[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng
Đến cái thế giới này, ko ai biết ai mà ko dám là chính bản thân thì hèn quá cụ ạ. Em ko hèn đến thế.
Còn ở ngoài kia, em ngoan lắm. Chẳng ai biết em là ai đâu :D
Nhẽ cụ tập trung vào nướng bánh, đừng chểnh mảng kẻo "rút không kịp" thì lại có đứa thứ 5 à nhầm có món bánh mì cháy :)

Amendaphat

Xe buýt
Cụ đang nói số tổng cả nước. Chi tiết từng khu vực, tỉnh thành thì có những vùng đẻ ít thật, và có những vùng đẻ khoẻ bù lại cụ ạ.
Xin lỗi em hỏi thô nhưng thật tý
So với vùng đẻ nhiều thì vùng đẻ ít QHTD kém hơn về cả số và chất lượng, phải không các cụ? 😁😁😁

Chỉnh sửa cuối:

Felix Navi

Xe hơi
Xin lỗi em hỏi thô nhưng thật tý
So với vùng đẻ nhiều thì vùng đẻ ít họ QHTD kém hơn về cả số và chất lượng, phải không các cụ? 😁😁😁
Cái đấy em chưa được xem nhà nước thống kê nên cũng không rõ cụ ạ. Nhìn sang bọn Tây thì QHTD vẫn tung toé và tổng quan là vẫn không đẻ nhiều, toàn phải dùng dân nhập cư để bù đắp cơ học đấy thôi ạ, dễ thấy nhất là bọn Mỹ, tây Âu chẳng hạn. Nhưng nói chung bọn nó giàu nên người ta còn tranh nhau mà nhập cư, bọn nó được quyền lựa. Thời buổi bây giờ xứ ta cũng đã phổ biến nhiều công cụ, kỹ thuật tránh thai và lại còn không cấm phá thai nên cụ dựa trên số lượng đẻ để suy ngược về QHTD thì e là không chuẩn.

Amendaphat

Xe buýt
Cái đấy em chưa được xem nhà nước thống kê nên cũng không rõ cụ ạ. Nhìn sang bọn Tây thì QHTD vẫn tung toé và tổng quan là vẫn không đẻ nhiều, toàn phải dùng dân nhập cư để bù đắp cơ học đấy thôi ạ, dễ thấy nhất là bọn Mỹ, tây Âu chẳng hạn. Nhưng nói chung bọn nó giàu nên người ta còn tranh nhau mà nhập cư, bọn nó được quyền lựa. Thời buổi bây giờ xứ ta cũng đã phổ biến nhiều công cụ, kỹ thuật tránh thai và lại còn không cấm phá thai nên cụ dựa trên số lượng đẻ để suy ngược về QHTD thì e là không chuẩn.
Em hỏi vậy vì thấy bảo Nhật phải xây dựng cả ngành JAV để khuyến khích tăng tỷ lệ sinh, em đoán dân bình thường họ rất kém khoản này.

Amendaphat

Xe buýt
App, Video này ở đâu mà hay vậy cụ ?!
Em thấy nó trên facebook, xem xong video mới thấy bọn teilon nó khù khoằm lắm cụ ah.
+ Một mặt nó kêu gọi đẻ để gia tăng dân số
+ Một mặt nó, bắt buộc:
- Không được đánh, mắng trẻ nhỏ
- Cha mẹ phải đưa đón con đến trường
- Cha mẹ phải chăm con, đặc biệt phải có mặt lúc con bị ốm.
Lên dân nó ***éo thèm đẻ cũng có cái lý của nó.

Dream Thai

Xe điện
0f gi0f gi
Em thấy nó trên facebook, xem xong video mới thấy bọn teilon nó khù khoằm lắm cụ ah.
+ Một mặt nó kêu gọi đẻ để gia tăng dân số
+ Một mặt nó, bắt buộc:
- Không được đánh, mắng trẻ nhỏ
- Cha mẹ phải đưa đón con đến trường
- Cha mẹ phải chăm con, đặc biệt phải có mặt lúc con bị ốm.
Lên dân nó ***éo thèm đẻ cũng có cái lý của nó.
Dân mình rồi cũng chán đẻ dần thôi, vì
+ đẻ phải nuôi tới tận 22-24tj. già con nó bận chăm con nó, phải vào dưỡng lão
+ xưa dẻ xong 10-12t là có thêm xuất đinh dc chia đất
:)) :))

Khongdanhvong

Xe điện
Sinh con và nuôi nấng trưởng thành là 1 hành trình kì diệu. Thật đáng tiếc nếu ai đó ko trải qua thời kỳ đó. Tuy nhiên, đó chỉ là tâm lý số ít của một số người ở thành phố lớn. Cho nên cũng ko làm suy giảm dân số thế giới được.
Là cụ đúng không ạ? Là cụ thì sướng rồi, còn là mợ thì thường chỉ cố 2-3 đứa là oải, đẻ thì đau gần chết.

STARIUS

Xe buýt
Chỉ nhìn vào bộ phận nhỏ thì ko thể kết luận là xu hướng ngày nay được.
Trong khi thực tế, mỗi năm dân số VN vẫn tăng đều gần 1tr người, tương đương 01 tỉnh trung bình. Năm nay dân số VN cán ngưỡng 100tr dân, chẳng thấy dấu hiệu giảm ở đâu. Dân mình vẫn đẻ nhiều quá, nhiều gia đình giờ lại có xu hướng sinh con thứ ba, sau khi 02 đứa đầu đã lớn. Nên dân số chỉ có tăng, chưa thấy xu hướng giảm.
Cụ có số liệu tốc độ tăng 10 năm gần đây không, em search google thì thấy thế này?

Chỉnh sửa cuối:

aitymo

Xe điện
Qui luật phát triển rồi và không dân tộc nào nằm ngoài qui luật già hóa và sụt giảm dân số cả, trừ khi một vài chính phủ các nước nhập cư di cư vật lý như Mỹ ...
Trước đây châu âu giờ Taiwan, Hàn quốc, Nhật bản lớp trẻ không muốn dinh con thậm chí lập gia đình... Lý do xh cang phát triển thì áp lực cang cao tầng lớp dưới của xh từ trung lưu trở xuống lựa chọn không sinh con, lập gia đình để giảm bớt áp lực trong cuộc sống và họ có cuộc sống dễ thởi hơn ...

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Không lập gia đình, sinh con em thấy quanh em có lác đác. Điểm chung là làm đến đâu tiêu hết đến đó dù lương cao, trong khi nhà ở quê thì vẫn cấp 4. Em thấy trách nhiệm với gia đình, họ hàng rất yếu kém, chỉ sướng bản thân, cá nhân.

Bigmoto

Xe container
Dân số vẫn tăng đều thì chẳng vấn đề gì cả. Bao giờ dân số VN giảm còn 50-70 triệu mà có xu hướng ko sinh con thì em mới phản đối. Sinh con mục đích để sau này nó nuôi mình còn ích kỷ hơn.
Chuẩn nuôn. Mày không đẻ để tao đẻ, mày cứ cày tiền để đóng thuế cho XH, tao cày người để tiêu tiền của mày cũng được - ý em nói tiền thuế ấy nhá \m/

Amendaphat

Xe buýt
Chuẩn nuôn. Mày không đẻ để tao đẻ, mày cứ cày tiền để đóng thuế cho XH, tao cày người để tiêu tiền của mày cũng được - ý em nói tiền thuế ấy nhá \m/
Cụ cày người thì tiêu nhiều thuế do chính sản phẩm của cụ cày ra, chứ thằng cày tiền để tiêu cá nhân, mà không chịu cày người, là thằng khôn lỏi nhất.

Chỉnh sửa cuối:

C0c0

Xe tải
Sinh con và nuôi nấng trưởng thành là 1 hành trình kì diệu. Thật đáng tiếc nếu ai đó ko trải qua thời kỳ đó. Tuy nhiên, đó chỉ là tâm lý số ít của một số người ở thành phố lớn. Cho nên cũng ko làm suy giảm dân số thế giới được.
Em không trải qua hành trình nuôi con, nhưng em trải qua hành trình làm con, đó là hành trình kinh hoàng, ám ảnh cả đời.

victory_1980

Xe điện
Cụ có số liệu tốc độ tăng 10 năm gần đây không, em search google thì thấy thế này?
Nếu lấy số liệu chi tiết dân số hằng năm, cụ vào trang web của Tổng cục Thống kê.
Ngay bài báo mà cụ trích dẫn ở trên cũng đưa số liệu đấy thôi, mỗi năm VN có dân số tăng thêm cỡ 1tr người, vậy là rất đông đấy.
Còn tốc độ tăng có xu hướng giảm, là so sánh về tỷ lệ %, chứ ko phải là dân số của ta có xu hướng giảm nhé.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Hết rồi thời trời sinh voi trời sinh cỏ, nhà em cũng quyết tâm chỉ 1 đứa, may là thằng cu rồi nhưng nhiều khi vẫn rác tai lắm, mọi người xung quanh khuyên thêm đứa nữa cho có anh có em.😅 Vợ em tiền sử 1 lần dọa sảy cu đầu, 1 lần thai lưu phải bỏ, thôi stop, kệ thiên hạ.
E thì đang phấn đấu đứa thứ 3 :))

STARIUS

Xe buýt
Nếu lấy số liệu chi tiết dân số hằng năm, cụ vào trang web của Tổng cục Thống kê.
Ngay bài báo mà cụ trích dẫn ở trên cũng đưa số liệu đấy thôi, mỗi năm VN có dân số tăng thêm cỡ 1tr người, vậy là rất đông đấy.
Còn tốc độ tăng có xu hướng giảm, là so sánh về tỷ lệ %, chứ ko phải là dân số của ta có xu hướng giảm nhé.
Thì lo là cái tỷ lệ % đó giảm cụ ơi, tính tương lai để có chiến lược dân số, kinh tế xã hội. Chứ để khi dân số giảm thì nhảy không kịp.

tado261

Xe tải
Là cụ đúng không ạ? Là cụ thì sướng rồi, còn là mợ thì thường chỉ cố 2-3 đứa là oải, đẻ thì đau gần chết.
Tùy gái, em quen mấy được bạn học nữ, gần 40 rồi vẫn làm đứa thứ 3 cho vui. (Ko phải trường hợp đẻ cố con zai hay gái nhé)
em thích gái như vậy :)

Khongdanhvong

Xe điện
Tùy gái, em quen mấy được bạn học nữ, gần 40 rồi vẫn làm đứa thứ 3 cho vui. (Ko phải trường hợp đẻ cố con zai hay gái nhé)
em thích gái như vậy :)
Muốn gái đẻ phải có điều kiện tốt cho gái chứ cụ 😅

Trạng thái
Thớt đang đóng