[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng

Amendaphat

Xe buýt
Những người m quen đều đẻ 1,2,3 con trừ người độc thân. Ko rõ thống kê ở đâu lười đẻ?

thức tế có con vất vả, xây dựng kế hoạch tài chính ko cần phụ thuộc vào các con. Nhưng trải nghiệm có con cái thực sự tuyệt vời
Số cụ may,

Cậu ruột vợ mình 5 đứa con - 4 trai, 1 gái, không đứa nào được học hết cấp 2. Đất đai ít, con gái lớn tý 16 tuổi đã lấy chồng là may mắn, còn 4 anh con trai phải phiêu bạt, làm thuê, nhớn tuổi hết rồi mà chưa thể yên bề gia thất... cứ nghĩ con cái là phúc đức mà khổ thật.

Tyrion99

Xe tải
Số cụ may,

Cậu ruột vợ mình 5 đứa con - 4 trai, 1 gái, không đứa nào được học hết cấp 2. Đất đai ít, con gái lớn tý 16 tuổi đã lấy chồng là may mắn, còn 4 anh con trai phải phiêu bạt, làm thuê, nhớn tuổi hết rồi mà chưa thể yên bề gia thất... cứ nghĩ con cái là phúc đức mà khổ thật.
Nuôi 1 đứa con là rất tốn kém cả tiền bạc, thời gian lẫn vất vả, khổ sở... cái này chắc ai cũng biết. Con m cũng còn nhỏ chưa biết sau này thế nào cụ ạ...

Nhưng trải nghiệm yêu thương, hi sinh vô đk vì con cái rất đáng giá và tuyệt với đó cụ.

aca997

[Tịch thu bằng lái]
Đó mới hợp với quy luật tự nhiên, con người mới tồn tại lâu được. Ai cũng khôn thì quá trình tiến hóa đẩy nhanh quá mau tèo lắm. Ở Việt Nam thì người khôn thường đẻ ít hoặc không đẻ. Thế giới thì các nước phát triển cũng đẻ ít. Tụi Ấn với Châu Phi đẻ xòn xòn. Tụi này sắp tới sẽ làm bá chủ thế giới đấy cụ :)
Thì quy luật của tự nhiên mà cụ, sư tử đẻ ít, chuột đẻ nhiều
Nhưng khi bầu cử thì chuột và sư tử cùng 1 phiếu

aca997

[Tịch thu bằng lái]
Có lẽ lực lượng lao động trình độ thấp thích đẻ nhiều con, và mong một trong số chúng nó sau này thành tài về báo hiếu mình không cụ/mợ nhỉ? Em sợ cái tư tưởng phải đẻ con trai bằng được cho có người chống gậy, phải đẻ con bằng được cho có người chăm lo khi về già. Em không chê trách gì khi điều kiện kinh tế đất nước chưa phát triển, dịch vụ công về chăm sóc người lớn tuổi gần như không có. Chỉ là nghĩ lại vẫn thấy sợ.
Thằng bạn tôi, nhà vỡ nợ nhưng đẻ liền 4 đứa
Nhưng khi nói chuyện thì phùng má trợn mắt, văn tài võ lược phun châu nhả ngọc, kiến trong lỗ cũng chui ra

Rivers

Xe container
Em thấy nuôi con khó nhất là thu xếp thời gian ở bên con để dạy dỗ, giáo dục và giải quyết các vấn đề phát sinh chứ không ở số tiền mình phải bỏ ra, ngày có hơn chục tiếng thì mất 8 tiếng đi làm, còn có 3-4 tiếng buổi tối chia ra bao nhiêu việc, cố gắng thu xếp 1-2 tiếng bên con đã khó khăn rồi, đẻ nhiều thì thời gian đâu ra để nuôi dạy cho tốt.

Amendaphat

Xe buýt
Nuôi 1 đứa con là rất tốn kém cả tiền bạc, thời gian lẫn vất vả, khổ sở... cái này chắc ai cũng biết. Con m cũng còn nhỏ chưa biết sau này thế nào cụ ạ...

Nhưng trải nghiệm yêu thương, hi sinh vô đk vì con cái rất đáng giá và tuyệt với đó cụ.
Tôi có mấy đứa bạn cùng trang lứa, bọn có 4 anh chị em, nó ngẫm lại đời mình, cha mẹ rất thương mà vì không có điều kiện lại đông con lên càng nghèo, chúng nó càng thiệt thòi.

Lên chúng nó mặc kệ thiên hạ, chỉ đẻ tối đa là 2 thôi, để dành điều kiện nuôi dạy cho tốt... đây cũng là một kiểu tình thương cụ ah.

Amendaphat

Xe buýt
Có lẽ lực lượng lao động trình độ thấp thích đẻ nhiều con, và mong một trong số chúng nó sau này thành tài về báo hiếu mình không cụ/mợ nhỉ? Em sợ cái tư tưởng phải đẻ con trai bằng được cho có người chống gậy, phải đẻ con bằng được cho có người chăm lo khi về già. Em không chê trách gì khi điều kiện kinh tế đất nước chưa phát triển, dịch vụ công về chăm sóc người lớn tuổi gần như không có. Chỉ là nghĩ lại vẫn thấy sợ.
Nước mắt chảy xuôi cụ ơi, chỉ cần khỏe vui hạnh phúc càng lâu càng tốt.

C0c0

Xe tải
Họ hàng nhà em là ví dụ cho việc dân số tụt giảm.
Bà ngoại em có 5 người con, 10 đứa cháu.
Hiện tại đã có 4 đứa >30 tuổi, 3 đứa >25 tuổi nhưng chưa một đứa nào chịu lập gia đình.

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Ông trời có câu : Trời sinh voi trời sinh cỏ...

Sinh đứa con ra mọi người hùn vào, mọi điều may mắn đều được hưởng. Để ý ông bố nào mới có con, chơi lô đề ba cây... những thứ liên quan đến đỏ đen thường rất là may, hay thắng.

Xong rồi ví dụ đang làm việc làng nhàng tự nhiên lại có mấy mối quen, người ta lại giới thiệu cho 1 chỗ làm mới ngon hơn thu nhập cao gấp rưỡi gấp đôi...

Còn rất nhiều thứ nữa.

Bố mẹ mình sinh mình ra với biết bao nhiêu hi vọng, nhìn nhận theo ý nghĩa nhân chủng học, thì con người có tồn tại được là nhờ quá trình sinh sản, con người tuy không bất tử nhưng mình sinh ra con, con sau lại sinh ra cháu, cháu rồi chắt... như vậy là dòng máu chảy trong người mình vẫn luôn tồn tại cho dù đã chết đi. Con người trường tồn boa nhiêu nghìn năm, cũng do quá trình sinh sản, duy trì nòi giống.

=> Nếu mình ko sinh con, dòng máu của ông mình, bố mình không còn chảy nữa, như vậy là tuyệt hậu, mình có phải là bất hiếu ko ? Tùy suy nghĩ của mỗi người, nhưng ích kỉ thì chắc chắn là có, vì không cho bố mẹ mình có cháu.
Như anh ruột vợ em ở Thái Bình, sinh năm 85 làm tháng hơn 40 tr cũng hết. Ông tuyên bố không thích lập gia đình, con cái gì cả. Ở thuê trên HN mãi chẳng bỏ ra được đồng nào, năm ngoái bố mẹ vợ và gia đình em phải bỏ ra mua nhà chung cư hơn 2 tỷ cho ông ấy để không phải ở thuê nữa, mấy ông như này là ích kỷ lắm. Về quê dịp lễ Tết chỉ ăn với ngủ, chẳng đi đâu cũng chẳng mừng tuổi ai, em thấy sống dị lắm.

Tyrion99

Xe tải
Tôi có mấy đứa bạn cùng trang lứa, bọn có 4 anh chị em, nó ngẫm lại đời mình, cha mẹ rất thương mà vì không có điều kiện lại đông con lên càng nghèo, chúng nó càng thiệt thòi.

Lên chúng nó mặc kệ thiên hạ, chỉ đẻ tối đa là 2 thôi, để dành điều kiện nuôi dạy cho tốt... đây cũng là một kiểu tình thương cụ ah.
Nuôi con có đơn giản đâu cụ, điều kiện sống ngày càng đi lên thì chi phí nó cũng tăng.

Ko có đk thì tốt nhất 1-2 đứa thôi.

Ngoài ra nhiều nhà mình thấy thiếu xót nữa là trang bị kiến thức nuôi dạy, tâm lý còn quan trọng hơn là thể chất.

Theo mình, cũng nên thay đổi quan điểm, ko cần trông cậy gì tụi trẻ khi mình về già. Cần chuẩn bị cho cả kế hoạch về hưu cẩn thận.

MuathuHN252

Xe cút kít

Tyrion99

Xe tải
Em thấy nuôi con khó nhất là thu xếp thời gian ở bên con để dạy dỗ, giáo dục và giải quyết các vấn đề phát sinh chứ không ở số tiền mình phải bỏ ra, ngày có hơn chục tiếng thì mất 8 tiếng đi làm, còn có 3-4 tiếng buổi tối chia ra bao nhiêu việc, cố gắng thu xếp 1-2 tiếng bên con đã khó khăn rồi, đẻ nhiều thì thời gian đâu ra để nuôi dạy cho tốt.
Nghĩ khác đi chút, tìm cách tăng chất lượng hơn số lượng cụ ạ

DreamingFighter

Xe hơi
Nhà em vừa sinh con đây. Em thấy vấn đề dân số chưa phải là ưu tiên của nhà nước mình nên hỗ trợ cho bố mẹ bé chưa nhiều, sinh con ra là kinh tế kém hẳn.
Kể thế này, em và vợ ở HN, đi làm có mức lương cao hơn mức bảo hiểm xã hội tối đa, nên thu nhập vợ em trong 6 tháng sinh con giảm đáng kể. Tình hình của em cũng thế, vợ sinh mổ được nghỉ 5 ngày mà không dám dùng, phải tiêu ngày phép vì lương không bị hụt, có thêm mấy triệu mua sữa cho con.

Đấy là em mới nói về thu nhập trong giai đoạn sau sinh thôi đấy, còn giai đoạn nuôi 18 năm nữa chưa kể. Nhưng so với các nước cùng hạng cân thấy hỗ trợ không kém hơn nên em không phàn nàn.

Sent from M2007J3SG via OTOFUN

Mrphamvn

Xe tăng
Theo thống kê chính thức thì 20 năm nay Việt Nam vẫn duy trì tỉ lệ sinh 2.1
Chả hiểu lấy thông tin ngại đẻ ở đâu ra 😫

Tyrion99

Xe tải
Nhà em vừa sinh con đây. Em thấy vấn đề dân số chưa phải là ưu tiên của nhà nước mình nên hỗ trợ cho bố mẹ bé chưa nhiều, sinh con ra là kinh tế kém hẳn.
Kể thế này, em và vợ ở HN, đi làm có mức lương cao hơn mức bảo hiểm xã hội tối đa, nên thu nhập vợ em trong 6 tháng sinh con giảm đáng kể. Tình hình của em cũng thế, vợ sinh mổ được nghỉ 5 ngày mà không dám dùng, phải tiêu ngày phép vì lương không bị hụt, có thêm mấy triệu mua sữa cho con.

Đấy là em mới nói về thu nhập trong giai đoạn sau sinh thôi đấy, còn giai đoạn nuôi 18 năm nữa chưa kể. Nhưng so với các nước cùng hạng cân thấy hỗ trợ không kém hơn nên em không phàn nàn.

Sent from M2007J3SG via OTOFUN
22 năm sau nhữa mới chuẩn 😂, tài trợ cho con đến hết Đại học cơ. Có thể còn sau Đh 😭

Tyrion99

Xe tải
Theo thống kê chính thức thì 20 năm nay Việt Nam vẫn duy trì tỉ lệ sinh 2.1
Chả hiểu lấy thông tin ngại đẻ ở đâu ra 😫
Cái này chuẩn, xung quanh đều đè 2, số ít đẻ 1, để 3,4. Số ít nữa hiếm muộn còn tốn nhiều tiền hơn 😭

Trạng thái
Thớt đang đóng