[Thảo luận] "yếu bóng vía thì không thể ra đường"

LuckyCar

Xe container
Từ ngày có 141 ra đường em thấy yên tâm hơn. Em chả làm gì sai, em chả sợ 141.

hahuyson

Xe tải
Em thì chứng kiến tổ 141 làm nhiệm cụ. Có 1 cụ đi 2b Ko gương bị chặn tại ngã tư nhưng chưa kịp dừng hẳn xe thế là CSCĐ liền giơ dùi cui định táng Vào mẹt. Hành động đó rất phản cảm.

x1_2548

Xe tải
Ngày xưa bé ước mong sau này được làm chú công an bảo vệ bình yên cho mọi nhà, còn nay lớn lên lại khinh thường nghề này biết bao nhiêu.
Thối từ đầu đến chân, từ gốc đến ngọn rồi các cụ ạ!
Trên thế nào thì dưới như thế mà! Nghĩ làm gì cho bực mình.

nove211sco

Xe container
Em thì chứng kiến tổ 141 làm nhiệm cụ. Có 1 cụ đi 2b Ko gương bị chặn tại ngã tư nhưng chưa kịp dừng hẳn xe thế là CSCĐ liền giơ dùi cui định táng Vào mẹt. Hành động đó rất phản cảm.
thanh niên thỳ hay bị dọa thế thôi chứ ng đứng tuổi thỳ chẳng mấy khi họ dọa dẫm j đâu cụ ợ, có thể là do họ vừa bắt hụt 1 chú nào đây nên đang cay cú :))

blackjack75

Xe buýt
Bà con ở thành phố mang tên bác mong mỏi cổ còn chưa có 141 ra đời kia kìa, em thấy nhiều người đi công tác trỏng than bị giật điện thoại với túi hết sức ngang nhiên.

quangnmq

Xe hơi
Chết, có 1 số cụ hiểu lầm ý của em mất rồi.

Xin đính chính lại là em ko hề phê phán hay ghen ghét, thù oán j` đội 141 cả. Trái lại em rất ủng hộ đội 141, và thường xuyên xem nhật kí 141 trên youtube của MrTranQuangKhoi. Như các cụ có thể thấy, em ko có va chạm nào với đội 141 hay đội cơ động trong bài viết này hay từ trước đến giờ luôn.

Bởi vì, thứ nhất: em luôn đi đúng luật, đúng làn đường, xi nhan, gương lược, giấy tờ đầy đủ; thứ hai: kể từ khi tham gia diễn đàn em đã có 1 số vốn kiến thức nhất định để đối diện với những tình huống sẽ xảy ra ở trên đường và giữ đúng tác phong của OFer, sai thì nộp phạt chứ ko phải xin xỏ.

Ý em ở đây là muốn chia sẻ cảm nhận của mình về cuộc sống thường nhật của người dân chúng ta trước những biến đổi của xã hội mà thôi các cụ nhé!

Chỉnh sửa cuối:

hienlatrung

Xe buýt
em cũng sợ cụ ạ. mỗi lần tham giao giao thông mà gặp các chú xxx là em tim đập chân run hết.:(. vì em không đủ giấy tờ :(

city_102

Xe buýt
em mới hôm vừa rồi cũng bị 141 xích xe mấy ngày vì bị 4 lỗi. nhưng giờ vài ngày mà ko gặp chốt là e cứ thấy thiếu thiếu thế nào ấy.

tuanphuongduong

Xe tăng
Em thì chẳng sợ 141, vì em ít ra HN lắm :D

Furious

Xe điện
Ý nghĩa & tính chất công việc ngược hẳn với thái độ làm việc.

newdrive

Xe tải
"yếu bóng vía thì không thể ra đường". Em chợt nhớ đến câu nói của Táo giao thông trong 1 chương trình Gặp nhau cuối năm.

Hôm nay cũng như mọi ngày em đổ ra đường, chỉ khác 1 điều là gặp 3 tổ 141 & 1 tổ CSCD.

14h30 em đi trên taxi từ cầu Thăng Long về Mỹ Đình. Gặp tổ 141 đầu tiên tại ngã tư Tân Xuân-Phạm Văn Đồng, 1 số anh CSHS đứng ở giải phân cách để tóm xe vi phạm hay nghi ngờ vi phạm hay có hành vi bỏ chạy thì sẽ cảm tử lao ra chặn.

Cách đó không xa, đoạn gần Bộ Công An trên Phạm Văn Đồng, lại 1 tổ 141 nữa làm nhiệm vụ, tiếng dùi cui điện tạch tạch kêu lên như em vợt muỗi trong phòng.

21h đưa bạn đi hóng gió trên cầu Long Biên hướng từ đê Ngọc Thụy hướng về Trần Nhật Duật, vốn biết tầm này các anh CSCD hay đứng ở ga Long Biên, em xi nhan như mọi khi chuyển làn. 1 anh bạn mặt trẻ măng lao ra, định tóm em, nhưng thấy em chả có lỗi j để bắt nên lại đi vào. Vẫn biết là có CSCD & mình đi đúng vậy mà tim vẫn đập thình thịch các cụ ạ.

Tiếp tục hành trình qua Kim Mã, lại gặp 1 tổ 141 tại ngã tư Kim Mã-Núi Trúc, 1 anh CSCD cầm dùi cui điện đứng giữa ngã tư, tóm 2b không gương, đứng bên làn rẽ trái sang Núi Trúc (hướng đâm ra Giảng Võ) mà không bật xi nhan. Mặc dù người điều khiển 2b đã ngoan ngoãn xuống xe mà anh CSCD vẫn thị uy bằng những màn tạch tạch tạch phát ra từ dùi cui điện với ánh nhìn không chút cảm xúc (chỗ này đang đèn đỏ nên em nhìn rõ từng chi tiết đến khuôn mặt chứ không hề tô vẽ).

Phù, cuối cùng cũng dắt xe vào nhà. Điều đầu tiên em nghĩ trong đầu là mình thật là may mắn. Mình giống như 1 quân cờ hàng ngày phải lao vào mê hồn trận của bàn cờ với vô vàn cạm bẫy giăng ra. Chỉ cần 1 phút bất cẩn mình sẽ mất thời gian & tiền bạc, điều này là rất khó tránh khỏi vì chúng ta chẳng ai hoàn hảo cả, phải không các cụ, "đi đêm lắm có ngày gặp ma" mà.

Em biết xã hội văn minh thì phải đi kèm với luật pháp, lại đang năm an toàn giao thông, với 1 chế tài xử phạt mạnh mẽ mang tính chất răn đe sẽ làm người tham gia giao thông có ý thức & trách nhiệm hơn với bàn thân, với cộng đồng.

Nhưng cuộc sống yên bình, tình người, sự cảm thông, những khung hình phạt mang tính chất nhắc nhở, những khuôn mặt phúc hậu của những đồng chí CSGT đứng trên bục điều khiển giao thông, nay còn đâu........
Trưa nay em cũng nhìn cảnh 141 dàn trận bắt dân không đội mũ bào hiểm ở Ngô Quyền

Cảm nhận là: rất loạn lạc,

1. Lực lượng chặn bắt có bóng dáng của kẻ bị chặn bắt (same same từ hình dánh, tác phong, ngôn từ). KHÔNG TÂM PHỤC KHẨU PHỤC, không có tính chất hay hình ảnh đạ diện cho pháp luật nghiêm minh. Chỉ như một lũ kẻ cướp này bắt chặn một lũ kẻ cướp khác. Thanh toán lẫn nhau.

2. Những lỗi như không đội mũ bảo hiểm về cơ bản phải hiểu là lỗi vi phạm hành chính (họ vi phạm lỗi không bảo hiểm cho chính cái đầu của họ) mà bị một lực lượng đối xử như tội phạm hình sự <-- rất vi phạm nhân quyền (bấm dùi cui điện, văng tục, hua hua gậy gộc, bài trí ém quân bắt phục, trà trộn và cải trang trông như tội phạm để cố bắt.....) ---> điều này chỉ cho thấy sự bất lực, sai lầm về mục đích của 141.

3. Rất nhiều trường hợp ngừoi không đội mũ đi SH, ngông nghênh, bắt được rồi lại phải thả vì kiểm tra giấy tờ hóa ra cùng là "lính" như nhau ---> có một cái lệ là cứ lực lượng an ninh, hay sự thì được phép ngông nghênh và khác với luật pháp ---> luật pháp chỉ dành cho mấy thằng dân kính cận.

Thi hành pháp luật theo kiểu xã hội đen thì dù biện minh bằng bất cứ cách gì thì vẫn thể hiện một sự bất lực và thất bại trong thực thi pháp luật. Dân có thể sợ, nhưng không phục, thành tích báo cáo có thể cao nhưng hiệu quả không lâu dài. Tổng thể vẫn chỉ diễn trò và loạn lạc

Chỉnh sửa cuối:

jilee

Xe tải
Trưa nay em cũng nhìn cảnh 141 dàn trận bắt dân không đội mũ bào hiểm ở Ngô Quyền

1. Lực lượng chặn bắt có bóng dáng của kẻ bị chặn bắt (same same từ hình dánh, tác phong, ngôn từ). KHÔNG TÂM PHỤC KHẨU PHỤC, không có tính chất hay hình ảnh đạ diện cho pháp luật nghiêm minh. Chỉ như một lũ kẻ cướp này bắt chặn một lũ kẻ cướp khác. Thanh toán lẫn nhau.

2. Những lỗi như không đội mũ bảo hiểm về cơ bản phải hiểu là lỗi vi phạm hành chính (họ vi phạm lỗi không bảo hiểm cho chính cái đầu của họ) mà bị một lực lượng đối xử như tội phạm hình sự <-- rất vi phạm nhân quyền (bấm dùi cui điện, văng tục, hua hua gậy gộc, bài trí ém quân bắt phục, trà trộn và cải trang trông như tội phạm để cố bắt.....) ---> điều này chỉ cho thấy sự bất lực, sai lầm về mục đích của 141.

3. Rất nhiều trường hợp ngừoi không đội mũ đi SH, ngông nghênh, bắt được rồi lại phải thả vì kiểm tra giấy tờ hóa ra cùng là "lính" như nhau ---> có một cái lệ là cứ lực lượng an ninh, hay sự thì được phép ngông nghênh và khác với luật pháp ---> luật pháp chỉ dành cho mấy thằng dân kính cận.

Thi hành pháp luật theo kiểu xã hội đen thì dù biện minh bằng bất cứ cách gì thì vẫn thể hiện một sự bất lực và thất bại trong thực thi pháp luật. Dân có thể sợ, nhưng không phục, thành tích báo cáo có thể cao nhưng hiệu quả không lâu dài. Tổng thể vẫn chỉ diễn trò và loạn lạc
+1 tỷ cho cụ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

newdrive

Xe tải

Bonus một cái ảnh điển hình: Thì thầm to nhỏ, anh bảo chú chặn ở chỗ này nhé, thằng dân nào nó quay đầu nó rẽ vào đây thì chú thịt nhá. Phía trước anh cho người ém hết rồi.

Các cụ có đếm đựoc bao nhiêu sự, đứng ven đường trước ngã tư chỗ chặn bắt từ video này không ? bật mí nhé, chú ý vào mấy góc quay em focus ấy:
[video]http://s880.photobucket.com/albums/ac9/chuyenuphinhanh/?action=view&current=58BEBCD8-1951-4284-8F4E-3AD4713B958D-6426-000001778A031D1F.mp4[/video]

Mấy cậu sự, quần áo bẩn thỉu, cầm mấy cái gậy dùi cui, kìm điện nhìn không mê nổi, văng tục, phi như thiêu thân, mắt láo liên đảo như rang lạc cố bắt những người không muốn bào hiểm cho cái đầu của họ.

Chỉ để lại trong não người dân những hình ảnh khiếp sợ và trốn tránh. Cái đáng buồn là trông các anh ấy bắt được mấy người dân không mũ rất hả hê các cụ ạ, văng tục ngay khi có thể. Một số trường hợp gặp mấy sự không đội mũ, sau khi giăng bắt, thì nhận ra bạn bè cùng lính tráng cả thì cười hề hề rồi cứ thế không mũ cho đi trong con mắt của bao dân đầy khó hiểu.

Luật pháp là thế sao ?

Chỉnh sửa cuối:

cobangchuacoxe

Xe đạp
em thấy sống ở đất nước này cứ như đi trên dây vậy, sơ sểnh cái là rơi xuống hố ngay, toàn cạm bẫy với hổ báo.

apn

Xe tải
Thế các cụ đã từng chứng kiến cảnh chỉ vì va chạm giao thông bình thường mà mấy thằng ngồi xe đẹp, ngông nghênh, không đội mũ bảo hiểm, mặt thì cứ gọi là ...(như em đây nam nhi cũng vãi cả đ...) sẵn sàng phơ người ta chưa hả cụ. Cá nhân em thấy từ hồi có một bốn một ra đường cũng thấy lành hơn. Còn nếu cụ đòi hoàn hoản 100% thì cũng khó vì chúng ta đang tiến đến mục tiêu " công bằng, văn minh ..." mà.

Chỉnh sửa cuối:

xe thủng lốp

Xe container
Chỉ sợ bắt láo nhưng cái thái độ cứ như ch. ó trực trẻ con ị đùn thì ko chấp nhận đc

newdrive

Xe tải
Thế các cụ đã từng chứng kiến cảnh chỉ vì va chạm giao thông bình thường mà mấy thằng ngồi xe đẹp, ngông nghênh, không đội mũ bảo hiểm, mặt thì cứ gọi là ...(như em đây nam nhi cũng vãi cả đ...) sẵn sàng phơ người ta chưa hả cụ. Cá nhân em thấy từ hồi có một bốn một ra đường cũng thấy lành hơn. Còn nếu cụ đòi hoàn hoản 100% thì cũng khó vì chúng ta đang tiến đến mục tiêu " công bằng, văn minh ..." mà.
Cụ đúng ở mục đích, nhưng không đúng ở phương pháp, nếu cứ biện minh kiểu này thì có ngày cụ nào đó bị xxx bạo hành rồi, nói xin lỗi tôi đang hành sự vì đất nước tốt đẹp văn minh thì có ổn không ?

Mục đích đúng phải song hành với phương pháp đúng.