[Funland] Xin tư vấn xây nhà cho thuê

Red2010

Xe điện
Tài chính căng thì nên bỏ tầng hầm để giảm thiểu chi phí. Em chỉ ngồi hóng kiếm miếng TK, còn mô hình KD thì nhường các cụ có k.nghiệm.

TânPhạm_999

Xe buýt
Tính kỹ, làm nào thu hồi được sớm, chứ như em, giờ hậu covid 3/10 phòng cho thuê :)
Em hồi làm cũng tính như đúng rồi, nghiên cứu nhu cầu thị trường, làm bài toán rõ chuẩn, thế mà rồi vẫn sai :D
Tính mấy thì tính gặp quả covid này cũng sai cụ nhỉ, e cũng trống đống phòng đây :(

Minhhung9989m

Xe hơi
Em đang kinh doanh và vận hành mô hình chung cư mini, căn hộ Studio. Để so sánh giữa 2 mô hình Văn phòng và CCMN thì có mấy cái sau:
1: Chi phí xây dựng thì em nghĩ thiết kế VP sẽ ít tốn kém hơn..
2. Khả năng cho thuê và lấp đầy thì CCMN sẽ tốt hơn VP.
3. Về việc sinh hoạt thì văn phòng họ làm việc tới 8h tối nên gia đình sinh hoạt sẽ k ảnh hưởng gì nhiều.
Còn các vấn đề khác như: phòng cháy, như bảo vệ, đường vào nhà, vị trí có phù hợp làm văn phòng hay không thì em phải thực tế mới dám chia sẻ với cụ. Nhìn chung thì vấn đề gì cũng có cách giải quyết nếu cụ hỏi đúng chỗ.

Louche

Xe đạp
Em có mảnh 150m2, mặt tiền 10m, sâu 15m, ở khu đất đấu giá Vạn phúc ngày ngã tư Vạn phúc Tố Hữu, Đường trước nhà 10m, đang định làm văn phòng kết hợp căn hộ cho thuê, ví dụ tầng 1 đến 5 làm văn phòng, 6 đến 8 làm căn hộ. Theo các cụ có ổn không?
Cụ nào chuyên tư vấn TK hoặc đã KD món này, có kinh nghiệm thực chiến nếu quan tâm thì ae cùng hợp tác nhé. Cám ơn.

mazda929

Xe tăng
Em có mảnh 150m2, mặt tiền 10m, sâu 15m, ở khu đất đấu giá Vạn phúc ngày ngã tư Vạn phúc Tố Hữu, Đường trước nhà 10m, đang định làm văn phòng kết hợp căn hộ cho thuê, ví dụ tầng 1 đến 5 làm văn phòng, 6 đến 8 làm căn hộ. Theo các cụ có ổn không?
Cụ nào chuyên tư vấn TK hoặc đã KD món này, có kinh nghiệm thực chiến nếu quan tâm thì ae cùng hợp tác nhé. Cám ơn.
Em gửi cụ link trang web bên em chuyên tư vấn thiết kế 2 mảng văn phòng và căn hộ mini:

Với mô hình kết hợp như của cụ không phải là k đc, mỗi mảng có ưu nhược điểm khác nhau, có 2 điểm nổi bật dễ nhận thấy là: Chi phí xây dựng VP sẽ thấp hơn nhưng khả năng tìm kiếm khách hàng sẽ kén hơn căn hộ - Còn căn hộ cho thuê chi phí cao hơn nhưng tính thương mại tốt hơn VP, tuy nhiên trong sinh hoạt sẽ phức tạp hơn VP. Còn 1 điểm cụ cần lưu ý thêm nếu cụ xây dựng VP hay Căn hộ nếu cụ tự quản lý vận hành thì khá vất vả, thông thường với những ctrinh có quy mô diện tích và số tầng tương đối như của cụ thì cụ nên ký hợp đồng với bên chuyên khai thác họ sẽ có trách nhiệm vận hành và thu lợi nhuận hàng năm cho cụ, dĩ nhiên sẽ không đc cao như cụ tự vận hành và khái thác.
Nếu cụ cần tư vấn thiết kế cụ cứ ới e theo số đt dưới chữ ký ạ.

Megaton

Xe buýt
Nếu làm kết hợp cả văn phòng và căn hộ thì cụ nên làm căn hộ full đồ dạng cao cấp chút, vì nếu cho thuê dạng giá rẻ, sẽ hơi phức tạp và hơi lộm nhộm, thời gian sử dụng bị chồng chéo nhau, ảnh hưởng tới khu văn phòng, thì sự kết hợp đó lại ko ổn. Khu vực đó của nhà cụ E thấy chung cư còn trống cũng nhiều, cho thuê giá cũng khá thấp, nên dù đầu tư căn hộ hay phòng cho thuê cũng khó cạnh tranh với các khu chung cư. Nếu cụ kết hợp ở thì nên làm các tầng dưới cho thuê, tầng trên cùng gia đình cụ ở thì rất ổn. Nếu ko thì cụ chỉ nên làm văn phòng cho thuê khu vực đó sẽ tốt hơn, vì khu đó cũng đang phát triển và xây dựng mạnh.
Cụ cần tư vấn thiết kế và xây dựng có thể ới E tư vấn, bên E chuyên món này

matrix3011

Xe tăng
Xem ra phức tạp quá, mỗi người mỗi ý, bản thân lực ko dài, sơ sẩy thì mệt.

Huynhdaii10

Xe hơi
Giờ covid nên cũng khó, cụ đợi qua dịch bệnh rồi tính

tobi1601

Xe hơi
Em thấy cụ chủ thớt phải nghiên cứu kỹ địa bàn quanh đấy và vị trí đất nhà mình thì mới biết nên làm CCMN hay văn phòng. Như CCMN thì em thấy phải gần trường học, khu văn phòng thì tiện. Còn nếu làm văn phòng thì ít nhất là ngõ phải rộng, không quá sâu ô tô vào được, có chỗ để ô tô xe máy, hoặc nhu có cụ nào trên kia nói nếu xung quanh toàn CCMN rồi, thì cụ làm văn phòng không hợp lý lắm
Mà vốn 3 tỷ có vẻ hơi ít, 3 tỷ đấy cụ cứ gửi tầm 1 năm lấy lãi, sau đấy xem tình hình kinh tế ổn chưa rồi mới tính xem có nên xây cho thuê không cho chắc. Nếu quyết làm, em nghĩ đã mất công rồi thì vay thêm ngân hàng tầm 2 tỷ, xây hẳn lên 6 - 7 tầng tiền thuê thừa trả lãi ngân hàng. Còn nếu không muốn vay thì cứ làm móng chắc, xây tầm 4-5 tầng, sau vài năm thấy kinh doanh được thì chồng tầng sau cũng được. Nhà cụ có thể ở 1 tầng, mà không thích thì cho thuê tất rồi mình thuê nhà ngoài. Hoặc trước khi cụ xây, cụ có thể liên kết với 1 bên môi giới, để khi xây xong họ sẽ thuê lại cả nhà của mình, rồi họ cho ai thuê thì tùy, nhưng tất nhiên giá họ thuê lại thì sẽ rẻ hơn rất nhiều so với mình tự cho thuê tự quản lý nhưng được cái nhàn. Bên môi giới họ cũng sẽ tư vấn luôn là nên làm CCMN hay văn phòng thì hợp lý vì họ nắm địa bàn rõ nhất.

Tiện các cụ cho em hỏi luôn là em chỉ biết làm CCMN thì tốn hơn, nhưng lời nhiều hơn và phải mất công quản lý hơn xây văn phòng. Nhưng cụ thể tỷ suất lợi nhuận của CCMN so với cho thuê văn phòng thì thế nào có cụ nào có con số cụ thể khong ạ

Demchinhhang.net

Xe container
Xin phép cụ chủ em mạnh dạn tư vấn cụ như sau:
1. Nếu vay tiền tầm này mà vay quá bán số mình có thì cụ khuyên gia đình DỪNG cho em.
2. Nếu vay tí ti không quá 20% số tiền hay tài sản mình có mà CÓ NGHỀ hay có CHUYÊN MÔN thì ok làm được không quá lo ngại.
3. Nếu dính vào hai cái trên thì thôi làm cái thứ 4 này nhé.
4. Làm cái kho hay cái nhà tầm dưới 1 tỉ mà chất chất 1 tí tháng có thể cho thuê 15-20 triệu thì cái món "ROI" sẽ rất tốt.
Tại sao em khuyên thế mà cụ nên nghe?
1. Em chả định làm gì hại cụ cả.
2. Em đang có 20 căn hộ và nhà cho Tây thuê nên em nắm rõ nó có thực sự vất vả và phải có chiên môn thế nào.
Cái này em rất thật cụ nên cân nhắc. Tiền nhàn rỗi làm của để dành hay đầu tư làm nghề chuyên nghiệp OK. Chứ tay ngang mệt mỏi đừng hỏi.

TrumpVietnam

Xe tăng
Nhà em ở Cầu Giấy, Hà Nội. Mấy nhà xây ccmn xung quanh nhà e có 7 nhà rồi, hiện 2 nhà nữa đang xây dự cuối năm nay là xong. E thấy cái phong trào xây ccmn này hình như đang ở cao trào. Nhà e trong ngõ cách đường lớn 20m. Ngõ ô tô con vào được. Mong cụ góp ý thêm.
Ô tô ngõ vào được cụ cứ đếm ngõ nhà cụ có bao nhiêu nhà ở rồi đổ khung bê tông lên làm Gara gửi xe ô tô cho bấy nhiêu nhà.

• Vodka
Reactions: one

thanglinh0207

Xe hơi
Đang dịch giã đói kém mà lại xuống nhiều tiền thế hơi liều đấy cụ

Huynhdaii10

Xe hơi
Cái này em cũng khuyên cụ chủ là phải ngâm cứu kỹ lưỡng ko là dịch bệnh này kéo dài là vỡ hết kế hoạch

ubisapro

Xe trâu
Còn tuỳ vào vị trí để làm. Gần trường, chợ, trong ngõ thì CCMN; gần mặt đường lớn, văn phòng nhiều thì xây văn phòng ... Cơ bản nhất vẫn là vị trí ntn thôi :D

thanhdinhcong20

Xe hơi
Tính kỹ, làm nào thu hồi được sớm, chứ như em, giờ hậu covid 3/10 phòng cho thuê :)
Em hồi làm cũng tính như đúng rồi, nghiên cứu nhu cầu thị trường, làm bài toán rõ chuẩn, thế mà rồi vẫn sai :D
Do dịch bệnh thôi cụ. Chứ mô hình này nếu tiền thật, vẫn hiệu quả mà.

Binbi

Xe điện
Em đang đau đầu vì vụ xây nhà cho thuê không ngủ được thì vớ ngay thớt của cụ.
Từ kinh nghiệm bản thân em xin góp ý với cụ như sau:
1. Nếu nhà cụ không có chỗ để xe ô tô thì không thích hợp cho thuê văn phòng.
2. Xây cho thuê văn phòng nếu đúng quy định thì phải có hệ thống PCCC, mà cái này thì phức tạp và tốn kém.
3. Giá xây dựng bây giờ đắt lắm, không có giá 3,3tr/m2 hay 4,5tr/m2 như mấy cụ trên chém đâu. Nếu làm hầm, móng cọc, thang máy cụ cứ phải dự trù cỡ 6,5 - 7tr/m2 là ít. Tốt nhất là phải có thiết kế, dự toán chi tiết (chứ không phải là bốc theo m2 nhé).
4. Nhà cụ 190m2 đất, xây 1 hầm, 6 nổi chắc được xây kịch kim được 1000m2 sàn, hết tầm 6,5 tỏi. Nhà cụ có 3 tỏi, vay thêm 3,5 tỏi nữa. Cho thuê không tốt thì lo trả nợ bank méo mặt.