[Funland] Xử lý ảnh chân dung trên camera raw & Photoshop ( PS) - chia sẻ thực tế.

chuotlang

Xe lừa
@new

Em mà chụp hoa lá cành như cụ thì cắm cái Headphone vào lấy cảm hứng, chả nghe thấy Len nó kêu gì hết đâu hehe

Chinxeng

Xe tăng
Thớt này miên man sang kỹ thuật và thiết bị rồi. Cụ Bigcom viết mỗi 1 bài rồi chạy đi đâu thế.

trungnd195

Xe tải
Em đánh dấu tối về ngâm cứu:)

ynhi2208

Xe điện
Cụ chín xèng cho nhà cháu hỏi với tấm ảnh này cháu muốn làm cho trời xanh hơn và cỏ xanh mướt làm thế nào ạ.
Em làm theo hướng dẫn ở trên thì khi dùng brush xóa chỗ màu ở mây khó quá :(

Chinxeng

Xe tăng
Cụ chín xèng cho nhà cháu hỏi với tấm ảnh này cháu muốn làm cho trời xanh hơn và cỏ xanh mướt làm thế nào ạ.
Em làm theo hướng dẫn ở trên thì khi dùng brush xóa chỗ màu ở mây khó quá :(
Cái này xử lý bằng camera raw ngay cũng được chỉ bằng 1 thao tác, cái căn bản cụ phải setup cho phần mềm PS của cụ luôn luôn mặc định mở file ảnh phải qua trình duyệt của camera raw đã. khi đã mở ảnh bằng camera raw cụ ấn phím tắt "T" kích chuột phải chọn saturation. Nhấn chuột trái vào phần cần chọn, giữ chuột di chuyển chuột lên xuống cụ sẽ thấy sự khác biệt ngay. cái này có ưu điểm rất lớn là nó chỉ xử lý vùng màu mình chọn.
còn không cụ vào photoshop cái này cụ có thể làm bằng 2 phương pháp thủ công và rất đơn giản đó là vào bảng selective color kéo cải giải màu tương ứng sao cho vừa mắt và đúng theo yêu cầu của mình mà ko bị ám sang các màu khác hoặc vào curves (Ctrl+M) hòa trộn màu theo yêu cầu, phương pháp trộn màu ở curves hơi khó với ai chưa làm qua vì nó liên quan đến kiến thức trộn màu trong hội họa. cụ tham khảo hình ảnh trộn màu ở bài viết #92 và #95 nhé

Chưa biết cách setup camera raw mời cụ load bài viết này về làm theo nhé, em viết hơi lủng củng nhưng chắc cũng dễ thôi

http://www.mediafire.com/?r3819513drh3nd1

Chinxeng

Xe tăng
máy tính ở công ty bị sai màu em thử kéo bằng camera raw nhưng ko biết cụ có ưng ko, cụ nhìn vào các thông số bên cạnh rồi tự lập luận nhé :)

Chỉnh sửa cuối:

Chinxeng

Xe tăng
16,5mb màqua mail sợ hơi lâu để tí nữa em save xem sao, bên khựa nó khóa mediafile ạ :D

chuotlang

Xe lừa
Greatwork hehe

Để em test luôn ảnh của cụ Ý Nhi sau 4 nốt nhạc nhé cụ Chin

Chấm qua 4 nút, ko chỉnh sửa kỹ lắm nhưng căn bản là kết quả nhanh hehe

chuotlang

Xe lừa
Em test thêm lại bài Sân cỏ bóng đá

Cách này ko phải Brush, lại ko bị lem màu và khá nhanh

chuotlang

Xe lừa
Quên vẫn để chỗ chân và bóng hơi bị lem màu, đang tìm cách recovery vùng đã chọn

Bigcom

Xe tăng
Kéo kiểu này cẩn thận bết màu nhé.

chuotlang

Xe lừa
Kéo kiểu này cẩn thận bết màu nhé.
Cái này nó quản lý vùng, ko phải brush thôi, chứ ko như kéo từng kênh
Nói chung có giới hạn

Tạm thời chưa nghiên cứu hết làm sao ko động đến vùng mình đã chọn thôi, chắc chắn nó phải có, dạng kiểu recontruction

hoangphhut

Xe tải
Chinxeng nói:
em gửi mail cho cụ rồi nhá :D
Cụ public thủ thuật lên đây cái cho mọi người học hỏi đi. Ai lại cứ PM với nhau rồi show kết quả làm mọi người thèm thế :)

N68

Xe điện
Cụ public thủ thuật lên đây cái cho mọi người học hỏi đi. Ai lại cứ PM với nhau rồi show kết quả làm mọi người thèm thế :)
Bác vui lòng đọc kỹ các bài viết trc khi "khiếu nại" :)

Cái này xử lý bằng camera raw ngay cũng được chỉ bằng 1 thao tác, cái căn bản cụ phải setup cho phần mềm PS của cụ luôn luôn mặc định mở file ảnh phải qua trình duyệt của camera raw đã. khi đã mở ảnh bằng camera raw cụ ấn phím tắt "T" kích chuột phải chọn saturation. Nhấn chuột trái vào phần cần chọn, giữ chuột di chuyển chuột lên xuống cụ sẽ thấy sự khác biệt ngay. cái này có ưu điểm rất lớn là nó chỉ xử lý vùng màu mình chọn.
còn không cụ vào photoshop cái này cụ có thể làm bằng 2 phương pháp thủ công và rất đơn giản đó là vào bảng selective color kéo cải giải màu tương ứng sao cho vừa mắt và đúng theo yêu cầu của mình mà ko bị ám sang các màu khác hoặc vào curves (Ctrl+M) hòa trộn màu theo yêu cầu, phương pháp trộn màu ở curves hơi khó với ai chưa làm qua vì nó liên quan đến kiến thức trộn màu trong hội họa. cụ tham khảo hình ảnh trộn màu ở bài viết #92 và #95 nhé

Chưa biết cách setup camera raw mời cụ load bài viết này về làm theo nhé, em viết hơi lủng củng nhưng chắc cũng dễ thôi

http://www.mediafire.com/?r3819513drh3nd1
16,5mb màqua mail sợ hơi lâu để tí nữa em save xem sao, bên khựa nó khóa mediafile ạ :D