[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng

Amendaphat

Xe buýt
Cày ra đóng thuế cho thằng khác tiêu mới chán. Chứ mình tiêu thuế do mình cày ra thì mình thường :))
Nhà thằng nào đông người thì đóng nhiều thuế, nhà thằng nào ít người thì đóng ít thuế... còn thằng nào làm nhiều tiền đóng nhiều thuế là hiển nhiên.

Cụ nhìn Mĩ ấy, phần lớn thuế do người trung lưu trở xuống trả, thượng lưu có tiền nó mua nhà, tậu xe, sắm du thuyền để khấu trừ hết chi phí vào doanh thu, cuối cùng được hưởng cuộc sống xa hoa mà thuế lại đóng ít.

Nhà thằng nào đông người thì đóng nhiều thuế, nhà thằng nào ít người thì đóng ít thuế... còn thằng nào làm nhiều tiền đóng nhiều thuế là hiển nhiên.

Cụ nhìn Mĩ ấy, phần lớn thuế do người trung lưu trở xuống trả, thượng lưu có tiền nó mua nhà, tậu xe, sắm du thuyền để khấu trừ hết chi phí vào doanh thu, cuối cùng được hưởng cuộc sống xa hoa mà thuế lại đóng ít.
Như thuế VAT ấy cụ, ai tiêu nhiều thì nộp VAT nhiều. Nếu nhà đông người mà tiêu ít thì chưa chắc đã đóng nhiều bằng nhà ít người nhưng chi tiêu nhiều đâu.

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mới nhìn thấy bề nổi thôi, nhiều cái phúc lợi từ thuế cụ không thấy trực tiếp đâu. Em nuôi 3 F1 chẳng thấy vấn đề gì \m/
Thành tích vẫn thua thằng bạn em, nó có 7 đứa, đưa lớn nhất đi du học và đang làm bên Úc rồi, đứa bé nhất em ko nhớ mấy tuổi nữa :))
Nhà có điều kiện thì 3 F1 chứ 30 F1 vẫn ok.

Chứ nhà bình thường thời buổi này nuôi vất lắm.
Sơ sơ nhà 2 đứa em tính cụ xem
Từ 1-7 tuổi trung bình mỗi đứa tốn 10tr/tháng tiền ăn mẫu giáo thuốc men quần áo.
công thức: 7x2x10x12= 1ty 680tr

từ 7-18 tuổi: mỗi tháng tốn cỡ 15-17tr
Công thức: 11x2x17x12 = 4 tỷ 488tr

từ18-22 tuổi nếu cho du học tốn 1 năm 1 tỷ/đứa
Công thức: 4x2x 1 tỷ = 8 tỷ

Ra trường mỗi đứa 1 chung cư + 2 tỷ hỗ trợ vốn
Công thức: 2x4 + 2x2 = 12 tỷ

Tổng: 26 tỷ 168 triệu
Nếu tính phụ phí linh tinh tròn lên 30 tỷ
Đấy là tính điều kiện trung lưu.
Còn cụ nào cho con học trường làng, bóp mồm bóp miệng, thế lọ thế chai...kêu tốn ít thì thôi nhé, em ko bàn.

Các cụ ofun đa số già, thuộc lớp người cũ nghe tụi trẻ ít đẻ hoặc ko muốn đẻ là nhảy cồ cồ lên nhưng mỗi thời mỗi khác các cụ ạ. Đừng áp suy nghĩ of mình lên thế hệ sau

Chỉnh sửa cuối:

Amendaphat

Xe buýt
Như thuế VAT ấy cụ, ai tiêu nhiều thì nộp VAT nhiều. Nếu nhà đông người mà tiêu ít thì chưa chắc đã đóng nhiều bằng nhà ít người nhưng chi tiêu nhiều đâu.
VAT là thuế trả sau khi dùng dịch vụ, người ta tiêu cho chính họ, tiêu cho mình đâu cụ.

Họ sợ cái thuế lũy tiến trước khi tiêu kia kìa...

Nhẽ ra cụ thu nhập 10 tr đóng 1 tr, thì họ thu nhập 100 tr phải đóng ít nhất 10 tr, lũy tiến có khi đến 20tr.

Nhưng họ tìm cách tiêu trước khi đóng thuế, lên chỉ còn đóng 5tr thôi...

TRÂU VÀNG II

Xe tăng

Từ 1-7 tuổi trung bình mỗi đứa tốn 10tr/tháng tiền ăn mẫu giáo thuốc men quần áo.

Còn cụ nào cho con học trường làng, bóp mồm bóp miệng, thế lọ thế chai...kêu tốn ít thì thôi nhé, em ko bàn.

Các cụ ofun đa số già, thuộc lớp người cũ nghe tụi trẻ ít đẻ hoặc ko muốn đẻ là nhảy cồ cồ lên nhưng mỗi thời mỗi khác các cụ ạ. Đừng áp suy nghĩ of mình lên thế hệ sau
Quan trọng là cân đối thu-chi ntn. Có vẻ cụ thu thuộc trung lưu nhưng chi lại cận thượng lưu nên nó vậy. Nếu cân tốt hơn sẽ cho ta dư địa để có kết quả khác tốt hơn.

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng là cân đối thu-chi ntn. Có vẻ cụ thu thuộc trung lưu nhưng chi lại cận thượng lưu nên nó vậy. Nếu cân tốt hơn sẽ cho ta dư địa để có kết quả khác tốt hơn.
Đây là trung lưu 100% chứ cận thượng lưu học phí bét cũng 300-500tr/tháng cụ nhá.

Còn cân đối thu chi như cụ nói thì ...thôi, nói làm gì.
1 đồng tiêu kiểu 1 đồng, 100đ tiêu kiểu 100đ. Kiểu gì chả cân đc. Trừ phi chết đói ko nói

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Đây là trung lưu 100% chứ cận thượng lưu học phí bét cũng 300-500tr/tháng cụ nhá.

Còn cân đối thu chi như cụ nói thì ...thôi, nói làm gì.
1 đồng tiêu kiểu 1 đồng, 100đ tiêu kiểu 100đ. Kiểu gì chả cân đc. Trừ phi chết đói ko nói
Cụ chém khiếp. Có bao trường ở VN có mức học phí 300-500tr/tháng ? Hay ở VN ko có tầng thượng lưu ?
Em nói đến cân đối thu-chi vì nhiều nhà lấy lý do chi phí cho con lớn nên sinh ít. Cùng 1 khoản chi cho 1 con đứa có thể dàn ra 2 đứa chứ ko nhất thiết dồn hết cho 1. Ví dụ như nhà cụ cùng mức chi 20tr/tháng cho việc học của con hoàn toàn có thể san cho 3 nếu có thêm mà thu nhập vẫn vậy.

thudoll88

Xe tăng

Sao nhất định phải cho đi du học tự túc hả cụ? Rồi sao nhất định phải mua nhà chung cư 4 tỏi mỗi đứa và 2 tỏi hỗ trợ vốn liếng. Học xong thì tự lập tự kiếm tiền chứ cứ lo như thế thì có mà đến hết đời à

thudoll88

Xe tăng

Chi như cụ này thì đến 99% dân số không dám đẻ, vài chục tỏi cho 2 đứa con đến tuổi trưởng thành thì thuộc top 1 phần trăm rồi. Nghe cụ chém mà em tưởng em đang ở Mỹ

Dream Thai

Xe điện
Sao nhất định phải cho đi du học tự túc hả cụ? Rồi sao nhất định phải mua nhà chung cư 4 tỏi mỗi đứa và 2 tỏi hỗ trợ vốn liếng. Học xong thì tự lập tự kiếm tiền chứ cứ lo như thế thì có mà đến hết đời à
Đây là công thức nuôi gà công nghiệp, bao nuôi từ bé đến già luôn :)) :))

Thik Phê Pha

Xe tải
Đây là công thức nuôi gà công nghiệp, bao nuôi từ bé đến già luôn :)) :))
Em thấy vẫn thiếu, ví dụ:
- thi thoảng nó “báo nhà” là lại bay màu thêm đôi tỷ
- nó đầu tư làm ăn thua lỗ hoặc cần vốn mở rộng kinh doanh thì lại bơm thêm nhiều tỷ cho nó
- thấy nó không có ô tô đi, thương quá tặng luôn nó con xe đôi tỷ
- lúc nó đẻ con, sợ thằng cháu đít nhôm thua thiệt với xã hội nên xung phong lo cho thằng cháu đít nhôm từ a-Z cho đến khi đít nhôm ra trường
:))

thudoll88

Xe tăng
Em thấy vẫn thiếu, ví dụ:
- thi thoảng nó “báo nhà” là lại bay màu thêm đôi tỷ
- nó đầu tư làm ăn thua lỗ hoặc cần vốn mở rộng kinh doanh thì lại bơm thêm nhiều tỷ cho nó
- thấy nó không có ô tô đi, thương quá tặng luôn nó con xe đôi tỷ
- lúc nó đẻ con, sợ thằng cháu đít nhôm thua thiệt với xã hội nên xung phong lo cho thằng cháu đít nhôm từ a-Z cho đến khi đít nhôm ra trường
:))
Vân sợ thật thấy cụ đó bảo là mua cho mỗi đứa con một cái nhà chung cư bốn tỏi và hai tỏi nữa để làm vốn làm ăn tổng cộng là 12 tỏi. Thử hỏi không phải nhà giầu thì làm sao có đủ điều kiện làm việc như thế mà tại sao lại phải làm như thế trong khi đủ lông đủ cánh rồi tự đi làm kiếm tiền đi chứ

Thik Phê Pha

Xe tải
Vân sợ thật thấy cụ đó bảo là mua cho mỗi đứa con một cái nhà chung cư bốn tỏi và hai tỏi nữa để làm vốn làm ăn tổng cộng là 12 tỏi. Thử hỏi không phải nhà giầu thì làm sao có đủ điều kiện làm việc như thế mà tại sao lại phải làm như thế trong khi đủ lông đủ cánh rồi tự đi làm kiếm tiền đi chứ
Cụ ấy thương con và không muốn con vất vả thôi mà cụ, nghĩ thoáng lên :))

nadushop

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sao lại nghĩ có con là khổ nhỉ?
Đồng ý mệt có, vất vả có, stress có nhưng em đi đâu là cũng chỉ muốn nhanh nhanh về với con. Dù F1 nhà em nó cũng lớn rồi. Vui bỏ xừ ra được.

Amendaphat

Xe buýt
Chi như cụ này thì đến 99% dân số không dám đẻ, vài chục tỏi cho 2 đứa con đến tuổi trưởng thành thì thuộc top 1 phần trăm rồi. Nghe cụ chém mà em tưởng em đang ở Mỹ
Cụ ấy nói không đúng hoàn toàn, nhưng cơ bản đúng.
Vấn đề là các cụ có muốn con cái cụ sướng hay khổ thôi.

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chém khiếp. Có bao trường ở VN có mức học phí 300-500tr/tháng ? Hay ở VN ko có tầng thượng lưu ?
Em nói đến cân đối thu-chi vì nhiều nhà lấy lý do chi phí cho con lớn nên sinh ít. Cùng 1 khoản chi cho 1 con đứa có thể dàn ra 2 đứa chứ ko nhất thiết dồn hết cho 1. Ví dụ như nhà cụ cùng mức chi 20tr/tháng cho việc học của con hoàn toàn có thể san cho 3 nếu có thêm mà thu nhập vẫn vậy.
Em nói ngay từ đầu nếu cụ thích thì tiêu kiểu j chả đc. Bố mẹ công nhân lương tháng cả nhà có 20-30tr mà vẫn sống kia kìa. Vấn đề là sống như thế nào.
Thu nhập cụ chừng nào cụ tiêu chừng đó thôi nhưng tầng lớp trung lưu khá giả ở HN SG đang tiêu như em nói đấy

Chuyện bình thường cụ ạ. Đầy cụ trên này đang tiêu thế đấy, có khi tiêu mạnh hơn

Còn đẻ ra thì 1-2tr/tháng vẫn nuôi đc, cứ khoai sắn ăn căng dạ dày là sống thôi. Có gì đâu

Nhưng thế hệ trẻ bây giờ nó ko thích sống như 2 cụ, vậy thôi. Đời các cụ khoai sắn chén đẫy chứ đời chúng nó muốn chén bò nhật wagyu A5 cơ.

Cứ bắt người khác sống như mình làm sao đc?

Chỉnh sửa cuối:

Bigmoto

Xe container

Nếu không có con liệu cụ có 30 tỷ ăn chơi không?

Bigmoto

Xe container
Em nói ngay từ đầu nếu cụ thích thì tiêu kiểu j chả đc. Bố mẹ công nhân lương tháng cả nhà có 20-30tr mà vẫn sống kia kìa. Vấn đề là sống như thế nào.
Thu nhập cụ chừng nào cụ tiêu chừng đó thôi nhưng tầng lớp trung lưu khá giả ở HN SG đang tiêu như em nói đấy

Chuyện bình thường cụ ạ. Đầy cụ trên này đang tiêu thế đấy, có khi tiêu mạnh hơn

Còn đẻ ra thì 1-2tr/tháng vẫn nuôi đc, cứ khoai sắn ăn căng dạ dày là sống thôi. Có gì đâu

Nhưng thế hệ trẻ bây giờ nó ko thích sống như 2 cụ, vậy thôi. Đời các cụ khoai sắn chén đẫy chứ đời chúng nó muốn chén bò nhật wagyu A5 cơ.

Cứ bắt người khác sống như mình làm sao đc?
Em thì thấy tầm này mà không có con thì cuộc sống chẳng có cái vẹo gì. Chẳng dám nói là ăn chơi biết hết mọi thứ trên đời rồi, nhưng cũng được trải nghiệm nhiều. Đến giờ thấy cũng bình thường, cũng đến ăn ngon, mặc đủ. Đồ đạc cũng đủ dùng cho nhu cầu là hết. Nếu không có con cái thì chả có động lực gì để mà làm nữa.
Xét về mặt quy luật tự nhiên, khi không còn động lực nữa thì XH cũng diệt vong thôi. Cứ nhìn như Nhựt bủn bây giờ thì thấy. Con người ngày càng teo tóp, xã hội ngày càng già nua, giờ phải dùng nhiều lao động nhập cư....nếu không có gì thay đổi chắc trăm năm nữa tuyệt chung gien Nhựt bủn :))

Trạng thái
Thớt đang đóng