[Thảo luận] "yếu bóng vía thì không thể ra đường"

quangnmq

Xe hơi
"yếu bóng vía thì không thể ra đường". Em chợt nhớ đến câu nói của Táo giao thông trong 1 chương trình Gặp nhau cuối năm.

Hôm nay cũng như mọi ngày em đổ ra đường, chỉ khác 1 điều là gặp 3 tổ 141 & 1 tổ CSCD.

14h30 em đi trên taxi từ cầu Thăng Long về Mỹ Đình. Gặp tổ 141 đầu tiên tại ngã tư Tân Xuân-Phạm Văn Đồng, 1 số anh CSHS đứng ở giải phân cách để tóm xe vi phạm hay nghi ngờ vi phạm hay có hành vi bỏ chạy thì sẽ cảm tử lao ra chặn.

Cách đó không xa, đoạn gần Bộ Công An trên Phạm Văn Đồng, lại 1 tổ 141 nữa làm nhiệm vụ, tiếng dùi cui điện tạch tạch kêu lên như em vợt muỗi trong phòng.

21h đưa bạn đi hóng gió trên cầu Long Biên hướng từ đê Ngọc Thụy hướng về Trần Nhật Duật, vốn biết tầm này các anh CSCD hay đứng ở ga Long Biên, em xi nhan như mọi khi chuyển làn. 1 anh bạn mặt trẻ măng lao ra, định tóm em, nhưng thấy em chả có lỗi j để bắt nên lại đi vào. Vẫn biết là có CSCD & mình đi đúng vậy mà tim vẫn đập thình thịch các cụ ạ.

Tiếp tục hành trình qua Kim Mã, lại gặp 1 tổ 141 tại ngã tư Kim Mã-Núi Trúc, 1 anh CSCD cầm dùi cui điện đứng giữa ngã tư, tóm 2b không gương, đứng bên làn rẽ trái sang Núi Trúc (hướng đâm ra Giảng Võ) mà không bật xi nhan. Mặc dù người điều khiển 2b đã ngoan ngoãn xuống xe mà anh CSCD vẫn thị uy bằng những màn tạch tạch tạch phát ra từ dùi cui điện với ánh nhìn không chút cảm xúc (chỗ này đang đèn đỏ nên em nhìn rõ từng chi tiết đến khuôn mặt chứ không hề tô vẽ).

Phù, cuối cùng cũng dắt xe vào nhà. Điều đầu tiên em nghĩ trong đầu là mình thật là may mắn. Mình giống như 1 quân cờ hàng ngày phải lao vào mê hồn trận của bàn cờ với vô vàn cạm bẫy giăng ra. Chỉ cần 1 phút bất cẩn mình sẽ mất thời gian & tiền bạc, điều này là rất khó tránh khỏi vì chúng ta chẳng ai hoàn hảo cả, phải không các cụ, "đi đêm lắm có ngày gặp ma" mà.

Em biết xã hội văn minh thì phải đi kèm với luật pháp, lại đang năm an toàn giao thông, với 1 chế tài xử phạt mạnh mẽ mang tính chất răn đe sẽ làm người tham gia giao thông có ý thức & trách nhiệm hơn với bàn thân, với cộng đồng.

Nhưng cuộc sống yên bình, tình người, sự cảm thông, những khung hình phạt mang tính chất nhắc nhở, những khuôn mặt phúc hậu của những đồng chí CSGT đứng trên bục điều khiển giao thông, nay còn đâu........

chitom

Xe tăng
Post của bác làm em lại nhớ đến chuyện một tủ lạnh thuộc vào loại Hải Đăng từng ko đồng tình cho mấy anh lính QDND mặc trang phục rằn ri, lý do là mặc như thế thì giống các bạn cờ vàng ở HNVĐ thuở trước :">

Hoathanhtao

Xe điện
Thế mới biết là tại sao vẫn mãi đang phát triển.

Nuôi từng ấy lực lượng chỉ để làm cái việc cỏn con đó thì đất nước không nghèo mới lạ!

dongphong09

Xe tải
Website
www.phibuiof.cf
ra đường gặp cảnh sát cơ động và 141 thì em ko ngán, ra đường chỉ ngán nhất bọn "trẻ trâu" phóng nhanh, lạng lách đánh võng va quệt vào xe mình. Ngoài ra còn ngán nhất là đi đường nếu xảy ra va chạm giao thông là 1 số thèng máu chó xuống xe chửi nhau, đánh nhau, rút "đồ" chiến nhau, ko bình tĩnh, quách tỉnh là "an dưỡng" ở "khách sạn Việt Đức" như chơi. :D

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]
"Chúng nó" lo sợ cái khác cơ.............??????????????????????
Chẳng phải vì "lo" bình yên cho "đàn cừu" đâu!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Ob3xuT

Xe điện
về 141 thì em ủng hộ, chứ bjo ra đường lắm kẻ manh động lắm

Matizcoi

Xe cút kít
Em nghèo nhưng sợ chết, nên nhìn thấy cái gì cũng sợ :D

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
Không thể phủ nhận 141 góp phần không nhỏ vào việc giữ gìn an ninh TT.

Em thì nghĩ 141 có dừng mình lại kiểm tra thì cũng là việc bt, mọi công dân bình thường, sống nghiêm chỉnh thì có gì đâu mà ngại. Họ còn góp phần đảm bảo an ninh nữa ấy chứ.

Có điều nghiệp vụ hay tác phong của 1 số đồng chí CSHS trẻ cần trau dồi thêm.

Tiểu kê

Xe tăng
Cây ngay sợ gì chết đứng, nhất là 141 thì họ làm việc công khai, minh bạch. em thấy các cụ ko mang " hàng" trong người thì sợ gì, chỉ có những người làm điều xấu có tật giật mình, lúc nào cũng lo bị bắt vì giờ 141 họ làm căng quá. Người lương thiện lại chỉ mong có thật nhiều đội thế này

Getz9204

Xe tải
Cây ngay sợ gì chết đứng, nhất là 141 thì họ làm việc công khai, minh bạch. em thấy các cụ ko mang " hàng" trong người thì sợ gì, chỉ có những người làm điều xấu có tật giật mình, lúc nào cũng lo bị bắt vì giờ 141 họ làm căng quá. Người lương thiện lại chỉ mong có thật nhiều đội thế này
Em cũng nghĩ như cụ, so với nhiều thành phần thì mình kém họ giàu sang nhưng hơn họ cái đàng hoàng cụ nhỉ?

mr_hung_25

Xe hơi
Website
sedanviet.com
Chỉ sợ giao thông với cơ động bắt bừa ăn tiền bẩn thui. Chứ 141 chỉ bắt đúng người đúng lỗi thôi. kiểm tra k vi phạm là cho đi....e thấy bình thường. ra ngoài đường an toàn

buicongchuc

Xe ba gác
Mình chấp hành tốt luật pháp thì không phải lo lắng gì cả. Em lại ủng hộ tổ 141 thực hiện nhiệm vụ đấy tớ của nhân dân. Ra đường thấy bóng tổ 141 em thấy yên tâm hơn. Nếu mình vô tình vi phạm lỗi nào đó mà bị kiểm tra, xử lý thì em coi đó là chuyện bình thường.

CHIANTHI

Xe tăng
Đành rằng hệ thống biển báo hiện nay có một vài chỗ như cái bẫy đánh đố người điều khiển phương tiện . Nhưng có 141 hay CSGT thì trật tự tốt hơn càng dễ đi chứ sao ạ , họ đứng đó vì mục đích gì thì giao thông cũng trật tự hơn . Em thấy bẩu ở nước ngoài người ta còn để hình nộm CSGT để hù các bác tài không muốn vào khuôn khổ cơ mà .

Mr Winter

Xe tăng
Nếu không có 141 với CS ra đường đông như thế thì nào là đua xe, lạng lách, cướp giật....cụ chịu nổi không? Chẳng may va quệt cái bọn "trẻ trâu" nó mang phớ ra nó xiên cho bỏ mama ấy chứ.

gii123

Xe hơi
Tôi thì đồng ý việc kiểm tra của 141, nhưng không đồng ý kiều kiểm tra hù dọa người khác. Giống như mình là ông tướng, còn người tham gia GT là 1 đàn cừu, dân đen. Các bác chi huy 141 tuyển ồ ạt mà chẳng thấy quan tâm tới trình độ văn hóa hay tác phong ứng xử gì cả hay sao ấy, thấy nhiều bác 141 cứ như các đàn anh chị khoác áo công an. Ở đâu thì cũng có sạn cả, nhưng hy vọng những người cầm quyền bảo vệ người dân xem xét lại thái độ của mình cho đúng. Con mắt tôi nhìn công an ngày nay, khác xa với ngày xưa tôi nghĩ nhiều.

jilee

Xe tải
Tôi thì đồng ý việc kiểm tra của 141, nhưng không đồng ý kiều kiểm tra hù dọa người khác. Giống như mình là ông tướng, còn người tham gia GT là 1 đàn cừu, dân đen. Các bác chi huy 141 tuyển ồ ạt mà chẳng thấy quan tâm tới trình độ văn hóa hay tác phong ứng xử gì cả hay sao ấy, thấy nhiều bác 141 cứ như các đàn anh chị khoác áo công an. Ở đâu thì cũng có sạn cả, nhưng hy vọng những người cầm quyền bảo vệ người dân xem xét lại thái độ của mình cho đúng. Con mắt tôi nhìn công an ngày nay, khác xa với ngày xưa tôi nghĩ nhiều.
Đúng là như vậy đấy cụ. Ở đâu cũng có sạn cả, nhưng phiền một nỗi lực lượng An Ninh Nhân Dân bây giờ có quá nhiều sạn. Không thể phủ nhận một điều là bây giờ người dân ra đường cảm thấy bất an hơn bao giờ hết. Liệu như thế có đem lại bình yên như đúng cái tên lực lượng này đang mang hay là không?

hahuyson

Xe tải
Em thì chứng kiến tổ 141 làm nhiệm cụ. Có 1 cụ đi 2b Ko gương bị chặn tại ngã tư nhưng chưa kịp dừng hẳn xe thế là CSCĐ liền giơ dùi cui định táng Vào mẹt. Hành động đó rất phản cảm.