[Funland] Xin ý kiến chia sẻ các cụ về vụ va chạm giao thông này!

isak

Xe tăng
Em hỏi phát, cụ ghi thế này được ít tiền bảo hiểm nhưng lại thành sai trong va chạm. Cụ tính kỹ chưa?
Cái này là sau khi mình đã ổn thoả bên công an mợ ạ, chứ còn công an sai phạm thfi cứ chiếu biên bản thôi. Lúc đó mấy cái hỏng sẽ kê thành vụ khác.

Opel Astra

Xe điện
Hôm trước bố ông bạn em đi ô tô bị 1 ông say rượu đâm vào. Ông kia gãy chân. Đứa con ông ý gãy 2 chân. Nhà đấy thì nhận sai hoàn toàn nhưng vẫn phải cho 40 củ tiền viện phí để họ ký giấy không truy cứu mà lấy xe ra.
Ai da, không ngờ xứ phát triển như Mỹ mà tụi nó cũng khốn nạn vậy à bác?
Thế mà tụi nó cứ rêu rao.

Chỗ tôi ấy à

tự_lực

Xe buýt
Cụ đang nhầm đấy. Cụ trích xem điều khoản nào nói người lái xe sai mới được đền? Đây là một dạng tin đồn nhảm của đám dịch vụ bảo hiểm nhằm doạ những người thiếu hiểu biết.

Bảo hiểm chỉ từ chối chi trả khi tai nạn xảy ra nằm trong các điều khoản miễn trừ ghi trong hợp đồng (chẳng hạn cố tình gây tai nạn, tự tử, lái xe uống rượu, không có bằng lái... ). Ngoài những điều đó ra, bảo hiểm luôn chi trả bất kể chủ xe có đi sai luật giao thông hay không.

Nếu mình sai hoàn toàn thì bảo hiểm bỏ tiền túi ra đền, còn nếu tai nạn do bên thứ 3 gây ra thì bảo hiểm sẽ chi trả cho mình đồng thời nhờ mình uỷ quyền để họ đi đòi bên thứ 3 (thế quyền). Đây là nguyên tắc chung toàn cầu và cũng được áp dụng phổ biến ở VN. Tất nhiên thằng thứ 3 có thể thoả thuận đền cho chủ xe thì bảo hiểm ko phải làm mấy bước trên.
Và lúc này chủ xe mang tiền đó thanh toán cho bảo hiểm đúng k cụ?

Opel Astra

Xe điện
Cụ có hiểu sai luật bảo hiểm không ah. Theo như em hiểu trong ảnh thì bên bảo hiểm phải đền và thực hiện thế quyền.
Em đang bàn trên luật cụ nhé, còn thực tế xử lý em không rõ.
Tất cả em chỉ tìm hiểu trên Internet, nên nếu có gì em hiểu sai, nhầm cụ chỉ để em hiểu rõ hơn, nhỡ chẳng may xảy ra còn biết cách xử lý ah.
Cái điều 49 nó thể hiện: NẾU bên Bảo hiểm đã bồi thường, thì ...., thôi bác ạ.
Còn NẾU bên Bảo hiểm chưa bồi thường, thì có Điều nào bẩu nó PHẢI BỒI THƯỜNG TRƯỚC không bác?

Cái điều 49 áp dụng cho trường hợp kiểu:
Ví dụ bác mất xe, Bảo hiểm đền bác cả xe. Còn sau này, NẾU tóm được cu trộm, thu hồi xe, khi đó, bác phải Thế quyền, vì xe đã thuộc về Bảo hiểm từ lúc họ bồi thường rồi.

Opel Astra

Xe điện
Ở mình củ chuối cái xe oto dù đúng vẫn bị thiệt thòi trong những trường hợp như này, ko đền đc nó Cụ cứ làm găng lên để mình ko phải đền nó, tự bỏ tiền ra sửa xe thôi, vụ việc ko đặc biệt nghiêm trọng xxx ko đc giữ xe quá 30 ngày thì phải.
Tôi thấy vụ này đặc biệt nghiêm chọng ấy chứ bác. Mấy người vô viện đấy.
Tôi sẽ giữ xe 4 tháng, có thể gia hạn 4 tháng x vài lần, nhá.

Dungha

Xe điện
Đấy là ở quê và nhà kia thì nghèo nên họ cứ trình bày hoàn cảnh rồi xin. Với lại ông bạn em thuộc dạng có máu mặt nên mới nhẹ nhàng thế đấy. Chỉ mất tiền cho nhà kia, công an khu vực cho nhịn. Gặp người không có quan hệ lại bị vặt.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Hôm trước bố ông bạn em đi ô tô bị 1 ông say rượu đâm vào. Ông kia gãy chân. Đứa con ông ý gãy 2 chân. Nhà đấy thì nhận sai hoàn toàn nhưng vẫn phải cho 40 củ tiền viện phí để họ ký giấy không truy cứu mà lấy xe ra.
Đây là 1 trường hợp điển hình vì không hiểu luật nên tự dưng mất tiền oan: tư duy xe to đền xe bé.

Tôi thấy vụ này đặc biệt nghiêm chọng ấy chứ bác. Mấy người vô viện đấy.
Tôi sẽ giữ xe 4 tháng, có thể gia hạn 4 tháng x vài lần, nhá.
Khoản 8 điều 25 luật Xử lý vi phạm hành chính 2012, tạm giữ xe tối đa 30 ngày thôi. Muốn thêm 30 ngày nữa cần có ý kiến thủ trưởng. Cụ lên được 4 tháng không biết phải lên tới cấp nào, thủ tướng chăng?

Dungha

Xe điện
Đây là 1 trường hợp điển hình vì không hiểu luật nên tự dưng mất tiền oan: tư duy xe to đền xe bé.

Khoản 8 điều 25 luật Xử lý vi phạm hành chính 2012, tạm giữ xe tối đa 30 ngày thôi. Muốn thêm 30 ngày nữa cần có ý kiến thủ trưởng. Cụ lên được 4 tháng không biết phải lên tới cấp nào, thủ tướng chăng?
View attachment 6906745
Không phải nhà bạn em không hiểu luật mà nhà kia bị thiệt hại về sức khỏe còn mình thì đành chịu thiệt hại về kinh tế thôi. Còn không cứ để tạm giữ 30 ngày thì không có xe đi làm. Xe vợ ông ý, đi làm từ quê ra Hà Nội hơn 2 chục km.

Opel Astra

Xe điện

View attachment 6906745
Chuyện đúng sai họ biết cả bác ạ.
Khi vụ việc "phức tạp", tôi thấy là "phức tạp" ghê lắm, thì ta tạm giữ thôi.

Tất nhiên là khởi kiện, ta thắng địch thua, cái đó rõ rồi.
Ai "thua", cũng rõ nốt.

Btw, tụi tôi có lần gửi đơn khởi kiện 1 khách hàng bùng không trả tiền nợ.
Gửi 2 năm, với đủ thứ công văn nhắc lại, hồ sơ mới được cho là đến đúng chỗ cần đến và được mở Hòa giải.
Mất thêm 3-4 tháng gì đó, thì hòa giải thành và địch trả tiền.
Số tiền cũng khiêm tốn, 300 củ thì phải.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Không phải nhà bạn em không hiểu luật mà nhà kia bị thiệt hại về sức khỏe còn mình thì đành chịu thiệt hại về kinh tế thôi. Còn không cứ để tạm giữ 30 ngày thì không có xe đi làm. Xe vợ ông ý, đi làm từ quê ra Hà Nội hơn 2 chục km.
Vụ cỏn con. 30 ngày là phức tạp. Bt là 7. Nản cho cơ quan cn

Yeuaibaygio

Xe container
Em tưởng bên bảo hiểm xe máy sẽ phải đền cho ô tô vì xe máy đi sai?
1. Có thể ông xe máy không mua BH TNDS.
2. Nếu mua chắc cũng giới hạn giá trị bảo hiểm, chứ lỡ ông wave alpha tông vào ông siêu xe mấy chục tỏi thì cty BH phá sản.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
để được bảo hiểm , cụ phải làm việc với ông csgt lập biên bản, có ghi là cụ sai, trình bb này cho bên BH
Không nhất thiết phải lấy hồ sơ công an bác nhé, kể cả trong trường hợp xe mình đúng hoàn toàn, Công ty Bảo hiểm vẫn phải bồi thường cho mình bác ạ.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Em mua bảo hiểm thân vỏ của báo hiểm Hàng không, và theo Hợp đồng thì nếu tổn thất do bên thứ 3 gây ra thì bảo hiểm sẽ đền bù và sẽ đòi bên thứ 3 gây tổn thất bảo hiểm cho họ:

Cụ chủ thớt mua bảo hiểm của bên nào? Cụ xem lại Hợp đồng xem quy định khi bên thứ 3 gây tổn thất là thế nào?

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Biên bản CA lập mình đúng hoàn toàn, nếu ko cần xe gấp thì cứ kệ tụi nó với CA thích làm gì thì làm, lúc nào điều tra gì thì alo lên khai, ko thì cứ ở nhà cứ đúng luật mà sử lý; nó tạm giữ xe bao nhiêu ngày cụ chịu bấy nhiêu hôm lưu giữ, người bị nạn điều trị mãi rồi cũng khỏi có thể 1-2 tháng hoặc 1-2 năm; Cứ đi đúng PL này chời Lấy đc xe với lấy đc Giấy tờ Bằng Lái chắc hơi lâu.
Nếu như này, mình không có lỗi, khám xe mình xong, mình được trả phương tiện ngay bác nhé.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Khi mang xe về thì kiếm cái gốc cây hay hốc đá nào lái đâm thêm phát nữa, cầm các mảnh vỡ để xung quanh như 1 vụ tai nạn, xong alo Bảo Hiểm đến bảo em ơi anh lỡ đãng đâm nhầm vào cột điện em cho cán bộ đến giám định làm Bảo hiểm.
Bác xui dại rồi, Công ty Bảo hiểm lại có cớ từ chối không bồi thường.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Nguyên tắc điều tra án phải vậy cụ ah, đến khi nào các bên tai nạn hoàn toàn khoẻ mạnh ra viện hoặc có giấy bãi nại họ mới thả xe ra. Nó khôn lắm giữ xe mình nếu vụ việc nghiêm trọng cứ 1-2 tuần nó lại alo mình lên, lên làm việc 1-2h rồi về, nếu ở cùng Tp đi lại dễ, chứ cty em lái xe và cty ở hn, tai nạn chết người ở Hạ Long, CA nó cứ 1-2 tuần gọi đi Hạ Long lấy lời khai vs làm biên bản, trong 1 năm nó gọi đi lại tầm hơn 10 lần, rồi ra toà các kiểu. Cuối cùng hơn 1 năm mới xong đc.
Bác đọc Thông tư 63 quy định quy trình điều tra, giải quyết tai nạn giao thông đường bộ của lực lượng Cảnh sát giao thông chưa?