[Thảo luận] Xxx Phú Thọ giải thích luật thế này đúng không ạ.

QuietmanQ

Xe điện
Cụ hoàn toàn vô can nếu ở đó vạch liền màu trắng rộng 10 cm và tốc độ tối đa từ 60 - 80 km/h.
Cụ nói có căn cứ gì không? Tình huống của cụ chủ là vạch này phân chia 2 làn đường ngược chiều nhau.

suzu37

Xe container
cụ tích phân rõ hơn tẹo đc ko
Nếu đường mà cụ chủ thớt đi qua được phép chạy tốc độ lớn hơn 60 km/h, vạch liền màu trắng rộng 10 cm nằm đúng giữa đường hai chiều thì đó là vạch không đúng quy chuẩn.

Lý do, theo phụ lục G của QC41, vạch liền phân chia đường tốc độ lớn hơn 60 km/h thành hai chiều ngược nhau phải là vạch màu vàng, rộng 10 cm. Vạch liền màu trắng kẻ dọc theo chiều dài ở loại đường này có thể có 3 chức năng: 1. Phân chia phần đường xe cơ giới và thô sơ (nhưng bề rộng là 20 cm); 2. Phân chia các làn cùng chiều nhưng cấm đè, đương nhiên vạch này không thể ở tim đường; 3. Báo hiệu mép phần đường xe chạy hoặc mép làn dừng khẩn cấp (tất nhiên nó cũng không thể ở giữa đường).

Tiếp đó, theo phụ lục H, vạch liền trắng rộng 10 cm khi kẻ ở giữa đường có chức năng chia đường thành hai phần đường có chiều xe chạy ngược nhau và cấm đè vạch NHƯNG chỉ áp dụng cho đường có tốc độ dưới 60 Km/h.

Nói túm lại là cụ chủ chưa cung cấp hết thông tin nên em chỉ đoán mò thôi.

Chỉnh sửa cuối:

HuyTorres

Xe hơi
Nếu đường mà cụ chủ thớt đi qua được phép chạy tốc độ lớn hơn 60 km/h, vạch liền màu trắng rộng 10 cm nằm đúng giữa đường hai chiều thì đó là vạch không đúng quy chuẩn.

Lý do, theo phụ lục G của QC41, vạch liền phân chia đường tốc độ lớn hơn 60 km/h thành hai chiều ngược nhau phải là vạch màu vàng, rộng 10 cm. Vạch liền màu trắng kẻ dọc theo chiều dài ở loại đường này có thể có 3 chức năng: 1. Phân chia phần đường xe cơ giới và thô sơ (nhưng bề rộng là 20 cm); 2. Phân chia các làn cùng chiều nhưng cấm đè, đương nhiên vạch này không thể ở tim đường; 3. Báo hiệu mép phần đường xe chạy hoặc mép làn dừng khẩn cấp (tất nhiên nó cũng không thể ở giữa đường).

Tiếp đó, theo phụ lục H, vạch liền trắng rộng 10 cm khi kẻ ở giữa đường có chức năng chia đường thành hai phần đường có chiều xe chạy ngược nhau và cấm đè vạch NHƯNG chỉ áp dụng cho đường có tốc độ dưới 60 Km/h.

Nói túm lại là cụ chủ chưa cung cấp hết thông tin nên em chỉ đoán mò thôi.
đường trong thị xã phú thọ cụ ạ. Tốc độ tối đa 50. E đã nói là có góc cua vuông góc mà. Phi chỗ ý 60 chắc e xuống sông hồng tắm rồi ạ

suzu37

Xe container
đường trong thị xã phú thọ cụ ạ. Tốc độ tối đa 50. E đã nói là có góc cua vuông góc mà. Phi chỗ ý 60 chắc e xuống sông hồng tắm rồi ạ
:D cụ tự tin lên chứ. Trong thị xã nhưng cái đoạn đường đó không chịu hiệu lực của biển 420 (khu đông dân cư) thì ngon choét :D.

QuietmanQ

Xe điện
Em biết cụ [@suzu37;307122] đoán mò mà. Vì cụ chủ đã nói ngay đoạn đầu là... đi qua thị xã...(tốc độ <=50).

suzu37

Xe container
Em biết cụ [@suzu37;307122] đoán mò mà. Vì cụ chủ đã nói ngay đoạn đầu là... đi qua thị xã...(tốc độ <=50).
Oài, không đủ thông tin thì chả phải mò :D. Tiếng Việt ta phong phú, hỏi bây đang ở đâu, giả nhời, em đang ngoài sân nghĩa là em đang trong sân chứ không phải ở ngoài cái sân.

Cụ chủ nói là đi qua tx PT chứ không phải đang đi trong tx cụ nhóa.

Cái thứ hai là dù có là địa phận tx nhưng không chịu hiệu lực của biển 420 thì vẫn vô can. Trong OF đã có tình huống một cụ được trả lại bằng vì các anh ý không chứng minh được lối đi của cụ đó có biển 420 :D.

Chỉnh sửa cuối:

QuietmanQ

Xe điện
Oài, không đủ thông tin thì chả phải mò :D. Tiếng Việt ta phong phú, hỏi bây đang ở đâu, giả nhời, em đang ngoài sân nghĩa là em đang trong sân chứ không phải ở ngoài cái sân.

Cụ chủ nói là đi qua tx PT chứ không phải đang đi trong tx cụ nhóa.

Cái thứ hai là dù có là địa phận tx nhưng không chịu hiệu lực của biển 420 thì vẫn vô can. Trong OF đã có tình huống một cụ được trả lại bằng vì các anh ý không chứng minh được lối đi của cụ đó có biển 420 :D.
:)
Đến mùa mưa, rét mướt rồi, trở lại cái thớt chống đọng sương trên kính đi cụ.

Hainn1

Xe tải
Mấy thằng thị xã phú thọ nay đói nên ăn bửn quen rùi. Bọn này có hiểu luật GT đâu. E ủng hộ cho bọn này lên báo

pnew

Xe điện
Cụ nói câu này thì em dự khả năng cụ là xxx chắc là đúng:D Em nói dựa hoàn toàn vào luật và trong đó có cái tình nữa. Và em cũng phân tích theo ý cụ => chớm đè vạch đứt mà ko có xi nhan thì bị lỗi chuyển làn ko tín hiệu??? Vì cụ chủ thớt, nếu đúng như trình bày thì mới đè qua vạch liền chút thì bị bắt lỗi sai phần đường mà. Cụ trả lời dùm em việc vạch đứt để em ra đường HN em tập tạ tay trước để bật xi nhan cái. Còn cụ có thể xem lại trong lịch sử còm của em, chưa bao h em cổ động việc đi sai, hay hỏi đại loại như chỗ nào bắn tốc độ... Cái j cũng có lý của nó và như em đã nói ở còm trước, vạch liền ở chỗ cua đường 2 chiều hẹp để cảnh báo xe sau ko được vượt đoạn này. Nó thay biển cấm vượt đó cụ, chính ra cần cắm biển cấm vượt, nhưng có 1 đoạn ngắn ở khúc cua nên GTCC mới kẻ vạch liền. Chứ chẳng ai đường đàng hoàng , mà phi sang bên kia để húc vào xe đi ngược chiều cả, và tâm lý người lái xe, trừ khi vượt xe 4b khác, or có xe 2b lạng đầu bên hông phải xe thì chẳng ai muốn phi sang bên đường ngược chiều đâu cụ ợ. Nếu bắt lỗi đoạn này, có thể bắt 2 lỗi mà em nghĩ chẳng ai cãi được nếu mình thực sự vi phạm: 1 là lỗi đè vạch, 2 là lỗi vượt tại khúc cua (em ko nhớ tên chính xác). Chứ còn lỗi đi sai phần đường thì quả thực chuối, trừ khi cụ chủ đi 1 đoạn hẳn bên phần đường đấy.
Cụ chỉ nói đúng cái tình thôi.
Câu hỏi: Phần đường dành cho xe ngược chiều có được đi vào không?

Trả lời 1: Được đi vào. Kết luận trường hợp trên chủ thớt không vi phạm lỗi đi không đúng phần đường quy định.
Trả lời 2: Không được đi vào. Kết luận trường hợp trên chủ thớt vi phạm lỗi đi không đúng phần đường quy định.
Trả lời 3: Chỉ được đi vào khi nào được phép. Kết luận trường hợp trên chủ thớt vi phạm lỗi đi không đúng phần đường quy định (vì vạch liền quy định không được phép đi vào).

ubisapro

Xe trâu
Cụ chỉ nói đúng cái tình thôi.
Câu hỏi: Phần đường dành cho xe ngược chiều có được đi vào không?

Trả lời 1: Được đi vào. Kết luận trường hợp trên chủ thớt không vi phạm lỗi đi không đúng phần đường quy định.
Trả lời 2: Không được đi vào. Kết luận trường hợp trên chủ thớt vi phạm lỗi đi không đúng phần đường quy định.
Trả lời 3: Chỉ được đi vào khi nào được phép. Kết luận trường hợp trên chủ thớt vi phạm lỗi đi không đúng phần đường quy định (vì vạch liền quy định không được phép đi vào).
chỗ nào báo ko được đi vào vậy cụ chỉ cho em cái??? Trước h em chỉ nghe nói vạch liền ko được đè, kể cả đường 2 chiều hay cùng 1 chiều đi. Cụ đè vào thì ko tuân thủ vạch. Chứ chưa từng nghe nói vạch liền có nghĩa ko được đi các làn khác. Thế đường 1 chiều đi, nhiều làn, đều vạch liền, cụ chỉ đi được làn đó, cụ sang làn khác thì cũng bị khép vào tội đi sai phần đường chăng? Căn cứ vào đâu mà nói chiều đường kia ko được đi vào? Tất cả những điều cụ nói, đều căn cứ vào cái vạch liền hết, từ cái vạch liền ra lỗi, sao ko căn cứ vào đó mà phạt, nhảy phát sang lỗi đi sai phần đường, ko thấy cái vạch liền trong lỗi đâu:-o

Chỉnh sửa cuối:

pnew

Xe điện
chỗ nào báo ko được đi vào vậy cụ chỉ cho em cái??? Trước h em chỉ nghe nói vạch liền ko được đè, kể cả đường 2 chiều hay cùng 1 chiều đi. Cụ đè vào thì ko tuân thủ vạch. Chứ chưa từng nghe nói vạch liền có nghĩa ko được đi các làn khác. Thế đường 1 chiều đi, nhiều làn, đều vạch liền, cụ chỉ đi được làn đó, cụ sang làn khác thì cũng bị khép vào tội đi sai phần đường chăng? Căn cứ vào đâu mà nói chiều đường kia ko được đi vào? Tất cả những điều cụ nói, đều căn cứ vào cái vạch liền hết, từ cái vạch liền ra lỗi, sao ko căn cứ vào đó mà phạt, nhảy phát sang lỗi đi sai phần đường, ko thấy cái vạch liền trong lỗi đâu:-o
Ngay tên gọi "phần đường dành cho xe ngược chiều" đã nói nên quy định. Không nên nhầm lẫn giữa vạch phân hai làn đường ngược chiều nhau và vạch phân chia hai làn đường cùng chiều.

HuyTorres

Xe hơi
Em còn 1 cái clip, em hỏi xxx là em đè vạch liền chứ gì. Xxx bảo: Uh đè vạch liền. Em ép vào câu này để bắt xxx thay đổi lỗi dc ko hả các cụ

HuyTorres

Xe hơi
Ngay tên gọi "phần đường dành cho xe ngược chiều" đã nói nên quy định. Không nên nhầm lẫn giữa vạch phân hai làn đường ngược chiều nhau và vạch phân chia hai làn đường cùng chiều.
Vậy em giả sự cụ đang đi dạng 2 chân giữa cái vạch đứt đến đoạn vạch liền cụ không kịp chuyển về làn thì sao ạ. Trong cái clip của em xxx nói là cái vạch đứt đè thoải mái. Vậy nếu em đi bên phải đường cũng ko sao. Thế đến đoạn vạch liền em đi bên trái hay bên phải hả cụ. Chắc chắn là bên phải phải ko ạ. Nhưng nếu ko kịp chuyển về làn thì xử lỗi j ạ

tranphong79

Xe điện
Video thế nào mà em không xem được, cụ chủ up lại đi

ubisapro

Xe trâu
Cụ vẫn chưa trả lời em nếu chớm đè vạch đứt thì có phải xi nhan ko nhé. Vì như cụ nói thì đó là đã đi sang làn khác. Còn cụ phân biệt được giữa mượn làn và cụ đi hẳn làn đó ko? Chỗ đó có cấm mượn làn ko vậy cụ? Cụ lấy đâu cái quy chuẩn nào, vạch liền ko được mượn làn cho em xem. Còn đè vạch là đè vạch, bắt sang lỗi phần đường xe ngược chiều. Cụ căn cứ vào đâu để phạt. Còn theo luật, vạch liền cấm đè, đè thì phạt tội đè nhé cụ. Nếu thích nói ngang, em có thể nói, căn cứ vào đâu cụ bảo đó là đường 2 chiều, và cái chiều kia là phần đường dành cho xe ngược chiều? Hay mặc định phần đó là phần đường xe ngược chiều, ko cần biển báo? Còn cụ trả lời rõ ràng cho em vụ vạch đứt chút, vì em đi đường Đội cấn và Hoàng hoa thám, xe em đa phần toàn dạng háng giữa cái vạch đứt mới đi được. Chắc em bật xi nhan cả đoạn đường đấy nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

suzu37

Xe container
Em thấy cụ [@ubisapro;335434] có vẻ nhiệt tình tranh luận. :D.

Theo lý luận của cụ thì em luận lỗi vượt đèn đỏ thành lỗi không chấp hành hiệu lực vạch kẻ đường (vạch dừng) có được không cụ ơi? Nếu được thì người ta quy định thừa lỗi không chấp hành hiệu lực đèn tín hiệu cụ nhỉ?