[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng

Entropy

Xe tăng
Em cũng chịu, có vẻ đang có sự thanh lọc tự nhiên với một số loại người và sẽ có một số loại người khác sẽ rất đông không gì cưỡng nổi.
Mỗi tội một số loại ấy cụ tỉ là thành phần nào thì ngoài tầm chém của em mất rồi.
Bây giờ nam giới mà kém kém tý cũng khó có đối tượng kết hôn đấy cụ chứ ko phải muốn độc thân đâu.

Entropy

Xe tăng
Xu hướng đẻ ít xuất hiện chủ yếu ở các tỉnh từ Đà Nẵng trở vào Nam. Các nơi khác vẫn đẻ đều, thậm chí miền Bắc đa số đẻ nhiều: mỗi phụ nữ có tới 2,4 con.

Diễn đàn này các thành viên chủ yếu là người miền Bắc. Bàn ra bàn vào như đúng rồi.
Nam Định quê em thấy mấy năm qua đội bạn bè anh em đẻ đứa thứ ba nhiều phết cụ ạ.

toyota219

Xe điện
E thì thấy cấn cấn chổ đẻ để báo hiếu hay nối dõi tông đường gì đấy thôi.😂😂😂😂

HungThuy7699

Xe buýt
Một xã hội không muốn sinh con là một xã hội bất ổn (có nhiều nguyên nhân). Đây là một hiện tượng mà chẳng nhà nước nào mong muốn.

Felix Navi

Xe hơi
Một xã hội không muốn sinh con là một xã hội bất ổn (có nhiều nguyên nhân). Đây là một hiện tượng mà chẳng nhà nước nào mong muốn.
Không nên nhầm lẫn giữa nguyên nhân - hệ quả khi cân nhắc một vấn đề. Xã hội bất ổn người ta mới giảm sinh, chứ không phải vì người ta giảm sinh mới thành ra bất ổn. Tư duy sai dẫn đến hành động sai, hành động sai dẫn đến thất bại trong mục tiêu cải thiện tình huống, ngược lại càng làm tình huống tệ hại hơn vì tạo nên sự phản cảm thúc đẩy mâu thuẫn giới, thúc đẩy mâu thuẫn giữa các tầng lớp kinh tế

Haiprozzz

Xe buýt
Xu hướng đẻ ít xuất hiện chủ yếu ở các tỉnh từ Đà Nẵng trở vào Nam. Các nơi khác vẫn đẻ đều, thậm chí miền Bắc đa số đẻ nhiều: mỗi phụ nữ có tới 2,4 con.

Diễn đàn này các thành viên chủ yếu là người miền Bắc. Bàn ra bàn vào như đúng rồi.
Ngoài đó vì các cụ còn tư tưởng cũ đôn đốc con cháu đẻ, tầm chục năm nữa nhiều cụ đi rồi ko còn ai giám sát việc đẻ đái đám trẻ nữa thì cũng sẽ như miền nam à cụ :D

Entropy

Xe tăng
Vùng nào tư tưởng càng phóng khoáng, tự do thì càng không đẻ.
Tây Nam Bộ các em gái toàn muốn đi lấy chồng ngoại lại lười làm nên đẻ ít là đúng. Phụ nữ bắc và trung khác nhiều cụ ơi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Túm váy lại là thế hệ mới họ sống độc thân là chính hở kụ
Cứ cái đà này đến đời con mình lấy vợ, kiếm được đứa nó chịu đẻ cũng khó cụ ah. Khéo lại phải bỏ tiền thuê người khác họ đẻ cho thôi #:-s

Felix Navi

Xe hơi
Ngoài đó vì các cụ còn tư tưởng cũ đôn đốc con cháu đẻ, tầm chục năm nữa nhiều cụ đi rồi ko còn ai giám sát việc đẻ đái đám trẻ nữa thì cũng sẽ như miền nam à cụ :D
Suy đoán đơn giản nông cạn thì là do miền Nam vài năm gần đây tăng trưởng kinh tế đã chậm lại, áp lực cuộc sống tăng cao cộng với thất nghiệp mạnh trong các mảng sản xuất, gia công (tỉ lệ thất nghiệp của thanh niên nói chung là 8%) nên các em nó chưa đủ bình tâm để đẻ thôi cụ

Cụ nào rảnh thì đọc cho vui ạ: https://nhandan.vn/6-thang-dau-nam-2024-ty-le-that-nghiep-trong-do-tuoi-lao-dong-la-227-post816805.html

Mimeo

Xe điện
Đàn ông Bắc đa phần cổ hủ bảo thủ gia trưởng có tiếng. Hình mẫu cụ Hàm (diễn viên Duy Hậu thủ vai) phim Đất và người đấy. Bao giờ hết lớp người áp đặt con cháu này thì may ra :P

Nhiều cụ trong thớt ko hiểu nghĩ gì mà cho rằng: tuyên truyền ko đẻ, để mà nâng cao quan điểm nào là kịch liệt phản đối, nào là lên án mạnh mẽ thế? Báo đài chỉ phản ánh hiện trạng xã hội ngày nay. Thực ra, cá nhân em nghĩ khi công dân được nâng cao tri thức, ai cũng độc lập tự chủ tài chính, họ sẽ lựa chọn những điều phù hợp với họ. Chắc chắn việc ko sinh con/ sinh 1 con (thay vì phải cố đẻ cho đủ 2 đứa/ cố đẻ để có con zai) là phù hợp với nhiều người nên họ mới lựa chọn. Đơn giản thế thôi.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Đàn ông Bắc đa phần cổ hủ bảo thủ gia trưởng có tiếng. Hình mẫu cụ Hàm (diễn viên Duy Hậu thủ vai) phim Đất và người đấy.

Nhiều cụ trong thớt ko hiểu nghĩ gì mà cho rằng: tuyên truyền ko đẻ, để mà nâng cao quan điểm nào là kịch liệt phản đối, nào là lên án mạnh mẽ thế? Báo đài chỉ phản ánh hiện trạng xã hội ngày nay. Khi công dân được nâng cao tri thức, ai cũng độc lập tự chủ tài chính, họ sẽ lựa chọn những điều phù hợp với họ. Chắc chắn việc ko sinh con/ sinh 1 con (thay vì phải cố đẻ cho đủ 2 đứa/ cố đẻ để có con zai) là phù hợp với nhiều người nên họ mới lựa chọn. Đơn giản thế thôi.
Thời gia trưởng thì mí nhiều F1 chứ kụ. Càng nữ quyền lên thì càng FA (forever alone)

httinh

Xe hơi
Cân bằng của tự nhiên thôi. Đây là xu hướng tốt cho xã hội, loài người và trái đất. Có điều con người cứ lấy chỉ tiêu lúc dân số đông để lo ngại và bắt dân số đông mãi. Ví dụ dân số giảm thì kinh tế giảm nhưng phục vụ cho số người ít hơn nên không có gì lo ngại. 100 triệu dân làm ra 100 tỷ thì 95 triệu dân làm ra 100 tỷ hay 98 tỷ thì vẫn hơn mà.

Raul7

Xe tải
Đấy là nhà cụ thế, còn các nhà khác k có như thế, ai cũng hiểu bản chất của việc ép sinh con này do đâu, an sinh xã hội không đủ mà đòi đẻ ra thì chỉ có đẻ ra culi, làm thuê làm mớn thôi cụ ạ, lại là cái vòng lặp
Cụ nói quá chuẩn, đội có tiền đang ép đội không có tiền đẻ để sau này tiếp tục làm culi cho con cháu họ

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cân bằng của tự nhiên thôi. Đây là xu hướng tốt cho xã hội, loài người và trái đất. Có điều con người cứ lấy chỉ tiêu lúc dân số đông để lo ngại và bắt dân số đông mãi. Ví dụ dân số giảm thì kinh tế giảm nhưng phục vụ cho số người ít hơn nên không có gì lo ngại. 100 triệu dân làm ra 100 tỷ thì 95 triệu dân làm ra 100 tỷ hay 98 tỷ thì vẫn hơn mà.
Vấn đề sẽ là ai cần ai hơn đây thây

httinh

Xe hơi
Tỷ lệ sinh ở phía Nam hay Nam trung bộ thấp là vì văn hóa tương đối cởi mở, tự do, ít bị ràng buộc bởi các giá trị truyền thống, còn ở miền Bắc thì truyền thống hơn, đề cao chuyện lập gia đình, sinh con hơn.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đấy là nhà cụ thế, còn các nhà khác k có như thế, ai cũng hiểu bản chất của việc ép sinh con này do đâu, an sinh xã hội không đủ mà đòi đẻ ra thì chỉ có đẻ ra culi, làm thuê làm mớn thôi cụ ạ, lại là cái vòng lặp
Không phải đâu cụ ơi, các cụ bẩu rồi: không ai giầu 3 họ, không ai khó 3 đời. Nhà em đã có thâm niên 2 đời làm Culi là các cụ nhà em và đời em vì vậy em luôn tin rằng đời con em sẽ thoát cảnh Culi á :))

tado261

Xe tăng
Bây giờ nam giới mà kém kém tý cũng khó có đối tượng kết hôn đấy cụ chứ ko phải muốn độc thân đâu.
Xem chừng, vấn đề này khá rộng, nhiều tranh cãi. Em không bàn tới trách nhiệm với xã hội hay với dân tộc hay nhu cầu lực lượng lao động vì bao giờ cũng có mâu thuẫn giữa lợi ích cá nhân và lợi ích của tập thể. Bỏ qua mặt đó, em thấy có vài luồng ý kiến sau:
1. Người mà điều kiện ở mức dưới hoặc vừa đủ cho bản thân. Nhóm này thì nhận thức có, cũng tìm hiểu đây đó (nhưng chưa cao) thì hay nhìn vào cuộc sống mức trên và thấy khổ và muốn thoát khổ --> không muốn đẻ, giảm trách nhiệm để cuộc sống thấy tốt hơn, được làm việc mình thích, được tự do (có thể những người này sẽ lấy lí do như: đẻ là chỉ để cho nhà chồng chứ họ có sướng đâu, rồi tốn tài nguyên trái đất, rồi xã hội sẽ nhiều tiêu cực do con của những gia đình nghèo (thường đẻ nhiều) thường ko được giáo dục cẩn thận).
2. Người nghèo: hơi ngược tí là đẻ lại nhiều. Thường thì nhận thức không đủ. Có thể vì họ phụ thuộc nên phải đẻ để được nhà chồng yêu thương hơn (đối với nữ). Với nam thì thích đẻ nhiều vì có nhiều thời gian rảnh, và nam giới không phải đẻ nên ko hiểu cái khó khăn của phụ nữ, chỉ thích sướng chuyện xxx. Tóm lại vẫn là nhận thức kém (vì đa phần nghèo thì ko được giáo dục đầy đủ).
Hoặc các gia đình nghèo đẻ nhiều vì với họ, khi thêm người thì khi có việc thì nhiều người góp sức vẫn còn hơn 1 người hoặc chẳng có ai. Cái này cũng không sai nếu đứng ở góc nhìn này.
2. Giàu có, tinh hoa --> muốn đẻ vì có đủ điều kiện nuôi nhiều con, muốn duy trì giống nòi cao quí, muốn có người tiếp tục duy trì cơ nghiệp, muốn có đủ dân số để làm các công việc thấp kém mà người giàu không muốn đụng vào, thích trẻ con (ví dụ nhà giàu ngoài con đẻ còn nhận nuôi thêm con).
Tất nhiên, có thể có 1 số người tầng lớp tinh hoa kêu gọi đẻ ít (có thể họ muốn gìn giữ tài nguyên, không gian sống cho họ hoặc con cái họ, có thể họ ghét trẻ nhỏ, hoặc họ thấy tài nguyên có hạn nên chỉ cần số người đủ với số tài nguyên đó là tốt nhất,....)
3.Xã hội càng phân biệt giàu nghèo, càng để cao vật chất thì người nghèo, hoặc điều kiện vừa đủ bản thân sẽ không muốn (hoặc ko thể) kết hôn, sinh con. Tuy nhiên, nhu cầu nam nữ thì vẫn có. Việc đó dẫn đến quan hệ nam nữ không ràng buộc, không trách nhiệm, đàn ông cặp nhiều đàn bà và ngược lại để giải quyết sinh lí --> nghề cave (nam và nữ) sẽ nhiều lên (và được hợp pháp hóa) để đáp ứng nhu cầu xã hội, về già cô đơn (cụ nào đã ở Nhật sẽ biết có nhiều trường hợp chủ nhà chết mà không ai biết...) --> Bức tranh xã hội này thì cá nhân em chẳng thấy đẹp.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Không phải đâu cụ ơi, các cụ bẩu rồi: không ai giầu 3 họ, không ai khó 3 đời. Nhà em đã có thâm niên 2 đời làm Culi là các cụ nhà em và đời em vì vậy em luôn tin rằng đời con em sẽ thoát cảnh Culi á :))
Bằng giè hở kụ ây. Cho vào ông can và cuân đội là auto chắc cờ kụ nhẩy

Haiprozzz

Xe buýt
Thì chỉ có người giàu thiêt hại nhiều nhất, với tốc độ chia 2 chia 3 dân số trong vài chục năm thì chẳng mấy chốc đất đai tài sản, cổ phiếu có khi về số không luôn. Em nghĩ bitcoin ra đời cũng có lí do của nó, đấy là công cụ lưu trữ tài sản của giới siêu giàu trong tương lai.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Thì chỉ có người giàu thiêt hại nhiều nhất, với tốc độ chia 2 chia 3 dân số trong vài chục năm thì chẳng mấy chốc đất đai tài sản, cổ phiếu có khi về số không luôn. Em nghĩ bitcoin ra đời cũng có lí do của nó, đấy là công cụ lưu trữ tài sản của giới siêu giàu trong tương lai.
Bitcoin em nghi là để chuyển đô xuyên cuốc za

Trạng thái
Thớt đang đóng