[Funland] Ý kiến về việc đưa tiếng Anh thành môn thi chính các cấp

phuongmit

Xe cút kít
2 - tít mù nó lại vòng quanh thôi GS ơi,
Đó là sự khác biệt, hoặc chát chúa hơn là cái giá phải trả ở trường công so với trường khác và hiện giờ k có cách nào là phải tự tìm cách khắc phục, cải thiện thay vì chờ đợi sự thay đổi trong dạy và học ngoại ngữ ở trường. Nhưng bỏ hẳn nó đi là điều k thể, và xu hướng trẻ hoá trong tiếp cận ngoại ngữ nói chung và TA nói riêng là k thể đảo chiều

intl

Xe tải
Có người cho rằng Toán 9 Anh 5 và Toán 5 Anh 9 phù hợp hơn thì sao? Có luồng ý kiến cho rằng học đạo hàm tích phân rồi tốt đi làm không nhớ gì, thì nên bỏ môn Toán kìa ;))

Quy chế thi đưa ra từ trước, ai chuẩn bị tốt hơn cho kỳ thi thì đạt, vậy thôi. Tiếng Anh cũng là 1 môn học để thể hiện sự chuẩn bị cho kỳ thi thôi, không có gì phải ầm ỹ lên cả.

Còn suy nghĩ về người giàu và “giỏi” tiếng Anh thì không phù hợp trong điều kiện internet phủ sóng đến phần lớn học sinh hiện tại. Ai giỏi và chịu khó thì vẫn vượt qua được kỳ thi thôi, không phụ thuộc nhiều vào điều kiện kinh tế.

Thi vào cấp 3 ba môn trong đó có môn Anh, thì không phải cần giỏi là cần gì? Toán 9 Văn 9 Anh 5 thì cơ hội vào cấp 3 cũng khép lại một nửa.
99% người giàu thì con họ sẽ giỏi tiếng Anh thôi, cơ hội nhường cho người giàu hay tầng lớp trung lưu chịu khó đầu tư núi tiền cho con.

Cún béo

Xe tải
em thấy học tiếng Anh nước mình vất vả quá, đủ loại giáo trình thầy bà, sếp Hàn của em bảo bên Hàn có bộ từ vựng khoảng 2000 từ tiếng Anh, 2000 từ tiếng Trung, sách chuẩn không thay đổi qua các năm, học dần từ cấp 1, tốt nghiệp cấp 3 thuộc hết là đạt chuẩn, mà e nghĩ giao tiếp, làm việc thông thường chắc cũng cần khoảng này !
Bọn Hàn và Nhật chúng nó còn thuê người trông trẻ biết tiếng Anh để dạy con từ 2 tuổi trở đi cụ ạ. So với độ đầu tư cho con học tiếng Anh ở Hàn, Nhật nước mình không là gì đâu. Biết 2000 từ vựng có thể đọc hiểu nhưng không có nghĩa là giao tiếp, sử dụng được ngôn ngữ đâu.

Ca phê thôi

Xe tăng
Thi vào cấp 3 ba môn trong đó có môn Anh, thì không phải cần giỏi là cần gì? Toán 9 Văn 9 Anh 5 thì cơ hội vào cấp 3 cũng khép lại một nửa.
99% người giàu thì con họ sẽ giỏi tiếng Anh thôi, cơ hội nhường cho người giàu hay tầng lớp trung lưu chịu khó đầu tư núi tiền cho con.
Tiếng anh trong đề thi vào c3 không hề khó như cụ nghĩ, ngược lại là khác. Theo vd của cụ thì T9, V9 thì TA chắc chắn sẽ phải 9 hoặc 10. Nếu cụ là người quyết thì cụ sẽ cho thi môn gì? Lý, hóa, gdcd, thể dục hay nhạc họa…? TA ở mình vẫn còn rất rất kém, do kém nên bị hạn chế hay mất rất rất nhiều cơ hội nâng cao thu nhập nói chung khi thế giới càng ngày càng phẳng, ví dụ như cầu thủ VN mình khó ra nước ngoài đào tạo và thi đấu thành công cũng 1 phần do ngoại ngữ.
P/s: F1 nhà em có nói là để thi C3 (vào trường công khá khá đến top 5-7) thì chỉ cần học chăm chỉ trên lớp, luyện chút đề các năm trước là đỗ, chỉ các bạn lười không chịu học mới lo tượt)

vnhn

Xe tăng
Em thì ko ủng hộ xét điểm IELTS để vào đại học nhưng tiếng anh phải là môn bắt buộc. Em chỉ cần nhìn học sinh TQ với học sinh bên Malaysia là đã thấy khác nhau. Tụi Malay nó nói các thứ tiếng trong đó có tiếng anh, nên độ tự tin của học sinh nó vượt trội hẳn so với đám TQ. Cái đó rất quan trọng trong giao tiếp với làm việc sau này. Khi bản thân mình có ngoại ngữ thì khả năng tìm kiếm thông tin, tài liệu đã hơn đứt đám ko có gì rồi. Đặc thù công việc sau này càng lúc càng toàn cầu hóa thì việc sử dụng thành thạo tiếng anh em nghĩ là điều kiện phải có.

Khongdanhvong

Xe điện
Bọn Hàn và Nhật chúng nó còn thuê người trông trẻ biết tiếng Anh để dạy con từ 2 tuổi trở đi cụ ạ. So với độ đầu tư cho con học tiếng Anh ở Hàn, Nhật nước mình không là gì đâu. Biết 2000 từ vựng có thể đọc hiểu nhưng không có nghĩa là giao tiếp, sử dụng được ngôn ngữ đâu.
Thế kỳ thi lên lớp tại Nhật có môn tiếng Anh không cụ 🤭. Thuê người giúp việc là để tạo môi trường nói TA, cái này khác hoàn toàn với vấn đề em đang bàn.

Khongdanhvong

Xe điện
Tiếng anh trong đề thi vào c3 không hề khó như cụ nghĩ, ngược lại là khác. Theo vd của cụ thì T9, V9 thì TA chắc chắn sẽ phải 9 hoặc 10. Nếu cụ là người quyết thì cụ sẽ cho thi môn gì? Lý, hóa, gdcd, thể dục hay nhạc họa…? TA ở mình vẫn còn rất rất kém, do kém nên bị hạn chế hay mất rất rất nhiều cơ hội nâng cao thu nhập nói chung khi thế giới càng ngày càng phẳng, ví dụ như cầu thủ VN mình khó ra nước ngoài đào tạo và thi đấu thành công cũng 1 phần do ngoại ngữ.
P/s: F1 nhà em có nói là để thi C3 (vào trường công khá khá đến top 5-7) thì chỉ cần học chăm chỉ trên lớp, luyện chút đề các năm trước là đỗ, chỉ các bạn lười không chịu học mới lo tượt)
F1 nhà cụ khả năng là học TA từ bé rồi, cũng mất kha khá tiền rồi chứ học mỗi trong trường thì không nói thế đâu ạ. Cụ cứ thành thật là được. Còn không thì bé thuộc số ít có năng khiếu ngôn ngữ.

Khongdanhvong

Xe điện
Có người cho rằng Toán 9 Anh 5 và Toán 5 Anh 9 phù hợp hơn thì sao? Có luồng ý kiến cho rằng học đạo hàm tích phân rồi tốt đi làm không nhớ gì, thì nên bỏ môn Toán kìa ;))

Quy chế thi đưa ra từ trước, ai chuẩn bị tốt hơn cho kỳ thi thì đạt, vậy thôi. Tiếng Anh cũng là 1 môn học để thể hiện sự chuẩn bị cho kỳ thi thôi, không có gì phải ầm ỹ lên cả.

Còn suy nghĩ về người giàu và “giỏi” tiếng Anh thì không phù hợp trong điều kiện internet phủ sóng đến phần lớn học sinh hiện tại. Ai giỏi và chịu khó thì vẫn vượt qua được kỳ thi thôi, không phụ thuộc nhiều vào điều kiện kinh tế.
Luồng ý kiến thì nhiều, đúng hay không mới quan trọng. Học Toán không phải để nhớ, để tư duy thôi. Cụ cứ chiếu kỳ thi của các nước không nói tiếng Anh xem sao.
Thời nay có mỗi internet cũng chả giỏi TA được đâu cụ, cụ không thấy bao topic về cho con học TA như thế nào, online có hiệu quả không kia kìa. Toàn đi học thêm ngoài và trung tâm Anh Ngữ đấy cụ.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Cụ làm việc với nước ngoài nhiều mà nói thế thì em chịu. Trong môi trường quốc tế, khi một bên tiếng Anh lởm thì các bên còn lại sẽ coi thường tuy rằng ngoài mặt không thể hiện ra. Bọn Nhật Hàn còn đỡ vì nước nó giàu, nếu là VN thì càng dễ bị coi thường.
À em không rõ cụ nêu 10 năm làm với tv nước ngoài để chứng minh cái gì. Theo em Số 10 không phải là số nhiều :)
Em thấy là đi làm thì tiếng Anh nó đạt mức base-line nào đó là đc
Ko phải là 7.0 ielts để tuyển thằng đại học
Nên cụ kia nói sếp kém tiếng anh hơn nhân viên là bình thường
Kém hơn nhưng ko có nghĩa là kém hơn base-line để ko làm việc được
Em làm nhiều nước ngoài, hồi em làm thì nhiều sếp chỉ học trong nước
Nhân viên học nước ngoài về giỏi tiếng Anh hơn sếp đầy

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Nếu các cụ thích Ielts thì em cứ ví dụ bắt buộc là 5 điểm đi
Hay toelf thì là 600 /1200 đi, ví dụ thế
Mà em thấy phỏng vấn chả ai xem cái điểm đó, họ xem phỏng vấn trực tiếp luôn

Khongdanhvong

Xe điện
Em thấy là đi làm thì tiếng Anh nó đạt mức base-line nào đó là đc
Ko phải là 7.0 ielts để tuyển thằng đại học
Nên cụ kia nói sếp kém tiếng anh hơn nhân viên là bình thường
Kém hơn nhưng ko có nghĩa là kém hơn base-line để ko làm việc được
Em làm nhiều nước ngoài, hồi em làm thì nhiều sếp chỉ học trong nước
Nhân viên học nước ngoài về giỏi tiếng Anh hơn sếp đầy
Đạt base line thì không nói làm gì, chấp nhận được. Ví dụ thi cấp 3 ba môn toán lý hóa hoặc thêm vài hệ ba môn khác đi, còn TA thì yêu cầu phải đạt base line 5 điểm là ok, khác hoàn toàn việc thi ba môn gồm tiếng Anh rồi cộng điểm để tính điểm vào cấp 3.

phuongan

Xe điện
F1 nhà cụ khả năng là học TA từ bé rồi, cũng mất kha khá tiền rồi chứ học mỗi trong trường thì không nói thế đâu ạ. Cụ cứ thành thật là được. Còn không thì bé thuộc số ít có năng khiếu ngôn ngữ.
F1 nhà em vừa thi vào 10, và em đồng ý với cụ trên, để thi vào 10 chỉ cần học chăm chỉ trên lớp.
Nhưng cụ đúng, là để sử dụng tiếng Anh như một phương tiện làm việc đầy đủ nghe/nói/đọc/viết thì phải tốn tiền cho con học thêm ở ngoài khá nhiều.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Học gì học tuỳ khả năng, tuy vậy em trọng chuyên môn hơn ngôn ngữ giao tiếp
Học giỏi mỗi tiếng thì chỉ làm biên dịch phiên dịch dc thôi, còn vươn lên thì phải chuyên môn chính
Trọng quá ngôn ngữ thì tai hại đó, giới trẻ giờ bi bô dc vài câu đi dc vài nước lại nghĩ mình ở tầm thượng lưu

Khongdanhvong

Xe điện
F1 nhà em vừa thi vào 10, và em đồng ý với cụ trên, để thi vào 10 chỉ cần học chăm chỉ trên lớp.
Nhưng cụ đúng, là để sử dụng tiếng Anh như một phương tiện làm việc đầy đủ nghe/nói/đọc/viết thì phải tốn tiền cho con học thêm ở ngoài khá nhiều.
Thế thì em vẫn băn khoăn lắm, vì ngay tại trường con em ở trung tâm HN mà cả nửa lớp thi TA điểm lẹt đẹt trung bình nhé. Thế mà các cụ nói chỉ cần học trong trường là giỏi thì chỉ là số ít, cần thống kê dựa trên sự thành thật của bố mẹ, nói chung cần có số liệu đáng tin cậy.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Đạt base line thì không nói làm gì, chấp nhận được. Ví dụ thi cấp 3 ba môn toán lý hóa hoặc thêm vài hệ ba môn khác đi, còn TA thì yêu cầu phải đạt base line 5 điểm là ok, khác hoàn toàn việc thi ba môn gồm tiếng Anh rồi cộng điểm để tính điểm vào cấp 3.
Ok cụ :D
May quá F1 nhà em nó qua c3 rồi.
Em còm chơi chơi thui.
Mệt với ông Dục lắm :D

biển xanh06

Xe điện
Một số cụ có lẽ hiểu nhầm. Ielts chỉ quy đổi điểm tiếng anh tương đương mức nào đó. Để vào trường top vẫn cần : điểm thi tn, đánh giá tư duy, học bạ trường chuyên... . Chứng chỉ ta chỉ chiếm 1/3 cơ hội.

intl

Xe tải
Chả có ý kiến nào đúng tuyệt đối để ra chân lý trong trường hợp này cả. Người đồng ý Toán - Văn - Anh sẽ cho ý kiến của cụ là sai.
Người ta cho rằng học tiếng Anh quan trọng để tiếp thu học hỏi, quan trọng hơn kiến thức hoá học hay sinh học, cụ cũng không phản bác được.
Còn em thì quan sát thấy nhiều trường hợp không học thêm tiếng Anh ở trung tâm ngoài nào cũng đạt 8.0 IELTS hay 100 Toefl iBT rồi, hay thành tích kiểu học gạo giải thành phố hay quốc gia mà không cần đi học thêm trung tâm, cũng nhiều. Vẫn là cách chuẩn bị cho vượt qua 1 kỳ thi thôi mà.

Luồng ý kiến thì nhiều, đúng hay không mới quan trọng. Học Toán không phải để nhớ, để tư duy thôi. Cụ cứ chiếu kỳ thi của các nước không nói tiếng Anh xem sao.
Thời nay có mỗi internet cũng chả giỏi TA được đâu cụ, cụ không thấy bao topic về cho con học TA như thế nào, online có hiệu quả không kia kìa. Toàn đi học thêm ngoài và trung tâm Anh Ngữ đấy cụ.

fallingwater

Xe tăng
Thứ nhất là cụ với nước nào mà bị khinh thế 🤔. Thứ hai là, đi làm khác với khi đi học, ngôn ngữ là lựa chọn, ai thấy cần họ sẽ học thôi. Khi đi thi, người ta cần những môn đánh giá tốt tư duy, cái này cần để học lên đại học. Tiếng Anh không thể hiện tư duy, chỉ đơn giản học nhiều học sớm thì giỏi, cũng như tiếng Việt ấy.
Cụ có vấn để về khả năng đọc hiểu rồi, cụ đọc bài của em ntn mà hỏi câu “cụ với nước nào mà bị khinh”.
Cụ đừng quote lại bài của em nữa nhé. Cám ơn!

PhongFood

Xe điện
Thế thì em vẫn băn khoăn lắm, vì ngay tại trường con em ở trung tâm HN mà cả nửa lớp thi TA điểm lẹt đẹt trung bình nhé. Thế mà các cụ nói chỉ cần học trong trường là giỏi thì chỉ là số ít, cần thống kê dựa trên sự thành thật của bố mẹ, nói chung cần có số liệu đáng tin cậy.
Đa phần là thế này. Cháu nào nhỏ giỏi TA thì đa phần cày đêm cày ngày luyện TA và tất nhiên thời gian học môn khác ít đi (trừ cháu tư duy siêu + năng khiếu). Cụ cũng không nên tin cháu nó toàn tự học, học online....auto giỏi. Trường nào cũng ra ngoài học thêm >90% hoặc về nhà bố/mẹ dạy cụ. 😂

thaiminh2015

[Tịch thu bằng lái]
Trong tình hình Mỹ và họ hàng Mỹ (Anh, Úc, Can) vẫn còn tiếp tục lãnh đạo thế giới về đủ mọi thứ ít nhất vài chục năm nữa thì tiếng Anh vẫn là thứ tối quan trọng, cái mồm nói tiếng anh chuẩn nó sang cái mồm hơn hẳn khà khà