[Thảo luận] XXX bắt láo hay nhà cháu chưa rõ luật???!!! Nhờ các cụ...

thangktvta

Xe tăng
Có vụ này nhà cháu phân vân quá, vì còn gặp nhiều nên phải lên đây hỏi các cụ cho rõ để còn tự tin...bon bon ạ.
Chả là nhà cháu toàn phi 2b trên đường Bắc Ninh - Hà nội qua cầu Thanh Trì, đoạn từ cầu vượt đường 5 đến cầu Thanh Trì là phân cách cứng, mỗi hướng có 3 làn xe, làn trong cùng bên trái (L1), làn giữa (L2) và làn ngoài cùng bên phải (L3). L1 và L2 là nét đứt, L2 với L3 nét liền to tổ bố (20cm). Trên đoạn này không có biển phân làn, k có biển cấm 2b, đi hướng BN - HN thì đến gần đầu cầu Thanh Trì có biển báo "bắt đầu đường cao tốc", trên đó có ghi tốc độ chung cho phương tiện là 60 <--> 80Km/h.
Một hôm nhà cháu đi 2b từ BN --> HN trên L2, xa xa thấy các chú xxx vàng ra tuýt 2b (bình thường toàn tuýt 4b), vì thấy biển tốc độ min=60 nên nhà cháu cố nhích ga cho đủ. Đến ngay đầu cầu thì bị 1 chú xxx chỉ thẳng cạp nong vào mẹt, trong lúc đó mấy cái 2b đi L3 thì k bị tuýt. Cháu giảm ga, đạp phanh tấp xe vô lề.
Cháu nghĩ thầm, vụ này lại sắp hay rồi đây, chuẩn bị cái điện thoại để ghi âm nào :D. Tay vừa móc ví lấy giấy tờ, mắt tranh thủ nhìn qua gương thì thấy xxx đi tới. Vừa đi được mấy bước thì chú xxx lại vẫy vẫy cạp nong và hét to bảo cháu "đi đi". Nhà cháu ngạc nhiên, cố đứng lại 1 tí thì chú ấy cứ vẫy đi. Thế là cháu đi.
Vừa đi vừa nói với Gấu, chắc là thấy vợ chồng mình có con nhỏ ngồi sau nên xxx cho đi.
Về nhà nghĩ lại, quái lạ, đi đúng làn sao lại bị dừng?!, xe đầy đủ gương và đặc biệt là cái mặt cháu trông rất hiền b-(.
Hôm sau lại như vậy, nhưng nhà cháu cố tình đi vào L3, // cùng 1 chú 2b đi L2 --> Chú kia bị dừng, nhà cháu thì không. Vậy là xxx bắt 2b đi vào L2 rồi.
Theo cháu được biết thì:
- L2 không cấm 2b --> Cứ đi.
- Vạch giữa L2 và L3 là vạch 1-2 --> phân giới hạn cho xe chạy --> L3 k dành ch xe chạy mà dành cho xe dừng....mua ổi bên đường.
- XXX bắt láo.
Đoạn này cháu post ở hình dưới, các cụ xem rồi phân tích hộ cháu xem đúng sai như thế nào nhé! Vote tất cả các cụ :D

hieuhic

Xe điện
Cụ có duyên với xxx trên đường này nhỉ :D

Phong111

Xe hơi
Kính cụ, theo luật thì xe 2b của cụ chỉ được chạy tốc độ tối đa là 60km/h khi đi trên đường cao tốc, trong khi đó 60km/h là vận tốc tối thiểu khi đi trên cầu Thanh Trì. Từ 2 điều đó chứng tỏ là cụ chỉ có thể đi đúng luật khi tốc độ giữ nguyên 60km/h trong suốt quãng đường (điều không thể). Ngoài ra xe 2 bánh chỉ được chở tối đa 2 người (xe cụ chở 3 người cũng là sai luật).

namdh5

Xe máy
Nhà cháu ở gần Bát Tràng, ngày nào cũng đi đường này và hầu như ngày nào cũng có xe 2B bị bắt. Nguyên nhân chính xác thì cháu không biết, nhưng cháu nghĩ là do đi sai làn (mặc dù không có biển phân làn).

Đường có 3 làn xe, trong đó theo cháu xe máy chỉ được đi làn bên phải.

Xe 4 B cũng hay bị bắt do chuyển làn không xi-nhan.

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Đường củ chuối, đoạn dẫn lên cầu TVinxh tuy từ đường 5 cũng vậy, chả có biển phân làn, mà xxx vẫn đứng và vẫn hồn nhiên bắt như đúng rồi, tuyền lỗi sai nàn

Keineem

Xe buýt
Theo em đừng mang mạng sống của gia đình cụ mà đánh đu với pháp luật .
Đi 2bánh trên cao tốc đã là nguy hiểm mà cụ lại táng vào làn 2 , xe tải thường đi làn này , trong khi một số 2 bánh khác vẫn có thể đi làn 3 bình thường.
Trong mọi trường hợp cụ nên đi làn 3 , bất đắc dĩ thì chuyển qua làn 2 và khi có điều kiện thì cụ quay về làn 3 ngay.
Còn đường không phân làn , nếu cụ thích cụ có thể đi ra làn 1.
Còn về tốc độ thì tốc độ tối thiểu nó làm cho vui thôi , cụ đi càng chậm càng tốt , miễn là đảm bảo an toàn.

gocart

Xe cút kít
Chắc cụ hiểu nhầm tín hiệu của XXX. Họ trỏ gậy vào xe sau.
Đôi khi XXX cũng có mẹo là trỏ gậy vào xe chạy trước để giảm tốc độ xe sau. Khi tốc độ xe sau giảm rồi thì trỏ gậy, tuýt thêm phát nữa mới bắt thật.

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em cực ghét những người đi như cụ. 2b mà đi vào L2, L1 thì cực nguy hiểm cho cả 2b và 4b, cụ chả coi trọng gì đến cái mạng của cụ thì cụ cũng phải nghĩ đến tính mạng vợ , con của cụ chứ. Còn những người như cụ thì giao thông còn loạn.

Chỉnh sửa cuối:

Matizcoi

Xe cút kít
Theo em đừng mang mạng sống của gia đình cụ mà đánh đu với pháp luật .
Đi 2bánh trên cao tốc đã là nguy hiểm mà cụ lại táng vào làn 2 , xe tải thường đi làn này , trong khi một số 2 bánh khác vẫn có thể đi làn 3 bình thường.
Trong mọi trường hợp cụ nên đi làn 3 , bất đắc dĩ thì chuyển qua làn 2 và khi có điều kiện thì cụ quay về làn 3 ngay.
Còn đường không phân làn , nếu cụ thích cụ có thể đi ra làn 1.
Còn về tốc độ thì tốc độ tối thiểu nó làm cho vui thôi , cụ đi càng chậm càng tốt , miễn là đảm bảo an toàn.
cụ xem lại đoạn nài, chạy Pháp Vân - Cầi Giẽ bị thịt vì tội dưới tốc độ quy định, phạt i sì quá tốc độ, thế mới kinh!

QUYNHCHI

Xe buýt
Vâng, đấy là lý do...cho đi cụ ạ, nhà cháu đang quan tâm cái lí do dừng xe cơ.
Lý do dừng xe của xxx trong trường hợp này là cụ đã đi sai làn đường. Xe máy chỉ được đi làn 3. Còn lý do xxx cho cụ đi là lý do cụ nêu trong bài viết là có con nhỏ. Lần sau cụ đi 2b đừng bao giờ ra làn 2 và làn 1 nhé, nguy hiểm lắm.
Cũng xin lưu ý với cụ là đi bằng 2B trên các đường cao tốc nên đi làn trong cùng và chỉ nên đi bằng xe sử dụng lốp không săm và đi với tốc độ tối đa 50km/h vì lý do bọn bất nhân hay rải đinh để kiếm miếng cơm manh áo trên mạng sống của đồng loại.

xecoibn

Xe tải
Tôi cũng rất bức xúc với xxx ở đầu cầu thanh trì đây. Bản thân tôi đã từng bị phạt vì đi 2B ở L2 rồi.
Và bây giờ tôi ngày nào cũng đi 4B qua chỗ đó và đều thấy xxx bắt 2B đi ở L1 và L2.
Tôi xin khẳng định là xxx đầu cầu thành trì ngày nào cũng bắt 2B đi sai làn và 4B vượt phải hoặc sai làn. Các cụ chú ý. Tất cả các cụ đi 2B lần đầu qua đây hoặc đã từng qua nhưng chưa bị phạt thì đều đi ở L2 --> đều bị xxx phạt.
Nhiều cụ ghét 2B đi vào L2 nhưng thưa với các cụ là đường VN nó thế, 2B không đi vào đấy thì đi vào đâu. Các cụ đi cao tốc HN-Bắc Ninh thì thấy có biển phân làn rất rõ ràng: L1 là cho xe con và xe ca, L2 là cho xe tải, xe khách và moto. Còn dải trong cùng (các cụ gọi là L3) thì có biển là Dải dừng xe khẩn cấp, đồng thời các cụ xem về phần vạch kẻ đường (trong luật GTĐB) thì vạch to tổ bố như thế được xác định là lề đường.
Đồng thời đoạn từ đường 5 lên đến cầu thanh trì và cả Pháp vân - Cầu giẽ đều không có biển phân làn đối với moto.
Vậy lấy cái gì mà xxx lại bắt xe 2B phải đi vào cái dải dừng khẩn cấp đó.

Tôi còn thấy ở Pháp vân - Cầu giẽ, xxx đỗ xe hết cái dải ngoài cùng bên phải (mà tôi hiểu là dải dừng xe khẩn cấp, các cụ gọi là L3), như vậy thì 2B bắt buộc phải đi ở L2. Vậy mà xxx cứ phạt 2B đi ở L1 và L2 mới lạ chứ.
Có cụ nào quen biết báo trí thì rất mong các cụ nhờ báo trí vào cuộc, để cho người dân đỡ bức xúc.

Phong111

Xe hơi
Tôi cũng rất bức xúc với xxx ở đầu cầu thanh trì đây. Bản thân tôi đã từng bị phạt vì đi 2B ở L2 rồi.
Và bây giờ tôi ngày nào cũng đi 4B qua chỗ đó và đều thấy xxx bắt 2B đi ở L1 và L2.
Tôi xin khẳng định là xxx đầu cầu thành trì ngày nào cũng bắt 2B đi sai làn và 4B vượt phải hoặc sai làn. Các cụ chú ý. Tất cả các cụ đi 2B lần đầu qua đây hoặc đã từng qua nhưng chưa bị phạt thì đều đi ở L2 --> đều bị xxx phạt.
Nhiều cụ ghét 2B đi vào L2 nhưng thưa với các cụ là đường VN nó thế, 2B không đi vào đấy thì đi vào đâu. Các cụ đi cao tốc HN-Bắc Ninh thì thấy có biển phân làn rất rõ ràng: L1 là cho xe con và xe ca, L2 là cho xe tải, xe khách và moto. Còn dải trong cùng (các cụ gọi là L3) thì có biển là Dải dừng xe khẩn cấp, đồng thời các cụ xem về phần vạch kẻ đường (trong luật GTĐB) thì vạch to tổ bố như thế được xác định là lề đường.
Đồng thời đoạn từ đường 5 lên đến cầu thanh trì và cả Pháp vân - Cầu giẽ đều không có biển phân làn đối với moto.
Vậy lấy cái gì mà xxx lại bắt xe 2B phải đi vào cái dải dừng khẩn cấp đó.

Tôi còn thấy ở Pháp vân - Cầu giẽ, xxx đỗ xe hết cái dải ngoài cùng bên phải (mà tôi hiểu là dải dừng xe khẩn cấp, các cụ gọi là L3), như vậy thì 2B bắt buộc phải đi ở L2. Vậy mà xxx cứ phạt 2B đi ở L1 và L2 mới lạ chứ.
Có cụ nào quen biết báo trí thì rất mong các cụ nhờ báo trí vào cuộc, để cho người dân đỡ bức xúc.
e đã giải thích ở trên là cầu Thanh Trì có 2 làn to dành cho phương tiện tốc độ cao (ô tô), các bác đi 2b phóng tốc độ cao + chở con gây cản trở giao thhong (đi trước đầu ô tô, xe tải) vừa gây nguy hiểm cho ngươi khác và bản thân đã thế lại còn ko biết nhận sai. E ko ưa xxx nhưng những trường hợp này phải phạt nặng và giam xe mới đúng, tuy nhiên xxx phải giải thích luật cho người dân hiểu.

xecoibn

Xe tải
Tôi cũng là người đi 4B, tôi cũng không thích 2B đi chung với 4B. Tuy nhiên luật không cấm 2B đi trên các tuyến đường đó, không có biển báo phân làn.
Ở đây bức xúc vì xxx bắt người dân một cách vô lý, chứ ta không bàn đến chuyện 2B đi nguy hiểm hay không.
Cụ đã đi đến các nước khác chưa, ở nhiều nước người ta chỉ phân làn theo tốc độ, chứ không phân theo loại xe. Tôi ví dụ, ở Malaysia người ta phân làn theo tốc độ xe 2B cũng có thể đi làn ngoài cùng bên trái nếu đảm bảo tốc độ quy định.

e đã giải thích ở trên là cầu Thanh Trì có 2 làn to dành cho phương tiện tốc độ cao (ô tô), các bác đi 2b phóng tốc độ cao + chở con gây cản trở giao thhong (đi trước đầu ô tô, xe tải) vừa gây nguy hiểm cho ngươi khác và bản thân đã thế lại còn ko biết nhận sai. E ko ưa xxx nhưng những trường hợp này phải phạt nặng và giam xe mới đúng, tuy nhiên xxx phải giải thích luật cho người dân hiểu.

Chỉnh sửa cuối:

Phong111

Xe hơi
tốc độ tối đa của 2b là 60km/h cũng là tốc độ tối thiểu của xe cơ giới khi đii trên cầu Thanh Trì, như thế ko cấm xe 2b thì là gì? Bác đi 2b liên tục với tốc độ 60km/h suốt đc chắc? bác đi 4b rồi mà ko biết luật, vậy bác quên hay mua bằng thế?

xecoibn

Xe tải
Cụ có biết cao tốc Bắc Ninh - Hà Nội xe moto được đi với tốc độ 80km/h không. Trước đây biển báo không rõ ràng nên CA bắc ninh đã phạt 2B đi trên 60km/h sau đó lên cả VTV1 và CA Bắc Ninh phải trả lại tiền người bị phạt không. Cụ vào đường dẫn sau để xem nhé:
http://dantri.com.vn/c25/s20-319639/canh-sat-giao-thong-hieu-sai-bien-bao.htm
có biển báo rõ ràng: Xe tải, moto và xe khách đi chung một làn đấy, vì các loại xe đó được đi cùng tốc độ.
Luật quy định tốc độ 60km/h nhưng đó chỉ là những cung đường không có biển báo quy định tốc độ (và ngoài khu đông dân cư). Với các đường cao tốc có biển báo cho phép tối đa 80km/h thì vẫn được đi đến 80km/h.
Còn khả năng đi của 2B thì xin thưa với cụ là 2B đi cao tốc với tốc độ 70-80km/h là chuyện hết sức bình thường. Trước đây tôi đi Dream thấy tốc độ 70km/h là bình thường, với tốc độ 60km/h thì thấy rất chậm (đường cao tốc cụ nhé, còn ở nội thành thì sẽ thấy 60km/h là rất nhanh rồi).
tốc độ tối đa của 2b là 60km/h cũng là tốc độ tối thiểu của xe cơ giới khi đii trên cầu Thanh Trì, như thế ko cấm xe 2b thì là gì? Bác đi 2b liên tục với tốc độ 60km/h suốt đc chắc? bác đi 4b rồi mà ko biết luật, vậy bác quên hay mua bằng thế?

Phong111

Xe hơi
link cụ đưa ra ko liên quan. Btw tùy cụ, cụ thích nghĩ thế nào thì tùy, e ko nói nữa.

xeruabo2

Xe điện
Theo nhà cháu hiểu thì nó dư này : Đường cao tốc là đường chỉ dành riêng cho xe cơ giới chạy với tốc độ cao . Vạch liền 20 cm là loại vạch dùng phân chia giữa làn xe cơ giới và làn xe thô sơ hoặc phân chia giữa phần đường xe chạy và lề đường . Do vậy , biển báo đường cao tốc và biển giới hạn tốc độ 60-80 , 80-100 chỉ có hiệu lực đối với làn 1 , làn 2 và chỉ dành riêng cho xe ô.tô chạy . Làn 3 nằm "ngoài" đường cao tốc vì nó được phân cách bằng loại vạch 20 cm là làn dành cho mô tô -xm đồng thời là làn dừng khẩn cấp đối với ô.tô khi gặp sự cố trên đường cao tốc (Làn 3 này ko hề bị giới hạn tốc độ tối thiểu ). Như vậy , mô tô - xm nếu chạy trên đường cao tốc ( khi ko có biển báo cấm mô tô - xm ) thì bắt buộc phải chạy ở làn 3 với tốc độ ko vượt quá 60 km/h nhưng có thể chuyển lan 2 tạm thời trong TH phải tránh - vượt chướng ngại vật (vì đây là vạch liền 20 cm có thể cắt qua khi cần thiết ) nhưng phải có tín hiệu báo trước và an toàn . Sau khi tránh vượt xong phải trở về làn 3 ngay khi có thể . Túm lại , xxx bắt 02B sai làn ở cao tốc là hoàn toàn đúng .
PS : ở đường quốc lộ khác không phải cao tốc mà làn trong cùng cũng kẻ vạch liền 20cm thì làn đó lại dành cho xe thô sơ nên mô tô - xm đi chung làn với xe ô.tô nhưng phải nhường đường về bên phải mới đúng luật . Nếu 02B mà đi vào làn trong cùng bên phải thì lại sai làn vì lấn làn của xe đạp ợ !