[Funland] Xử lý ảnh chân dung trên camera raw & Photoshop ( PS) - chia sẻ thực tế.

Sướng

Xe tăng
Ôi tự hào quá, Mamer có 2 tay máy chụp ảnh bằng PS.
Cốm ơi hôm nào cafe hướng dẫn anh phát, đọc được chữ nọ thì mất chữ kia chả vào đầu được cái giề có chán ko.

hoangphhut

Xe tải
Thớt chuẩn đây rồi. Đúng cái em đang cần học. Oánh dấu phát đã

chuotlang

Xe lừa
@Cốm

Không, chưa đủ, thích nó ra màu có như sân golf này cơ, xanh lét hehe, cái này là nắng chiếu vào nên tự nhiên nó đc như vậy

Hôm trc vừa Up cho lên topic 35L bên giao vặt vnpt bị admin Pm nhắc nhở ngay, bán chưa, mua j rồi?

3Lazang

Xe tăng
Em xin phép đánh dấu

Bình X-Five

Xe container
Đơn giản như đan rổ :D

@Cốm

Không, chưa đủ, thích nó ra màu có như sân golf này cơ, xanh lét hehe, cái này là nắng chiếu vào nên tự nhiên nó đc như vậy

Hôm trc vừa Up cho lên topic 35L bên giao vặt vnpt bị admin Pm nhắc nhở ngay, bán chưa, mua j rồi?

chuotlang

Xe lừa
Đơn giản như đan rổ
OK vậy chỉ cho em cách kéo các Chanel màu xanh để nó ra xanh mướt như chỗ nắng của sân golf đi hehe

Trên cơ bản em đi ra sân bóng, mà có nắng thì nó chỉ đc thế này

Giờ làm sao kéo nó như ngoại hạng Anh đc hehe

new_farmer

Xe container
OK vậy chỉ cho em cách kéo các Chanel màu xanh để nó ra xanh mướt như chỗ nắng của sân golf đi hehe

Trên cơ bản em đi ra sân bóng, mà có nắng thì nó chỉ đc thế này

Giờ làm sao kéo nó như ngoại hạng Anh đc hehe
Em thử phát :

chuotlang

Xe lừa
Nhìn chưa thật ạ, cái này nặng về Green quá, ko giống có

chuotlang

Xe lừa
Nhưng hình như là phải Brush hay sao mà góc cột trên dưới bị lem màu nhỉ???

Chinxeng

Xe tăng
Chuẩn đới

Cái này là Viveza trong Nik rồi kéo Cuver ở Custom hả?
cái này chỉ cần vào curves lệnh Ctrl+M trộn green và yellow là ra thôi. thủ thuật để ra màu yêu cầu phải off chai em mới mách được chỉ trong 1 thao tác, viết lên đây sợ khó tiêu. Làm quen với cách chọn màu cụ nhìn vào đây nhá.

[/IMG]​

sau đó em có dùng Bush để tẩy cho nhanh, còn không đung slective color cũng xong ngay nhưng trộn màu theo yêu cầu sẽ mất thời gian hơn

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
chính xác là có dùng B để tẩy, em làm nhanh nên ko cần tỉ mỉ
Nhìn oai quá nhỉ, hóa ra là làm bằng PS chứ ko phải Action thì iem chệu rồi vì em ko biết PS mà trộn nọ kia

Định tặng cho mấy đứa em đội bóng khoảng 10 tấm, hôm đó cỏ màu xấu quá, mà khó thế này chắc thôi hehe
Vì hôm đó quên lại để iso hơi thấp nên mặt mũi ko nét căng lắm, tốt nhất là kệ chúng nó thôi :P Ít chụp thể thao nên thiếu kinh nghiệm vì hôm đó lắp EX2 nó nhân khẩu lại quên mất, cứ iso 250 nên tốc đâu đc như cái chụp vu vơ như trên

Chinxeng

Xe tăng
Nhìn oai quá nhỉ, hóa ra là làm bằng PS chứ ko phải Action thì iem chệu rồi vì em ko biết PS mà trộn nọ kia

Định tặng cho mấy đứa em đội bóng khoảng 10 tấm, hôm đó cỏ màu xấu quá, mà khó thế này chắc thôi hehe
Vì hôm đó quên lại để iso hơi thấp nên mặt mũi ko nét căng lắm, tốt nhất là kệ chúng nó thôi :P Ít chụp thể thao nên thiếu kinh nghiệm vì hôm đó lắp EX2 nó nhân khẩu lại quên mất, cứ iso 250 nên tốc đâu đc như cái chụp vu vơ như trên
Em có mấy bài thuốc gia truyền để tạo nháy tone màu giống người khác đã làm. cái này cũng rất đơn giản chủ yếu nằm ở nhưng cái cơ bản nhất trong PS. Curves là 1 đặc sản của ps ai nắm được nó thì coi như đã là 1 đầu bếp xịn, có thể chế biến được tất cả các món ăn :P
Acctions ví nó như là một món ăn chưa được nấu chín. Ai hiểu về nó thì rất hữu ích chỉ thêm bớt chút gia giảm là ngon, còn ko hiểu về nó thì như là mình nấu chín xong rồi vứt vào nồi cám lợn vậy. vừa tốn nhiên liệu lại mất thời gian :))

chuotlang

Xe lừa
@Chin

Đến em dùng LR nửa năm nay còn chả biết Curves và Brush bao giờ cả, huống chi là PS thì nó lại quá lạ lẫm, lại còn 1 đống chức năng và layer
Thôi thì cứ chơi mộc vậy, môn hậu kỳ này khó quá

chauchau2112

Xe tải
Cám ơn cụ chủ, tuyệt quá. em chi muốn hỏi phần mềm DPP mua ở đâu ta? em mua máy không có cái này