[Thảo luận] Xxx Phú Thọ giải thích luật thế này đúng không ạ.

Lái xe quê

Xe buýt
- Phần đường: là phần của đường bộ được sử dụng cho các phương tiện giao thông qua lại --> Cụ chủ không sai (Trừ khi có biển 1 chiều, hoặc giải phân cách cứng). Nếu cụ chủ di chuyển bên chiều ngược lại bên trái một quãng đường dài thì là không đi theo chiều bên phải...
- Làn đường: Làn đường là một phần của phần đường xe chạy được chia theo chiều dọc của đường, có bề rộng đủ cho xe chạy an toàn --> Cụ chủ đúng, chỉ sai khi có biển phân làn.
Nôm na nó là cái vạch, theo em cụ chủ đưa lỗi thế là đúng.

pnew

Xe điện
Cụ là xxx phỏng? Em thấy cụ nói luật từ trước đến nay toàn theo quan điểm bất lợi cho lái xe. Đúng là kẻ vạch liền như cụ chủ thớt mô tả là ở đoạn đường cong, chủ yếu để các xe ko được vượt nhau đoạn đó. Em đi đường Việt nam - Cu ba ( đường lên Lục quân 1) vạch liền này gặp suốt. Em đố cụ đi ko đè vạch liền hoàn toàn đoạn đường đấy đấy. thỉnh thoảng đang cua có anh xe máy anh lạng sang 1 chút là cụ đè vạch liền vì đường 2 chiều, mỗi chiều bé tí, có j cản bên phải là chớm đè vạch liền. Chẳng nhẽ như thế khép vào đi sang đường ngược chiều??? Em đố xxx nào ở Sơn tây lập biên bản em lỗi đi sang đường ngược chiều đấy. Cái j cũng phải có lý của nó. Cụ chủ thớt cần hỏi rõ xxx vợt đoạn nào, ghi rõ vào biên bản. Cụ về chỗ bị vợt, xem lại cẩn thận, chụp ảnh để lúc lên đội nói chuyện cho dễ. XXX ăn bẩn thì cũng có tiếng rùi, nhưng nếu mình nhẹ nhàng, nói lịch sự và giải thích rõ ràng, em thấy cũng có nhiều xxx biết lắng nghe. Mình ko sai thì mình ko phải sợ j cả. Đừng to tiếng, chỉ bất lợi cho mình thôi cụ ợ. Nói như cụ Pnew này, thì đi bất kỳ ở đâu trên đất VN này, cụ đè vạch đứt cụ phải xi nhan, vì cụ đã đi sang làn khác, phải ko cụ? Ko xi nhan khi đè vạch đứt 1 chút thôi, thì bắt lỗi chuyển làn ko tín hiệu nhể. Em đố cụ đi được đường HN đấy, xi nhan mỏi tay:))
Nếu cụ thích có lợi cho lái xe thì tất cả các lỗi xxx bắt đều sai hết. Quan trọng là biết đúng luật còn lúc cãi thì ai chẳng muốn cãi thắng. Biết được cái lý mình yếu thì dùng cái tình như cụ nói.
Thực tế là không lúc nào vi phạm cũng bị phạt và không phải lúc bị phạt cũng đều phạm lỗi.

thienphuc

Xe điện
Nếu sau đây có cái ảnh chụp xe cụ và các xe dừng đỗ gần đấy thì dù lỗi gì đi chăng nữa, cụ có thể mượn cớ "vi phạm trong tình huống bất khả kháng".

Trở về cái vạch. Trong 171 có quy định một số thứ gọi là "không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường". Tuy nhiên, như cụ đã biết, nếu biển báo là cấm đi quá 80 Km/h mà cụ vít 100 thì không thể là lỗi 150 K được. :D.

Theo em thì nếu ở đó có vạch liền (phân chia phần đường xe chạy thành 2 chiều riêng biệt), cụ đi cả 4 bánh sang bên trái vạch liền đó thì em "khép" cụ vào lỗi đi sai phần đường quy định ợ :D. Lỗi này cũng có "giá" bằng lỗi không đi bên phải theo chiều đi của mình. Thời gian giam bằng cũng như nhau.
E thì nghĩ là k chấp hành biển báo vạch kẻ đường

tungby

Xe buýt
Vâng. Bờ đê chỗ thị xã Pt. Xxx thị xã nổi tiếng hay dùng bẫy bửn rồi.

suzu37

Xe container
- Phần đường: là phần của đường bộ được sử dụng cho các phương tiện giao thông qua lại --> Cụ chủ không sai (Trừ khi có biển 1 chiều, hoặc giải phân cách cứng). Nếu cụ chủ di chuyển bên chiều ngược lại bên trái một quãng đường dài thì là không đi theo chiều bên phải...
- Làn đường: Làn đường là một phần của phần đường xe chạy được chia theo chiều dọc của đường, có bề rộng đủ cho xe chạy an toàn --> Cụ chủ đúng, chỉ sai khi có biển phân làn.
Nôm na nó là cái vạch, theo em cụ chủ đưa lỗi thế là đúng.
Cụ ơi, trong luật và QC 41 không giải thích khái niệm phần đường mà chỉ có khái niệm phần đường xe chạy. Và khái niệm phần đường xe chạy được định nghĩa như cụ đã nêu.

Tuy nhiên, ở khoản 1 điều 9 luật gt 2008 có quy định: người tham gia gt phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng phần đường, làn đường quy định và chấp hành (...).

Như vậy phần đường xe chạy và phần đường trong 171 là khác nhau cụ ơi.

suzu37

Xe container
E thì nghĩ là k chấp hành biển báo vạch kẻ đường
Chỉ cụ chủ mới biết là bánh xe của cụ ấy lái ở vị trí nào so với cái vạch liền cụ ơi. Em đã nêu là nếu bánh bên lái lấn qua vạch khoảng 2cm thì có thể vận dụng thành lỗi không chấp hành. Còn nếu cả 4b bên phụ + bên lái mà sang phía bên trái vạch liền đó thì khả năng cao là đi sai phần đường (vì em và cụ chưa biết đường đó là một chiều hay hai chiều).

HuyTorres

Xe hơi
Cụ cũng lái xe thì chắc cụ cũng hiểu là chẳng ai tự nhiên cho hết cả xe sang phần đường đối diện làm gì cả. Em cũng đã nói là cùng lắm là em đè qua cái vạch 1 chút vì đó là góc cua nên rất khó xác định ạ. Nó mà thẳng tưng hay hơi cong 1 chút thì e mới biết rõ mùnh có đè vạch hay ko cụ ah

thienphuc

Xe điện
Chỉ cụ chủ mới biết là bánh xe của cụ ấy lái ở vị trí nào so với cái vạch liền cụ ơi. Em đã nêu là nếu bánh bên lái lấn qua vạch khoảng 2cm thì có thể vận dụng thành lỗi không chấp hành. Còn nếu cả 4b bên phụ + bên lái mà sang phía bên trái vạch liền đó thì khả năng cao là đi sai phần đường (vì em và cụ chưa biết đường đó là một chiều hay hai chiều).
E k bình loạn cụ chủ đi ntn e chỉ nói kể cả đi 8 bánh sang làn bên kia là k chấp hành hiệu lệnh vạch kẻ đường. Vì làn bên kia k có biển cấm ta đi sang đó và vẫn cho ta có cơ hội sang đó chứ k cấm tuyệt đối vì khi cần tuyệt đối họ đã dùng phân cách cứng
Xxx chỉ nói bậy thế thôi chứ em bị 1 lần đè vạch xxx doạ lỗi 1,7 t e nằng nặc đòi lập bb còn k lập đc. Quy định trong ngành rất cụ thể nên xxx đó chịu chứ k nó đã làm bừa

Lái xe quê

Xe buýt
Cụ ơi, trong luật và QC 41 không giải thích khái niệm phần đường mà chỉ có khái niệm phần đường xe chạy. Và khái niệm phần đường xe chạy được định nghĩa như cụ đã nêu.

Tuy nhiên, ở khoản 1 điều 9 luật gt 2008 có quy định: người tham gia gt phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng phần đường, làn đường quy định và chấp hành (...).

Như vậy phần đường xe chạy và phần đường trong 171 là khác nhau cụ ơi.
Vâng, tuy nhiên cụ cụ chém vạch tí mà quy vào sai làn thì cố tình gán vào lỗi to tiền hơn rồi. Lỗi này chỉ là vi phạm lỗi không tuân thủ thôi, em hiểu thế :D. Nếu cụ cụ đi bên kia vạch một đoạn dài thì lỗi không đi bên phải theo chiều đi mới hợp lý.

Lái xe quê

Xe buýt
E k bình loạn cụ chủ đi ntn e chỉ nói kể cả đi 8 bánh sang làn bên kia là k chấp hành hiệu lệnh vạch kẻ đường. Vì làn bên kia k có biển cấm ta đi sang đó và vẫn cho ta có cơ hội sang đó chứ k cấm tuyệt đối vì khi cần tuyệt đối họ đã dùng phân cách cứng
Xxx chỉ nói bậy thế thôi chứ em bị 1 lần đè vạch xxx doạ lỗi 1,7 t e nằng nặc đòi lập bb còn k lập đc. Quy định trong ngành rất cụ thể nên xxx đó chịu chứ k nó đã làm bừa
Em cùng quan điểm vói cụ này!

suzu37

Xe container
Em không biết quy định đó nó thế nào, cụ kể em nghe với.

suzu37

Xe container
Cụ cũng lái xe thì chắc cụ cũng hiểu là chẳng ai tự nhiên cho hết cả xe sang phần đường đối diện làm gì cả. Em cũng đã nói là cùng lắm là em đè qua cái vạch 1 chút vì đó là góc cua nên rất khó xác định ạ. Nó mà thẳng tưng hay hơi cong 1 chút thì e mới biết rõ mùnh có đè vạch hay ko cụ ah
Không phải tự nhiên cụ ạ mà là đo không xác định được đường một chiều hay hai chiều mới lấn sang. Cụ thể là ở đường Đào Duy Anh đấy thôi, khối cụ vẫn tưởng đường một chiều, phi ầm ầm ở phần đường xe ngược chiều.

Còn cái vụ đè tí ti (nếu đường hai chiều, vạch liền) thì em đã nêu là nó "nhập nhằng" rồi còn gì. Nêu ngay từ còm đầu tiên trong thớt mà.

vietran

Xe ba gác
Đề nghị các nhà làm luật sửa đổi nên bổ sung các KHÁI NIỆM: THẾ NÀO LÀ SAI LÀN, THẾ NÀO LÀ KHÔNG TUÂN THỦ VẠCH KẺ ĐƯỜNG, THẾ NÀO LÀ KHÔNG ĐI BÊN PHẢI THEO CHIỀU ĐI CỦA MÌNH v.v... phải ghi rõ ràng trong Luật thì không cần bàn cãi nữa. Đã dùng khái niệm, ra luật thì không nên dùng các từ phủ định để nói, vì nó rất mơ hồ. Nên cần làm rõ trong luật là vấn đề cấp thiết, để đỡ xxx và người dân hiểu theo nghĩa khác nhau, tranh cãi, hoặc lợi dụng làm những việc sai!
Cụ thik thì đi mà làm, em còn ngủ nhá

thienphuc

Xe điện
Em không biết quy định đó nó thế nào, cụ kể em nghe với.
Quy định k có lỗi đó trên đoạn đường đó ông lập sai về tôi ký sai dân kiện tôi chết nên tôi k ký thì ông tự liệu cái bb xuất ra rồi, sai tôi điều chuyển vì ông k đủ năng lực thì ông lại đến nhà gặp bà cả

HuyTorres

Xe hơi
Không phải tự nhiên cụ ạ mà là đo không xác định được đường một chiều hay hai chiều mới lấn sang. Cụ thể là ở đường Đào Duy Anh đấy thôi, khối cụ vẫn tưởng đường một chiều, phi ầm ầm ở phần đường xe ngược chiều.

Còn cái vụ đè tí ti (nếu đường hai chiều, vạch liền) thì em đã nêu là nó "nhập nhằng" rồi còn gì. Nêu ngay từ còm đầu tiên trong thớt mà.
vâng nó là đường 2 chiều cụ ạ. Bình thường nó vạch đứt đến khúc cua nó kẻ vạch liền và sau lại vạch đứt.
Theo các cụ em có nên khiếu nại ko ạ. Trong biên bản em ghi là em ko đồng ý với lỗi trên rồi

ubisapro

Xe trâu
vâng nó là đường 2 chiều cụ ạ. Bình thường nó vạch đứt đến khúc cua nó kẻ vạch liền và sau lại vạch đứt.
Theo các cụ em có nên khiếu nại ko ạ. Trong biên bản em ghi là em ko đồng ý với lỗi trên rồi
Khiếu nại quá đi chứ. Nếu đúng như cụ kể, xe chỉ đè vạch chút trong đoạn cua đó vì khó. Thì cụ cứ lên trình bày đàng hoàng, em nghĩ xxx nếu hiểu đúng như thế chẳng ai bắt cụ cái lỗi đi sang đường ngược chiều vớ vấn đó. Như có cụ đã nói, nếu ko muốn đè vạch (tức là đi sang đường đối diện) thì sao ko làm phân cách cứng đi. Cái vạch liền đó em đã nói ở còm trước, mục đích chính là để xe đi phía sau, khi thấy vạch liền thì ko vượt. Ở khúc cua mà đường 2 chiều hẹp đều kẻ vạch liền vì mục đích đó, chứ ko phải để xe mình đè vạch liền rùi đè cổ mình ra bảo đi sang đường ngược chiều. Cụ cứ nhẹ nhàng, bảo vào cua khó, nên xe có đè qua vạch 1 chút. Nếu cẩn thận thì lúc lập biên bản, nên bảo xxx viết đúng vào đấy xe cụ sang phần đường kia bao nhiêu. Em dự đố xxx dám viết xe cụ mới chớm qua vạch mà bắt lỗi cụ đi sai phần đường. Bây h ko có cam, lên trình bày thì tùy vào tài diễn thuyết của cụ thôi:D

ubisapro

Xe trâu
Nếu cụ thích có lợi cho lái xe thì tất cả các lỗi xxx bắt đều sai hết. Quan trọng là biết đúng luật còn lúc cãi thì ai chẳng muốn cãi thắng. Biết được cái lý mình yếu thì dùng cái tình như cụ nói.
Thực tế là không lúc nào vi phạm cũng bị phạt và không phải lúc bị phạt cũng đều phạm lỗi.
Cụ nói câu này thì em dự khả năng cụ là xxx chắc là đúng:D Em nói dựa hoàn toàn vào luật và trong đó có cái tình nữa. Và em cũng phân tích theo ý cụ => chớm đè vạch đứt mà ko có xi nhan thì bị lỗi chuyển làn ko tín hiệu??? Vì cụ chủ thớt, nếu đúng như trình bày thì mới đè qua vạch liền chút thì bị bắt lỗi sai phần đường mà. Cụ trả lời dùm em việc vạch đứt để em ra đường HN em tập tạ tay trước để bật xi nhan cái. Còn cụ có thể xem lại trong lịch sử còm của em, chưa bao h em cổ động việc đi sai, hay hỏi đại loại như chỗ nào bắn tốc độ... Cái j cũng có lý của nó và như em đã nói ở còm trước, vạch liền ở chỗ cua đường 2 chiều hẹp để cảnh báo xe sau ko được vượt đoạn này. Nó thay biển cấm vượt đó cụ, chính ra cần cắm biển cấm vượt, nhưng có 1 đoạn ngắn ở khúc cua nên GTCC mới kẻ vạch liền. Chứ chẳng ai đường đàng hoàng , mà phi sang bên kia để húc vào xe đi ngược chiều cả, và tâm lý người lái xe, trừ khi vượt xe 4b khác, or có xe 2b lạng đầu bên hông phải xe thì chẳng ai muốn phi sang bên đường ngược chiều đâu cụ ợ. Nếu bắt lỗi đoạn này, có thể bắt 2 lỗi mà em nghĩ chẳng ai cãi được nếu mình thực sự vi phạm: 1 là lỗi đè vạch, 2 là lỗi vượt tại khúc cua (em ko nhớ tên chính xác). Chứ còn lỗi đi sai phần đường thì quả thực chuối, trừ khi cụ chủ đi 1 đoạn hẳn bên phần đường đấy.

phuonghuongngoc

Xe container
thế là cụ lại phải đi đi lại lại rồi..khổ thân cụ.

QuietmanQ

Xe điện
Theo em cụ chủ vặn lại xxx thế này:
- Chỉ vào đoạn có vạch đứt trước chỗ cong và hỏi xxx: tôi có được ghé bánh qua vạch đứt sang chiều đường bên kia không? Ai cũng biết câu trả lời của xxx là được.
- Bồi tiếp: chỗ này tôi không được thò sang bên kia vì có vạch liền, nhưng tôi cố tình/vô ý thò sang nên tôi có lỗi với cái vạch liền. Vậy lỗi của tôi là không tuân thủ vạch kẻ đường.
Dùng mỗi cái đấy em nghĩ là đủ để chiến xxx rồi.:))

Chỉnh sửa cuối:

suzu37

Xe container
Cụ hoàn toàn vô can nếu ở đó vạch liền màu trắng rộng 10 cm và tốc độ tối đa từ 60 - 80 km/h.