[Funland] Xin tư vấn xây nhà cho thuê

tien123

Xe tải
Em đang đau đầu vì vụ xây nhà cho thuê không ngủ được thì vớ ngay thớt của cụ.
Từ kinh nghiệm bản thân em xin góp ý với cụ như sau:
1. Nếu nhà cụ không có chỗ để xe ô tô thì không thích hợp cho thuê văn phòng.
2. Xây cho thuê văn phòng nếu đúng quy định thì phải có hệ thống PCCC, mà cái này thì phức tạp và tốn kém.
3. Giá xây dựng bây giờ đắt lắm, không có giá 3,3tr/m2 hay 4,5tr/m2 như mấy cụ trên chém đâu. Nếu làm hầm, móng cọc, thang máy cụ cứ phải dự trù cỡ 6,5 - 7tr/m2 là ít. Tốt nhất là phải có thiết kế, dự toán chi tiết (chứ không phải là bốc theo m2 nhé).
4. Nhà cụ 190m2 đất, xây 1 hầm, 6 nổi chắc được xây kịch kim được 1000m2 sàn, hết tầm 6,5 tỏi. Nhà cụ có 3 tỏi, vay thêm 3,5 tỏi nữa. Cho thuê không tốt thì lo trả nợ bank méo mặt.
Cụ này tư vấn chuẩn. Vay nhiều thế không trả nợ méo mồm

Biensochat1102

Xe hơi
Em cũng đang làm 6 căn Chdv, chuyên môn về xây dựng k sâu nên chỉ dám cmt dạo theo kiểu em hiểu. •
Nếu 190m2 thì xây phòng S trung bình 22-25m2 khép kín để cho thuê. Một sàn cắt được 6p chắc cũng ổn. 20tr/1 sàn * t2/3/4/5 = 24 phòng.
Tầng 1 thông sàn cho Vp thuê kb địa điểm tn em cũng k rõ được bn 🤔
• Chi phí xây dựng gồm hầm và thang máy, chắc cũng loanh quanh 7tr/1m2 -> 7 tỷ , vay bank 4 tỷ

giá cho thuê phòng khu vực cầu giấy với diện tích này và đồ cơ bản sẽ được 3tr/3tr2

Cụ chủ thu được loanh quanh 100tr mỗi tháng gồm cả dịch vụ.

Trả lãi bank xong thì đút túi kb được 50/60tr ?
Đây là tính theo màu hồng, với điều kiện quản lý tốt, không trống phòng.
- Em thì nghĩ cụ dùng 3 tỷ đấy, xây cơ bản 10 phòng trọ là thoải mái, . mỗi tháng thu về khoảng 35tr kê cao gối ngủ, tốt hơn so với cả hệ thống 24 phòng mà gánh cả lãi ngân hàng trong khi lợi nhuận k hơn được bao nhiêu. Rủi ro thì quá nhiều.
Khách chuyển liên tục, lấp liên tục cực mệt.
Mà mệt, cụ buông là cụ thất bại.

Lê Thìn

Xe máy
Bên em cung cấp dịch vụ bảo lãnh xây dựng, thiết kế nội thất. Đảm bảo các nhà thầu, các công ty xây dựng sẽ thi công đúng chất lượng, đúng tiến độ, bảo hành ngon lành cho các bác nhé. bác nào sắp xây nhà inbox em tư vấn thêm ạ

toyota vious

Xe máy
Động viên u ăn tiêu hết 3t đi cho sướng, già chút nữa thì con cháu nuôi. Chết rồi thì con muốn xây gì thì xây.
Bản thân em đã làm cả vp cho thuê, làm cả ks mini và gđ ở cùng luôn, nói chung là phức tạp.
Bác làm ở khu nào thế, cho e ưu nhược điểm của từng loại vs

Nobita M6

Tháo bánh
Em cũng đang làm 6 căn Chdv, chuyên môn về xây dựng k sâu nên chỉ dám cmt dạo theo kiểu em hiểu. •
Nếu 190m2 thì xây phòng S trung bình 22-25m2 khép kín để cho thuê. Một sàn cắt được 6p chắc cũng ổn. 20tr/1 sàn * t2/3/4/5 = 24 phòng.
Tầng 1 thông sàn cho Vp thuê kb địa điểm tn em cũng k rõ được bn 🤔
• Chi phí xây dựng gồm hầm và thang máy, chắc cũng loanh quanh 7tr/1m2 -> 7 tỷ , vay bank 4 tỷ

giá cho thuê phòng khu vực cầu giấy với diện tích này và đồ cơ bản sẽ được 3tr/3tr2

Cụ chủ thu được loanh quanh 100tr mỗi tháng gồm cả dịch vụ.

Trả lãi bank xong thì đút túi kb được 50/60tr ?
Đây là tính theo màu hồng, với điều kiện quản lý tốt, không trống phòng.
- Em thì nghĩ cụ dùng 3 tỷ đấy, xây cơ bản 10 phòng trọ là thoải mái, . mỗi tháng thu về khoảng 35tr kê cao gối ngủ, tốt hơn so với cả hệ thống 24 phòng mà gánh cả lãi ngân hàng trong khi lợi nhuận k hơn được bao nhiêu. Rủi ro thì quá nhiều.
Khách chuyển liên tục, lấp liên tục cực mệt.
Mà mệt, cụ buông là cụ thất bại.
Nếu cụ muốn nhất thiết làm với nguồn tiền nhàn rỗi 3 tỷ đó thì Cụ làm đúng theo phương án cụ này là chuẩn nhất. em là đơn vị thiết kế thi công làm tòa Vp - ccmn ở ngõ 106 - hoàng quốc việt. Nếu cụ đi xây theo phương án cụ đè ra là cụ toi đấy, tòa nhà em làm 106 HQV năm 2018 mà vẫn chưa thu dc vốn mà hiện tại nợ bank. Cụ xây 8 phòng khép kín có 1 cái bếp nhỏ + wc, 1 gường m6,1 tủ áo = 20m2 còn lại sân để xe máy cho nguoi thuê. 8 phòng full đồ khoảng 2,5ty. cụ cho sinh viên 2 người, 1,5tr/1 nguoi =3tr x 8 = 24tr. Cổng kín vào nhà khóa ko phải thuê ai vận hành,1 năm cụ thu 288tr tối ngủ ngon lành. cụ thuê em xây cho cụ 2 tháng xong trọn gói.

ManhKeo

Xe hơi
Em chuyên lắp đặt và bảo trì thang máy chất lượng tốt giá tốt cho các cụ

nowayy

Đi bộ
Tốt nhất xây CCMN xong cho thuê cả nhà rồi ở chỗ khác đừng ở chung bác ạ.

one

Xe điện
Ô tô ngõ vào được cụ cứ đếm ngõ nhà cụ có bao nhiêu nhà ở rồi đổ khung bê tông lên làm Gara gửi xe ô tô cho bấy nhiêu nhà.
Cụ chủ nên thuyết phục u nhà chuyển hướng sang phương án này. Giao thông tĩnh ở HN bây giờ cực kỳ nan giải và nhu cầu chỗ đỗ xe sẽ càng ngày càng lớn. Làm món này, thi công vận hành quản lý không phức tạp như chung cư mini mà tiền thu về lại đều hơn, hầu như không phải lo tìm khách. (Bà chị họ em quản lý bãi xe, em quản lý nhà cho thuê, hai chị em cách nhau 3 tuổi mà tóc em bạc nhiều hơn tóc bả :D)

autoviet.vn

Xe hơi
Kể cả thời ko covid, bỏ tiền cục thu tiền lẻ :P
Phải vùng mà cho dân vp thuê được, giá thuê tầm 3-5tr/căn mới tốt.
Trước em cũng đọc thớt về xây nhà cho thuê của mợ. Làm nhà cho thuê mới nghe thấy dễ ăn nhưng vấp vào mới thấy vất thật.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Trước em cũng đọc thớt về xây nhà cho thuê của mợ. Làm nhà cho thuê mới nghe thấy dễ ăn nhưng vấp vào mới thấy vất thật.
Giờ thời covid, chỗ em thuê có nhà xây hẳn 4 tầng 24 phòng, cạnh tranh với em, em cũng chết dí luôn :)
Giờ còn 3 phòng cho thuê có người, giảm giá còn 800k-1tr thôi, quá tội :P
May em trả hết vay bank, ko thì khóc ko được :(

Demchinhhang.net

Xe container
Cụ chủ nên thuyết phục u nhà chuyển hướng sang phương án này. Giao thông tĩnh ở HN bây giờ cực kỳ nan giải và nhu cầu chỗ đỗ xe sẽ càng ngày càng lớn. Làm món này, thi công vận hành quản lý không phức tạp như chung cư mini mà tiền thu về lại đều hơn, hầu như không phải lo tìm khách. (Bà chị họ em quản lý bãi xe, em quản lý nhà cho thuê, hai chị em cách nhau 3 tuổi mà tóc em bạc nhiều hơn tóc bả :D)
Thế khách ra vào lấy xe à cụ?

Red2010

Xe điện
Bài toán khó nhất là cho thuê được ổn định lâu dài mới nhanh hồi vốn ( hộ gia đình, VP hay cửa hàng).
Hơn 3tỵ thì chắc chắn ko đủ, nhưng nếu nhà cụ tự tin về phương án cho thuê thì có thể thế chấp vay thêm.

autoviet.vn

Xe hơi
Chuyện là hôm qua U em nhắn họp gia đình. U muốn xây nhà cho thuê, em hơi bất ngờ. Vốn dĩ khi Bố e còn thì cũng có ý định rồi nhưng bẵng đi bao năm, giờ U lại muốn làm. Rằng thì hàng xóm xung quanh có mấy nhà làm, nhà bạn U cũng có mấy nhà làm. Toàn xây kiểu chung cư mini rồi bán hoặc cho thuê. U muốn cho thuê thôi chứ không bán. Vốn thì U để dành có một ít, còn lại thì vay ngân hàng.
Em thì nghĩ xây văn phòng cho thuê thì hơn. Vp chủ yếu là công ty thuê, trả tiền 6 tháng 1 lần, sạch sẽ. Sáng làm tối nghỉ, nên buổi tối sẽ yên tĩnh. Còn xây cc mini thì cho người ở cực bất tiện, đi sớm về muộn giờ giấc ko ổn định. Thỉnh thoảng cãi nhau ầm ĩ ồn ào, xô bồ
Cụ Mợ nào đã từng làm món này tư vấn giúp em. Hiện nhà em có tầm 190m2. Muốn xây 5-6 tầng, 1 tầng hầm. Tầng 2 để ở còn lại thì cho thuê hết. Vốn hiện tại thì U em có hơn 3 tỷ. Xung quanh nhà e thì người ta xây ccmn nhiều, toàn 25-35m2 cho thuê 3,5-5tr một tháng. Giờ nhà em muốn xây với diện tích như vậy thì cần bao tiền, xây cc mini và xây làm vp cho thuê khác nhau ntn, thủ tục xin giấy phép xây dựng như thế nào?
Em chuẩn bị sẵn rượu hầu CM ạ.
.
Cụ cứ thử đóng vai người đi thuê căn hộ chung cư mini và tìm thuê văn phòng công ty ở khu đó để có bức tranh tổng thể xem nó có được như cụ kỳ vọng không về giá cá, tỷ lệ lắp đầy và va chạm trong quản lý giữa bên cho thuê và người đi thuê. Chỗ để xe, phòng cháy và an ninh cho khu chung cư mini, văn phòng rất nan giải chưa kể quá trình vận hành còn gặp những khách hàng củ chuối. Cụ phải xác định sẽ gặp đủ các thành phần trong xã hội khi cho thuê nhà. Những năm đầu áp lực trả tiền lãi vay, vốn gốc cao trong khi ít khách thuê nhất là trong giai đoạn dịch Covid hiện nay. Nếu cụ quyết tâm làm nên thuê thiết kế, lên dự toán đầy đủ (chi phí xây dựng hiện nay ngày một cao do đơn giá nhân công tăng hàng năm) để xác định tổng chi phí cho sát thực tế sẽ làm, lên phương án vay, trả nợ gốc, trả lãi, thời gian hoàn vốn và xây dựng phương án quản lý vận hành càng chi tiết để vận hành sau này.

huydv19

Xe máy
E nghĩ cụ bổ sung thêm vị trí lô đất để mọi người tư vấn phù hợp hơn.
Nếu là văn phòng thì vị trí phải thuận tiện, nhưng nếu cho thuê full được thì thu tiền được thành món.
Hoặc cụ xây kiểu phòng trọ rồi cho bên thứ 3 thuê quản lý, lợi nhuận ít hơn nhưng mình k phải chịu rủi ro khi trống phòng

sontung.ttxd

Xe hơi
Thuê nhà ở cùng dễ quản lý, sinh viên nó đỡ quậy phá đêm hôm...

thuoc_lao2015

Xe buýt
Theo em cụ xây chung cư mini, một phần sẽ bán đứt luôn nếu có người mua để thu dc 1 cục về đỡ gánh nặng tài chính, phần còn lại cho thuê thu tiền lâu dài. Và cụ nên cân nhắc quy mô, cũng là 1 phần giảm bớt gánh nặng tài chính, đỡ rủi ro và 1 phần là quy định về mật độ trong xây dựng ko cho phép cụ xây hết diện tích đất, đồng thời về chiều cao của nhà trong ngõ cũng bị giới hạn. Ngõ mà nhỏ xin cấp phép 5 tầng hơi khoai. Nhân tiện bên e nhận làm trọn gói từ cấp phép đến thi công, cụ cần gì cứ mật thư cho e ạ.

giodong

Xe hơi
Quan trọng coi chỗ cụ nhu cầu như thế nào.