[Thảo luận] XXX bắt láo hay nhà cháu chưa rõ luật???!!! Nhờ các cụ...

Duong_Anh

Xe buýt
hôm nay em có việc qua cao tốc Bắc Ninh, kiểm tra lại thì đúng là có biển phân làn thế này ạ
Làn 1: ô tô con, + xe nữa mà em ko nhớ :D
Làn 2: ô tô tải, xe khách, mô tô
đường chỉ có 2 làn, còn ngoài cùng thì là làn khẩn cấp.
tốc độ tối thiểu là 60km/h, tối đa là 80km/h trên cả 2 làn chứ không phân làn theo tốc độ

chua_co_vo

Xe đạp
hôm thứ 2 vừa rồi em cũng đi 2b từ QL5 lên cầu Thanh Trì ,đi đoạn cầu cạn em đi L2 , em thấy các bác 2b toàn đi L3(làn trong cùng),khi nhìn thấy các chú xxx từ xa nên e cũng bắt chước lách vào L3 ,thế mà vẫn bị dính chưởng ,gọi em vào kiểm tra giấy tờ, 1 ông ghi biên bản ở thành ô tô lập biên bản,
-e hỏi lỗi gì ?
-bảo đi sai làn mày k biết à?có mấy xxxx toàn ông to con vãi đạn
em xuất trình có cả thẻ sv ông kia bảo ,sv thì phải gửi về trường rồi(ôi vãi đạn)...nộp phạt 300k,bảo đưa tiền đằng sau ông ý,em nộp ông còn không cần phải bắt mình ký biên bản ,bảo mình đi,
-hỏi lần sau có vi phạm k
-lần sau chả dám mất tiền xót thế này :D
Không biết phạt 300k có đắt không nhỉ?e tưởng sai làn là có 150k,em đi chả thấy cái biển báo phân làn ở đâu?lúc đứng đấy e cũng thấy có mấy 2b đi L2 k bị tuýt,có bac thì tuýt,còn L3 k bị dính chưởng....
Anh em đi cẩn thận...như em bị mất 300k có mà mốc mồm #:-s
em thấy k có biển báo phân làn mà bị bắt lại k giải thích rõ cho ng dân hiểu,theo các bác có lên gửi đến báo chí nêu về vấn đề này không ạ,chứ 2b như tụi e đi hay bị dính như này cũng chết...

Chỉnh sửa cuối:

ducmanh

Xe điện
Vâng, đấy là lý do...cho đi cụ ạ, nhà cháu đang quan tâm cái lí do dừng xe cơ.
Có thể cụ không xi nhan hoặc cụ đè vạch liền đoạn giao nhau giữa hai đường, vì hôm em đi qua đây em thấy vạch nó vẽ hơi bị chuối, nếu đi tốc độ cao mà để rẽ thì khả năng TN rất cao.

xdthienha

Xe điện
Cảm ơn tất cả các cụ đã góp ý, nhưng nhiều cụ chưa hiểu ý nhà cháu và chưa nắm rõ luật quá.
- Hiện tại chưa có luật cấm xe mô tô đi trên đường cao tốc + Đầu cầu Thanh Trì không có biển cấm --> Xe cháu là Wave A chạy ngon.
- Xe 2b được chở 1 người + 1 trẻ em dưới 14 tuổi.
- Nhiều cụ bảo cháu đi L3, nhưng các cụ chưa hoặc ít đi nên k biết đấy thôi --> L3 nguy hiểm hơn L2, vì L3 rất nhiều đinh, dính vào bánh sau thì đỡ chứ vào bánh trước thì cực kì nguy hiểm. Đoạn đầu cầu TT - đường 5 lại toàn bán ổi, 4b dừng đỗ chiếm sạch rồi k thể vào được.
Cái đỏ đỏ hình như đc sửa lại theo NĐ mới rồi cụ ah,dưới 7 tuổi thôi.Giờ đọc lại nghị định mệt lắm.Có cụ nào đọc qua rồi thì trả lời hộ em xem em nói có đúng ko,nhưng em nhớ là thế.
Ah còn chuyện này,HP quê em giờ xxx còn bắt cả xe đạp điện ko đội mũ bảo hiểm chứ.Hôm em gặp ở bên Kiến An,bắt bao nhiêu vì gần đó có 1 trường học.Hôm đấy em đi 4B mà đường đang đông nên ko dừng lại cãi nhau với lũ xxx ấy đc.Nói chuyện với thằng bạn em là xxx phường nó bảo "bắt thế là đúng".Đấy các cụ xem,nó nghĩ thế thì làm sao mà dân ko bị bắt oan.Mà đối tượng đi đạp điện toàn học sinh,chúng nó sao rành luật bằng anh em mình đc.

Duong_Anh

Xe buýt
Cái đỏ đỏ hình như đc sửa lại theo NĐ mới rồi cụ ah,dưới 7 tuổi thôi.Giờ đọc lại nghị định mệt lắm.Có cụ nào đọc qua rồi thì trả lời hộ em xem em nói có đúng ko,nhưng em nhớ là thế.
Ah còn chuyện này,HP quê em giờ xxx còn bắt cả xe đạp điện ko đội mũ bảo hiểm chứ.Hôm em gặp ở bên Kiến An,bắt bao nhiêu vì gần đó có 1 trường học.Hôm đấy em đi 4B mà đường đang đông nên ko dừng lại cãi nhau với lũ xxx ấy đc.Nói chuyện với thằng bạn em là xxx phường nó bảo "bắt thế là đúng".Đấy các cụ xem,nó nghĩ thế thì làm sao mà dân ko bị bắt oan.Mà đối tượng đi đạp điện toàn học sinh,chúng nó sao rành luật bằng anh em mình đc.
Em đọc lại quyển luật thì
1. xe đạp được chở thêm người thứ 3 là trẻ em dưới 7 tuổi
2. xe mo to thì chở thêm người thứ 3 là trẻ dưới 14 tuổi
3. xe đạp điện cũng phải đội mũ bảo hiểm, có cả luật đàng hoàng, cụ kêu oan sao được

Xe2009

Xe tải
Ngoài việc tham gia giao thông đúng luật mỗi người nên nghĩ đến việc đi sao cho an toàn khi nhỡ có tình huống bất trắc xẩy ra. Các cụ đi 2B vào làn 1 và 2 có nghĩ đến tình huống vì lý do nào đó 4B chạy trước phanh gấp trong khi phanh 2B không ăn bằng phanh 4B (chưa dám nói đến tình huống là phía sau còn 4B khác). Năm 2010 nhà cháu đã thấy trên đoạn Phủ Lý-Nam Định có khoảng chục xe cả 2B và 4B đâm liên hoàn xe sau vào xe trước. Giá như 4B đừng bám nhau gần quá để khi xe trước phanh gấp xe sau có thể phanh kịp còn 2B đi sát vào bên phải.

thangktvta

Xe tăng
hôm nay em có việc qua cao tốc Bắc Ninh, kiểm tra lại thì đúng là có biển phân làn thế này ạ
Làn 1: ô tô con, + xe nữa mà em ko nhớ :D
Làn 2: ô tô tải, xe khách, mô tô
đường chỉ có 2 làn, còn ngoài cùng thì là làn khẩn cấp.
tốc độ tối thiểu là 60km/h, tối đa là 80km/h trên cả 2 làn chứ không phân làn theo tốc độ
Đoạn từ đầu đường phía cầu Phù Đổng đến Bắc Ninh nhà cháu chả thấy cái biển báo đường cao tốc nào hết --> Mô tô đi ok, đúng tốc độ là được. Riêng L1 tốc độ 60 đến 80, còn L2 thì max =80, min k có.
Mình hay quen gọi là cao tốc HN-BN nhưng thực sự thì k có biển báo đường cao tốc, ngoài ra môt số đoạn nếu rẽ từ Từ Sơn, Ninh Hiệp, Lim ....vào đường HN-BN để về Hn thì chả có cái biển tốc dộ nào cả. Không cẩn thận là dính bẫy ngay.

Ngoài việc tham gia giao thông đúng luật mỗi người nên nghĩ đến việc đi sao cho an toàn khi nhỡ có tình huống bất trắc xẩy ra. Các cụ đi 2B vào làn 1 và 2 có nghĩ đến tình huống vì lý do nào đó 4B chạy trước phanh gấp trong khi phanh 2B không ăn bằng phanh 4B (chưa dám nói đến tình huống là phía sau còn 4B khác). Năm 2010 nhà cháu đã thấy trên đoạn Phủ Lý-Nam Định có khoảng chục xe cả 2B và 4B đâm liên hoàn xe sau vào xe trước. Giá như 4B đừng bám nhau gần quá để khi xe trước phanh gấp xe sau có thể phanh kịp còn 2B đi sát vào bên phải.
Đi nhiều thì phải luyện để tránh những trường hợp như vậy cụ ah, nhà cháu đi xe lúc nào cũng có những nguyên tắc an toàn riêng, chỉ sợ dính phải đinh thì chả có cái gì cứu nỗi thôi. Hic.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

CHIANTHI

Xe tăng
Theo em tốc độ tối đa cho phep trên mọi loại đường của xe gắn máy chỉ là 50km/giờ thôi,vì vậy không thể phi ở làn có tốc độ tối thiểu 60km/giờ được

thangktvta

Xe tăng
Theo em tốc độ tối đa cho phep trên mọi loại đường của xe gắn máy chỉ là 50km/giờ thôi,vì vậy không thể phi ở làn có tốc độ tối thiểu 60km/giờ được
Đấy là "theo bác" thôi nhé. "Xe gắn máy" khác "xe mô tô", xe mô tô được phép chạy max=60km/h ở ngoài khu đông dân cư bác ạ.

NGUYEN T

Xe máy
Em ở SG,chưa nhìn thấy cái cao tốc các cụ nói.
Nhưg cụ chủ muốn nói về luật,nên theo em,nếu ở đầu đường mà các cụ gọi là cao tốc,có cắm biển 437 như thế này:

Và cũng cắm biển 403 như thế này:

Thì lúc đó các cụ đừng tranh cãi có phân làn hay khôg phân làn,có cho 2B chạy hay không.
Vì theo luật,Cao tốc chỉ dùng cho xe ô tô chạy thôi.
Còn nếu không có cắm 2 cái biển trên,thì chẳng có ai cấm 2B chạy vào cả,và khi đó,nếu không có biển phân làn,2B chạy vô tư.
Đó là luật.
Còn thực tế,em chúa ghét 2B chạy vào mấy L1,L2 như thế kia.

thangktvta

Xe tăng
Em ở SG,chưa nhìn thấy cái cao tốc các cụ nói.
Nhưg cụ chủ muốn nói về luật,nên theo em,nếu ở đầu đường mà các cụ gọi là cao tốc,có cắm biển 437 như thế này:

Và cũng cắm biển 403 như thế này:

Thì lúc đó các cụ đừng tranh cãi có phân làn hay khôg phân làn,có cho 2B chạy hay không.
Vì theo luật,Cao tốc chỉ dùng cho xe ô tô chạy thôi.
Còn nếu không có cắm 2 cái biển trên,thì chẳng có ai cấm 2B chạy vào cả,và khi đó,nếu không có biển phân làn,2B chạy vô tư.
Đó là luật.
Cụ nói chuẩn, nhưng đường này nó rất rất dở hơi ở chỗ: Biển 437 cắm ở giữa đường (đầu đường, ngã 3 k có, đi được ra giữa đường thì mới có), sau biển này lại có biển 403b:

Nghĩa là đường này là đường cao tốc, xe mô tô được phép đi???

Còn thực tế,em chúa ghét 2B chạy vào mấy L1,L2 như thế kia.
Cụ ghét thì đó là việc của cụ, nhưng nhà cháu cũng chả thích tí nào, cháu cũng k bao giờ đi vào L1, nhưng L2 thì bắt buộc vì L3 toàn đinh với đá. Và cái quan trọng nhất là nhà cháu không có 4b, chứ nếu mà nhà cháu có 4b thì nhà cháu cũng...ghét 2b lắm cụ ạ.

NGUYEN T

Xe máy
Cụ nói chuẩn, nhưng đường này nó rất rất dở hơi ở chỗ: Biển 437 cắm ở giữa đường (đầu đường, ngã 3 k có, đi được ra giữa đường thì mới có), sau biển này lại có biển 403b:

Nghĩa là đường này là đường cao tốc, xe mô tô được phép đi???

Cụ ghét thì đó là việc của cụ, nhưng nhà cháu cũng chả thích tí nào, cháu cũng k bao giờ đi vào L1, nhưng L2 thì bắt buộc vì L3 toàn đinh với đá. Và cái quan trọng nhất là nhà cháu không có 4b, chứ nếu mà nhà cháu có 4b thì nhà cháu cũng...ghét 2b lắm cụ ạ.
Nếu có cắm biển 403b thì 2B đi vô tư.Vì luật quy định:"Người tham gia GT phải chấp hàng ......, biển báo GT.
Sau đó nếu không có biển phân làn (thực tế cao tốc không phân là theo loại xe),thì 2B lại được chạy vô tư trên các làn,chỉ yêu cầu đảm bảo đúng tốc độ cho phép,và 1 điều nữa:"Xe có tốc độ tháp hơn phải đi vào làn bên phải"
Vấn đề như etran đã nói,mấy lão làm QLGT ở VN đek biết cách QL cũng như quy hoach.Khi chỉ có 1 con đường độc đạo,mà bắt nó trở thành Cao tốc thì 80% dân số đi 2B sẽ đi vào đâu?
Thôi thì đành sống chung với sự THÔNG THÁI của họ vậy.

CHICHIT

Xe máy
Đinh với đá thì vẫn phải đi vào, Đoạn từ đường 5 lên cầu TT không cấm xe máy mà theo KN của E là 2B nên đi L3 thì đỡ nguy hiểm hơn nhiều ( mà lại ko bị xxx sờ), L2 ở đoạn này gồ ghề lưng trâu như đường làng. E đi 4B L2 mà còn Ghê răng lắm xe bé đi nó cứ biêng biêng lại còn tránh xe máy nữa thì ... ,mà 4b đi L2 đoạn này thì 1 là đang vượt hoặc nhường vượt rất nguy hiểm. Mà L3 rộng khoảng 2m nhưng chỉ 1m là nghi nghi có đinh thôi 2b vẫn đi tốt:(
Túm lại 2b đi L3 max 60km/h bao h đến chỗ có biển cấm xe máy thì lại xuống.

Tribute

Xe container
Rất rõ ràng cao tốc ko dành cho môtô -xm chắc ko cụ nào thắc mắc nữa chứ ? Mô tô - xm nếu đi vào cao tốc trong TH ko có biển cấm chỉ có thể đi ở làn 3 , là làn dự trữ chứ ko thể đi vào 2 làn chính được . Kết luận : xxx bắt lỗi sai làn với xe máy luu thông ở làn 1,2 trên đường cao tốc là hoàn toàn chính xác .
Nếu đúng là Cao tốc cấm 2b thì phải bắt lỗi đi vào đường cấm mới đúng chứ sao lại lỗi sai làn.