[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng

New car 2023

Xe container
Xem chừng, vấn đề này khá rộng, nhiều tranh cãi. Em không bàn tới trách nhiệm với xã hội hay với dân tộc hay nhu cầu lực lượng lao động vì bao giờ cũng có mâu thuẫn giữa lợi ích cá nhân và lợi ích của tập thể. Bỏ qua mặt đó, em thấy có vài luồng ý kiến sau:
1. Người mà điều kiện ở mức dưới hoặc vừa đủ cho bản thân. Nhóm này thì nhận thức có, cũng tìm hiểu đây đó (nhưng chưa cao) thì hay nhìn vào cuộc sống mức trên và thấy khổ và muốn thoát khổ --> không muốn đẻ, giảm trách nhiệm để cuộc sống thấy tốt hơn, được làm việc mình thích, được tự do (có thể những người này sẽ lấy lí do như: đẻ là chỉ để cho nhà chồng chứ họ có sướng đâu, rồi tốn tài nguyên trái đất, rồi xã hội sẽ nhiều tiêu cực do con của những gia đình nghèo (thường đẻ nhiều) thường ko được giáo dục cẩn thận).
2. Người nghèo: hơi ngược tí là đẻ lại nhiều. Thường thì nhận thức không đủ. Có thể vì họ phụ thuộc nên phải đẻ để được nhà chồng yêu thương hơn (đối với nữ). Với nam thì thích đẻ nhiều vì có nhiều thời gian rảnh, và nam giới không phải đẻ nên ko hiểu cái khó khăn của phụ nữ, chỉ thích sướng chuyện xxx. Tóm lại vẫn là nhận thức kém (vì đa phần nghèo thì ko được giáo dục đầy đủ).
Hoặc các gia đình nghèo đẻ nhiều vì với họ, khi thêm người thì khi có việc thì nhiều người góp sức vẫn còn hơn 1 người hoặc chẳng có ai. Cái này cũng không sai nếu đứng ở góc nhìn này.
2. Giàu có, tinh hoa --> muốn đẻ vì có đủ điều kiện nuôi nhiều con, muốn duy trì giống nòi cao quí, muốn có người tiếp tục duy trì cơ nghiệp, muốn có đủ dân số để làm các công việc thấp kém mà người giàu không muốn đụng vào, thích trẻ con (ví dụ nhà giàu ngoài con đẻ còn nhận nuôi thêm con).
Tất nhiên, có thể có 1 số người tầng lớp tinh hoa kêu gọi đẻ ít (có thể họ muốn gìn giữ tài nguyên, không gian sống cho họ hoặc con cái họ, có thể họ ghét trẻ nhỏ, hoặc họ thấy tài nguyên có hạn nên chỉ cần số người đủ với số tài nguyên đó là tốt nhất,....)
3.Xã hội càng phân biệt giàu nghèo, càng để cao vật chất thì người nghèo, hoặc điều kiện vừa đủ bản thân sẽ không muốn (hoặc ko thể) kết hôn, sinh con. Tuy nhiên, nhu cầu nam nữ thì vẫn có. Việc đó dẫn đến quan hệ nam nữ không ràng buộc, không trách nhiệm, đàn ông cặp nhiều đàn bà và ngược lại để giải quyết sinh lí --> nghề cave (nam và nữ) sẽ nhiều lên (và được hợp pháp hóa) để đáp ứng nhu cầu xã hội, về già cô đơn (cụ nào đã ở Nhật sẽ biết có nhiều trường hợp chủ nhà chết mà không ai biết...) --> Bức tranh xã hội này thì cá nhân em chẳng thấy đẹp.
Ở ta cũng có vụ người mất mà không biết mà bác.
Một bác tôi biết, năm nay chắc cũng chưa tới 60, ly hôn, mất do đột quỵ ở nhà, vài hôm sau bạn gái hẹn đến gặp, mới phát hiện ra.

poiuy

Xe ba gác
Không phải là không đẻ mà là đẻ ít, đẻ 1 đứa thôi. Đẻ 1 đứa cũng cho người ta được hưởng cảm giác và trải nghiệm nuôi trẻ rồi, thế là đủ còn hưởng thụ những điều khác của cuộc sống.

poiuy

Xe ba gác
Không đẻ để giảm dân số đi thì có hàng tá lợi ích, cớ sao đẻ chỉ để hưởng cảm giác nuôi trẻ trong khi nhận lại hàng tá tác hại đến bản thân cũng như môi trường xã hội do dân số gây nên?
Cuộc sống là phải trải nghiệm đa dạng. Chỉ bo bo nghĩ lợi thì mới làm thì làm gì có ai du lịch, thể thao mạo hiểm…

tung5917

Xe điện
Ở ta cũng có vụ người mất mà không biết mà bác.
Một bác tôi biết, năm nay chắc cũng chưa tới 60, ly hôn, mất do đột quỵ ở nhà, vài hôm sau bạn gái hẹn đến gặp, mới phát hiện ra.
Chết là hết, có biết gì nữa đâu cụ.
Sợ nhất là ốm đâu bệnh tật không ai chăm sóc. Chứ đột quỵ chết luôn thì sướng quá.

New car 2023

Xe container
Chết là hết, có biết gì nữa đâu cụ.
Sợ nhất là ốm đâu bệnh tật không ai chăm sóc. Chứ đột quỵ chết luôn thì sướng quá.
Hoàn toàn chính xác.
Và đấy là lý do nên có cái Hỗ trợ tử gì đó, để cho nó nhanh và đúng ý khổ chủ, và quan trọng nhất là không đau đớn, bác ạ.

Bà nội tôi, mất khi mới 99 tuổi thôi, sinh thời hay bẩu "Ông/bà nớ sướng thật, uỵch phát là xong, tau cũng chỉ mong vậy".

poiuy

Xe ba gác
Du lịch, thể thao mạo hiểm thì ảnh hướng đến cá nhân. Sinh con thì tăng dân số, ảnh hưởng đến xã hội.
Ai bảo TT mạo hiểm chỉ ảnh hưởng cá nhân? Đã thấy những tai nạn ô tô đua đâm trúng khán giả chưa? Hay những thú vui như pháo hoa chẳng hạn, đã thấy nổ nhà máy pháo hoa chết nhiều người chưa? Ảnh hưởng xã hội cả đấy.
Con người ta thì người ta nuôi, ảnh hưởng cùng lắm đến cha mẹ họ chứ với XH nó chỉ là hạt cát.

poiuy

Xe ba gác
Hoàn toàn chính xác.
Và đấy là lý do nên có cái Hỗ trợ tử gì đó, để cho nó nhanh và đúng ý khổ chủ, và quan trọng nhất là không đau đớn, bác ạ.

Bà nội tôi, mất khi mới 99 tuổi thôi, sinh thời hay bẩu "Ông/bà nớ sướng thật, uỵch phát là xong, tau cũng chỉ mong vậy".
Đơn giản ấy mà, cho cụ dừng thuốc tim, huyết áp, tiểu đường... không bao giờ đi khám, xét nghiệm, đo đạc chỉ số... Đảm bảo ốm sơ sơ đi luôn như hồi xưa.

New car 2023

Xe container
Đơn giản ấy mà, cho cụ dừng thuốc tim, huyết áp, tiểu đường... không bao giờ đi khám, xét nghiệm, đo đạc chỉ số... Đảm bảo ốm sơ sơ đi luôn như hồi xưa.
Nó liên quan đến 2 yếu tố nghiêm túc:
Nhanh chóng và Không đau bác ạ.

poiuy

Xe ba gác
Tôi muốn nói đến những môn thể thao mạo hiểm có tổ chức đàng hoàng trong môi trường mà rõ ràng là không ảnh hưởng đến người khác, chứ không nói đến những hoạt động vô tổ chức và có khả năng cao gây nguy hiểm cho người khác. Đua xe trong khung đường đóng khác với đua xe ngoài đường mở cho dân thường.
Sinh con làm gia tăng dân số, có nhiều tác động tiêu cực đến xã hội như đã nêu trên.
Đua xe F1 tổ chức không đàng hoàng hả cụ? Vẫn có văng lốp lên khán đài chết người kìa. Pháo hoa QĐ làm không đàng hoàng hay sao? Tết rồi vẫn có tai nạn chết người kìa. Nhảy dù lượn vừa rồi cũng chết người đấy.
Làm gì có cái gì mà tuyệt đối chỉ có lợi không có hại?

Mimeo

Xe điện
Đua xe F1 tổ chức không đàng hoàng hả cụ? Vẫn có văng lốp lên khán đài chết người kìa. Pháo hoa QĐ làm không đàng hoàng hay sao? Tết rồi vẫn có tai nạn chết người kìa. Nhảy dù lượn vừa rồi cũng chết người đấy.
Làm gì có cái gì mà tuyệt đối chỉ có lợi không có hại?
Cụ đi xa và lan man quá ạ.

Dân số đông, mật độ cao, thế giới có Bangladesh, Ấn Độ, sinh đẻ vô tội vạ có các nước châu Phi. Cụ xem chất lượng cuộc sống của họ thế nào? Nếu được chọn, cụ chọn sống ở đó hay sang định cư ở các nước Bắc Âu. Ngay tại nước mình thì cụ ra đường giờ tan tầm, ngày nắng cũng như mưa xem có combo tắc đường, khói xe ko? Bệnh viện chầu chực chen chúc xếp hàng, giường bệnh 2 người ngột ngạt ra sao? Trường học công sĩ số có đến 5x cháu/ lớp? Chất lượng ko khí hít thở từng giờ từng phút có tốt ko ạ?

Sự thật là dân số đông, mật độ cao tác động tiêu cực đến xã hội, đến môi trường. Giảm sinh, ko sinh hay sinh cả chục đứa cũng chỉ là 1 2 3 trong số rất nhiều sự lựa chọn của mỗi công dân miễn họ cảm thấy phù hợp với hoàn cảnh của họ. Còn cái kiểu hô hào sinh nhiều, đẻ lắm chẳng là muốn tận dụng nguồn lao động giá rẻ gia công cho nước ngoài, giải cứu cả nền kinh tế mà trông chờ vào phân lô bán nền bds.

Chỉnh sửa cuối:

theanh90

Xe tăng
Đọc ở đây lại thấy cái viễn cảnh bọn ngoạc mồm ra đòi tự do khai phóng làm đảo điên xã hội thật

poiuy

Xe ba gác
Cụ đi xa và lan man quá ạ.

Dân số đông, mật độ cao, thế giới có Bangladesh, Ấn Độ, sinh đẻ vô tội vạ có các nước châu Phi. Cụ xem chất lượng cuộc sống của họ thế nào? Nếu được chọn, cụ chọn sống ở đó hay sang định cư ở các nước Bắc Âu. Ngay tại nước mình thì cụ ra đường giờ tan tầm, ngày nắng cũng như mưa xem có combo tắc đường, khói xe ko? Bệnh viện chầu chực chen chúc xếp hàng, giường bệnh 2 người ngột ngạt ra sao? Trường học công sĩ số có đến 5x cháu/ lớp? Chất lượng ko khí hít thở từng giờ từng phút có tốt ko ạ?

Sự thật là dân số đông, mật độ cao tác động tiêu cực đến xã hội, đến môi trường. Giảm sinh, ko sinh hay sinh cả chục đứa cũng chỉ là 1 2 3 trong số rất nhiều sự lựa chọn của mỗi công dân miễn họ cảm thấy phù hợp với hoàn cảnh của họ. Còn cái kiểu hô hào sinh nhiều, đẻ lắm chẳng là muốn tận dụng nguồn lao động giá rẻ gia công cho nước ngoài, giải cứu cả nền kinh tế mà trông chờ vào phân lô bán nền bds.
Không bàn đến dân số đông hay không mà cụ kia cứ bảo là đẻ ra là gây hại cho xã hội, chẳng có ích lợi gì. Cụ thấy thế là đúng chăng?

theanh90

Xe tăng
Các mặt báo mấy hôm trước lên bài nhấn mạnh vào nội dung này giờ đã gỡ sạch, 2pic về nội dung này hôm bữa vẫn thấy trên diễn đàn. Có phải có chiến dịch truyền thông chống chính sách khuyến khích sinh không nhỉ.

Haiprozzz

Xe buýt
Các mặt báo mấy hôm trước lên bài nhấn mạnh vào nội dung này giờ đã gỡ sạch, 2pic về nội dung này hôm bữa vẫn thấy trên diễn đàn. Có phải có chiến dịch truyền thông chống chính sách khuyến khích sinh không nhỉ.
Bài đó bị dân chửi quá nên xóa thôi cụ, ai đời đi phạt người độc thân, thế thì khác gì quay về thời phong kiến.

Banhbao2020

Xe đạp
Mỗi người có sự lựa chọn của bản thân và xã hội nên tôn trọng lựa chọn ấy, em chả có ý kiến gì về các cụ các mợ không lập gđ và sinh con, nhưng em nghĩ là con người thì ai cũng biết buồn và cô đơn, nhất là càng về già, khi những thú vui tuổi trẻ qua đi, lúc ấy thèm lắm một gia đình hoặc đứa trẻ con trong nhà các cụ ạ, cho nên lựa chọn nào cũng phải trả giá và miễn ta chấp nhận cái giá đó thôi

theanh90

Xe tăng
Bài đó bị dân chửi quá nên xóa thôi cụ, ai đời đi phạt người độc thân, thế thì khác gì quay về thời phong kiến.
Báo chí gài tiêu đề, nội dung một đằng tiêu đề một nẻo. Các nội dung có tính chất hỗ trợ, khuyến khích thì ém nhẹm mà đưa cái nội dung ơ kìa đưa lên tựa đề.
Định hướng láo còn nhét chữ cho bà Lan.

Felix Navi

Xe hơi
Do cái tuyên truyền ép đẻ nó đạt tới ngưỡng đủ phản cảm khiến thanh niên tự ái mắng ngược lại thôi chứ đương yên ổn thì ai muốn kiếm chuyện đâu cụ ơi. Rõ ràng lúc ban đầu là đòi "tăng trách nhiệm xã hội" đối với người độc thân, kết hôn muộn đấy thôi. Người ta thấy bị tọc mạch vào lựa chọn cá nhân thì người ta giận cũng quá bình thường

poiuy

Xe ba gác
Lợi ích duy nhất cụ nêu ra là đẻ để có trải nghiệm có con, mà tôi hỏi trải nghiệm để làm gì nữa thì chưa thấy cụ chưa trả lời cụ thể. Cứ cho đó là lợi ích, nhưng 1 lợi ích để đổi lấy 13 tác hại với cả cá nhân lẫn xã hội đã nêu thì tốt nhất đừng có con.
1 con voi to bằng cả 2 chục con bò đấy. Cho nên đừng có so về số lượng.

thanhphuong06

Xe tải
Báo chí gài tiêu đề, nội dung một đằng tiêu đề một nẻo. Các nội dung có tính chất hỗ trợ, khuyến khích thì ém nhẹm mà đưa cái nội dung ơ kìa đưa lên tựa đề.
Định hướng láo còn nhét chữ cho bà Lan.
Muốn ra luật gì luôn phải 'đề xuất', ném đá dò đường đã. :))

Nhân tiện, "hỗ trợ, khuyến khích" là gồm những gì thế cụ? :-/

Trạng thái
Thớt đang đóng