[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Trẻ thì lúc nào hội ấy chả bi bô ko kết hôn đâu ở với bố mẹ chứ đến tuổi gặp đúng đối tác lại chả bập vào ngay. Em thấy xung quanh tỉ lệ không kết hôn có tăng nhưng cũng có lý do của nó, một số ít bạn vì hoàn cảnh hay bị tâm lý ko kết hôn còn chủ yếu là các đối tượng ù ờ chậm chạp kém năng động không có đối tác kết hôn; hội sáng sủa giỏi giang năng động cũng lập gia đình sinh con hết.
Quanh em thì đội sáng sủa, giỏi giang, thu nhập cao lại chiếm phần đông đội đến giờ chưa kết hôn ....

giaconngu

Xe tăng
Những năm 8x công nhân nhà máy quê em được phát bcs. Thằng cu em gần nhà em toàn dùng thổi làm bóng bay chơi rất to và bền. Các chú gần nhà nói nó là (đọc là kabot) dùng đựng tờ rim Tây. Lúc đó còn nhỏ, em cũng không biết đựng để làm gì. :D
Bao cao su trong tiếng Pháp bình dân gọi là capote.

MuathuHN252

Xe cút kít
Ngày xưa ko có cao su cụ ạ
Người ta gọi là bắp cải xào cụ ạ.
Ko có BCS thì thiếu gì biện pháp khác. Thích thì vẫn đẻ thôi, nhà e mẹ e có đặt vòng, nhưng cứ 2 năm-3 năm là lại tháo vòng ra đẻ, đẻ xong lại đi đặt vòng.
Vì chồng và cả họ nhà chồng bắt đẻ cho bằng dc con trai thì thôi, nếu ko đặt vòng thì có khi 1 năm 1 đứa mất.

theanh90

Xe tăng
Ko có BCS thì thiếu gì biện pháp khác. Thích thì vẫn đẻ thôi, nhà e mẹ e có đặt vòng, nhưng cứ 2 năm-3 năm là lại tháo vòng ra đẻ, đẻ xong lại đi đặt vòng.
Vì chồng và cả họ nhà chồng bắt đẻ cho bằng dc con trai thì thôi, nếu ko đặt vòng thì có khi 1 năm 1 đứa mất.
Em thấy đặt vòng cũng nguy hiểm như vụ quên vòng đấy ạ, bắp cải xào vẫn là an toàn nhất. Nói là nói ngày xưa các cụ không có biện pháp gì tránh thai nên đẻ nhiều.

MuathuHN252

Xe cút kít
Em thấy đặt vòng cũng nguy hiểm như vụ quên vòng đấy ạ, bắp cải xào vẫn là an toàn nhất. Nói là nói ngày xưa các cụ không có biện pháp gì tránh thai nên đẻ nhiều.
Là các cụ muốn đẻ, do quan niệm ngày xưa khác giờ, nuôi con xưa cũng ko tốn tiền gì mấy, nhiều nhà còn bảo đẻ nhiều để có lực lượng lao động ấy cụ, chứ ko fai việc kế hoạch hay ko. Còn bắp cải xào, cụ thử làm cái thống kê xem nếu là vợ ck thì có bao nhiêu cặp dùng BCS để tránh thai e xem nào

Mystery2024

Xe máy
Là các cụ muốn đẻ, do quan niệm ngày xưa khác giờ, nuôi con xưa cũng ko tốn tiền gì mấy, nhiều nhà còn bảo đẻ nhiều để có lực lượng lao động ấy cụ, chứ ko fai việc kế hoạch hay ko. Còn bắp cải xào, cụ thử làm cái thống kê xem nếu là vợ ck thì có bao nhiêu cặp dùng BCS để tránh thai e xem nào
Đẻ kiểu đẻ con trai, đẻ cho sướng, đẻ lấy người làm, đẻ cho đông con nhiều cháu về già có người chăm, đẻ không cần nghĩ vì trời sinh voi trời sinh cỏ. Nuôi đứa trẻ con đầu tiên phải cho nó ăn và phục vụ được các nhu cầu sống an toàn của nó. Dạy đứa trẻ thành người còn khó hơn. Đứa trẻ giống được mợ, lớn lên thành người đàng hoàng, biết suy nghĩ, có ăn học là do may mắn, là do bẩm sinh đã được như thế, chứ em nhìn bố mợ chả có miếng chăm chút nào ngoài không để chết đói.

Không được sinh ra thì không phải chết đi. Chết cũng đau chứ có dễ dàng gì. Nếu thành đạt, giàu có, muốn để lại cho con cháu, thì sinh một đứa rồi dành thời gian ôm ấp, yêu thương nó. Phải bù đắp cho nó thiệt thòi mà nó phải gánh chịu khi có mặt trên đời này, còn niềm vui, thực ra chỉ là thứ đan xen trên đường đời. Độ tuổi sinh sản là độ tuổi lấp lánh nhất, đủ thứ hoocmon được tạo ra để giảm đau, giảm sang chấn từ cuộc sống. Đứa trẻ mới sinh ra làm gì đã có lạc thú, tuổi về già chẳng còn gì ngoài đau yếu, lo lắng, muộn phiền. Kể cả các cụ có con cháu thành đạt, thì bất lực với thời gian, lạc hậu với thời đại, cô đơn cả trong chính nhà mình vẫn là điều khó tránh. Vòng lặp ấy vẫn lặp lại khi sự sống mới sinh ra.

Nói cho cùng, người sinh con cũng là vì bản thân, vì nhận thức của họ, chứ không vì nghĩ cho quyền lợi và hạnh phúc của những đứa trẻ.

MuathuHN252

Xe cút kít

MuathuHN252

Xe cút kít
E trực 1 buổi mợ ạ . Nay đang ở nhà làm Osin cho gấu đây. Mợ đi làm vòng thủ đô chưa ?
Qua đi 1vòng mệt quá, từ 9h sáng-9h tối mới về. Nay đi bán kính gần hơn ạ. Cũng phải kiếm cái gì cho tụi nhỏ chơi ạ. Nào cụ rảnh e ib hỏi nhờ cụ chút việc nhé

tado261

Xe tăng
Xu thế rồi ạ
Xu hướng gì qua bài viết này? Chỉ là thống kê giàu hay bình thường thì đẻ trung bình 2 con, còn người nghèo đẻ hơn 2 con. Nghĩa là giàu hay nghèo thì vẫn đẻ, vẫn có nhu cầu đẻ. Thậm chí đa số giàu đẻ từ 2 con. Còn không liên quan gì đến chủ đề của thớt hay 1 số ý kiến ko muốn đẻ trong thớt này.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Có khác gì đâu:
1. Không xài AI thì tự giết nhau tuyệt chủng là chắc chắn. Không thì cũng chiến tranh loạn lạc như WWII.
2. Không chịu đẻ thì cũng tuyệt chủng. Đường cong tuyệt chủng này là parabol ngược, khi đến ngưỡng không thể phục hồi thì loài người biến mất.
3. Chấp nhận MEGA - AI, một thứ trọng tài kiểu MEGA - VAR toàn cầu toàn diện triệt để, đem lại công bằng bên vững cho mọi lĩnh vực, mọi không thời gian, mọi đối tượng, chứ không riêng bóng đá.
Và AI nó không "coi", ngó gì cả. Đơn giản nó làm theo lẽ công bằng do chính loài người cài đặt, mong muốn thực hiện mà không thể tự làm nổi vì để cái tôi, lợi ích phe cánh vào.
...
Cụ chọn đi.
vâng, mặt trời sẽ tắt, vũ trụ sẽ lạnh ngắt, tất cả sẽ đen sì

theanh90

Xe tăng
Xu thế rồi ạ
Chúng ta không nên nhầm lẫn giữa hậu quả của chính sách, tư duy với xu thế. Chứ chỗ em thì ai cũng chơi 2-3 con, vấn đề là có người trông cho hay không.
Mà cũng không nên nói lười đẻ, lười đẻ là số rất ít phụ nữ thế chứ phụ nữ đa phần đều rất yêu trẻ.

thudoll88

Xe tăng
Ngày xưa thôi giờ phụ nữ càng ngày càng lười đẻ cụ ạ
Chúng ta không nên nhầm lẫn giữa hậu quả của chính sách, tư duy với xu thế. Chứ chỗ em thì ai cũng chơi 2-3 con, vấn đề là có người trông cho hay không.
Mà cũng không nên nói lười đẻ, lười đẻ là số rất ít phụ nữ thế chứ phụ nữ đa phần đều rất yêu trẻ.

poiuy

Xe ba gác
Yêu trẻ khác với yêu đẻ. Chúng ta không nên tính đến các ý kiến cực đoan như không đẻ để có lợi cho XH nhưng xu thế là phụ nữ sẽ đẻ ít hơn trước, việc đẻ hay không là do họ quyết định là chính và giảm phụ thuộc vào quyết định của chồng.

theanh90

Xe tăng
Yêu trẻ khác với yêu đẻ. Chúng ta không nên tính đến các ý kiến cực đoan như không đẻ để có lợi cho XH nhưng xu thế là phụ nữ sẽ đẻ ít hơn trước, việc đẻ hay không là do họ quyết định là chính và giảm phụ thuộc vào quyết định của chồng.
Ngày xưa thôi giờ phụ nữ càng ngày càng lười đẻ cụ ạ
Yêu trẻ thì sẽ đẻ được, vợ em nó đang nằng nặc đẻ đứa t3 đây mà em thấy (em) vất quá. Con ốm là nhà như cái chợ vỡ cãi nhau ỏm tỏi, không có bà chăm là em cứ phải tìm cách chơi với chúng nó, mà em đàn ông toàn bị bắt chơi tô vẽ, trang điểm, rồi đi học ở đâu sao cho tối ưu. Vợ làm cv hay bị dúi việc ngoài giờ, giao lưu, về nguồn các kiểu.
Nhưng có trẻ con cuộc sống nó mới sống động được, nó làm mình phải vận động liên tục chứ vắng nó 2 vch cũng chỉ biết ôm cái đt buổi tối chấm hết. Còn sống có trách nhiệm, bảo vệ người khác mới làm thành thằng đàn ông. Em tuyền kích đểu thằng bạn thân thất vợ thế.

Trạng thái
Thớt đang đóng