[Thảo luận] XXX bắc giang bắt lỗi vượt tại nơi cấm vượt nhờ các kụ tư vấn

wowow

Xe hơi
Cảm ơn tình huống của cụ chủ thớt! Em cũng chẳng giúp gì được cho cụ nhưng qua tình huống này, em rút kinh nghiệm cho bản thân em khi đi qua các điểm giao cắt (ngã tam, ngã tứ, ...) là:

- ĐÚNG VẠCH, ĐÚNG BIỂN, ĐÚNG ĐÈN mà đi
- Thả chân gas, chuyển sang chân phanh và kiên nhẫn cho xe tự chạy từ từ trong trường hợp có bất cứ xe nào đi chậm, hay bò đằng trước.
- Hết cái điểm giao cắt rồi thì lại đi đúng tốc độ tối đa cho phép và vượt lên đúng luật (biển, vạch, làn).

Như thế, cho dù có chậm 10 - 15 phút nhưng không bị mất nhiều thời gian, tiền bạc của mình và cũng là để giúp các anh XXX có thể về nhà nghỉ ngơi, quét dọn nhà cửa, chăn gà, đuổi vịt cho vợ các anh ấy. :D

honghn

Xe máy
cụ chủ bị phạt như thế là nhẹ tay rồi nếu đúng luật cụ còn cộng thêm lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường

trongcuong0206

Xe hơi
Nhà cháu thấy nó ghi thế này, không biết thế nào các cụ ơi........ :)

Tại Điều 14 của Luật Giao thông đường bộ quy định việc vượt xe như sau:

1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.

2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.

3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.

4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:

a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;

b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;

c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:

a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;

b) Trên cầu hẹp có một làn xe;

c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;

d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;

đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;

e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Chỉnh sửa cuối:

dmbt2

Xe máy
Website
www.monre.gov.vn
Em vừa dính hôm trước, cảnh báo rồi chắc cụ không đọc!
http://www.otofun.net/threads/620977-canh-bao-doan-tu-hn-di-bac-giang-lang-son-qua-kcn-dinh-tram?highlight=

Và em nhớ không nhầm thi con xe tải này trong giai đoạn vừa rồi nó bẫy được hàng trăm xe như cụ và em, hôm em lên xem hình ảnh, đá con mèo nhà nó, 4-5 xe khác đi ngay sau em đều dính, chỉ tiếc hôm đấy cam hành trình của em bị lock đầy thẻ nên không có hình ảnh của con xe tải đó đưa lên cho các cụ chiêm ngưỡng.

Chỉnh sửa cuối:

trongcuong0206

Xe hơi
Hay đấy cụ ạ, hy vọng cụ chủ có luận điểm để tranh đấu :v
1- Kụ chủ bị bắt láo lỗi vượt rồi.

Nếu trước ngã tư mỗi chiều di chuyển có từ 2 làn trở lên, các xe vượt lên trên làn riêng của mình, không lấn làn ngược chiều khi vượt lên, thì không hề có lỗi "vượt xe", càng không có lỗi vượt xe nơi ngã tư, vì làm gì có lỗi vượt xe trong ngã tư?

Trong ngã tư, nhà cháu vượt lên xe khác ầm ầm trước chốt csgt mà có làm sao đâu.

Clip đây ợ.
[video=youtube;tPAOB0y2z6w]http://www.youtube.com/watch?v=tPAOB0y2z6w[/video]
http://www.youtube.com/watch?v=tPAOB0y2z6w

2- Mời các kụ tham khảo thêm sự khác nhau cơ bản giữa "vượt xe" và "vượt lên" ở thớt này nhé.

http://www.otofun.net/threads/623049-the-nao-la-vuot-xe-thong-tin-tham-khao-tu-luat-gtdb-chlb-nga?p=16471391#post16471391

wowow

Xe hơi
Nhà cháu thấy nó ghi thế này, không biết thế nào các cụ ơi........ :)

Tại Điều 14 của Luật Giao thông đường bộ quy định việc vượt xe như sau:

1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.

2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.

3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.

4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:

a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;

b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;

c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;

Cảm ơn cụ, rất chi tiết và đầy đủ. Tuy nhiên, em nhờ cụ và các cụ/mợ khác trên OF "khai sáng" cho em thắc mắc nhỏ:

1 - Khi xe ô tô của mình đi vào điểm giao cắt có mặt đường rộng (đủ để 2 - 3 hàng xe ô tô chạy song song), đồng thời có một xe ô tô khác đang đi phía trước xe mình, nhưng xe ô tô đó có tín hiệu rẽ trái/phảimà mình lại đi vượt lên về bên phải/trái của xe ô tô đó, thì có phạm luật GTĐB hay không?

2 - Trường hợp đường có chia thành nhiều làn chạy song song cùng chiều (nhưng khi vào giao cắt không còn vạch chia làn nữa) và xe ô tô của mình chạy nhanh hơn (nhưng không vi phạm tốc độ) mà đi vượt lên các xe ô tô khác chạy cùng chiều nhưng ở bên trái, bên phải xe ô tô của mình thì có phạm luật GTĐB không?

Cảm ơn các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

giangdang1

Xe tải
Em chả biết các cụ đi đứng dư lào nhưng chỉ xét cụ chủ tô bic trong trường hợp này là chết rồi. Chuyện trên đường muôn hình vạn trạng, cãi nhau có hết cả ngày. Các cụ dưới rành thiên văn trên thông địa lý cứ phán trường hợp cụ thể này, vạch kẻ, biển báo, hướng đi tại cái ngã ba Đình Trám và áp dụng luật GTĐB của Việt Nam là sai hay đúng cho em mở mắt với. Em thì dốt nát chỉ biết là sai thôi còn chả biết cãi lý như nào.

P.S. Ý em trong bốt trước với bác chủ là mình thành khẫn nhận lỗi, xử lý nhẹ nhàng nhanh chóng, giữ hòa khí với các đồng chí xxx vì em nhận định là sai, còn cụ chủ thấy mình đúng thì cụ cứ tranh luận để tìm lẽ phải cụ ạ. Chúc cụ may mắn.

Tribute

Xe container
Em can các cụ có ý định vượt trong giao cắt ạ. Luật đã quy định rõ như thế còn kiện cáo gì. Luật quy định như thế là hoàn toàn hợp lý vì khi đi qua giao cắt, các phương tiện có thể bị khuất tầm nhìn bởi phương tiện khác bên phải hoặc bên trái mình, nếu cố tình vượt lên bất cứ từ bên nào đều rất dễ xảy ra tai nạn. Em có lần hút chết vì có ý định tăng ga vượt qua xe buýt ở ngã ba, vừa nhô đầu ra chưa qua đầu xe Buýt thì có ông 2b tạt qua đầu xe buýt nhằm đầu xe mình lao vào, may là đi chậm nên phanh kịp. Từ lần đó dù gặp phải rùa trong ngã tư thì em cũng chỉ dám đi song song với nó cho đến khi qua ngã tư mới dám đè ga vượt qua.

nguyentuannghia

Xe hơi

Nếu trước ngã tư mỗi chiều di chuyển có từ 2 làn trở lên, các xe vượt lên trên làn riêng của mình, không lấn làn ngược chiều khi vượt lên, thì không hề có lỗi "vượt xe", càng không có lỗi vượt xe nơi ngã tư, vì làm gì có lỗi vượt xe trong ngã tư?

Trong ngã tư, nhà cháu vượt lên xe khác ầm ầm trước chốt csgt mà có làm sao đâu.

Clip đây ợ.

2- Mời các kụ tham khảo thêm sự khác nhau cơ bản giữa "vượt xe" và "vượt lên" ở thớt này nhé.

http://www.otofun.net/threads/623049-the-nao-la-vuot-xe-thong-tin-tham-khao-tu-luat-gtdb-chlb-nga?p=16471391#post16471391
cam on ku, the nay thi em tu tin quá rồi, cho em xin đia chi số cầm chân hôm này làm việc song em mời kụ bưa lẩu

lacettihp

Xe tải
Cảm ơn cụ, rất chi tiết và đầy đủ. Tuy nhiên, em nhờ cụ và các cụ/mợ khác trên OF "khai sáng" cho em thắc mắc nhỏ:

1 - Khi xe ô tô của mình đi vào điểm giao cắt có mặt đường rộng (đủ để 2 - 3 hàng xe ô tô chạy song song), đồng thời có một xe ô tô khác đang đi phía trước xe mình, nhưng xe ô tô đó có tín hiệu rẽ trái/phảimà mình lại đi vượt lên về bên phải/trái của xe ô tô đó, thì có phạm luật GTĐB hay không?

2 - Trường hợp đường có chia thành nhiều làn chạy song song cùng chiều (nhưng khi vào giao cắt không còn vạch chia làn nữa) và xe ô tô của mình chạy nhanh hơn (nhưng không vi phạm tốc độ) mà đi vượt lên các xe ô tô khác chạy cùng chiều nhưng ở bên trái, bên phải xe ô tô của mình thì có phạm luật GTĐB không?

Cảm ơn các cụ.
Em xin trả lời luôn là : Không vi phạm gì hết .

lacettihp

Xe tải

Clip đây ợ.

Cụ có nhìn thấy mấy cái mũi tên ở dưới mặt đường không ạ ? Cụ thử đi vào làn bên trái ( làn đầu trước khi cụ chuyển làn ấy ạ ), rồi vượt lên xem các chú áo vàng có vụt cụ te tua không ?
Theo video nếu đi như thế thì chả có gì sai đâu ạ , nhưng nếu đi theo như hình cụ chủ vẽ thì sai lè luôn , cụ có biết tại sao không ạ ? Nhìn hình và kết hợp chỗ bôi đỏ của em sẽ rõ .

nguyentuannghia

Xe hơi
Cụ có nhìn thấy mấy cái mũi tên ở dưới mặt đường không ạ ? Cụ thử đi vào làn bên trái ( làn đầu trước khi cụ chuyển làn ấy ạ ), rồi vượt lên xem các chú áo vàng có vụt cụ te tua không ?
Theo video nếu đi như thế thì chả có gì sai đâu ạ , nhưng nếu đi theo như hình cụ chủ vẽ thì sai lè luôn , cụ có biết tại sao không ạ ? Nhìn hình và kết hợp chỗ bôi đỏ của em sẽ rõ .
Em nhan la di sai bien chi dan va vach ke duong ma

nguyentuannghia

Xe hơi
Cảm ơn tình huống của cụ chủ thớt! Em cũng chẳng giúp gì được cho cụ nhưng qua tình huống này, em rút kinh nghiệm cho bản thân em khi đi qua các điểm giao cắt (ngã tam, ngã tứ, ...) là:

- ĐÚNG VẠCH, ĐÚNG BIỂN, ĐÚNG ĐÈN mà đi
- Thả chân gas, chuyển sang chân phanh và kiên nhẫn cho xe tự chạy từ từ trong trường hợp có bất cứ xe nào đi chậm, hay bò đằng trước.
- Hết cái điểm giao cắt rồi thì lại đi đúng tốc độ tối đa cho phép và vượt lên đúng luật (biển, vạch, làn).

Như thế, cho dù có chậm 10 - 15 phút nhưng không bị mất nhiều thời gian, tiền bạc của mình và cũng là để giúp các anh XXX có thể về nhà nghỉ ngơi, quét dọn nhà cửa, chăn gà, đuổi vịt cho vợ các anh ấy. :D
Cu di the la chuan. Va cau toan. Em biet la sai nhung o thien duong cung phai biet dau tranh chu cu. Hoc thuoc quy trinh em con thich bi xx bat de thuc tap cu a. Em roi ma

lacettihp

Xe tải
Em nhan la di sai bien chi dan va vach ke duong ma
Em phân tích cho cụ nhé :
1, Cụ đi sai biển : Không sai
- Vì biển hoặc mũi tên chỉ đi thẳng : cụ đi thẳng thì sai gì ạ ?
2, Sai làn : Không sai
- Có hai làn , 1 làn rẽ trái , 1 làn đi thẳng : Cụ đi thẳng thì sai làn ở đâu ạ ?
3, Cụ sai ở chỗ này ạ : Lỗi vượt ở ngã 3 - nơi chỉ có 1 làn đi thẳng ( nhiều làn đi thẳng thì vượt vô tư ạ )

d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt - ;

nguyentuannghia

Xe hơi
Em phân tích cho cụ nhé :
1, Cụ đi sai biển : Không sai
- Vì biển hoặc mũi tên chỉ đi thẳng : cụ đi thẳng thì sai gì ạ ?
2, Sai làn : Không sai
- Có hai làn , 1 làn rẽ trái , 1 làn đi thẳng : Cụ đi thẳng thì sai làn ở đâu ạ ?
3, Cụ sai ở chỗ này ạ : Lỗi vượt ở ngã 3 - nơi chỉ có 1 làn đi thẳng ( nhiều làn đi thẳng thì vượt vô tư ạ )

d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt - ;

khổ là em lai đi vào làn có mũi tên rẽ trái cụ ạ thế mới rách việc chứ

vùng ven đô

Xe buýt
Cu di the la chuan. Va cau toan. Em biet la sai nhung o thien duong cung phai biet dau tranh chu cu. Hoc thuoc quy trinh em con thich bi xx bat de thuc tap cu a. Em roi ma
"Thích bị xxx bắt để thực tập". E cũng thực hiện rùi, nhiều lúc cũng muốn cọ sát với các anh xxx để rut kinh nghiệm khi tranh luận.

Vu Quang Ba

Xe tăng
tháng này XXX đang tranh thủ nhiều anh em cẩn thận chậm chút không sao mà nhanh tý ...nộp tiền học phí ạ

cwise

Xe container
ở HP còn hay có kiểu bắt vượt khi qua đường sắt mới tàn bạo. các cụ lưu ý.