Xuân 2013 -Nối trọn một vòng Việt Nam

Bóng Chày

Xe lừa
Cám ơn bác tư vấn. Tuổi trẻ đã nhiều kinh nghiệm đi đường quá. Theo bác tư vấn thì như sau phải ko?
- ngày 1: hà nội - huế?
- ngày 2: huế - nha trang?
- ngày 3: nha trang - sài gòn?

Em đã đi từ hà nội đến Đà nẵng vài lần rồi, đều chạy đến cam lộ thì rẽ ra QL1 để đi Huế, rồi Đà nẵng. Theo tìm hiểu trước đây thì đường HCM từ Cam lộ đi vào nam rất xấu, nhuy hiểm nên em không dám đi

cũng được cụ ạ. có 2 hướng cho cụ chọn nhé
- chạy đường HCM, cụ cứ thích nghỉ đồng hới thì nghỉ ngơi lấy sức, cố gắng đêm này ngủ nghỉ sớm, vì mai rất mệt :D. sáng ngày thứ 2 cụ cố dậy sớm, xuất phát từ tầm 7h30, chứ e biết tính các cụ đi du lịch hay thong thả toàn 9-10h mới khởi hành :)), cụ chạy sớm đi vào đường mòn tiếp, chạy đến cam lộ ko ra đường 1 mà chạy tiếp theo đường mòn HCM, cảnh nói chung khá là đẹp và hoang vu, nhìn thích mắt, đèo dốc cũng nhiều, nói chung trải nghiệm khá thích thú. lưu ý là căn ke lốp lap cẩn thận, đôi đoạn đường bằng bê tông hại lốp lắm ợ :(. còn chi tiết cụ tỷ thế nào thì e đọc cmt của bố yensuong bên trên, đoán ý rằng chắc gấu bố cũng đi về đường đấy, nên chi tiết thế nào cụ chịu khó chờ gâu bố bật mý ;)) ko lỡ e kể ra lại đứt mạch câu chuyện ;))
theo ngu ý của e thì đến điểm ngã ba khe ve hay khe gát ko nhớ rõ, có nhánh chia tách thành đông trường sơn và tây trường sơn, thì cụ nên chọn đi đông trường sơn, ngắn hơn, dễ đi hơn, tiết kiệm thời gian. nhưng để mà khám phá thì đi nhánh tây cũng thú vị
chi tiết cụ tham khảo của cụ thái phượt đây

- chạy đường 1. e chạy HN-SG 4 lần rồi nhưng chỉ duy nhất một lần chạy đường mòn HCM do phải ghé qua đức trọng và bảo lộc lâm đồng. còn 3 lần chạy đường 1. chỉ di đường mòn vào đến quảng trị thôi. nên e có kinh nghiệm bên này hợn :D đường 1a thì ko nhanh như đường mòn đc đâu cụ ợ. nhưng yên tâm xe cộ hơn. cũng phương án nghỉ đồng hới ở trên. sáng cụ chịu khó dậy chạy từ 7h, thì cũng coi như ngày đầu chạy cố đến huế và ngày 2 thong thả :D, sáng 7h huế thì chạy miệt mài cũng tầm 9-10h là cụ vào đến nha trang, ngủ đêm nha trang thôi. đấy là chạy liên tục chỉ nghỉ ăn trưa vs tối thôi đấy cụ ợ. như lần e chạy thế này. thì trưa vào đến tam kỳ ăn cơm gà. làm mạch tầm 6h chiều đến đỉnh đèo cù mông, địa giới chia tách bịnh định phú yên, ăn quán cơm gì ngay trên đỉnh đèo, có canh gà lá giang tươi chua chua ngon lắm ợ :)) đấy là hồi đấy e chạy đường quảng nam quảng ngãi đang sửa tùm lum, chạy chậm. còn mới đấy nhất thế nào thì nhờ gấu bố yensuong vào cập nhật.
cùng lắm cụ nghỉ phú yên, rồi ngày 3 chạy vào sài gòn cũng đc. căn bản bọn e đi là đi công việc, sức thanh niên máu chạy nên ko ngại, cụ đi gia đình du lịch lại khác đôi chút cho thoải mái

con cũng dân 37 gấu bố ơi. nhà ở vinh. ngay ngã tư ga :)) hâm mộ gấu bố quá :))
à quên con mới sinh năm 92 thôi, ít tuổi bố đừng gọi cụ xưng em :"> con ngại ;))
Sent from my iPhone using Forum Runner

baoanhjsc

Xe tăng
Website
www.thietbiyte.net.vn
Cám ơn bác tư vấn. Tuổi trẻ đã nhiều kinh nghiệm đi đường quá. Theo bác tư vấn thì như sau phải ko?
- ngày 1: hà nội - huế?
- ngày 2: huế - nha trang?
- ngày 3: nha trang - sài gòn?

Em đã đi từ hà nội đến Đà nẵng vài lần rồi, đều chạy đến cam lộ thì rẽ ra QL1 để đi Huế, rồi Đà nẵng. Theo tìm hiểu trước đây thì đường HCM từ Cam lộ đi vào nam rất xấu, nhuy hiểm nên em không dám đi
m my iPhone using Forum Runner
Đường ko xấu nhưng cực vắng, đi từ A Lưới sang Tây Nghuyên thì cả giờ mới gặp xe khác :D, đặc biệt qua mấy cái hầm nếu đi vào đêm thì đầy trâu, bò vào hầm ngủ. Nên đi nếu xe ngon và toàn thanh niên, đấy sẽ là cung rất ấn tượng Cụ ợ, và Cụ nhớ chuẩn bị đồ ăn đủ cho 1,2 ngày. Năm 2011 em đi qua đấy vào đúng đầu mùa mưa, có mấy đoạn bị sạt ngồi chờ xe san đường mà chén hết cả túi bánh mỳ thiu :))

quanvancafe

Xe tải
hoành tá tràng quá cụ ơi!

Bóng Chày

Xe lừa
Đường ko xấu nhưng cực vắng, đi từ A Lưới sang Tây Nghuyên thì cả giờ mới gặp xe khác :D, đặc biệt qua mấy cái hầm nếu đi vào đêm thì đầy trâu, bò vào hầm ngủ. Nên đi nếu xe ngon và toàn thanh niên, đấy sẽ là cung rất ấn tượng Cụ ợ, và Cụ nhớ chuẩn bị đồ ăn đủ cho 1,2 ngày. Năm 2011 em đi qua đấy vào đúng đầu mùa mưa, có mấy đoạn bị sạt ngồi chờ xe san đường mà chén hết cả túi bánh mỳ thiu :))
Đường này là đường HCM Tây? Điểm dừng chân tiếp theo trên cung đường này nên là điểm nào? Đến Tây Nguyên thì đi tiếp như thế nào? Từ Cam lộ theo đường này đến Tây nguyên là bao km? Ôi nhiều câu hỏi lắm cụ ạ.
Về cơ bản xe em tốt, sẽ chuẩn bị kỹ và khả năng là tối thiếu 2 xe. Nhà em nhất quyết không đi đêm. Có lẽ em quên ko thông tin là em lập hành trình chỉ chạy xe trong ngày. Ở Việt Nam, kinh nghiệm của em chạy từ Hà nội đến Đồng hới 610km trên đường HCM từ 6h sáng đến 5h chiều, bao gồm nghỉ ăn trưa, vệ sinh các kiểu thoải mái. Do đó em có xu hướng xây hành trình 1 ngày chạy trong khoảng từ 6-7h sáng đến 5-6h chiều, trong cự ly khoảng trên dưới 600km. Chạy như thế em thấy rất khoẻ. Nếu không có sạt lở thường xuyên (cái này có thể check ở đâu trước chuyến đi không?) thì ok ko vấn đề.

Còn nếu không, từ Cam lộ theo AH16 ra QL1 để từ đó vào Huế rồi đi tiếp vào Nam thì cũng ok. Nhưng em dự chạy đường này thì với thời gian như trên chỉ nên chạy khoảng 500km (có thể còn bị hạn chế tốc độ khi qua các khu dân cư).

Mong bác tư vấn thêm. Tks

Sent from my iPad using Forum Runner

minhmo

Xe cút kít
Đường này là đường HCM Tây? Điểm dừng chân tiếp theo trên cung đường này nên là điểm nào? Đến Tây Nguyên thì đi tiếp như thế nào? Từ Cam lộ theo đường này đến Tây nguyên là bao km? Ôi nhiều câu hỏi lắm cụ ạ.
Về cơ bản xe em tốt, sẽ chuẩn bị kỹ và khả năng là tối thiếu 2 xe. Nhà em nhất quyết không đi đêm. Có lẽ em quên ko thông tin là em lập hành trình chỉ chạy xe trong ngày. Ở Việt Nam, kinh nghiệm của em chạy từ Hà nội đến Đồng hới 610km trên đường HCM từ 6h sáng đến 5h chiều, bao gồm nghỉ ăn trưa, vệ sinh các kiểu thoải mái. Do đó em có xu hướng xây hành trình 1 ngày chạy trong khoảng từ 6-7h sáng đến 5-6h chiều, trong cự ly khoảng trên dưới 600km. Chạy như thế em thấy rất khoẻ. Nếu không có sạt lở thường xuyên (cái này có thể check ở đâu trước chuyến đi không?) thì ok ko vấn đề.

Còn nếu không, từ Cam lộ theo AH16 ra QL1 để từ đó vào Huế rồi đi tiếp vào Nam thì cũng ok. Nhưng em dự chạy đường này thì với thời gian như trên chỉ nên chạy khoảng 500km (có thể còn bị hạn chế tốc độ khi qua các khu dân cư).

Mong bác tư vấn thêm. Tks

Em đã chạy cung đường Gia Lai - Cam Lộ cả vào và ra rồi. Cụ cứ thong thả đi, sáng xuất phát khoảng 7h thì đến 18h là tới, đường đi đẹp, vắng. Ăn trưa ở khu vực huyện Nam Giang, Quảng Nam, quán Kông Minh hoặc một số quán khác gần nhau, cách Thạnh Mỹ 8 km về phía nam, cách bến giằng 1 km về phía bắc.
Mùa này đi được, nhưng nếu ở ngoài bắc báo có gió mùa Đông bắc thì cung đường Cam Lộ - Phước Sơn sẽ có mưa sau khoảng 2 ngày. Mùa mưa thì không nên đi cung đường này.
Phong cảnh thì khỏi phải nghĩ, hùng vĩ và đẹp.

Bóng Chày

Xe lừa
Cám ơn thông tin của bác. Nhà em nếu đi thù sẽ là tháng6/7. Lúc đó đã mùa mưa rồi phải không bác?
Theo báo chí thì Gia Lai có khách sạn HAGL và các khách sạn chuẩn đúng không ạ?
Từ Gia lai đi SG thì lại tiếp tục đường HCM hay QL1 hả bác. Em quên mất là đêm 1 nhà em sẽ ngủ Đồng Hới, cách Cam lộ hơn 100km (theo đường HCM). Như vậy phải dậy rất sớm hoặc ăn nghỉ thật nganh mới mong đến Gia lai trước khi trời tối!
D

Em đã chạy cung đường Gia Lai - Cam Lộ cả vào và ra rồi. Cụ cứ thong thả đi, sáng xuất phát khoảng 7h thì đến 18h là tới, đường đi đẹp, vắng. Ăn trưa ở khu vực huyện Nam Giang, Quảng Nam, quán Kông Minh hoặc một số quán khác gần nhau, cách Thạnh Mỹ 8 km về phía nam, cách bến giằng 1 km về phía bắc.
Mùa này đi được, nhưng nếu ở ngoài bắc báo có gió mùa Đông bắc thì cung đường Cam Lộ - Phước Sơn sẽ có mưa sau khoảng 2 ngày. Mùa mưa thì không nên đi cung đường này.
Phong cảnh thì khỏi phải nghĩ, hùng vĩ và đẹp.
Sent from my iPhone using Forum Runner

minhmo

Xe cút kít
Nếu cụ đi từ Đồng Hới thì điểm đến có thể là Ngọc Hồi, sáng hôm sau lên cửa khẩu Bờ Y, ngã ba Đông Dương chơi bời tí, làm mấy cái ảnh cột mốc rồi đi vào nam cho thong thả.
Từ Gia Lai cụ có thể đi SG theo QL 14 qua Ban mê thuột. Còn đi theo QL1 thì phải xuống Quy Nhơn mất một buổi sáng đấy.

Bóng Chày

Xe lừa
A hay quá, tks bác. Ngọc hồi là địa phận thuộc tỉnh Gia rai? Đồng hới - Ngọc hồi hoàn toàn theo đường HCM tây? Độ bao nhiêu km hả bác?
Nếu em đi theo QL 1 từ Cam lộ (khởi hành sáng sớm từ đồng hới) thì có đến được Quy nhơn trước khi trời tối?
Em đang khảo sát khả năng đến được SG sau 2 đêm 3 ngày

Nếu cụ đi từ Đồng Hới thì điểm đến có thể là Ngọc Hồi, sáng hôm sau lên cửa khẩu Bờ Y, ngã ba Đông Dương chơi bời tí, làm mấy cái ảnh cột mốc rồi đi vào nam cho thong thả.
Từ Gia Lai cụ có thể đi SG theo QL 14 qua Ban mê thuột. Còn đi theo QL1 thì phải xuống Quy Nhơn mất một buổi sáng đấy.

phuchung11a3

Xe buýt
góc trên bên phải màn hình máy tính của cụ
A hay quá, tks bác. Ngọc hồi là địa phận thuộc tỉnh Gia rai? Đồng hới - Ngọc hồi hoàn toàn theo đường HCM tây? Độ bao nhiêu km hả bác?
Nếu em đi theo QL 1 từ Cam lộ (khởi hành sáng sớm từ đồng hới) thì có đến được Quy nhơn trước khi trời tối?
Em đang khảo sát khả năng đến được SG sau 2 đêm 3 ngày

e tưởng ý định của cụ là "đóng" một mạch vào nam rồi quay ra bắc mới đi thong thả từ từ :D
ngu ý của e là cứ vào nam đi, xong quay về thì lên tây nguyên. chứ đi lên tây nguyên chơi trước, không khí trên đấy thích lắm, xuống SG lại chán thôi cụ ợ

Mic71

Xe buýt
Em hóng nhà Bóng chày, hè này 2 nhà em xuyên Việt theo nhánh Tây đây. Đương 1A em đi vài Lần rồi, hy vọng Trùng lịch đi cùng cụ cho vui

minhmo

Xe cút kít
Ngọc Hồi thuộc Kon Tum cụ ạ. Từ Đồng Hới đến Ngọc Hồi đi theo đường HCM khoảng 550 km. Từ Ngọc Hồi đến Pleiku khoảng 120 km.
Còn cụ đi theo QL 1 từ Đồng Hới đến Quy Nhơn cũng phải đi 610 km.
Cụ đi HN - SG 2 đêm và 3 ngày thì nên chạy HN - Đà Nẵng, Đà Nẵng - Nha Trang, Nha Trang - SG theo QL 1A. Nhưng mà đi thế này thì ngắm cảnh làm sao được, cụ đi máy bay cho khỏe, đỡ sợ bắn tốc độ.:D
Năm 1998 em có chuyến chạy bằng xe SUV từ SG - HN từ 15/12 đến chiều 24/12 có mặt tại HN để trồng cây thông noel. Còn các chuyến khác đều đi khoảng 5 buổi ngày, đêm ngủ.

Bóng Chày

Xe lừa
Vâng, em định chạy 1 mạch vào SG trước, hy vọng đi được trong 3 ngày 2 đêm. Lúc ra thì sẽ đi lên Đà lạt rồi Tây nguyên rồi ..... như thế có được không ạ?
Vì vậy em đang khảo sát cũng đường vào đã. Thời gian em không nhiều như một số bác đi được 15-20 ngày, thậm chí 1 tháng! Vì vậy khi các cháu nghỉ hè, thuyết phục gấu đi "nội địa" là lên đường. Máu quá nên chịu mệt cũng được.
e tưởng ý định của cụ là "đóng" một mạch vào nam rồi quay ra bắc mới đi thong thả từ từ :D
ngu ý của e là cứ vào nam đi, xong quay về thì lên tây nguyên. chứ đi lên tây nguyên chơi trước, không khí trên đấy thích lắm, xuống SG lại chán thôi cụ ợ

Nhât trí bác. Cung đươgf của bác thế nào, nếu đã có thì share em tham khảo với
Em hóng nhà Bóng chày, hè này 2 nhà em xuyên Việt theo nhánh Tây đây. Đương 1A em đi vài Lần rồi, hy vọng Trùng lịch đi cùng cụ cho vui

Ngong_Hankang

Xe tăng
Em nghĩ nhà cụ Bóng Chày đi hướng Tây là hay đấy..cung này nhiều cái hay và đẹp..đó là lúc đi..còn lúc về nên đi theo bờ biển:)

Double cobras

Xe hơi
Xuân 2012, nhà em đã hành trình theo vòng cung Tây, Đông bắc. Năm nay quyết tâm Nam tiến để nối trọn 1 vòng Việt Nam.
Nhà em đã trở về nhà an toàn, mạnh khỏe được 3 ngày rồi. Trước tiên bá cáo lịch trình đã qua ạ:
-Ngày 1:Nghệ An -Huế -Đà Nẵng
-Ngày 2:Đà Nẵng -Qui Nhơn
-Ngày 3:Qui Nhơn -Nha Trang
-Ngày 4:Nha trang -Sài Gòn
-Ngày 5:Sài Gòn -An Giang
-Ngày 6:An Giang -Hà Tiên
-Ngày 7:Hà Tiên -Phú Quốc
-Ngày 8:Phú Quốc -Cà Mau
-Ngày 9:Cà Mau -Đất Mũi -Bạc Liêu
-Ngày 10 :Bạc Liêu -Sóc Trăng -Cần Thơ
-Ngày 11:Cần Thơ- SG -Đà Lạt
-Ngày 12:Đà Lạt-Buôn Mê Thuột
-Ngày 13:BMT -Buôn Đôn-PLeiku -PLeikan
-Ngày 14:PLeikan -Bờ Y -Cam Lộ
-Ngày 15:NTLS Trường Sơn -NTLS Việt Lào -Về Nhà
Đây là toàn bộ hành trình ạ

Cụ đi ác chiến thật đấy. Mùng 4 vừa rồi bọn em cũng làm 1 chuyến gần tương tự với cụ với lịch trình như sau:

Ngày 1: Hà Nội - Vũ Quang, Hà Tĩnh (đường HCM)
Ngày 2: Vũ Quang, Hà Tĩnh - Đông Hà, Quảng Trị (đường HCM)
Ngày 3: Đông Hà, Quảng Trị - Huế - Đà Nẵng - Khâm Đức, Quảng Nam (đường 1A, QL 14B, QL 14)
Ngày 4: Khâm Đức, Quảng Nam - Kon Tum - Pleiku, Gia Lai (đường HCM, QL14)
Ngày 5: Pleiku - Buôn Mê Thuột (đường 14C) (đoạn này thú vị nhất vì bọn em suýt lạc sang Campuchia, QL14C nằm sát ngay đường biên giới)
Ngày 6: Buôn Mê Thuột - Buôn đôn - Buôn Mê Thuột (QL 14)
Ngày 7: Buôn Mê Thuột - Medagui, Lâm Đồng - Bình Dương (QL 27, QL 20, QL 1A, TL743C)
Ngày 8: Thuận An, Bình Dương - Củ Chi - Thuận An, Bình Dương (TL8)
Ngày 9: Bình Dương - Tràm Chim, Đồng Tháp - Châu Đốc, An Giang (Cao Tốc Trung Lương, QL 1A, TL829, TL844, QL 30, TL 953, QL 91)
Ngày 10: Châu Đốc, An Giang - Hà Tiên, Kiên Giang (QL 91, TL955A, QL 80)
Ngày 11: Hà Tiên, Kiên Giang - Phú Quốc, Kiên Giang (Tàu cao tốc)
Ngày 12: Phú Quốc - Bãi Sao, Phú Quốc (TL46)
Ngày 13: Phú Quốc - Hà Tiên - Cà Mau (Tàu cao tốc, QL 80, QL 61, QL 63)
Ngày 14: Cà Mau - Năm Căn - Đất mũi - Cà Mau (QL1, cano cao tốc)
Ngày 15: Cà Mau - Bạc Liêu - Sóc Trăng - Hậu Giang - Cần Thơ - Vĩnh Long - Bến Tre (QL1, QL57, QL51)
Ngày 16: Bến Tre - TP HCM - Hà Nội (QL 60, QL 1, Cao Tốc Trung Lương) (bọn em về ga Sóng Thần Bình Dương gửi xe bằng tàu hoả và bay ra Hà Nội)

Tổng quãng đường em đo được trên xe là 3,417 KM.

phuchung11a3

Xe buýt
góc trên bên phải màn hình máy tính của cụ
Ngọc Hồi thuộc Kon Tum cụ ạ. Từ Đồng Hới đến Ngọc Hồi đi theo đường HCM khoảng 550 km. Từ Ngọc Hồi đến Pleiku khoảng 120 km.
Còn cụ đi theo QL 1 từ Đồng Hới đến Quy Nhơn cũng phải đi 610 km.
Cụ đi HN - SG 2 đêm và 3 ngày thì nên chạy HN - Đà Nẵng, Đà Nẵng - Nha Trang, Nha Trang - SG theo QL 1A. Nhưng mà đi thế này thì ngắm cảnh làm sao được, cụ đi máy bay cho khỏe, đỡ sợ bắn tốc độ.:D
Năm 1998 em có chuyến chạy bằng xe SUV từ SG - HN từ 15/12 đến chiều 24/12 có mặt tại HN để trồng cây thông noel. Còn các chuyến khác đều đi khoảng 5 buổi ngày, đêm ngủ.
e nghĩ cảnh trên đường từ đây vào đến miền trung chắc nhà cụ bóng chày đi hết rồi :)) chắc chuyến này chơi hẳn vào nam cho sướng ý ợ :))