được duy trì thì họ sẽ phải tự điều chỉnh.
Nếu họ không tự nhận ra và điều chỉnh thì danh tiếng và sự nghiệp của họ sẽ tiêu tùng theo cái xấu. Và đó lại là sự đào thải theo quy luật.

Smile1102

Xe container
Hôm.trc em có nói chuyện với cô chủ nhiệm, tình hình hiện tại thì vẫn ổn nhưng cô bảo sau này ko biết có giữ đc chất lượng như các anh chị ko. Vì giờ còn nhà khá giả giỏi giang lựa chọn trường quốc tế cũng ko ít. Mà Ams dù sao cũng trường công nên có những hạn chế nhất định trong phương pháp giáo dục, dù cũng cố gắng cởi mở với các con rồi.

haitotbung

Xe tải
Em không rõ vì đâu có tư tưởng ganh ghét chĩa vào trường chuyên lớp chọn.

Ngày xưa em học chuyên Lý Tổng Hợp; em thấy cũng bình thường. Vì em học giỏi Lý và em thích học Lý. Trừ một vài bạn đội tuyển ra đúng theo kiểu luyện gà thì bọn em học như các bạn thôi, có chăng các môn tự nhiên học nặng hơn.

Em nói thật, bắt một đứa - học giỏi và thích học - phải học chương trình phổ thông, thì đối với nó cũng cực hình không kém cái đứa học kém mà phải học trường chuyên.

Ví dụ cụ nào siêu tiếng Anh rồi, giờ bắt đi học ngày nào cũng hello, how are you từ đầu thì cụ thấy có cực hình không?

NNS

Xe ngựa
việc phân loại hs em thấy là tốt, thằng giỏi học nhanh hơn thằng dốt, phương thức cô dạy cho chúng cũng phải khác nhau, cho chúng học cùng nhau khổ cả 2 thằng. 1 trường thường thôi cũng đua nhau đc học lớp chọn, thì 1 thành phố nó có những trường chuyên mà hs phải thật giỏi mới đỗ vào học là tốt quá đi chứ, vấn đề chỉ còn ở chỗ con mình éo đỗ mà học thôi chứ thuế má éo gì mà thằng dân nọ bảo tao đóng mà ko đc học ... Ams, con bạn ko đc học Ams chỉ vì 1 điều là con bạn thi éo đỗ hoặc thậm chí đa phần còn chưa dám thi nữa ý chứ =))

Vova

Xe container
Em không rõ vì đâu có tư tưởng ganh ghét chĩa vào trường chuyên lớp chọn.

Ngày xưa em học chuyên Lý Tổng Hợp; em thấy cũng bình thường. Vì em học giỏi Lý và em thích học Lý. Trừ một vài bạn đội tuyển ra đúng theo kiểu luyện gà thì bọn em học như các bạn thôi, có chăng các môn tự nhiên học nặng hơn.

Em nói thật, bắt một đứa - học giỏi và thích học - phải học chương trình phổ thông, thì đối với nó cũng cực hình không kém cái đứa học kém mà phải học trường chuyên.

Ví dụ cụ nào siêu tiếng Anh rồi, giờ bắt đi học ngày nào cũng hello, how are you từ đầu thì cụ thấy có cực hình không?
Em thích nhất là mấy môn kiểu văn sử địa được các thầy cô tạo điều kiện học theo kiểu lấy kiến thức chứ không quá nặng nề theo chương trình. Điểm cũng thoải mái, kiểu gì thi đội tuyển hay thi đại học sau này cũng có phải thi mấy môn đấy đâu :).

Sắn phệ

Xe buýt
Em thích nhất là mấy môn kiểu văn sử địa được các thầy cô tạo điều kiện học theo kiểu lấy kiến thức chứ không quá nặng nề theo chương trình. Điểm cũng thoải mái, kiểu gì thi đội tuyển hay thi đại học sau này cũng có phải thi mấy môn đấy đâu :).
Văn sử địa xem mấy anh làm tikok em thấy hay đó nhưng phải kiểm duyệt lại nội dung

van000

Xe hơi
Sử địa ko rõ nhưng sao Văn lại ko nằm trong các môn thi đội tuyển và thi ĐH, cụ có nhầm ko?

FC Juventus

Xe buýt
Hôm.trc em có nói chuyện với cô chủ nhiệm, tình hình hiện tại thì vẫn ổn nhưng cô bảo sau này ko biết có giữ đc chất lượng như các anh chị ko. Vì giờ còn nhà khá giả giỏi giang lựa chọn trường quốc tế cũng ko ít. Mà Ams dù sao cũng trường công nên có những hạn chế nhất định trong phương pháp giáo dục, dù cũng cố gắng cởi mở với các con rồi.
Em nghĩ trừ phi có thay đổi lớn thì Mô hình trường chuyên chất lượng cao của Hà Nội vẫn được duy trì, ngân sách cấp phát vẫn được hỗ trợ như hiện hành. Nhưng như vậy so với thời đại là đứng yên rồi ạ. Kể duy trì được hệ SB 1 thời gian nữa, xã hội hóa cũng OK cho đến khi xã hội nhận thấy rõ kết quả vượt trội về phương pháp giáo dục mới để tạo hướng đi mới cho hệ thống thì tốt quá ạ.