[Funland] Ý kiến về việc đưa tiếng Anh thành môn thi chính các cấp

Ca phê thôi

Xe tăng
F1 nhà cụ khả năng là học TA từ bé rồi, cũng mất kha khá tiền rồi chứ học mỗi trong trường thì không nói thế đâu ạ. Cụ cứ thành thật là được. Còn không thì bé thuộc số ít có năng khiếu ngôn ngữ.
Em thật là muốn con thi đỗ vào các trường chuyên, các trường top 1-5 thì cũng phải học thêm chứ, ngoài sự cố gắng nỗ lực của các con thì bố mẹ cũng phải quan tâm, cũng phải có kế hoạch, phải đầu tư cho các con chứ. Còn các trường công thường thì thi là đỗ nếu con có đi học và bài vở đầy đủ. Trường con cụ với kết quả TA thế thì phải xem lại cách học và dạy TA xem chứ nhỉ. TA trong tổng điểm chỉ chiếm 20% thôi, c3 thi tiếng anh cũng là nhẹ nhàng nhất cho các con rồi mà, thi các môn khác thì các phụ huynh nhẩy dựng lên ngay.

Chỉnh sửa cuối:

Mytv

Xe điện
F1 nhà cụ khả năng là học TA từ bé rồi, cũng mất kha khá tiền rồi chứ học mỗi trong trường thì không nói thế đâu ạ. Cụ cứ thành thật là được. Còn không thì bé thuộc số ít có năng khiếu ngôn ngữ.
Cụ ơi. Đề TA thi vào 10 ho ra 70% là cơ bản. Để đạt dc điểm 7-8 ko cần phải đi học thêm đâu ạ. Cụ cứ nhìn thống kê phổ điểm là biết.

Còn chuyện cụ nói nhà có điều kiện thì con sẽ tốt TA. Cái này e đồng ý.:D . Nhưng cũng rất rất nhiều nhà bt, ko có điều kiện con cái vẫn học tốt dc. Chả cần đi học thêm j đâu ạ. TA là môn học có quá nhiều phương pháp tiếp cận trong thời điểm này. Vd như con e chẳng hạn. Ko đi học thêm, chỉ học trên lớp (trường công). Chủ yếu học qua game, yt, mạng mẽo,.. nhưng trình độ đủ để học hoàn toàn bằng TA như ngừoi bản xứ.

Nói thêm 1 chút e là ngừoi ko đồng ý với việc quá đề cao cái chứng chỉ Ielts. Nhưng bảo trong thời điểm này ko học TA, ko đưa TA là môn bắt buộc thì sai lầm đó ạ.

sky_driver

Xe tăng
Ý cụ chủ là nếu T.A chỉ là điểm điều kiện thì OK, nhưng lại xét là điểm trung bình thì chưa phải nhẽ. Nhiều cháu học toán, lý hóa giỏi mà ko giỏi t.a là thiệt thòi chả hạn.

sky_driver

Xe tăng
Cụ ơi. Đề TA thi vào 10 ho ra 70% là cơ bản. Để đạt dc điểm 7-8 ko cần phải đi học thêm đâu ạ. Cụ cứ nhìn thống kê phổ điểm là biết.

Còn chuyện cụ nói nhà có điều kiện thì con sẽ tốt TA. Cái này e đồng ý.:D . Nhưng cũng rất rất nhiều nhà bt, ko có điều kiện con cái vẫn học tốt dc. Chả cần đi học thêm j đâu ạ. TA là môn học có quá nhiều phương pháp tiếp cận trong thời điểm này. Vd như con e chẳng hạn. Ko đi học thêm, chỉ học trên lớp (trường công). Chủ yếu học qua game, yt, mạng mẽo,.. nhưng trình độ đủ để học hoàn toàn bằng TA như ngừoi bản xứ.

Nói thêm 1 chút e là ngừoi ko đồng ý với việc quá đề cao cái chứng chỉ Ielts. Nhưng bảo trong thời điểm này ko học TA, ko đưa TA là môn bắt buộc thì sai lầm đó ạ.
Có nhiều ngành nghề cả đời chả dùng T.a, sao lại bắt buộc.

sky_driver

Xe tăng
Nếu muốn bắt buộc thì bộ giáo dục phải set up cái chươg trình T.a chung phù hợp và cấm dạy thêm học thêm môn T.a.

cuadong

Xe buýt
Ý bác là giờ....khỏi cần học TA nhỉ? Như vậy là bác có lợi thế sau khi mua đc dăm từ inh lích???
Dân gian gọi đó là...qua sông đấm bòi vào sóng đấy bác.
Hay nói ngắn là trèo lên ngọn thì ngồi trên cành chặt gốc đấy!
cụ ấy chỉ bảo ko đưa vào môn chính chứ có bảo bỏ đâu mà cụ gắt thế

--Lamborghini--

Xe cút kít
Ko có TA lạc hậu thiệt thòi lắm cụ. Như e h động tí là phải gg dịch. Ngày đi học đã dốt rồi. Đi làm ko động đến h quên sạch bách. Ơ nhưng e thấy cụ nói cũng có phần đúng với việc cả xh quay cuồng chú trọng quá vào TA
E lấy một ví dụ để các cụ hiểu về việc học tiến anh hay ngoại ngữ thứ hai.
Các cụ để ý những đứa con lai hoặc gia đình định cư. Nó sẽ học ngôn ngữ ở nơi nó sống và ngôn ngữ thứ hai từ bố hoặc mẹ.
Và việc học cũng chả có gì vất vả như ở ta các phụ huynh cho con học như đánh trận mà hiệu quả ko cao.
Đó chỉ đơn giản là bồi đắp hàng ngày và học hàng ngày mỗi ngày một ít.
Đứa trẻ nào đi học mà chả đọc thông viết thạo tiếng Việt, thì học tiếng Anh cũng vậy. Ko phải tuần học hai ba buổi mà nó cần học hàng ngày y như học tiếng Việt vậy.
Cần phải có một môi trường để sống vs ngôn ngữ đó hàng ngày, ở môi trường đó đứa trẻ phải sử dụng để giao tiếp các nội dung gắn liền vs nó.

Mytv

Xe điện
Có nhiều ngành nghề cả đời chả dùng T.a, sao lại bắt buộc.
Ôi trong cs hiện nay nhiều thứ nếu có TA thì rất tiện cụ ạ. Vd như giải trí, đi du lịch, hay muốn tìm hiểu học tập 1 cái j j đó chẳng hạn. Nếu cụ có TA thì dễ dàng hơn rất nhiều. Như e đây đi ngoài ra nc khổ lắm, cứ ú ớ như vịt nghe sấm thôi.:(( Hay muốn xem 1 bộ phim hay, cần tra 1 cái j đó toàn phải nhờ a gu gồ. :D
TA đưa vào môn bắt buộc như hiện nay theo quan điểm e là hợp lý. Nếu đào tạo đúng chuẩn theo tiêu chuẩn, quy định của Bộ thì ok đó ạ.

thaiminh2015

[Tịch thu bằng lái]
Ôi trong cs hiện nay nhiều thứ nếu có TA thì rất tiện cụ ạ. Vd như giải trí, đi du lịch, hay muốn tìm hiểu học tập 1 cái j j đó chẳng hạn. Nếu cụ có TA thì dễ dàng hơn rất nhiều. Như e đây đi ngoài ra nc khổ lắm, cứ ú ớ như vịt nghe sấm thôi.:(( Hay muốn xem 1 bộ phim hay, cần tra 1 cái j đó toàn phải nhờ a gu gồ. :D
TA đưa vào môn bắt buộc như hiện nay theo quan điểm e là hợp lý. Nếu đào tạo đúng chuẩn theo tiêu chuẩn, quy định của Bộ thì ok đó ạ.
Cháu U40 rồi vẫn phải cày tiếng Anh đây, quá quan trọng trong việc thu nạp kiến thức và kiếm xèng.

Khongdanhvong

Xe điện

Điểm là do đã đi học thêm ở ngoài rồi cụ ạ. Còn con cụ là số ít.

Khongdanhvong

Xe điện
Cụ có vấn để về khả năng đọc hiểu rồi, cụ đọc bài của em ntn mà hỏi câu “cụ với nước nào mà bị khinh”.
Cụ đừng quote lại bài của em nữa nhé. Cám ơn!
Cụ mới thế đã công kích cá nhân rồi à, vậy thì em cũng xin không tiếp 😒. Đừng quote tiếp bài của em và đừng comment vào topic của em cụ nhé.

Khongdanhvong

Xe điện
Cháu U40 rồi vẫn phải cày tiếng Anh đây, quá quan trọng trong việc thu nạp kiến thức và kiếm xèng.
Cũng là cái may, ngày xưa mà đưa TA vào môn bắt buộc thi chuyển cấp thì có khi nào cụ lại trượt chuyển cấp không?
Em vẫn đồng ý tiếng Anh là quan trọng mà, nhưng đưa vào thi lên lớp là không nên.

PhongFood

Xe điện
Nếu không bắt buộc thi thì học NN sẽ không cần thiết với đa số mọi người. Việc học NN theo em thấy chỉ ngon ở trung tâm tỉnh hay thành phố. Còn ở cấp huyện thì chất lượng GV chưa đạt chuẩn.
Đề án "Dạy và học ngoại ngữ trong hệ thống giáo dục quốc dân giai đoạn 2008 - 2020" hình như toang nên anh dục muốn xoá nó đi. Các cụ cứ chửi anh ngọng, thực tế anh ngọng còn làm tốt hơn anh đương nhiệm này. Cha này lên chưa thấy làm được việc gì :))

Mytv

Xe điện
Nếu không bắt buộc thi thì học NN sẽ không cần thiết với đa số mọi người. Việc học NN theo em thấy chỉ ngon ở trung tâm tỉnh hay thành phố. Còn ở cấp huyện thì chất lượng GV chưa đạt chuẩn.
Đề án "Dạy và học ngoại ngữ trong hệ thống giáo dục quốc dân giai đoạn 2008 - 2020" hình như toang nên anh dục muốn xoá nó đi. Các cụ cứ chửi anh ngọng, thực tế anh ngọng còn làm tốt hơn anh đương nhiệm này. Cha này lên chưa thấy làm được việc gì :))

Ngồi ghế tư lệnh ngành này chưa bao h là dễ dàng cả. Chưa kể thời buổi lò đốt thật lực ntn. Nếu e là a KS e cũng ngồi yên thôi. Ờ nhưng mà tối qua e vừa nói với bạn nhà là kém a ngọng thật. 4-5 khoá vừa rồi chắc a L điều hành khá nhất

piu trờ neo

Xe đạp
Bọn Hàn và Nhật chúng nó còn thuê người trông trẻ biết tiếng Anh để dạy con từ 2 tuổi trở đi cụ ạ. So với độ đầu tư cho con học tiếng Anh ở Hàn, Nhật nước mình không là gì đâu. Biết 2000 từ vựng có thể đọc hiểu nhưng không có nghĩa là giao tiếp, sử dụng được ngôn ngữ đâu.
Nhật Bản ra nước ngoài làm ăn với tâm thế của ông chủ, e thấy họ có quan tâm vấn đề ngoại ngữ mấy đâu, ông nào cũng có phiên dịch riêng, cụ nếu từng xem phim Sao tháng 8, lúc nghe tin Nhật bại trận, phân cảnh trong quán rựu, mỗi thằng có 1 phiên dịch riêng, giờ mấy doanh nghiệp Nhật cũng y như thế.
e thấy mấy sếp Hàn e làm chung lâu nhìn mắt nhau là hiểu ý rùi, chỉ cần Yes No xác nhận, mấy cái phức tạp quá thì kêu phiên dịch cho nhanh !

Chỉnh sửa cuối:

Cún béo

Xe tải
Nhật Bản ra nước ngoài làm ăn với tâm thế của ông chủ, e thấy họ có quan tâm vấn đề ngoại ngữ mấy đâu, ông nào cũng có phiên dịch riêng, cụ nếu từng xem phim Sao tháng 8, lúc nghe tin Nhật bại trận, phân cảnh trong quán rựu, mỗi thằng có 1 phiên dịch riêng, giờ mấy doanh nghiệp Nhật cũng y như thế.
e thấy mấy sếp Hàn e làm chung lâu nhìn mắt nhau là hiểu ý rùi, chỉ cần Yes No xác nhận, mấy cái phức tạp quá thì kêu phiên dịch cho nhanh !
Có cụ nói là Nhật Hàn không đầu tư cho con em học tiếng Anh bằng người Việt thì mình nói là điều đó không đúng. Mình từng sống ở Nhật một thời gian, kiếm tiền bằng đi dạy tiếng Anh bên đó, làm không hết việc vì các gia đình rất đầu tư cho con em học tiếng Anh. Cụ đưa ra ví dụ mấy cậu Nhật sang mình làm sếp thì chả liên quan đến văn cảnh mình đang nói.