[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng
Ở ta cũng có vụ người mất mà không biết mà bác.
Một bác tôi biết, năm nay chắc cũng chưa tới 60, ly hôn, mất do đột quỵ ở nhà, vài hôm sau bạn gái hẹn đến gặp, mới phát hiện ra.
Vâng, em nghĩ là được cái này mất cái kia, tuổi trẻ được rong chơi thì tuổi già có rủi ro công độc. Vân nên kết hôn và có con chứ, nhưng chớ đẻ nhiều. Em nghĩ thế.

theanh90

Xì hơi lốp
Do cái tuyên truyền ép đẻ nó đạt tới ngưỡng đủ phản cảm khiến thanh niên tự ái mắng ngược lại thôi chứ đương yên ổn thì ai muốn kiếm chuyện đâu cụ ơi. Rõ ràng lúc ban đầu là đòi "tăng trách nhiệm xã hội" đối với người độc thân, kết hôn muộn đấy thôi. Người ta thấy bị tọc mạch vào lựa chọn cá nhân thì người ta giận cũng quá bình thường
Em có nói gì các cụ đâu, em nói báo chí bố láo mà và nghi ngờ thằng nào gài nội dung ấy vào văn bản trả lời cử tri của bộ y tế về vấn đề khuyến khích sinh con để tạo “sóng chỉ trích” thôi.
Ấy là em thuyết âm miu thôi, đoán là một số chính sách sẽ bất lợi cho một số nhóm lợi ích “xã hội hoá”, tăng giờ lao động nên các anh đang cay cú.

poiuy

Xe ba gác
Thế tôi hỏi cụ trải nghiệm có con để làm gì? Tại sao xứng đáng đổi lấy 13 tác hại kia?
Trong này rất nhiều cụ đã phân tích. Không càn nhắc lại, thừa.
Đã gọi là con người thì có phần con và phần người. Mọi loài đều để lại dòng giống của mình, đó là phần con. Thiếu con hay thiếu người đều chẳng ra cái thứ gì cả.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Những người không ủng hộ việc không sinh con là những kẻ ích kỷ, muốn người khác phải khổ như mình, thấy người khác không có con sống sướng quá nên ghen ăn tức ở không chịu nổi. Sống không con cái thì vô cùng sướng rồi, chả phải lo cho ai ngoài bản thân mình, thích ăn thì ăn thích chơi thì chơi, ko ràng buộc,làm bao nhiêu ăn bấy nhiêu. Tiêu xài thỏa mãn bản thân. Quá sướng luôn ấy chứ.
Bố mẹ cụ cũng suy nghĩ như trên thì làm gì cụ có mặt trên đời ạ.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Thế tôi hỏi cụ trải nghiệm có con để làm gì? Tại sao xứng đáng đổi lấy 13 tác hại kia?
Cụ rất may mắn là bố mẹ cụ k đọc 13 tác hại kia đấy ạ.
Hãy không đẻ. Đẻ khiến con người ta bị ràng buộc với khái niệm gia đình và mất đi thời gian cho công việc, giảm năng suất, khiến xã hội chậm phát triển, và hơn nữa tăng áp lực cạnh tranh và áp lực xã hội gây hại đến môi trường và tài nguyên. Xã hội nên có những tuyên truyền để con người ta không đẻ.

Đã gọi là con người thì có phần con và phần người. Mọi loài đều để lại dòng giống của mình, đó là phần con. Thiếu con hay thiếu người đều chẳng ra cái thứ gì cả.
Bác nói những lời đạo lý rất hay, mong rằng bác cũng sống tốt đẹp như những lời đạo lý ấy, ít nhất là việc không tọc mạch vào những quyết định riêng tư của người khác, bác nhé ;)

hoviethung

Xe lăn
Các mặt báo mấy hôm trước lên bài nhấn mạnh vào nội dung này giờ đã gỡ sạch, 2pic về nội dung này hôm bữa vẫn thấy trên diễn đàn. Có phải có chiến dịch truyền thông chống chính sách khuyến khích sinh không nhỉ.
Cái đề nghị đó là phạm luật nếu có.

hoviethung

Xe lăn
Tỷ lệ sinh ở phía Nam hay Nam trung bộ thấp là vì văn hóa tương đối cởi mở, tự do, ít bị ràng buộc bởi các giá trị truyền thống, còn ở miền Bắc thì truyền thống hơn, đề cao chuyện lập gia đình, sinh con hơn.
Bố mẹ nhắc nhở con lập gia đình. Nó bực thuê nhà ở riêng vậy là xong.

poiuy

Xe ba gác
Bác nói những lời đạo lý rất hay, mong rằng bác cũng sống tốt đẹp như những lời đạo lý ấy, ít nhất là việc không tọc mạch vào những quyết định riêng tư của người khác, bác nhé ;)
Tôi chả tọc mạch gì vào đời của ai nhưng cụ kia cứ lải nhải đẻ con ra là làm hại cho xã hội không ích lợi gì nên tôi ngứa tay thôi. Còn cụ không thích đẻ thì kệ cụ tôi không rỗi hơi quan tâm.

tado261

Xe tải
Không đẻ hoặc đẻ ít sẽ dẫn đến tỉ lệ dân số già tăng. Ví dụ nước Nhật dính bẫy dân số già nên đã giảm tốc độ phát triển nghiêm trọng. Một số rủi ro của dân số già:
- thiếu lao động
- an ninh quốc phòng
- quĩ phúc lợi dành cho người già sẽ cần nhiều hơn
- áp lực lên người trẻ tăng
Rất tiếc nó lại đang là xu hướng mà bất kì Nhà nước nào cũng cần tìm giải pháp.

thanhphuong06

Xe tải
Tôi chả tọc mạch gì vào đời của ai nhưng cụ kia cứ lải nhải đẻ con ra là làm hại cho xã hội không ích lợi gì nên tôi ngứa tay thôi. Còn cụ không thích đẻ thì kệ cụ tôi không rỗi hơi quan tâm.
Thực ra cụ nói sai toét nghĩa của từ 'con' và 'người', nhưng không ai buồn nhắc thôi.

con trong 'con người' không phải là con cái đâu =))

poiuy

Xe ba gác
Thực ra cụ nói sai toét nghĩa của từ 'con' và 'người', nhưng không ai buồn nhắc thôi.

“Con” ai bảo cụ là con cái thế ạ? Cụ đọc hiểu thế thì chết ạ. Đó là phần sinh vật mà phần sinh vật thì phải có việc sinh sản. Cụ hiểu con = con thô sơ thế :))

Tôi đọc bài bác ấy viết 13 lợi ích khi không đẻ con, chứ có phải là đẻ con làm hại xã hội đâu.
À mà Human, theo tôi và rất nhiều bác khác, nghĩa là Loài người ( Nhân loại - từ Hán Việt).
Còn việc bác chọn là Con người, đấy là lựa chọn của cá nhân bác thôi, tôi không có ý kiến ;)

poiuy

Xe ba gác
Tôi đọc bài bác ấy viết 13 lợi ích khi không đẻ con, chứ có phải là đẻ con làm hại xã hội đâu.
À mà Human, theo tôi và rất nhiều bác khác, nghĩa là Loài người ( Nhân loại - từ Hán Việt).
Còn việc bác chọn là Con người, đấy là lựa chọn của cá nhân bác thôi, tôi không có ý kiến ;)
Cụ thì đọc mỗi 1 cái đầu rồi nhảy vào phán linh tinh.

thanhphuong06

Xe tải
“Con” ai bảo cụ là con cái thế ạ? Cụ đọc hiểu thế thì chết ạ. Đó là phần sinh vật mà phần sinh vật thì phải có việc sinh sản. Cụ hiểu con = con thô sơ thế :))
Hỏi ngược lại cụ, ai bảo cụ con trong con người là con cái thế? Hay cụ tự nghĩ tự suy luận? :))

sao cụ không lên google tra đã rồi phản biện sau? ;)

poiuy

Xe ba gác
Hỏi ngược lại cụ, ai bảo cụ con trong con người là con cái thế? Hay cụ tự nghĩ tự suy luận? :))

sao cụ không lên google tra đã rồi phản biện sau? ;)
Chính cụ nói chứ ai, giờ ại bảo ngược lại à =)) Tôi nói lúc nào, cụ nhét chữ đấy chứ

dannongthon

Xe tăng
Lợi ích duy nhất cụ nêu ra là đẻ để có trải nghiệm có con, mà tôi hỏi trải nghiệm để làm gì nữa thì chưa thấy cụ chưa trả lời cụ thể. Cứ cho đó là lợi ích, nhưng 1 lợi ích để đổi lấy 13 tác hại với cả cá nhân lẫn xã hội đã nêu thì tốt nhất đừng có con.
Sinh để và truyền GEN lại các thế hệ sau là bản năng với loài sinh vật và một số người coi là trách nhiệm với nguồn GEN đã sở hữu từ thế hệ trước và coi việc chăm sóc đứa trẻ như một thú vui. Khi xã hội phát triển thì có một số người lựa trọn chấm dứt việc truyền GEN này lại thế hệ sau thì ok thôi. Chọn lọc tự nhiên cuối cùng sẽ chiến thắng như bao giống loài đã từng tuyệt chủng.

httinh

Xe hơi
Không đẻ hoặc đẻ ít sẽ dẫn đến tỉ lệ dân số già tăng. Ví dụ nước Nhật dính bẫy dân số già nên đã giảm tốc độ phát triển nghiêm trọng. Một số rủi ro của dân số già:
- thiếu lao động
- an ninh quốc phòng
- quĩ phúc lợi dành cho người già sẽ cần nhiều hơn
- áp lực lên người trẻ tăng
Rất tiếc nó lại đang là xu hướng mà bất kì Nhà nước nào cũng cần tìm giải pháp.
Vì họ muốn duy trì tốc độ phát triển và quy mô kinh tế hiện có nên mới lo ngại thôi. Dân số giảm thì kinh tế giảm lại để nuôi số lượng người ít hơn thì không có gì đáng lo ngại. Nhuqng tôi tin là chất lượng cuộc sống, thu nhập đầu người vẫn tăng. Tôi vẫn cho rằng dân số chững lại hoặc giảm là điều tốt, là quy luật cân bằng của tự nhiên, tốt cho con người, tốt cho trái đất, nâng cao chất lượng sống. Mặc khác hiện nay máy móc và kĩ thuật, công nghệ số dần thay thế con người nên áp lực lao động cũng giảm. Thế giới luôn đa dạng, đa số mọi người đều thích lập gia đình và sinh con còn những người không muốn lập gia đình hay sinh con là số ít nên giả định không ai muốn lập gia đình và sinh con thì loài người diệt vong là giả định vô nghĩa.

vingraux

Xe tăng
Bài đó bị dân chửi quá nên xóa thôi cụ, ai đời đi phạt người độc thân, thế thì khác gì quay về thời phong kiến.
Các nước tiền tiến cũng phạt người độc thân theo cách khác thôi:

- Người đã kết hôn, đã có con được áp mức thuế TNCN thấp hơn;
- Người có con được nghỉ phép có lương hàng năm dài hơn;
- Con đẻ ra được tiền trợ cấp hàng tháng.

Quỹ an sinh xã hội thì là nồi cơm chung. Như trên thì khác gì lấy của thằng độc thân chia cho thằng đã kết hôn, có con.

Trạng thái
Thớt đang đóng