[Funland] Xin ý kiến sử dụng Enzyme chữa bệnh Gout

Sherk

Xe buýt
Chớm đau uống ngay trong vòng 1-2h đầu thì chỉ 1 viên là đủ. Đỡ hại dạ dầy. E cũng làm người tốt 14 năm rồi. Giờ khoảng 1-2 tuần mới bị 1 phát đau cấp, tuần vẫn 1 bữa nhậu.
Phòng ngừa cấp thì cơ bản vẫn phải để ý cái mồm.
Thuốc colchixin này uống vào dễ tào tháo rượt lắm. Cho nên phải xem xét trước khi uống, chứ đang trên đường mà bị thì chết dở, nhất là tắc đường....

Wakeup

Xe điện
Thuốc colchixin này uống vào dễ tào tháo rượt lắm. Cho nên phải xem xét trước khi uống, chứ đang trên đường mà bị thì chết dở, nhất là tắc đường....
Dùng loại colchicine của Pháp không bị đi ngoài như của nội.

catking113

Xe Cứu Trợ
Lâu lâu mới lên cơn cấp, uống 1 viên ko sao đâu cụ.

barca6996

Xe container
Hay nhất là những ông gout lại rất thích uống bia, trong khi bia là kẻ thù của gout =)) em biết có mấy ông chiều tối bú thật lực với ăn rõ lắm rồi đêm về bò 4 chưn vào toa lét :((thấy toàn nhờ nhau lên Lãn Ông mua phong xa lì của tàu, bảo uống phát sáng sau đỡ ngay :D
Dưng gout mãn tính thì coi như xong

taplaioto

Xe điện
Em đang áp dụng:
- Ngày đi bộ, chạy nhẹ 60p (tầm đc 6-7km), đc gần năm rồi. TDTT mấy món lặt vặt nhẹ nhàng nữa, thấy người khỏe ra.
- Uống nước lá tía tô, uống 5-7 ngày rồi nghỉ từng đó, rồi uống lại
- Tránh ăn đồ nhiều dầu, ăn nhiều rau.
- Sáng ngủ dậy uống 1 ly trắng 200-250ml vắt vô đó 1/2 quả chanh + 1 thìa cf mật ong - 30p sau mới ăn sáng.
- Bia uống tuần 1-2 lần, đã uống thì uống tẹt ga tầm chục lon. Em uống bia ken (chả hiểu sao loại này nó ko lên gout, chứ bia tươi hay loại khác thì chỉ uống cầm chừng), hạn chế tối đa rượu nặng.
- Hầu như ko ăn dồi, lòng. Hải sản thì có nhậu vẫn chén thoải mái.
Từ trc tết đến h thấy ổn, ko thấy "lên" thường xuyên. Cách đây 5 hôm, ngồi nhậu có nhõn tim gan lòng luộc. Em quất thử xem sao (lâu lắm mới ăn), hôm sau thấy rêm rêm kiểu trc khi bị đau gout cấp. Nhưng rồi, lại giảm dần ko đau.
=> Vận động và ăn uống điều độ sẽ giảm nhiều cụ thớt ạ.

Chỉnh sửa cuối:

nicholas1618

Xe điện
Cháu cũng vừa mới bị món này. Xét nghiệm lên 480. Các cụ thấy để trung hoà axit bổ sung nước kiềm được ko? Kiểu uống nueowcs kiềm thay nước lọc. Giờ bán cũng sẵn.

32tst

Xe buýt
Hay nhất là những ông gout lại rất thích uống bia, trong khi bia là kẻ thù của gout =)) em biết có mấy ông chiều tối bú thật lực với ăn rõ lắm rồi đêm về bò 4 chưn vào toa lét :((thấy toàn nhờ nhau lên Lãn Ông mua phong xa lì của tàu, bảo uống phát sáng sau đỡ ngay :D
Dưng gout mãn tính thì coi như xong
Em bị gout >15 niên rồi mà lúc khổ sở nhất cũng chỉ có lết đi bằng một chân chứ chưa bao giờ phải bò, chắc nhìn cái cảnh người ta bò bằng 4 chân phải tức cười lắm =))

hm.tuan

Xe điện
Em cũng bị gout cấp đã nhiều năm, trung bình khoảng 1 năm bị 1 vài lần.
Em đọc 1 số tài liệu thì thấy rằng:
- Bệnh này sinh ra do thận chuyển hóa kém, chủ yếu là do cơ địa từng người.Cùng một chế độ sinh hoạt, người bị người ko.
-Axít uric sinh ra phần lớn là do nội sinh (Trong cơ thể tự chuyển hóa) khoảng 60-70%. Nên nhiều lúc ăn uống bình thường vẫn bị, còn những lúc ăn thịt chó hay lòng lợn vẫn ko sao cả.
-Những lúc bị đau đi kiểm tra máu thì uric cũng năm cỡ 450- 500, ngược lại những lúc bình thường , thì nó lại lên gần đến 600 mà ko làm sao.
Em vẫn đều đặn tập thể thao hàng ngày, tập nặng đủ 150 phút/ tuần, nhưng vẫn bị. Kiểu bị ngẫu hứng, không biết trước nó đau lúc nào.
Trong túi lúc nào cũng sẵn colchixin và paracetamol, bị phát là uống ngay nên chỉ 1-2 ngày là ổn
Em bình thường toàn 420-450, tennis vẫn đánh thường xuyên khoảng 1-2 tiếng buổi sáng. Vậy mà vẫn bị đau bất chợt, chả phụ thuộc vào ăn uống, trừ uống bia tươi tẹt ga hay ăn mực.

MyMac

Xe điện
Gout thuộc bệnh rối loạn chuyển hoá. Những cơn đau cấp mà các cụ uống thuốc vào rồi lừa lừa thấy hết đau lại nhậu thì nó sẽ làm tình trạng gout trở thành mãn tính. Bởi thuốc vào hết đau nhưng nó vẫn ở trong cơ thể các cụ và âm thầm tàn phá khớp, thận, gây máu mỡ, gan mỡ, tiểu đường, tim mạch. Giờ còn trẻ khoẻ vẫn còn cơ hội chữa trị và thay đổi lối sống. Nếu không tuổi già nó cộng dồn hết tất cả các triệu chứng trên lại nó hành các cụ thì sống không bằng cu tèo các cụ ơi.

Maner Bolsol

Xe tăng
Uống Alluperinol thay cho Colchicin được không các cụ ơi

coolpix8700

Xe ngựa
Uống Alluperinol thay cho Colchicin được không các cụ ơi
Bị nhẹ uống thứ này cũng được.
Nhưng ông bác sỹ hay uống rượu với em bảo ít tác dụng nên người ta ít dùng.
Em mua 1 hộp 3 vỉ từ trước cô vít, vừa rồi mới phải đi mua lại. Trước chỉ đau ở cổ tay, uống độ 3 viên thấy hết, khi thấy đau lại mới uống. Vừa rồi bị đau khủy tay, phải uống 4 viên mới thấy đỡ.
Đến giờ em chưa phải kiêng cái gì!

New car 2023

Xe container
Các cụ có thể tìm hiểu nguyên liệu chiết xuất cây bàng hôi, tên khoa học là Terminalia Bellerica extract, là nguyên liệu được chứng minh lâm sàng có tác dụng hạ acid uric máu.

Papa em bị gout phải đi chân tập tễnh mấy năm, tình cờ em đọc được bài viết về chiết xuất này, nên em đã lên amazon đánh đúng tên khoa học này và đọc review, chọn loại thấy ổn nhất, mua thử cho papa. Hôm trước ông điện bảo mua cho ông thêm vì ông uống thấy có tác dụng, nay chân đi lại bình thường, em giật mình í.

Em không có buôn bán gì đâu, các cụ cứ lên amazon search Terminalia Bellerica extract/Terminalia Bellerica supplement ra nhiều lắm,cứ chọn loại được review nhiều nhất mua thử xem. Tất nhiên cũng phải tập thể dục thêm
Cũng tuỳ loại và cơ địa bác ạ.
Anh tôi bị gout, khoe tao dùng cái TPCN này ổn lắm, đồ Canada, con gái mua hộ, 1 tháng là đỡ ngay.
Tôi làm về vài hộp, cũng đồ Canada xịn, đã uống 4 tháng và chưa thấy gì.

Bù lại, tôi chưa bị gout cấp trở lại từ tháng 09/2023 (lần cuối).
Tháng 2/2024 có kiểm tra máu, thấy vẫn khá cao (với tôi) chỉ số 480, và quan trọng nhất là nó không hạ như kỳ vọng.

Để đợi kỳ kiểm tra máu kế tiếp, tôi xem chỉ số thế nào.

New car 2023

Xe container
Bác phải điều chỉnh đc acid uric trong cơ thể về ngưỡng an toàn thì cơ thể mới đào thải đc. Gout cấp thì mới phải uống kháng sinh, còn bthuong hàng ngày bác cứ uống feburic và uống nc lá tía tô thay nước lọc cho e, khi chỉ số về an toàn r sẽ giảm cơn gout cấp. Bố e bị 25 năm đang uống theo phương pháp này rất hiệu quả. Bỏ rượu bia, hải sản nữa bác nhé. Bệnh này đau vào khổ lắm
Tôi đang uống kịch liệt nước tía tô đây. Ngày nào cũng 1 nồi nhỏ, chắc khoảng 2 lít.

Chưa thấy chỉ số hạ, bù lại nó cũng chưa bị gout cấp trở lại.

ptqn

Xe đạp
Cũng tuỳ loại và cơ địa bác ạ.
Anh tôi bị gout, khoe tao dùng cái TPCN này ổn lắm, đồ Canada, con gái mua hộ, 1 tháng là đỡ ngay.
Tôi làm về vài hộp, cũng đồ Canada xịn, đã uống 4 tháng và chưa thấy gì.

Bù lại, tôi chưa bị gout cấp trở lại từ tháng 09/2023 (lần cuối).
Tháng 2/2024 có kiểm tra máu, thấy vẫn khá cao (với tôi) chỉ số 480, và quan trọng nhất là nó không hạ như kỳ vọng.

Để đợi kỳ kiểm tra máu kế tiếp, tôi xem chỉ số thế nào.
Dạ đúng rồi ạ, tùy loại tình trạng bệnh nữa, có người hợp có người không. Do ba em uống có hiệu quả, sau em giới thiệu cho 1 cô ở cty thì thấy có bớt đau, ba em chưa đi xét nghiệm máu lại.

Do liên quan chút ít về nghề nghiệp nên em biết loại này có kiểm nghiệm lâm sàng, uống nhiều ko có tác dụng phụ nên em mới gửi thông tin để mọi người tìm hiểu, biết đâu giúp được

deathmetal

Xe tải
Bác hỏi bác Nguyễn Việt Thắng, hợp tác xã gout Quyết Thắng, tra facebook là ra. Thuốc bác này uống duy trì cực tốt.