[Funland] Yêu cầu học sinh lớp 12 nghỉ học vì bố không chịu lên gặp Nhà trường

jazzzzz

Xe lăn
Trường dân lập bản chất em nghĩ là 1 ngành dịch vụ. cung cấp dịch vụ giáo dục. mã đã là ngành dịch vụ thì nên coi phụ huynh học sinh như khách hàng. Họ trả tiền để mua dịch vụ của mình. Vậy nên cách đối xử với khách hàng vậy thì khác gì đuổi khách. họ thắc mắc thì thậm chí mình hẹn họ để mình tới nhà giải thích cho họ cũng có sao đâu.
Một số cụ đứng về phía trường trong trường hợp này thì cũng buồn cười.
Các cụ đi siêu thị mà nó bán đắt vô lý, các cụ có mua không? các cụ có chê bai siêu thị đó bán đồ bt giá trên trời không? hay các cụ chọn chỗ khác để mua?
Cái lợi của trường chỉ là người ta ngại chuyển trường cho con vì thủ tục, vì cũng là năm cuối cấp thôi.
Chuẩn cụ,
Giống như doanh nghiệp họ phải canh tranh với trường công (giá rẻ, danh tiếng).
Để có lợi thế cạnh tranh thì vấn đề dịch vụ khách hàng phải đặt lên hàng đầu, là một doanh nghiệp cung cấp dịch vụ lại đi hành xử theo kiểu bố/mẹ thiên hạ như vậy .
Đặt biệt là ở Việt Nam, hoạt động trong nhưng ngành có độ “nhạy cảm” cao như y tế, GD thì càng phải chú ý đến vấn đề xử lý thông tin.

thosandocu

Xe buýt
"Trường hợp đúng là phụ huynh có hành vi gây ảnh hưởng đến uy tín Trường THPT Lạc Long Quân, nếu hai bên không thể tự hòa giải, nhà trường có thể yêu cầu các cơ quan chức năng vào cuộc để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình, chứ không thể đuổi học học sinh của mình được", luật sư Tuấn Anh nhận định.

Cảm thấy bị xúc phạm, bị ảnh hưởng đến uy tín thì kiện PHHS ra tòa.

matizvan2009

Xe ba gác

taiadau

Xe điện
Biết đặt mình vào vị trí người khác thì đời nhẹ nhàng lắm cụ.
Nó là sự cảm thông giữa các bên, có suy nghĩ đó thì mọi việc đều trở nên nhẹ nhàng hơn rất nhiều. Em thực ra hiểu ý cụ, từ cái topic "học sinh quỳ" rồi đến bên này. Một vài cụ khác thấy mấy post của cụ nghe có vẻ lạnh lùng... nhưng ko hiểu được ý tứ thực sự đằng sau nó, giống cái post gv nên tự bảo vệ bên topic quỳ ý :) . Một số cụ ko hiểu ý sâu xa, bức xúc trào dâng khiến cơ ngón tay đang dần mất kiểm soát, thể hiện ở 1 số post bên trên về thú nuôi :), e rằng cứ tiếp tục thế thì các Chã lại phải làm việc vất vả hơn. Mọi người nên tranh luận 1 cách bình tĩnh và kiểm soat ngôn từ tránh xúc phạm cá nhân để cuộc chơi được dài lâu hơn :D

Hổ Con

Xe tăng
Trường này nó giống cái công ty dạy học thôi mà, chắc có chống lưng to đấy. Tuy nhiên đuổi học sinh là sai rồi. Nó nghĩ nó bố đời, vụ này lằng nhằng có tý conan vào thì nhục, cái sảy nảy cái ung. Cháu bé đi học lại rồi.

Ếch

Xe tăng
Chuyện nào ra chuyện đó nha cụ...
1. Chuyện nhà trường biết nội dung trong nhóm chát ( nhóm kín) là điều cần phải đánh giá có vi phạm xâm phạm bí mật thư tín hay không?
2. Chuyện trong nhóm kín không công khai ra ngoài là chuyện cá nhân của nhóm đó thì xúc phạm nhà trường hay không thì căn theo luật nó không bị kết tội tội làm nhục người khác hay xúc phạm danh dự nhân phẩm. Vì nó có làm ảnh hưởng gì tới nhà trường đâu? trước hết là mặt công chúng.
Cũng chuyện nào ra chuyện đó nha:

1. Nhà trường BIẾT, và bây giờ tất cả chúng ta đều BIẾT, ko có nghĩa khẳng định nhà trường và tất cả chúng ta đang xâm phạm bí mật thư tín. Nhóm kín, nhóm hở là theo định nghĩa của nhà cung cấp (zalo), còn nó có phải là "thư tín" được pháp luật bảo vệ về tính bảo mật hay ko thì lại phải là cơ quan khác đánh giá. Các thông tin dạng nhóm chat nếu được pháp luật bảo vệ thì người nào phát tán nó ra mới là người vi phạm, chứ ko phải người xem nó.

2. Căn theo cảm tính của cụ thì được, còn "căn theo luật" để kết tội/không kết tội một hành động nào đó thì cả e với cụ chắc chưa đủ quyền hạn để đưa ra. Nó phải là tòa án.

Nếu các PH thấy nhà trường đang xâm phạm bí mật thư tín thì lại kiện thôi, nhỉ.

honglong1

Xe điện
E tán thành với cụ quan điểm này:
2. Căn theo cảm tính của cụ thì được, còn "căn theo luật" để kết tội/không kết tội một hành động nào đó thì cả e với cụ chắc chưa đủ quyền hạn để đưa ra. Nó phải là tòa án.
Nói chuyện trong nhóm thì đưa ra cũng chỉ là quan điểm cá nhân, hoàn toàn không thể kết tội vi phạm luật được. Ngay như trong thớt, nếu ai vi phạm nội quy diễn đàn thì chã cũng cho đu cửa sổ chứ đừng ở đó mà lý luận.

harrynh

Xe container
Nói chung làm ảnh hưởng đến học sinh là ngu người rồi, ông HT có bức xúc thì "phang" ông bố chứ lại lấy hs ra dọa nạt thì chả có tí đạo đức nhà giáo (đối với hs) cũng như chả có tí "đàng hoàng" nào đối với PH. Chơi kiểu đấm dưới thắt lưng giờ lòi ra thì nhiều chuyện, chối ko kịp cái quỹ phhs, rồi gửi nhà trg cầm hộ thì ngang tổ chức tín dụng à mà ông cầm làm gì....

hoami_tonnu

Xe tải
Cũng chuyện nào ra chuyện đó nha:

1. Nhà trường BIẾT, và bây giờ tất cả chúng ta đều BIẾT, ko có nghĩa khẳng định nhà trường và tất cả chúng ta đang xâm phạm bí mật thư tín. Nhóm kín, nhóm hở là theo định nghĩa của nhà cung cấp (zalo), còn nó có phải là "thư tín" được pháp luật bảo vệ về tính bảo mật hay ko thì lại phải là cơ quan khác đánh giá. Các thông tin dạng nhóm chat nếu được pháp luật bảo vệ thì người nào phát tán nó ra mới là người vi phạm, chứ ko phải người xem nó.

Nếu các PH thấy nhà trường đang xâm phạm bí mật thư tín thì lại kiện thôi, nhỉ.
1. Nhà trường biết? Chúng ta biết? Nguồn biết từ đâu?
Do chính người đó công khai với nhà trường và công chúng hay là ai công khai. Người nào làm việc đó không được sự cho phép là vi phạm thư tín.

2. Một khi đã không công khai mà không phải chính anh kia thì tức là có 1 ai đó đã hành vi phạm thư tín thì cũng không kết tội cho anh này là xúc phạm trường được. Thích thì ra kiện ra tòa hay ra XX. em hoàn toàn ủng hộ cơ quan công quyền tòa án xử lý.

Nhà trường có dám không? hay lại chơi trò đình chỉ việc học con người ta.
Các hành xử của nhà trường thấy rõ sự kinh thường pháp luật.

Chỉnh sửa cuối:

giang.nguyen

Xe điện
Cái đó nước Mỹ người ta đã thực hiện hàng trăm năm nay, cụ thể là ông Edison, mẹ ông ấy tự dạy và ông ấy đã tốt nghiệp các cấp.
Quan trọng nhất kết quả ông ấy trở thành nhà phát minh vĩ đại nhất trong lịch sử loài người cho đến nay.
Em ủn lại chỗ này tí

Edison là nhà đầu tư, người làm ăn. Chứ còn "phát minh" thì ông ta (công ty của ông ta) cũng hoặc là sao chép hoặc là cải tiến, hoặc là mua lại của người khác.

Ngay cả "bóng đèn điện" mà các cụ tưởng là phát minh của ông ấy, thì thực ra bóng đèn thời đó đã có từ trước, tuy nhiên dây tóc bóng đèn thời đó dùng sợi than tre để làm sợi đốt và do đó, ko bền khi sử dụng.
Edison bỏ tiền thuê người thử nghiệm các loại vật liệu để chọn đc loại có hiệu quả thực tế cao nhất, với mục tiêu tối ưu hoá lợi nhuận

Gọi Edison là doanh nhân, nhà đầu tư thì đúng, nhà phát minh thì chưa chắc, chứ đừng nói danh hào "nhà phát minh vĩ đại nhất lịch sử"

jame85

Xe hơi
Tại sao nhà trường cho em học sinh nghỉ học?
Phụ huynh có ý kiến là đương nhiên, trách nhiệm của nhà trường là giải thích tại sao lại thu? và thu như thế đã hợp lý?

giang.nguyen

Xe điện
Tại sao nhà trường cho em học sinh nghỉ học?
Phụ huynh có ý kiến là đương nhiên, trách nhiệm của nhà trường là giải thích tại sao lại thu? và thu như thế đã hợp lý?
Đâu phải là nhà trường ko giải thích.

Nhà trường mời phụ huynh 3 lần, thậm chí cho người về đến tận nhà phụ huynh để làm việc mà phụ huynh trốn biệt, chứ có phải đơn thúanf chỉ là do phụ huynh "có ý kiến" thôi đâu cụ

hoami_tonnu

Xe tải
Đâu phải là nhà trường ko giải thích.

Nhà trường mời phụ huynh 3 lần, thậm chí cho người về đến tận nhà phụ huynh để làm việc mà phụ huynh trốn biệt, chứ có phải đơn thúanf chỉ là do phụ huynh "có ý kiến" thôi đâu cụ
Nhà trường mời lên giải quyết việc gì?
Khoản thu bất lý ?
việc xúc phạm nhà trường theo nội dung của nhóm chát kín?

giang.nguyen

Xe điện
Nhà trường mời lên giải quyết việc gì?
Khoản thu bất lý ?
việc xúc phạm nhà trường theo nội dung của nhóm chát kín?
Giải trình các khoản thu
Thoả thuận việc thu chi để có được sự đồng ý, thống nhất từ 2 bên hợp đồng chứ giải quyết việc gì nữa cụ?

White Dragon

Xe tăng
Thế phụ huynh bảo là tôi có khiến đâu mà nhà trường lại dạy thì sao? Vụ Việt Úc LS tư vấn thế nên em chỉ biết thế.
Cơ bản là tiền đóng đến đâu thì dạy đến đấy. Lên taxi rồi kêu đắt, phải chở đến nơi mới dc mời xuống xe à cụ?

Như cụ đã nói là không có thông tin về việc "đã đóng tiền học phí".
Tuy nhiên, cũng không có thông tin về việc "chưa đóng tiền học phí".
Do đó, mọi khả năng mà chúng ta suy diễn, phỏng đoán đều có thể xảy ra, cái đó tùy thuộc vào cách nhìn của từng người. Em không muốn sa đà vào việc suy diễn và phỏng đoán nữa.

Chỉ có hiện thực khách quan là thông báo của nhà trường ghi rõ lý do “nếu phụ huynh không đến gặp mặt thì sẽ từ chối giảng dạy đối với học sinh”.
Xin xem đoạn trích trong công văn của trường.

Điều này là sai hoàn toàn, vì với lý do trên, trường không được phép từ chối công việc giảng dạy. (Kết quả thực tế thì Trường cũng đã phải cho bạn học sinh đi học trở lại).
Em cũng đã viết ở một còm khác rồi nên em chụp lại ảnh cho đỡ phải viết lại.

Ngoài ra, hành động dùng con cái, bố mẹ của đối phương để uy hiếp đối phương là một hành động hèn hạ mà từ cổ chỉ kim đều bị lên án, thậm chí còn vi phạm pháp luật nếu làm ảnh hưởng đến sức khỏe của người bị uy hiếp.
Ở vụ này, có nhiều cách để xử lý/làm việc đối với phụ huynh kia, nhưng trường lại chọn cách dở hơi để ra thông báo, nên bị ném đá không có gì là oan cả.

Còn nếu cụ vẫn nghĩ do phụ huynh thế này, nên nhà trường mới thế kia và cụ ủng hộ cách xủ lý của trường thì em cũng không phản đối cách nghĩ của cụ ạ.

thanhgamo

Xe container
Em ủn lại chỗ này tí

Edison là nhà đầu tư, người làm ăn. Chứ còn "phát minh" thì ông ta (công ty của ông ta) cũng hoặc là sao chép hoặc là cải tiến, hoặc là mua lại của người khác.

Ngay cả "bóng đèn điện" mà các cụ tưởng là phát minh của ông ấy, thì thực ra bóng đèn thời đó đã có từ trước, tuy nhiên dây tóc bóng đèn thời đó dùng sợi than tre để làm sợi đốt và do đó, ko bền khi sử dụng.
Edison bỏ tiền thuê người thử nghiệm các loại vật liệu để chọn đc loại có hiệu quả thực tế cao nhất, với mục tiêu tối ưu hoá lợi nhuận

Gọi Edison là doanh nhân, nhà đầu tư thì đúng, nhà phát minh thì chưa chắc, chứ đừng nói danh hào "nhà phát minh vĩ đại nhất lịch sử"
Tiếc quá, em không sống cùng thời với ông ấy nên không rõ lắm.

giang.nguyen

Xe điện
Tiếc quá, em không sống cùng thời với ông ấy nên không rõ lắm.

Thì em mới nói Edison là người làm ăn, vì ông ấy biết đi mua lại bằng sáng chế để sở hữu thì mới kiếm được bộn tiền

Wikipedia cụ đăng cũng ghi lại việc đó mà
Trên thực tế thì Edison(công ty) cũng xây dựng được một đế chế kha khá nhờ bằng sáng chế mua lại

harrynh

Xe container
Như cụ đã nói là không có thông tin về việc "đã đóng tiền học phí".
Tuy nhiên, cũng không có thông tin về việc "chưa đóng tiền học phí".
Do đó, mọi khả năng mà chúng ta suy diễn, phỏng đoán đều có thể xảy ra, cái đó tùy thuộc vào cách nhìn của từng người. Em không muốn sa đà vào việc suy diễn và phỏng đoán nữa.

Chỉ có hiện thực khách quan là thông báo của nhà trường ghi rõ lý do “nếu phụ huynh không đến gặp mặt thì sẽ từ chối giảng dạy đối với học sinh”.
Xin xem đoạn trích trong công văn của trường.
View attachment 8124020

Điều này là sai hoàn toàn, vì với lý do trên, trường không được phép từ chối công việc giảng dạy. (Kết quả thực tế thì Trường cũng đã phải cho bạn học sinh đi học trở lại).
Em cũng đã viết ở một còm khác rồi nên em chụp lại ảnh cho đỡ phải viết lại.
View attachment 8124022

Ngoài ra, hành động dùng con cái, bố mẹ của đối phương để uy hiếp đối phương là một hành động hèn hạ mà từ cổ chỉ kim đều bị lên án, thậm chí còn vi phạm pháp luật nếu làm ảnh hưởng đến sức khỏe của người bị uy hiếp.
Ở vụ này, có nhiều cách để xử lý/làm việc đối với phụ huynh kia, nhưng trường lại chọn cách dở hơi để ra thông báo, nên bị ném đá không có gì là oan cả.

Còn nếu cụ vẫn nghĩ do phụ huynh thế này, nên nhà trường mới thế kia và cụ ủng hộ cách xủ lý của trường thì em cũng không phản đối cách nghĩ của cụ ạ.
Cụ nói chuẩn vấn đề là Đạo Đức của ông HT này ko đủ để làm nghề nhà giáo.

Hieumos

Xe container
Thực ra nếu đọc kỹ các nội dung tin nhắn, thì nhân vật chính phải là bác Trưởng ban phụ huynh và nhà trường. 2 bên đang rất căng thẳng với nhau.

Cụ có con bị cho nghỉ học chỉ là râu ria, chêm thêm ý kiến cá nhân vào thôi thì lại dính đạn.

Có câu Trâu bò đánh nhau ruồi muỗi chết chính là trường hợp này.