Xin ý kiến các bác đang sử dụng LAC CDX or Se

hoadongtien

Xe hơi
Báo cáo các bác em là thành viên mới, mặc dù vậy thì hơn 1 tháng nay đã ngày nào rỗi cũng lọ mọ suốt trong OF, đến mấy hôm trước cũng đã reg 1 cái nick và hôm nay mạo muội post 1 bài xin ý kiến các bác.
Xin lỗi các bác em hơi dài dòng tý, chuyện là đợt này em nung nấu quyết tâm cưới vợ 2 (lần đầu), nói các bác đừng cười em cũng chưa có cả bằng (vì lười chưa học) nhưng có chút tự tin vì cũng đã chạy sơ sơ + chút cẩn thận (tất nhiên sẽ học lấy bằng nhanh nhất có thể). Em đã lọ mọ tìm hiểu khá nhiều mặc dù kiến thức về xe cộ gần như con số 0, gần đây em đã đưa chú CDX vào tầm ngắm vì kiểu dáng + option và cả điều kiện ngân sách mữa. Tuy nhiên gần đây thấy 1 số bác kêu xe bị lỗi: đèn báo ABS, check engine, báo nhiệt độ,… nên cũng thấy khá dao động. Có thể đối với các bác rành về xe thì có lẽ đó là mấy chuyện nhỏ nhưng đối với em dân amateur cùng với việc mua xe lần đầu là 1 vấn đề khá lớn. Đồng thời em hiểu là bản nhập khẩu thì mấy vấn đề bảo hành là khá khó khăn tuy vậy vẫn thích lựa chọn LAC CDX or Se vì ko thích Cruze lắp ráp trong nước do thấy bảo máy đời cũ hơn + option kém hơn.
Tiếp nữa các bác đừng trách tại sao lập thêm top này vì khá nhiều top nói về dòng xe này rồi, top này mục đích của em là mong các bác đang đi CDX or Se thông báo dùm tình hình thực tế đã sử dụng để em và những người đang có ý định mua có cái nhìn cụ thể và quyết tâm luôn: máy 1.6 có yếu quá ko? Các lỗi thường gặp và xử lý thế nào? Bảo hành? Ăn uống?....
Mong các bác rảnh bớt chút thời gian giúp để ae có thêm kinh nghiệm.
Chúc các bác an toàn, hạnh phúc trên mọi cung đường.

thichxehan

Xe máy
Em cũng đang tìm Se lướt mà chẳng thấy cụ nào bán...

hoadongtien

Xe hơi
thanks 2 bác thichxehan và couto_hung, em đang muốn lắng nghe thêm ý kiến về vấn đề khi sử dụng gặp phải của các bác đi CDX or SE ah.
up

VuPhuong

[Tịch thu bằng lái]
Mua gì thì mua nhớ mua con LAC CDX bản 2011 loại 1.8AT, có cruise bên trái vô lăng bác nhé
http://www.chevrolet.com/assets/en/images/model/2011/cruze/gallery/interior/11_che_cruze_gal_int_01_large.jpg
Máy 1.6 không yếu đâu cụ à! Nhất là cụ mới lái.
Nhưng nếu là người ưa thích tốc độ thì chọn SE,vì CDX sô tự động lên số sớm khi tua thấp thấy yếu hơn SE . Nhưng bù lại được cái nhàn hạ hơn khi đi trong tp.
Em có một ông bạn thân chạy con La SX 2009 ( giống SE,nhưng hơn tí Option ) và một ông bạn chạy chạy SE,chưa thấy ai kêu là lỗi check engine, báo nhiệt độ.
Tuy nhiên chuyện báo lỗi ABS thì ông chạy SX bị 1-2 lần. Nguyên nhân là đường xá ông ấy đi nhiều bụi bẩn nó bám vào cảm biến ABS, mang ra gara vệ sinh cái cảm biến mất 15 phút là OK.
Ông bạn chạy SX này của em cũng lười rửa xe,la zăng ít khi sạch sẽ,có thể đó là nguyên nhân mà ông chạy SE kia không bị.
Nhưng e nghĩ đường xá VN mình nó thế nên đó là chuyện bt mà cụ.Chuyện nhỏ...!
Xét về mọi tiêu chí thì SE hoặc CDX đều quá ok so với giá tiền đó,tuỳ sơ thích của cụ thôi.Cụ mà kết con nào cứ múc thôi,không phải lăn tăn đâu, USD TTTD đang thấp,mua xe nhập có lợi !

Chỉnh sửa cuối:

hoadongtien

Xe hơi
thanks bác vu_phuong

Chỉnh sửa cuối:

Pioneervn

Xe hơi
Chào các bác, vì bác chủ đã có topic này nên nhà em cũng ké cửa luôn vào đây cho khỏi tốn đất, mong được các cao thủ giúp đỡ vì nhà em cũng mới mua xe LAC CDX (mua mới luôn chứ ko phải xe lướt ạ) đăng ký được hơn 3 tháng và chỉ chạy trong nội thành HN là chính. Sau 03 tháng vận hành em thấy thế này:

- Option đầy đủ, nội ngoại thất ngon lành, dễ tính như em thì chả cần lắp thêm cái gì, trừ dán phim
- Xác xe khá nặng, động cơ 1.6 có vẻ hơi yếu, hay tại xe em mới đi, chưa căn chỉnh cho tối ưu
- Mức tiêu hao xăng trung bình: 10l/100km (giờ em mới đi được 3200km thôi, nhưng cũng đi đường dài khoảng 1000km), rõ ràng là nếu chỉ đi trong phố thì mức tiêu thụ còn cao hơn, các bác cho em hỏi là mức tiêu thụ thế có cao không ạ?
- Em đã đặt bác Béo bộ bugi mới để thay theo như gợi ý của bác Vitgia, nghĩa là sẽ đổ xăng M95 thay vì M92 như hiện nay, thế cứ đổ M92 thì có OK không?
- Buổi sáng, lúc bắt đầu khỏi động, đồng hồ vòng tua toàn ở 1000rpm, theo như em nghiên cứu trong mục này thì đồng hồ vòng tua như vậy là hơi cao, phương án giải quyết như thế nào cho triệt để?
- Chạy được 500km đầu em đã thay dầu, và được nhắc là đến 3500km thì thay tiếp, như thế có chuẩn không?

Rất mong các bác quan tâm vài giúp đỡ. Vodka, Wishky, Remy các bác nhiệt tình:D

VuPhuong

[Tịch thu bằng lái]
Chào các bác, vì bác chủ đã có topic này nên nhà em cũng ké cửa luôn vào đây cho khỏi tốn đất, mong được các cao thủ giúp đỡ vì nhà em cũng mới mua xe LAC CDX (mua mới luôn chứ ko phải xe lướt ạ) đăng ký được hơn 3 tháng và chỉ chạy trong nội thành HN là chính. Sau 03 tháng vận hành em thấy thế này:

- Option đầy đủ, nội ngoại thất ngon lành, dễ tính như em thì chả cần lắp thêm cái gì, trừ dán phim
- Xác xe khá nặng, động cơ 1.6 có vẻ hơi yếu, hay tại xe em mới đi, chưa căn chỉnh cho tối ưu
- Mức tiêu hao xăng trung bình: 10l/100km (giờ em mới đi được 3200km thôi, nhưng cũng đi đường dài khoảng 1000km), rõ ràng là nếu chỉ đi trong phố thì mức tiêu thụ còn cao hơn, các bác cho em hỏi là mức tiêu thụ thế có cao không ạ?
- Em đã đặt bác Béo bộ bugi mới để thay theo như gợi ý của bác Vitgia, nghĩa là sẽ đổ xăng M95 thay vì M92 như hiện nay, thế cứ đổ M92 thì có OK không?
- Buổi sáng, lúc bắt đầu khỏi động, đồng hồ vòng tua toàn ở 1000rpm, theo như em nghiên cứu trong mục này thì đồng hồ vòng tua như vậy là hơi cao, phương án giải quyết như thế nào cho triệt để?
- Chạy được 500km đầu em đã thay dầu, và được nhắc là đến 3500km thì thay tiếp, như thế có chuẩn không?

Cụ ơi tp khó tính lắm. Em chạy 3 đời xe rồi,thỉnh thoảng muốn tính xem xe mình đi trong tp hết bn l/100km. Nhưng quá khó,tuần này thấy ít,tuần sau thấy nhiều.Vì mật độ khác nhau. Nhưng với mức trung bình 10l chủ yếu đi trong tp là quá OK rồi.Em chạy toàn 1.5 và 1.6 mà chưa xe nào dưới 10l trong tp.
Sau này động cơ trơn tru xe cụ còn ăn uống ít hơn chút nữa.

Muốn tính tiêu hao cụ phải đo ở đường trường, Nếu sau 1 vạn KM mà CDX của cụ ăn 7l/100km là chuẩn.

Còn về vụ 1000v/phút là do,buổi sáng nổ máy nhiệt độ máy thấp,ECU tự điều khiển vòng tua cao hơn chút để đảm bảo máy vận hành trơn tru,quá trình đốt cháy nhiên liệu sẽ đều hơn nên tiếng nổ cũng đều hơn,sau khi máy nóng đến nhiệt độ tiêu chuẩn sẽ tự hạ vòng tua xuống .

Nếu nhiệt độ động cơ thấp quá,động cơ sẽ khó giữ sự ổn định ở vòng tua thấp.

Cụ phải đáng mừng vì xe cụ như vậy. CÓ thể xe cụ là phiên bản mới ,nhà SX nâng cấp phiên bản phần mềm điều khiển ECU (Firmware) . THông minh thật đấy !

vietsonxp

Tháo bánh
Báo cáo các bác em là thành viên mới, mặc dù vậy thì hơn 1 tháng nay đã ngày nào rỗi cũng lọ mọ suốt trong OF, đến mấy hôm trước cũng đã reg 1 cái nick và hôm nay mạo muội post 1 bài xin ý kiến các bác.
Xin lỗi các bác em hơi dài dòng tý, chuyện là đợt này em nung nấu quyết tâm cưới vợ 2 (lần đầu), nói các bác đừng cười em cũng chưa có cả bằng (vì lười chưa học) nhưng có chút tự tin vì cũng đã chạy sơ sơ + chút cẩn thận (tất nhiên sẽ học lấy bằng nhanh nhất có thể). Em đã lọ mọ tìm hiểu khá nhiều mặc dù kiến thức về xe cộ gần như con số 0, gần đây em đã đưa chú CDX vào tầm ngắm vì kiểu dáng + option và cả điều kiện ngân sách mữa. Tuy nhiên gần đây thấy 1 số bác kêu xe bị lỗi: đèn báo ABS, check engine, báo nhiệt độ,… nên cũng thấy khá dao động. Có thể đối với các bác rành về xe thì có lẽ đó là mấy chuyện nhỏ nhưng đối với em dân amateur cùng với việc mua xe lần đầu là 1 vấn đề khá lớn. Đồng thời em hiểu là bản nhập khẩu thì mấy vấn đề bảo hành là khá khó khăn tuy vậy vẫn thích lựa chọn LAC CDX or Se vì ko thích Cruze lắp ráp trong nước do thấy bảo máy đời cũ hơn + option kém hơn.
Tiếp nữa các bác đừng trách tại sao lập thêm top này vì khá nhiều top nói về dòng xe này rồi, top này mục đích của em là mong các bác đang đi CDX or Se thông báo dùm tình hình thực tế đã sử dụng để em và những người đang có ý định mua có cái nhìn cụ thể và quyết tâm luôn: máy 1.6 có yếu quá ko? Các lỗi thường gặp và xử lý thế nào? Bảo hành? Ăn uống?....
Mong các bác rảnh bớt chút thời gian giúp để ae có thêm kinh nghiệm.
Chúc các bác an toàn, hạnh phúc trên mọi cung đường.
Mua đi ông ơi chẳng có gì phải lăn tăn cả, tôi chạy 1,5 năm nay rồi mỗi việc đổ xăng (A95 nhé) và thay dầu định kỳ là đi thôi (tôi đã chạy 58700Km rồi nhé). Còn về máy yếu thì không hẳn chính xác đâu, đó là do cách vận hành và cảm nhận của mỗi ng thôi, nếu bác tính cần thận thì sẽ thấy bình thường. và nếu muốn bốc thì kiếm bộ buji IK16 (có thớt nói rồi) là OK ngay. Nói tóm lại là CDX quá tốt so với tầm giá nhé (Bạn tôi đi Altis nhận xét là độ các âm và...hay hơn đấy)

vietsonxp

Tháo bánh

1. Thay Buji là chuẩn cụ ạ (IK16)
2. Nên đổ xăng A95 nhé, vì chạy bốc hơn, máy sạch hơn và tiết kiệm hơn đấy (km/l nhé)
3. Buổi sáng vòng tua máy cao là do lúc đó máy nguội nên hệ thống điều khiển sẽ tự tính toán vòng tua tối ưu mà chắc không chỉnh đc.
4. Bác thay dầu vậy là hơi phí nên để đi được 5000Km hãy thay (nhớ thay loại 10W-40 nhé)
Chúc mừng bác có vợ hai ưng ý!

5starsdba

Xe buýt
Các cụ có vẻ cẩn thận quá nhỉ?
Em mới đổi sang CDX 2011, đi gần 5000 chưa thay dầu hay bảo dưỡng bất cứ thứ gì, có mỗi đổ nước pha nước rửa bát để rửa kính thôi, hay có lẽ em hơi kẹt xỉ :D.
Em đã dán phim, lắp thêm DVD Caska, Camera lùi, HUD, X-Driven, bảo hiểm gương, lô gô... À quên, còn lắp thêm bốn cái ít lon beer ken ở logo lazang nữa :D. Chắc là không lắp thêm gì nữa, hết xiền rồi.
Với động cơ bản 2011 và tính chậm chắc của em, em thấy thế là phù hợp, cũng chẳng cần khỏe hơn. Nói chung em hoàn toàn hài lòng, nói thế cho cụ chủ yên tâm :).

xetrau1973

Xe hơi
Vợ LAC SE nhà em ít nói lắm, em lấy >4 tháng chạy 5k chẳng thấy nói năng gì cả, ăn uống thì dễ tính, 92, 95 gì cũng được. Đường trường 6.3-6.5l/ 100 km, đường thành 10-12l/100, cho trang sức gì dùng trang sức í, chả mè nheo gì!

Người Trời

Xe hơi
máy 1.6 cũng đủ để con xe lăn bánh trên đường VN (nếu mà nói thế nào đủ để đua thì vô chừng bác ạ).

Vấn đề là bác thấy gia tốc không đủ hay max speed không đủ?

Em nghĩ không phải Max Speed vì Max Speed mấy khi bác chạy đến. Còn về gia tốc bác muốn nó đáp ứng được nhu cầu thì chú ý chạy số nhỏ, vòng tua lên cao là nó đủ gia tốc cho bác thôi. Cái này do kỹ năng khai thác công suất máy của bác có thể bù lại đc việc máy chỉ có 1.6.

Nếu ra đường thì máy 1.0 em vẫn đề pa đua với Camry 2.4 ngon lành vì kỹ năng chạy của em khá tốt bác ạ. Đôi lúc em còn để vòng tua lên đến 5.000v mới chuyển số hehe, đua tốt.

SimSon BS51

Xe hơi
E lúc mới mua cũng lăn tăn như cụ chủ, đọc mãi mỏi mắt, ra đường thấy họ đi ầm ầm, tặc lưỡi xe nào mà chẳng có lúc hỏng, xe nào mà chẳng yếu ( kể cả xe đua), xe tiền tỷ vẫn thấy cần lắp thêm cái nọ cái kia... vấn đề là ở chỗ mình cần gì và túi mình có bao nhiêu thôi... thế là mua. 5 tháng rồi 8000km, chỉ thay dầu, đổ xăng, đổ nước rửa kính, mua thì dán phim, vè che mưa thế là đi. Làm thêm tý bảo hiểm thân vỏ nên cho người khác va quyệt thoải mái miễn là ngồi trên xe không sao, nhưng không được húc vào người khác.
Em tin rằng cụ cứ mua đi sớm ngày nào sướng ngày đó, đã có người lăn tăn trước hộ cụ rồi, giờ cụ cứ vu vi đi. Chúc cụ sớm có vợ 2 + 1!%%-

Game Over

Xe điện
Em đang chạy CDX...càng chạy càng thấy hợp lý với tầm tiền!
Em hài lòng!

pimpim98

Xe buýt
Website
toyotaphapvan5s.com
Cho em được xin ít ý kiến.
Em CDX thì có quá nhiều cảm biến thông minh, cái này ko phải bàn khi xe mới mua.
Con khi xe bác đã đưa vào vận hành được 1 đến 2 năm thì vấn đề sẽ nhiều chuyện xảy ra.
Còn xảy ra như thế nào thì ko thể nói hết được, xe càng thông minh thì gặp càng nhiều lỗi ( như em hiểu là"hiện đại thì hại điện").
Nếu bác muốn giá cả hợp lý và lành lặn nhất có bảo hành đàng hoàng thì với tầm tiền của CDX bác chọn em CRuze 1.8 LTZ số tự động phiên bản liên doanh thì quá lành. Động cơ Ecotech 1.8 giống như CDX 1.8 phiên bản nhập (phiên bản nhập này thì đắt hơn CDX 1.6 khá nhiều). Con xe Cruze LTZ chỉ ít option hơn CDX hơn nhưng ít hơn ko quá nhiều, mà bản này có bảo hành 3 năm, bác mà mua công ty thì xuất hóa đơn 100% và bác thoải mái chọn được màu xe (điều này thì xe nhập ko có nhiều lựa chọn). Xe chạy cũng rất bốc.
Bác nào đã chạy em Curze LTZ 1.8 này rồi thì CDX 1.6 bác sẽ có cảm giác chán luôn vì độ vọt của xe (vì vòng tua và mã lực hơn hẳn), cũng là dòng máy hiện đại Ecotech nên cũng tiết kiệm xăng như xe nhập.
Tính giá thời điểm này em Cruze 1.8 LTZ rẻ hơn CDX 1.6 rồi bác à, chưa tính đến bản CDX 1.8
Mà quan trọng nhất là khi lái thôi, bác thử nghiên cứu về CruZE 1.8 LTZ đi. Bác đừng ác cảm với xe liên doanh dòng cao cấp nhé vì bác là người mua thông minh mà.
Chúc bác chọn được vợ 2 ngon lành!

5starsdba

Xe buýt
Hehe. Bác khen cụ chủ là người mua thông minh chắc bác là người bán thông minh. Hà Nội này em mới thấy có mấy con LTZ. PR ác quá. Em đang đi CDX chắc vì em dốt quá :D.

ducan

Xe tăng
Bác chủ thớt thích thì mua đi , chả phải lăn tăn này nọ đâu , đa số các xe Lac của LPC đều chạy trên 2 vạn rồi , một vài xe gặp 1 chút lỗi nhỏ do không may thôi , còn đâu ngon hết , xe em được 2,3 vạn mà chưa bị lỗi nhỏ nào , việc thay bugi Denso hay đổ xăng A95 theo em không cần thiết , thích thì cú thay bugi và đổ xăng A95 cho yên tâm thôi , hiệu quả cưc cực nhỏ gần như bằng 0 ạ

couto_hung

Xe tăng
Hehe. Bác khen cụ chủ là người mua thông minh chắc bác là người bán thông minh. Hà Nội này em mới thấy có mấy con LTZ. PR ác quá. Em đang đi CDX chắc vì em dốt quá :D.
E chạy LTZ đây bác, nhưng em ko dám nói bác dốt và e vỗ ngực khen em khôn đâu. Đơn giản là mỗi người chọn 1 cái xe để phù hợp với tiêu chí của mình thui mà bác