Xuân Kiên sắp làm xe con phục vụ bà con VN!!!

HanhTu811

Xe buýt
Sao cứ nghe hàng Việt Nam làm ra lại thấy không ổn lắm nhi.

nguyen_kia

Xe điện
Em đồng ý và ủng hộ ý tưởng này của bác Huyên, nhưng bác HUYÊN nổ to quá, chém gió cũng chém vừa vừa thôi. Xe bán ở VN đã đắt lòi mắt (do chính sách thuế của VN, do bác HUYÊN chưa sản xuất được phụ tùng tại VN, và quan trọng là chất lượng xe của bác HUYÊN có bằng các hãng khác mà Lào, CPC đang nhập không ạ). Xe bên Lào toàn TOY, FORD... bác HUYÊN nên chú trọng phát triển và hoàn thiện sản phẩm của mình tại VN để cạnh tranh với 1 số mẫu xe và hãng xe tải nhẹ tại VN đi đã. Em sợ nếu xe bác HUYÊN mà XK sang Lào, CPC thì em e lại phải tái xuất thôi. Em đang làm với Lào và CPC, em lạ gì tình hình và giá cả xe ở bên đó. Đồ chơi xe của em toàn đồ Thái, mua chính hãng, giá rất rẻ. Xe em còn mua 1 mớ logo để sẵn trong xe đề phòng về VN bị nghiện nó vặt, em bị vặt nhiều tồi nên nhất quyết không mua lại của chợ Trời, có lần em mua về VN cho em của Gấu mang lên chợ trời bán (giá vốn 4 triệu + chi phí abc HQ 300k) mà bán được 6 triệu ạ.
* XK sang Lao, CPC, .. thì có lẽ chủ yếu là xe tải thôi bác ợ, chứ xe du lịch, sedan .. thi ko đc rồi. Cơ mà bác này có phát triển theo hướng độc lập tự chủ nhưng vẫn tận dụng công nghệ nước ngoài (dự án xe hơi đang nhờ mấy anh Nhật Bổn trợ giúp mà). E nghĩ nếu có quyết tâm và với những gì hiện Xuân Kiên đang có thì hoàn toàn đủ cơ sở tin tưởng vào bác Huyên. Hi vong sẽ có nhiều người ủng hộ, tuy vậy cũng phải thỏa mãn các yêu cầu của KH đó là: Chất lượng, kiếu dáng,..và cả giá cả nữa ạ!!!

phuckhangan

Xe hơi
Giấc mơ có thật... Nhạc sỹ Xuân Kiên

Các xem lại bài của cụ chủ thớt đi rồi hãy phát biểu, VMXK cho ra thị trường xe mới chứ có phải xe của Vịt ta đâu. VNXK chứ ông nội của VNXK cũng không thể ra được xe của mình được. Em lấy 1 ví dụ này để các bác liên tưởng nhá!!
Năm 1998, thời hoàng kim của Daewoo khi cho ra đời mẫu Leganza đã vỗ ngực với thế giới rằng đã cho ra đời sản phẩm này trong đúng 1000 ngày ( gần3 năm ạ) với hệ thống công nghiệp phụ trợ hùng mạnh của Korea, thực tế thì mẫu xe này có 3 kiểu động cơ thì 2 kiểu nhập nguyên chiếc từ Úc (holden engine) 2 kiểu hộp số thì hộp số tự động nhập nguyên chiếc từ Aisin (Nhật). Vậy VNXK từ ngày thành lập đến giờ đã đủ 1000 ngày chưa (????) trong khi ngành công nghiệp phụ trợ của Vịt ta là một con số không tròn chĩnh!!!
Thật nực cười nếu đúng là ông chủ VNXK phát biểu là sẽ cho ra SP Vịt trong điều kiện Vịt ta như thế này.
Theo em được biết thì trong vòng 2 năm tới VNXK sẽ cho ra xưởng 1 mẫu CUV của Ssangyong (lắp thuê) và 1~2 mẫu xe của BYD (Tàu khựa nhái lung tung) và cũng là SP lắp thuê ạ, việc có được phép đích thân VNXK bán xe BYD ra thị trường hay không thì còn đang nằm trong vòng đàm phán.

ChiePCW

Xe tăng
Hợp tác với công ty Nhật hay Hàn thì em còn tin chứ Tàu khựa thì em vái.

appco

Xe buýt
Vịt sản xuất Xe hơi chưa chắc đã bằng Xe tàu. Chớ mơ giữa ban ngày

Thuxe

Xe tải
Nên ủng hộ các cụ ạ, ít nhất là về mặt tinh thần, nếu không thì chả bao giờ tự làm được cái giề, kể cả băt chước.

Leganro

Xe máy
Cái Kụ Vinaxuki này không biét có bao nhiêu vốn của tụi Trung Kủa nhỉ. Nghĩ đến bà con đi biển là lại ghét cái bọn này, quyết không làm giầu cho tụi tung kủa.

Thai Ha

Xe buýt
Nếu làm xe con mà lắp ráp không thôi thì chán thật. Mong VINAXUKI minh bạch thông tin, đừng lừa dối người tiêu dùng.[-X

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

xe chua lua

Xe tải
hay rất hay nếu bác Huyên thực hiện được ý định đó thì tốt quá vote bác chủ thớt

Lungcu

Xe điện
Lắp mấy cái xe tải còn không bán nổi, mơ gì đến xe du lịch^:)^

manhktqd

Xe hơi
Em nói thật, Việt Nam chẳng thể sản xuất ra ô tô đâu. Nếu có mang chữ "sản xuất" thì chỉ là lắp ráp thôi. Đến cái xe máy mà còn nhập nguyên động cơ, khung.., đến cái điện thoại dán tem FPT chạy WM6.5 (tưởng FPT sản xuất) thì chỉ là nhập khẩu của Trung Quốc rồi dán cái tem lên thì ô tô sao sản xuất được. Mà hàng lắp ráp các cụ biết rồi đấy, đi như phẽo.
Em mất niềm tin vào ngành công nghiệp sản xuất ô tô của VN rồi. Bảo hộ đến bao giờ đây trong khi nhập khẩu rẻ hơn sản xuất, mà chất lượng NK thì ăn đứt trong nước, mà giá sản xuất trong nước thì đắt ngang ngửa giá NK, hơi tý hiệp hội ô tô VN lại kêu bảo hộ ngành SX trong nước, trong khi bao nhiêu năm rồi có cái gì ra hồn đâu.

manhktqd

Xe hơi
Có chăng bây giờ chỉ có nhà nước đứng ra thành lập hẳn 1 công ty hoặc dựa trên nòng cốt của 1 công ty thuộc nhà nước sở hữu nào đấy, ví dụ như tổng công ty động lực Việt Nam chẳng hạn, chấp nhận đầu tư trong dài hạn, chấp nhận thua lỗ trong ngắn và trung hạn, mời chuyên gia nước ngoài sang tư vấn để mình học hỏi lấy công nghệ, kinh nghiệm thì mới có thể SX xe du lịch được.
Chứ để các DN tự bỏ vốn ra làm thì chẳng ai dám làm vì DN làm là phải có lãi. Mà làm rồi sau đó VN thành nước SX ô tô thì tên tuổi của họ đâu có được vinh danh "DN sản xuất ô tô đầu tiên của VN", bởi lúc đó các ông ấy lại kêu rằng tôi bảo hộ như thế ông mới có ngày hôm nay, rồi các ông khác lại ăn theo.

xe365vn

Xe container
các bác nổ cứ nổ, sản xuất cứ sản xuất, e là khách e ngồi e lựa, ưng thì mua, ko ưng thì bibii
giờ chưa có gì thì e cứ ủng hộ
hehe..

tuanmlk

Xe đạp
nếu lắp xe tàu ở Việt Nam mà kéo đợc giá xe xuống như xe máy tàu đã làm thì em ủng hộ, đi 1-2 năm bán đồng nát cũng như xe máy tàu thì cũng dc đấy các bác nhỉ

AT76

Xe điện
Em kết luận luôn cho nó vuông các bác nhé: Việt nam chưa và không bao giờ làm được xe ô tô thương hiệu Việt và cũng chẳng nên cố làm, vì chỉ đốt tiền thôi. Các bác tỉnh giấc giùm em cái.