[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng
Cụ suy luận ngược.
Biết vất vả của cha mẹ khi sinh ra nuôi lớn giáo dục nên người những đứa con như mình, thì để đền đáp, phải làm tương tự chứ?
Chứ thấy vất vả của cha mẹ cụ đền đáp bằng cách...không đẻ nữa, và coi đó là đạo lý, thì lý luận này gần 50 tuổi đầu đây là lần đầu tôi nghe thấy.
Đúng thời đại này nói gì cũng đc miễn cứ nói phải không cụ?
Đáp lại bằng cách dồn thời gian và tiền bạc cho bố mẹ là đủ bác ạ, không phải là bắt các cụ già rồi còn phải chăm cháu để vợ chồng đi biền biệt cày tiền, phỏng bác.

Kiên Khùng

Xe điện
Đáp lại bằng cách dồn thời gian và tiền bạc cho bố mẹ là đủ bác ạ, không phải là bắt các cụ già rồi còn phải chăm cháu để vợ chồng đi biền biệt cày tiền, phỏng bác.
Cụ đã hỏi ý cha mẹ cụ chưa?
Muốn nhà cụ không tuyệt tự hay muốn thàng con không lấy vợ suốt ngày quẩn quanh mình?

dheIa

Xe điện
Bác ấy thấu hiểu được sự vất vả cực nhọc của bố mẹ thì có gì là sai đâu mợ?
Còn mợ bị bóc phốt lươn trạch vụ sống ở Jav, mà giờ vẫn đi nói lời đạo lý nhiều thế nhỉ.
Em thuộc loại da mặt dày hơn da mông, mà cũng phải nể mợ đôi phần đấy :))
Hôm trước em có nghe đc câu, đại ý, những người thích mắng người khác ích kỷ chính là những người siêu ích kỷ vì những ham muốn ích kỷ của họ ko đc thoả mãn ^^

Ngẫm đúng quá ^^

Chuyện đẻ đái này là vấn đề quốc gia, dân tộc, chứ chưa phải là vấn đề loài người. Thế kỷ 12, toàn Trái Đất có 400 triệu cá thể loài homosapien, vẫn ổn. Hiện 7 tỷ. Có khi giảm 20 lần vẫn ổn.
Chỉ có điều ở góc nhìn quốc gia, dân tộc, kinh tế, an ninh văn hóa, thì giai đoạn hiện nay cần khuyến đẻ, như đã từng có giai đoạn KHHGD tùy thời mà thôi.
Giáo dục quan trọng hơn. Nếu chỉ đẻ rồi phó mặc đứa bé cho xã hội,nếu lớn lên chúng bị nhiễm tư tưởng cực đoan, hay tư tưởng phát xít, thì lại là tai hoạ cho đấ nước, bác ạ.

Kiên Khùng

Xe điện
Giáo dục quan trọng hơn. Nếu chỉ đẻ rồi phó mặc đứa bé cho xã hội,nếu lớn lên chúng bị nhiễm tư tưởng cực đoan, hay tư tưởng phát xít, thì lại là tai hoạ cho đấ nước, bác ạ.
Trước hết, phải đẻ.
Đẻ rồi mới có nuôi có dạy có truyền lại vốn sống kinh nghiệm.
Chớ thấy khó nín đẻ mới là phát xít, cực đoan nhé.

Ngôn ngữ không phù hợp
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 10/9/24)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

DCCHA

Xe buýt
Ai thích đẻ thì đẻ, ko thích đẻ thì thôi. Làm sao cứ phải áp đặt tư tưởng của mình cho người khác làm gì. Con người ko phải là caid máy, bảo đẻ là đẻ, bảo ko là ko.

victory_1980

Xe điện
Mọi người cứ nói xu hướng giới trẻ ngại kết hôn, ngại sinh con, hoặc sinh ít hơn.
Nhưng thực tế là dân số VN mỗi năm vẫn tăng gần 1 triệu người, bằng 01 tỉnh trung bình. Nên ngày càng đất chật người đông.
Bao giờ dân số ko tăng hẵng hay (như các nc chấu Âu đấy, bao năm dân số vẫn duy trì ổn định quy mô, có vấn đề gì đâu).

Kiên Khùng

Xe điện
Mọi người cứ nói xu hướng giới trẻ ngại kết hôn, ngại sinh con, hoặc sinh ít hơn.
Nhưng thực tế là dân số VN mỗi năm vẫn tăng gần 1 triệu người, bằng 01 tỉnh trung bình. Nên ngày càng đất chật người đông.
Bao giờ dân số ko tăng hẵng hay (như các nc chấu Âu đấy, bao năm dân số vẫn duy trì ổn định quy mô, có vấn đề gì đâu).
Ý kiến phản biện chất lượng!

thanhphuong06

Xe tải
1, Xu hướng sinh ít hơn chứ có ai bảo dân không tăng đâu?
Cụ phân biệt rõ 2 cái khác nhau trước khi còm.

2, Cụ nói đúng, khi nào nhà cháy rồi hẵng hay cũng có làm sao. 10-15 năm mới âm cơ mà.
Báo chí, chính quyền rảnh thật, lên bài suốt. :))

victory_1980

Xe điện
1, Xu hướng sinh ít hơn chứ có ai bảo dân không tăng đâu?
Cụ phân biệt rõ 2 cái khác nhau trước khi còm.

2, Cụ nói đúng, khi nào nhà cháy rồi hẵng hay cũng có làm sao. 10-15 năm mới âm cơ mà.
Báo chí, chính quyền rảnh thật, lên bài suốt. :))
Thưa với cụ, em hoàn toàn hiểu. Vì ngày càng tuổi kết hôn lần đầu có xu hướng tăng; số con trung bình của 01 phụ nữ trong tuổi sinh đẻ có xu hướng giảm (họ khuyên nên duy trì 2.1 con/phụ nữ là đẹp,...), và tốc độ tăng dân số có xu hướng giảm dần,...
Nhưng đối với VN đất chật người đông, tốt nhất nên duy trì quy mô như hiện nay, đừng tăng.
Còn tác hại của dân số đông, đất chật, tài nguyên có hạn,.... thì là khổ rồi.
Chúng ta hướng đến như Nhật, Hàn, châu Âu,... hay muốn dân đẻ nhiều như Băng la desh, Ấn,.....

tado261

Xe tăng
Ai thích đẻ thì đẻ, ko thích đẻ thì thôi. Làm sao cứ phải áp đặt tư tưởng của mình cho người khác làm gì. Con người ko phải là caid máy, bảo đẻ là đẻ, bảo ko là ko.
Ở đây có ai áp đặt được ai đâu, đều là đưa ra quan điểm thôi cụ.

tado261

Xe tăng
Các nước đấy lại cho nhập tịch, toàn dân hồi và phi sang nên dân số bù cho tụi da trắng đẻ ít. Mà nói thật, tụi da trắng về sinh học ko mắn đẻ được như tụi đen và vàng chứ ko hẳn bọn nó thấy đẻ ít thì tốt

TTViet

Xe tải
Ngày xa xưa mà đã có MXH và otofun luận bàn về xu hướng không sinh con thì bây giờ số óp phơ tham gia chắc chỉ còn 1/10 (vì chưa được sinh ra đời) Mà nếu còn xưa hơn nữa thì dân số VN chắc chỉ cỡ 30tr mà như thế thì đất cát rẻ lắm tha hồ mua và ở rộng!

thanhphuong06

Xe tải
Thưa với cụ, em hoàn toàn hiểu. Vì ngày càng tuổi kết hôn lần đầu có xu hướng tăng; số con trung bình của 01 phụ nữ trong tuổi sinh đẻ có xu hướng giảm (họ khuyên nên duy trì 2.1 con/phụ nữ là đẹp,...), và tốc độ tăng dân số có xu hướng giảm dần,...
Nhưng đối với VN đất chật người đông, tốt nhất nên duy trì quy mô như hiện nay, đừng tăng.
Còn tác hại của dân số đông, đất chật, tài nguyên có hạn,.... thì là khổ rồi.
Chúng ta hướng đến như Nhật, Hàn, châu Âu,... hay muốn dân đẻ nhiều như Băng la desh, Ấn,.....
Cái 'tốt nhất' cụ nên nói với chính quyền, báo chí ấy. Họ lo dân không đẻ thì không có lao động, kt đi xuống chứ ai lo? Offer tuổi gì mà lo? :))

Hướng đến Nhật, Hàn, châu Âu... ai chả muốn, nhưng toàn đi làm thuê là chính, không có dân, thì lấy gì ăn? Đã nghèo còn đú.

Đố cụ bắt được bọn Hồi, Phi sang VN đi XKLĐ đấy? :))

Kiên Khùng

Xe điện
Không sinh con thì người ta giành được nhiều thời gian và tập trung cho công việc nhiều hơn, làm tăng năng suất, tăng chất lượng cho công việc và đóng góp vào sự phát triển xã hội nói chung. Có lẽ vì vậy mà nhiều nền văn hóa chú trọng xã hội và công việc có tỷ lệ sinh thấp và các xã hội có tỷ lệ sinh thấp hơn cũng phát triển nhanh hơn, giàu hơn.
...Và đang bị thay thế về nhân khẩu học bởi người nhập cư. Từ đó gia tăng xung đột văn hóa, xã hội rối loạn, thậm chí nội chiến.
Rồi lại về cái máng lợn cũ.

FECO_X3

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.botietkiemxang.com
Chả bù e thèm có con gái quá. Không đẻ con gái đời không nể bác à.
Hôm trước e đi ăn sáng, thấy 2 bố con nhà nọ ngồi ăn, ăn xong đứa con chắc tầm 6,7t lấy tăm, giấy lau miệng, rót nước cho bố uống. Xong e nghe loáng thoáng về con gấp quần áo cho bố đi công tác.

consokhong

Xe tải
Comment của cụ làm em nhớ có cái truyện tranh của bọn trẻ con có đoạn chuồng gà đến giờ đẻ trứng mà có con gà kia ko chịu đẻ, nó phản kháng: "Đẻ trứng, đẻ trứng, lúc nào cũng đẻ trứng! Đời này có cả đống thứ thú vị hơn để làm ấy chứ!".

Trạng thái
Thớt đang đóng