Xuyên Việt - 21 ngày - 9 người và 1 em Premacy

dungrau

Xe tải
E lạy và bãi phục bác chủ thớt...cả đời e chỉ mong đuọc 1 lần xiên vịt vậy mà trả ai trong gđ ủng hộ thế mới chán

tmn

Xe tải
Nghỉ ở Huế 3 ngày, cả nhà chia nhau đi chơi, mua sắm, ăn nhậu. Ăn cơm và đồ nhậu thì ổn nhưng quà sáng thì bắt đầu khó nhằn vì vị ngọt nước xương hầm ngoài kia đã biến thành ngọt đường, may sao còn có các món bánh thật đa dạng và dễ ăn. Đúng lúc này em đi đổ thêm xăng mới ngã ngửa ra biết tăng giá tới 30%, 600K đầy bình bây giờ phải thêm 150K nữa, thế là đi được gần nửa quãng đường với giá xăng cũ.
Hôm tìm đường đi lăng Gia Long thì oải quá, xa và phải đi đò + xe ôm nên thôi, đã thế GPS chỉ vào đường đang đổ bê tông nên bị sước 1 phát và chạm đít 2 phát (may là đầu ống xả). Đi được 2 lăng Khải Định và Minh Mạng cộng với Khải Hoàn Môn, Hoàng Thành, chợ Đông Ba thì chẳng khác gì Đồng Xuân.
Tại Huế em phải lần thứ 2 nộp mạng vì đi ngược chiều đoạn Điện Biên Phủ lúc rẽ từ ngã 3 Đàn Nam Giao về thành phố, lẽ ra phải qua 100m mới rẽ trái vô Phan Bội Châu nhưng cái tán cây bên đường che mịe nó nửa cái biển cấm. Xuống xe để 2 tờ vô cuốn sổ, chú tre trẻ bảo sao anh gửi nhiều thế??? chả biết đường nào mà lần.

tiếp lô ảnh Huế:

gấu đứng tạo dáng trên khu lăng Tự Đức:

nhìn nhau hơn 60 năm roài:

những hoa đăng còn sót lại sau etsival:

phong cảnh hữu tình bên lăng Minh Mạng, vị vua đa tình và lãng mạn nhất các ông vua đời Nguyễn:

sau cánh cổng này là hầm mộ bí mật của vua Minh Mạng, chỉ có ngày giỗ cánh cổng mới được mở cho thân quyến nhà vua vào:

chụp lén ở Hoàng Cung, mịe nó, sao lại cấm nhỉ:

cái này chắc vạc dầu:

hoang tàn nơi Tử Cấm Thành:

và đang tu sửa:

teen nè:

xe mấy chú Lào:

bản đồ chặng này:

sẽ post tiếp chặng Huế - Đà Nẵng - Hội An sau các bác nhé...

Chỉnh sửa cuối:

trieuth

Xe điện
Chúc mừng bác có 1 chuyến đi "vừa mệt vừa sướng" ! Bác kể tiếp đi nhá!

trantung9009

Xe tải
Website
www.trongtin.com.vn
Osin nhà bác tạo dáng chụp ảnh gớm nhỉ.:)):)):))

tmn

Xe tải
Có rất nhiều bác vote cho em, nhưng em ngu quá, chịu chả biết vote lại thế nào cả, bấm vô cái cân thì hệ thống báo phải vote thế này thế kia, phức tạp quá, bác nào chỉ em cái nhé. Cám ơn mọi người nhé.

Chỉnh sửa cuối:

focus_S

Xe điện
Em rất thích phóng sự của cụ, còn việc vote trả các bác trong thớt: đơn giản thôi cụ chọn bài của người đã vote cho cụ, cụ bấm vào cái cân nó hỏi cụ cộng hay trừ, nếu cụ khoái thì cộng mà không thích thì trừ :)):)):)):)):))

tmn

Xe tải
Thảo nào em cứ vote reply lại cho các bác trong mục vote của em thì không đc

Maybach Tàu

Xe container
Kính nể cụ thật đấy. Thế 2 em bé đi đường có ho hắng gì không ạ? Ai bế 2 cháu khi đi?
Mời bác(b)(b)(b)

tmn

Xe tải
Trên xe thì bà ngoại giữ 1, còn 1 thì 2 mẹ trẻ kia thay nhau, con bé nhà em ngủ suốt, còn thằng cu kia nghịch vãi, mấy lần đạp trúng cái cần số từ D > N. Osin cho ngủ để đến ks làm việc. Trộm vía 2 đứa trẻ vẫn khỏe các bác ạ, vì từ hồi mấy tháng em cho đi Lạng Sơn, Hạ Long... mấy lần.

Qminh

Đi bộ
bái phục bái phục . OSIn sành dịu nhờ .
ảnh của bác bố cục ngon quá .
voted

Deutsche

Xe đạp
Tàu Hoa sen là tàu hỏa hay tàu thủy hả bác?

tmn

Xe tải
Chặng Huế - Hội An

Vì chặng này ngắn nhất trong chuyến đi (180km) nên cả nhà xuất phát khá muộn từ Huế (16h). Đường xá tương đối đẹp, biển 1 bên và núi 1 bên. Bắt đầu xuất hiện các đèo nhỏ với biển giới hạn tốc độ 40, trong đó riêng đèo Phước Tượng khá dài và nhiều cua tay áo, tầm này xe tải xuất hiện khá nhiều nên chạy sau các xe này lúc lên và xuống tiềm ẩn rất nhiều nguy hiểm.

Bắt đầu lên cầu vượt Lăng Cô để xuyên qua hầm đèo Hải Vân trời đã tối hẳn, với giá vé 15K như hầm đèo Ngang quả là quá rẻ cho 1 chuyến xuyên hầm với 1 cảm giác cực mạnh, cảm mạnh đến mức biển quy định tốc độ không dưới 40 đến tới hạn 60 phải đến 10 phút em mới dám chạy lên 50-60, không rõ đường hầm dài chính xác là bao nhiêu, nhưng quả thật là thời gian và đường hầm thật dài vô tận.

Đà Nẵng rực rỡ khi vừa ra khỏi hầm kiến mọi người sôi nổi hẳn lên, khác hẳn không khí đông cứng lúc nãy. Rẽ trái mấy chục km xe đã trong nội thành, vì đã bàn bạc trước, em nghỉ tạm mấy phút rồi bám theo GPS đi Hội An theo con đường ven biển. Thế quái nào em đi nhầm lung tung ở đoạn này, khi rẽ phải trong nội thành theo 1 con đường lớn 2 chiều có rất nhiều bùng binh, xe rẽ lên 1 cây cầu lớn rồi ra QL1A (sau này check lại map thì lẽ ra em phải tiến sâu vào nội thi thêm nữa rồi mới rẽ phải, hoặc rẽ trái trên những con bùng binh kia để ra con đường mới làm ven biển). Đã vậy, khi ra QL1A, đoạn qua tx Vĩnh Điện em ko rẽ vào mà phi lên đoạn cao tốc cắt ngang làm mất công phải quay lại đường cũ mới rẽ vô Hội An được.

20h Hội An vẫn còn khách du lịch đi chơi, giá phòng phải nói là quá rẻ như Đà Lạt và ăn uống cũng vậy.

Vài tấm hình:

Lên đường đi thôi:

Hầm đèo Hải Vân, run quá nên chẳng chụp được phát nào tử tế:

Đến Hội An roài:

Sáng hôm sau:

Máy bay đang xuyên Việt:

này thì teen đang đi học:

chiều đi chợ ngang qua chùa:

tối Hội An:

và đèn lồng rực rỡ:

đi chơi tối và sắm đồ:

đèn flash yếu quá:

để máy ảnh chụp auto:

tmn

Xe tải
Đến Hội An các bác mà không cố thêm 5km ra đến biển thì thật lãng phí. Bãi cát trắng rộng hoang sơ với sóng biển dập dìu đẹp không kém gì Nha Trang, dọc ven biển 1 bên là 1 dãy resort cực đẹp, 1 bên là các quán dân sinh tạm bợ ăn uống cũng tạm bợ luôn nhưng rẻ gần bằng Nhật Lệ. Vì biển đẹp và hoang sơ nên trong 3 ngày lưu lại nhà em ra liên tục.

Phố cổ mang hơi hướng của 1 thị trấn nhỏ bên Trung Quốc, cộng với nhà cửa, hàng hóa thì các món ăn cũng vầy vậy, mì - rau cỏ - thịt thà... trộn lẫn vào với nhau, ăn chơi thì được, đến cả món cơm gà cũng trộn như vậy. Xe đạp ~40K/day, xe máy ~70K, xích lô cũng tạm đc, nhưng đi xe đạp buổi tối vòng quanh phố cảm thấy thi vị nhất.

xe cổ đậu bên ngoài 1 resort:

bãi biển hoang sơ:

bản đồ chạy này với đoạn đèo Hải Vân không có sóng GPS và đoạn đường đi lòng vòng:

Ta^.pLa'i

Xe buýt
Report của bác hoành quá. Em vừa đi Đồ Sơn về nên giờ mới biết, có làm quả ăn mừng chuyến đi không nhỉ?

tmn

Xe tải
Report của bác hoành quá. Em vừa đi Đồ Sơn về nên giờ mới biết, có làm quả ăn mừng chuyến đi không nhỉ?
Đi Đồ Sơn 1 mình hay cả mấy bố kia vậy?

@ all: 1 số bác thắc mắc sao em không dùng Vietmap, thực ra đi đường trường Ozi vẫn là tiện lợi nhất, nó show toàn cảnh ảnh bản đồ hơn, hướng mũi tên rất dễ nhận diện nếu chẳng may đi ngược hướng, với lại zoom dễ dàng. Vietmap chỉ nên dùng trong nội thành các thành phố lạ.

CatkissDog

Xe hơi
vài ảnh Huế ngày hôm sau:

KS Trường Giang (phố Đội Cung) em nghỉ đó (chỗ treo đèn lồng ấy), tuyệt:21::21::21:. Bác làm em nhớ lại từng khoảnh khắc đi với ban gái em:41::41::41: hôm tháng 3 vừa rồi.

focus_S

Xe điện
Nhà em vào Huế hay nghỉ ở khách sạn Trường Giang ( như bác Tmn) gần sông Hương, đi bộ dọc sông Hương có nhiều sân tennis, các bác ở Huế đánh cũng hay nhiệt tình và mến khách, em cũng đánh cả ở sân của Sở thể dục thể thao cạnh sân vận động, mặt sân tốt ( có lẽ do xa TW nên ít ăn bớt :21::21::21: ). Buổi tối lên thuyền đi dọc sông Hương nghe các em xứ Huế hát, không muốn về.

tmn

Xe tải
Chắc bác NAKIO đi QL14 tới đường HCM rồi rẽ xuống QL14C.

Bác cho em hỏi, ngày mai em về Hạ Long nhận xe tàu Hoa Sen, trên giấy báo 14h tàu về cảng, vậy mất bao lâu thì họ đánh xe xuống cho mình. Và cái cảng nhận xe nó nằm bên kia cầu Bãi Cháy ạ?