[Funland] Xử lý ảnh chân dung trên camera raw & Photoshop ( PS) - chia sẻ thực tế.

KTS.KEN

Xe buýt
Định voka mời cụ mà máy nó mắng, cứ tưởng em Gay mới chán chứ. Like cụ hi hi

tla

Xe điện
Đánh dấu topic này.

Chinxeng

Xe tăng
Cụ hướng dẫn chi tiết quá:( tiếc là cháu ko mời đc cụ rượu nữa :-ss ko có cháu mời cụ cả thùng
Cảm ơn cụ cốm, em đang tìm học cái này hnay cụ mở thớt làm mắt em sáng lên, quá tuyệt vời, voka cụ nhiều quá rồi nên ko voka được nữa :D
Định voka mời cụ mà máy nó mắng, cứ tưởng em Gay mới chán chứ. Like cụ hi hi
Like mạnh ah. Tiếc là e ko rót được rượu nữa rồi.
các cụ cứ rót cho em, hôm trước đi nhậu em cũng đỡ cho cụ chủ thớt đây vài phát đới :))

tuanzs

Xe container
Trước em cứ tưởng là cụ có cái máy ảnh hịn nên ảnh nó đẹp, hóa ra cụ không chỉ giỏi mỗi chụp mà thuốc cũng ác liệt phết :D

tamthan

Xe hơi
Cảm ơn cụ chủ, thế này thì em bỏ ý định đổi cái máy còi của em :D

phong2v

Xe tăng
Website
www.flickr.com
Em vuốt em vuốt

chuotlang

Xe lừa
Vậy khử noise trên RAW có hơn Topaz denoise ko Cốm ơi
Chỉ cách kéo màu sao cho cỏ xanh mướt luôn đi ;)

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
E chưa thử thằng đấy nhưng e thấy camera raw là đủ rồi vì mình cũng có khi nào chụp đến mức độ noise lớn đến thế đâu.
Em khoái thằng đó vì nó khử nhưng vẫn nét, ảnh ko mất chi tiết

beanhue

Xe điện
Vãi Harry Pót Cốm...:D (b)....em mở thớt nhận thanh lý các thể loại ống L, Nano, D800, 5DM3 nhé...các cụ nhanh tay bán không mất giá hết giờ...:D

Bigcom

Xe tăng
Vãi Harry Pót Cốm...:D (b)....em mở thớt nhận thanh lý các thể loại ống L, Nano, D800, 5DM3 nhé...các cụ nhanh tay bán không mất giá hết giờ...:D
Chuẩn luôn mấy ông đấy toàn dọa ma thôi ;;) thêm vd cho sinh động.

Chỉnh sửa cuối:

fuxe

Xe container
Xin phép cụ cốm em gộp lại thành file pdf ở đây để các cụ khác có thể đao về thả vào điện thoại đêm nằm nghiên cứu cho gấu đỡ phát giác xem ảnh gái nhé :)

Natsumi07

Xe tải
Cám ơn cụ lắm lắm, một bài viết rất chi tiết và dễ hiểu, vót cụ nhòe ạ

Elec

Xe buýt
May quá e đang yếu PS, để em ngâm cứu vụ này xem nào

Chinxeng

Xe tăng
Được sự đồng ý của cụ chủ thớt, em xin mạn phép viết 1 bài tút nhỏ mong các cụ ủng hộ :D
Bài này đơn giản nên cụ nào biết rồi thì cũng đừng quăng gạch kẻo em chạy mất dép nhé :((
Vào đề luôn các cụ nhé
LS1: Cách tạo một bức chân dung thêm biểu cảm và gây cảm xúc cho người xem

Đây là bức ảnh before - affter
Bước đầu tiên mở bức hình cần chỉnh sửa ra đã sau đó các cụ làm như sau:
Bước 1:
+ Ấn phím Ctrl+L hoặc vào Image + Adjustmentn + Levels hoặc có thể bấm vào nút layer mark trong hình và chọn biểu tượng levels
+ Nó sẽ hiện cái bảng giống trong hình. bảng này sẽ cho chúng ta thấy được vùng Shadow - Midtones - highlight. Hiểu là phần tối - trung tính - phần sáng của hình. CHọn phần shadow đưa về -30 hoặc -45 tùy vào từng hình thuận theo mắt mình.

Bước 2:
+ Vào Image + Adjustmentn + hue saturation hoặc có thể bấm vào nút layer mark trong hình và chọn biểu tượng tương tự.
+ kéo saturation -40 hoặc hơn kém -30 đên -60 trong trường hợp này em cho xuống -40. và hue +5 để tạo cho vùng da bị ám vàng.

Bước 3:
+ Ấn phím Ctrl+M hoặc vào Image + Adjustmentn + Curves hoặc có thể bấm vào nút layer mark trong hình và chọn biểu tượng Curves
+ Phần này quyết định tương phản cho hình ở vùng sáng và tối. Ở trường hợp này em chọn như trong hình
Các bước cơ bản đã ok rồi. bây giờ mình đi vào chi tiết.
Bước 4:
+ dùng tổ hợp phím Ctrl+Shift+Alt+N để tổng hợp các hình vào thành 1 layer. Sau đó kích chuột phải vào layer BG đó nó sẽ hiện ra 1 bảng Duplicate layer. Nó sẽ ra hình như sau và bấm OK ( Các cụ đừng quan tâm đến cái tên layer nhé vì lúc em làm em quên ko đổi tên)

Bước 5:
Vào Filter + Other + Hight pass + Ok ( phần này hiểu nôm na thì nó tạo sự gai góc cho ảnh )

Bước 6:
Làm giống trong hình các cụ sẽ nhận ra điều khác biệt em ko giải thích nữa :D sau đó kick chuột phải vào layer đó chọn Merge down để gộp 2 layer lại

Bước 7:
Phần này là bước gia cố cho bức ảnh thêm ấn tượng hơn :)
+ vào phần dodge + Burn tool chọn dodge tool công cụ này có tác dụng làm sáng các chi tiết cần xử lý. Chon exposure khoảng 60% ( cái này tùy nhé trong trường hợp này thì em chọn 60% là vừa, có thể tăng giảm tùy vào từng ảnh khác nhau) sau đó kick chuột phải vào ảnh chọn kích thước của cọ và chọn loại cọ mềm cho phù hợp vừa vào đúng vị trí cần xử lý kẻo lại lem ra phần khác.
+ ở trường hợp này em sẽ làm cho con mắt sáng lên.

Bước 8:
+ vào phần dodge + Burn tool chọn Burn tool ( phần này khi thao tác sẽ làm tối các phần chi tiết cần xử lý)
+ Cũng kích chuột phải vào ảnh và chọn kích thước và loại cọ mền. chọn exposure từ 15% đến 30% tùy vào từng chi tiết cần xử lý.

Ok sau khi đã thao tác xong bức ảnh đã hoàn chỉnh và tạo cảm giác ấn tượng hơn nhiều so với bức ảnh mộc ban đầu đúng không.
Và đây là kết quả :)

Đây là các bước cơ bản để các cụ làm quen thôi trong các trường hợp các cụ có thể tùy hứng sáng tác, miên sao vừa ý các cụ là được.
Chúc các cụ vui và có nhiều bức ảnh đẹp

tayngang

Đi bộ
Cảm ơn cụ bigcom và 9xeng, môn này em dốt đặc, hy vọng là có bài hướng dẫn chi tiết này em sẽ vỡ vạc ra được nhiều thứ.