[Funland] Yêu cầu xóa bỏ hoặc tư nhân hóa Trường THPT chuyên Hà Nội - Amsterdam. Tư duy của một tiến sỹ kinh tế.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cố mà làm một người dân tốt nhé. Các chú ko dám nhận là tốt vì vào bệnh viện dù quen biết vẫn phải đút vài củ vào cái phong bì gửi bác sỹ phụ trách ca mổ, dù là mổ vì bệnh vì tai nạn hay mổ đẻ. Đấy mới là một góc nhỏ thôi đấy, còn nhiều cái khác chú ko muốn làm loãng thớt. Đừng bao giờ bỏ tiền ra như các chú, ko thành người dân tốt được đâu :T
Bác mua một gói bảo hiểm y tế 10 triệu/người/năm là được mà. Tính ra cũng chỉ bằng vài cái phong bì mà vẫn đàng hoàng.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Hy vọng cháu về nước và làm trong ngành giáo dục hoặc có liên quan đến ngành này để cháu mở rộng mắt cho cái sự ổn định của nó. Mà cứ về đi rồi đi làm đi, cháu lý thuyết suông nhiều quá. Cứ về làm, lấy chồng đẻ con, sẽ vỡ ra nhiều điều.
Suốt thời gian cháu còn học ở Việt Nam, cháu đứng ngoài hoàn toàn cuộc đua trường chuyên, lớp chọn mà bác. Và rồi có sao đâu ? Cháu vẫn đi học nước ngoài một cách đàng hoàng.

enhat4ever

Xe tăng
Bác mua một gói bảo hiểm y tế 10 triệu/người/năm là được mà. Tính ra cũng chỉ bằng vài cái phong bì mà vẫn đàng hoàng.
Chú mua rồi, có cả nội lẫn ngoại trú. Nhưng nó ko liên quan đến việc đưa phong bì cháu ạ. Cháu đọc kỹ lại nhé. Mà chắc cháu ko biết, chú đã từng đi hết Thu Cúc, Hồng Ngọc hay Vinmec v.v... nhưng cứ dính đến mổ là phải chuyển viện về Việt Đức với Bạch Mai hết (ko tính tiểu phẫu vớ vẩn nhé)

enhat4ever

Xe tăng
Suốt thời gian cháu còn học ở Việt Nam, cháu đứng ngoài hoàn toàn cuộc đua trường chuyên, lớp chọn mà bác. Và rồi có sao đâu ? Cháu vẫn đi học nước ngoài một cách đàng hoàng.
Cháu có vấn đề về đọc hiểu à? Việc cháu đi du học liên quan gì đến “giữ vững sự ổn định nền giáo dục VN”?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Chú mua rồi, có cả nội lẫn ngoại trú. Nhưng nó ko liên quan đến việc đưa phong bì cháu ạ. Cháu đọc kỹ lại nhé. Mà chắc cháu ko biết, chú đã từng đi hết Thu Cúc, Hồng Ngọc hay Vinmec v.v... nhưng cứ dính đến mổ là phải chuyển viện về Việt Đức với Bạch Mai hết (ko tính tiểu phẫu vớ vẩn nhé)
Có gói bảo hiểm mổ ở Việt Đức bác ạ. Cháu sẽ mua gói đó ngay khi về Việt Nam ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cháu có vấn đề về đọc hiểu à? Việc cháu đi du học liên quan gì đến “giữ vững sự ổn định nền giáo dục VN”?
Đó là quan điểm cháu ủng hộ không tư nhân hoá trường Ams, còn việc bác nói cháu cứ lấy chồng đẻ con sẽ vỡ ra nhiều điều, thì cháu trả lời là con cháu sẽ đứng ngoài cuộc đua trường chuyên lớp chọn (giống như cháu đã đứng ngoài ạ).

enhat4ever

Xe tăng
Đó là quan điểm cháu ủng hộ không tư nhân hoá trường Ams, còn việc bác nói cháu cứ lấy chồng đẻ con sẽ vỡ ra nhiều điều, thì cháu trả lời là con cháu sẽ đứng ngoài cuộc đua trường chuyên lớp chọn (giống như cháu đã đứng ngoài ạ).
Ý cháu là “ko tư nhân hoá trường Ams” = “giữ vững sự ổn định hiện tại của nền giáo dục VN” hả? @-)

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Khi cháu còn ở Việt Nam, cái đường Trung Kính còn chưa mở rộng, ngổn ngang, mỗi khi trời mưa nước ngập ngang bắp chân. Trường tiểu học và THCS cũ kỹ, may mà vẫn sạch sẽ. Cháu có sợ khổ gì đâu.

Đợt cháu về nước, thăm trường cũ (tiểu học An Hoà, THCS Yên Hoà) đã được xây mới và sửa chữa đẹp tuyệt vời.

Các bác toàn đại gia nên mới phàn nàn về giáo dục Việt Nam, cháu chịu khổ quen rồi, nên thấy bình thường.

Chỉnh sửa cuối:

La già

Xe tăng
Hoàng Minh Hồng (Chuyên Nga 1989)

Là đặc phái viên tổng giám đốc UNESCO, là người Việt nam đầu tiên đặt chân tới Nam Cực. Em viết “Ở nơi tận cùng trái đất, tôi vẫn nghĩ mình là học sinh của Hà Nội Amsterdam” (tháng 1 năm 1997)
Những đầu năm 90 cô Hồng này lại dạy em tiếng Anh đấy ạ, em học 3 tháng theo chương trình IOM mà được nhiều thứ phết (Hồi đó Vinaconex mời cô về dạy ngoại ngữ cho CBCNV)

Anhhungjp

Xe tăng
Em cứ nghĩ danh sách này của Ams phải khủng hơn nhiều cơ. Có thể một phần vì Ams mới thành lập cách đây 35 năm.
Danh sách nhìn chán nhỉ, thua xa 1 trường huyện vùng quê 1 tỉnh nghèo như bọn e, tính sơ sơ có 1 uỷ viên bộ CT 2 khoá, bí thư HN, 1 trung uỷ là bí thư tỉnh, 2 thứ trưởng...và rất nhiều bí thư, chủ tịch huyện các đời :))

enhat4ever

Xe tăng
Đồng ý với bác. Bản thân cháu chưa bao giờ quan tâm hay thu được lợi ích gì từ Ams hay trường chuyên, nhưng vì mục tiêu giữ vững sự ổn định của giáo dục công, cháu phản đối việc tư nhân hóa Ams và các trường chuyên.
Vâng ạ. Bác có thể đọc lại các còm của cháu, để hiểu tại sao cháu nói như vậy ạ.
Vì sao cháu cho rằng ko tư nhân hoá trường Ams và các trường chuyên lại "giữ vững sự ổn định của giáo dục công"?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Vì sao cháu cho rằng ko tư nhân hoá trường Ams và các trường chuyên lại "giữ vững sự ổn định của giáo dục công"?
Bác có thể đọc lại các còm của cháu đã viết trong những trang trước, vì cháu không thích tranh luận với bác.

enhat4ever

Xe tăng
Bác có thể đọc lại các còm của cháu đã viết trong những trang trước, vì cháu không thích tranh luận với bác.
Uh, chú cũng ko rảnh để đi đọc lại, dành thời gian làm việc khác bổ ích hơn. Chú xin phép stop ở đây :))

Tenjchathe

Xe máy
Nhiều bác nhìn thấy Ams có thể “hỏng”.
Cháu nhìn thấy 76 trường chuyên còn lại sẽ không ai dám đụng đến sau khi Ams “hỏng”.
Câu này cháu nói chú e là sai hoàn toàn.
Sản phẩm giáo dục, nó đâu phải sản phẩm tiêu dùng, muốn biết sai đúng nhiều khi mất cả 1 thế hệ mới đánh giá được.

Vậy lý do gì 1 thứ đang tốt đẹp lại đem bỏ đi thay bằng 1 thứ khác?? Tại sao chú dùng từ tốt đẹp, ko tốt đẹp tại sao hồ sơ thi lại nhiều tới như vậy.

Nếu thích test mô hình tư nhân, mời các nhà đầu tư lập trường Ams' hay Ams2 gì đó. Nếu phiên bản 2 tốt hơn, phiên bản 1 sẽ tự die. Chọn ngay miếng nạc nhất, ngon nhất đòi tư nhân hóa.

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Nhưng tình trạng chảy máu chất xám là có, đa số học sinh trường Ams vào đó mục đích là đi du học. Du học xong là gần như ở lại mà ko về.
Cụ căn cứ vào số liệu nào mà nói là hs Ams du học xong là gần như ở lại mà không về? Hay chỉ là nhạn xét cảm tính qua vài trường hợp mà cụ biết rồi quy nạp cho tất cả? Số lượng sinh viên kiếm được việc làm và được ở lại vô cùng nhỏ nhé. Kiếm được việc làm ở nước ngoài đối với dân Việt vô cùng khó nhé, không quá 1% du học sinh đâu.

stealth

Xe buýt
Câu này cháu nói chú e là sai hoàn toàn.
Sản phẩm giáo dục, nó đâu phải sản phẩm tiêu dùng, muốn biết sai đúng nhiều khi mất cả 1 thế hệ mới đánh giá được.

Vậy lý do gì 1 thứ đang tốt đẹp lại đem bỏ đi thay bằng 1 thứ khác?? Tại sao chú dùng từ tốt đẹp, ko tốt đẹp tại sao hồ sơ thi lại nhiều tới như vậy.

Nếu thích test mô hình tư nhân, mời các nhà đầu tư lập trường Ams' hay Ams2 gì đó. Nếu phiên bản 2 tốt hơn, phiên bản 1 sẽ tự die. Chọn ngay miếng nạc nhất, ngon nhất đòi tư nhân hóa.
Tư nhân nó giỏi nhưng nó cũng khôn chán với cái túi của nó. Lập một cái chuyên như Ams không phải chuyện vài năm. Không khéo xanh mie nó cỏ hoặc cháy cbn túi cũng chả ra xẻng. Em bẩu rồi, thích công bằng thì mời lên miền núi xa, NN tặng trường cho mà thử nghiệm đỡ phải mua, miễn thuế luôn. Chẳng qua miếng ngon nhưng muốn mua rẻ nên núp dưới cái bóng phản biện xh để dìm hàng.