[Funland] Xin tư vấn về việc có nên đi định cư và làm việc ở Đức không ?

Dr.MaxCare

Xe buýt
Trước khi trình bày hoàn cảnh em xin giới thiệu qua về bản thân em
Em là nam , năm nay 32 tuổi . Nơi sống: Hà Nội. Nghề nghiệp kinh doanh buôn bán tự do . Đã có 1 vợ và con nhỏ 1 tuổi
Chả là trước đây em cũng kinh doanh buôn bán , thời điểm tốt thì cũng tích lũy được 1 số vốn nhưng cũng chưa đủ để mua được nhà ở HN. Vợ em thì làm nhân viên văn phòng thu nhập tháng 15tr. CCCM cũng biết tình hình kinh tế khó khăn, em thì càng ngày tình hình kinh doanh càng ế ẩm , đến 6 tháng nay không ra tiền chỉ đủ duy trì. Vừa rồi ông anh vợ em đang sống và làm việc tại Đức cũng lâu rồi và đang có vài cửa hàng ăn và tiệm nails bên đó có ngỏ ý muốn đưa vợ chồng em sang Đức làm việc và định cư lâu dài , chi phí thì dùng trước khoản vốn em đang có , thiếu bao nhiêu ổng bù sau. Thì thấy tình hình là khá gấp rút vì cơ hội không có nhiều , nếu giờ vợ chồng em đi thì sẽ kịp thời gian để đón con sang trước năm bé 3 tuổi để đi học được bên đó luôn . Thời gian không nhiều mà khó nghĩ quá. Em cũng mong các cụ các mợ nào đang sống và làm việc ở môi trường EU vào tư vấn thêm cho em ạ . Em xin cám ơn các cụ các mợ !
Cụ máu thì bỏ ít tiền ra đi sang bên đấy tận nơi xem công việc của ông a thế nào, tìm hiểu kỹ càng về công việc, nơi ăn chốn ở, ... rồi cân nhắc quyết định chứ ở đây 9n 10 ý làm sao tư vấn cho cụ chính xác được.

HiepTranChiebi

Xe đạp
Đi đi bác, tuổi bác còn đủ trẻ để thử nghiệm.
Về ngôn ngữ thì cố gắng ở mức cao nhất có thể, sang ấy sẽ đi lên rất nhanh.
Tiệm nails và tiệm ăn là các địa chỉ tương đối an toàn để làm việc, làm thuê, hiển nhiên.

PS: Nhớ gửi nhiều nhiều kiều hối về quê nhé.
dạ cám ơn cụ , thì như em vẫn nói là vẫn lăn tăn một vài cơ hội kiếm tiền ở quê nhà , giờ sang cũng là bắt đầu từ số 0 . Nhưng cũng ham cái là thấy bọn trẻ con đi học bên đó có vẻ sướng

HiepTranChiebi

Xe đạp
Cụ máu thì bỏ ít tiền ra đi sang bên đấy tận nơi xem công việc của ông a thế nào, tìm hiểu kỹ càng về công việc, nơi ăn chốn ở, ... rồi cân nhắc quyết định chứ ở đây 9n 10 ý làm sao tư vấn cho cụ chính xác được.
dạ nhân tiện cụ nhắc ý này thì đầu tiên em cũng định thế , cơ mà vừa rồi ổng đón bố mẹ vợ em sang du lịch châu âu mấy tháng nên về các cụ cũng xác thực là mấy cái bác vừa nói . Nên về bản thân em thì ko quá sợ việc ổng lừa hay gì ạ

Bakanbonko

Xe tải
Cụ còn trẻ, vướng bận ở nhà không nhiều, vợ con sang cùng, vậy còn lăn tăn gì nữa.
Sang nơi xứ người sợ nhất là buồn. Nhưng cụ có anh ruột vợ thì đỡ nhiều, và chắc chắn sẽ có cộng đồng người Việt ở gần. Thời buổi hiện nay Internet phát triển nên ở bên đó cũng ko thiếu thông tin ở nhà, nên ko sợ lạc lõng.
Nên chốt lại là triển gấp. Sang độ chục năm có lưng vốn mà nhớ quê thì về.

Vova

Xe container
Dạ cái này thì ổng có kế hoạch mở thêm tiệm để vc em làm ổn định cs trước , sau thì có muốn nhảy ra hay tự kinh doanh gì thì tuỳ mình quyết định , em thì còn lăn tăn tìm kiếm cơ hội ở VN vì trc đây e kinh doanh cũng khá thành công ở mảng bán hàng online , giờ sang đúng kiểu toàn bộ cs thay đổi , cv cũng ko liên quan gì trc đây nữa
Cụ có thể vào FB các cộng đồng người Việt ở các thành phố ở Đức, rồi xem trên mạng vv.. Đại loại cũng sẽ hình dung phần nào cuộc sống nếu đi làm quán ăn, làm nail, bán hàng ở bên đấy. Sau đấy thì cả nhà ngồi suy xét nghiêm túc xem thế có hợp, có ổn không.
Có một điều nữa phải tính trước là như thế thì ông anh sẽ mở cơ sở mới. Đương nhiên đi cùng với đó sẽ là những thứ chưa chắc chắn khi bắt đầu từ đầu. Nói chung là nếu thấy bí bách quá thì đi, và đi rồi thì không tiếc, cắm mặt để cày thôi cụ ạ.

Dr.MaxCare

Xe buýt
dạ nhân tiện cụ nhắc ý này thì đầu tiên em cũng định thế , cơ mà vừa rồi ổng đón bố mẹ vợ em sang du lịch châu âu mấy tháng nên về các cụ cũng xác thực là mấy cái bác vừa nói . Nên về bản thân em thì ko quá sợ việc ổng lừa hay gì ạ
Vấn đề không phải sợ bị lừa đảo mà là cụ sang đấy xem công việc của ô ý để cụ xác định được mình sẽ làm gì với ông ý, cv có phù hợp hay không, thu nhập dự kiến thế nào có đủ cho gia đình trong thời gian mới sang, chỗ ăn chỗ ở cho cả nhà thế nào,....Cụ 1 m thì dễ nhưng cả gia đình thì phải tính kỹ hơn.

Quan điểm mình là thấy ổn thì cứ đi vì cũng có người nhà đỡ đần cho nhiều thứ thời gian đầu, chăm chỉ cày cuốc thì cũng có tương lai :)

hoviba

Xe container
Em không sống ở Đức, nhưng người nhà và bạn bè cũng có khá nhiều đang định cư tại Đức, nên em chia sẻ đôi điều.

Điều đầu tiên vợ chồng cụ chủ thread phải hỏi người anh vợ xem cả gia đình đi sang Đức theo hình thức gì, chi phí hết tất cả là bao nhiêu? Cứ hỏi cho rõ ràng và càng cụ thể càng tốt.

Thứ hai là hai vợ chồng sang Đức sẽ làm công việc gì? Theo như em được biết thì nếu cụ đi sang theo dạng đầu bếp là có thể xin được visa lao động. Nhưng còn vợ cụ thì cũng có visa lao động như cụ, hay hai mẹ con sẽ ăn theo visa lao động của cụ, vấn đề này cũng nên hỏi cụ thể.

Thứ ba, mức lương của cụ là khoảng tầm nào (tất nhiên không cần hỏi rõ ràng), nhà cửa sẽ thuê ra sao. Nếu anh vợ có nhà riêng cho gia đình cụ thuê lại hoặc anh vợ đứng ra thuê cho vợ chồng cụ thì là tốt nhất. Bởi thuê nhà ở Đức không đơn giản, phụ thuộc vào bảng lương, mức độ tài chính cũng như thời gian cư trú, mới có thể thuê được. Không như ở bên Séc chỗ em, là cứ có đủ tiền trả theo yêu cầu của hợp đồng là thuê được.

Thứ tư, hai vợ chồng cụ cũng phải tính tới trường hợp thời gian đầu sẽ không được đi làm thường xuyên, mà sẽ phải xen kẽ đi học tiếng Đức hàng tuần, khiến thu nhập bị giảm đi. Tất nhiên các khoá học này là miễn phí, nhưng sẽ lấy khá nhiều thời gian của hai vợ chồng cụ, cho tới khi lấy được chứng chỉ tốt nghiệp.

Thứ năm, nếu vợ cụ có ý định vẫn muốn làm công việc văn phòng ở Đức thì em e là rất khó tìm được việc. Ngoại trừ làm công việc văn phòng cho người Việt mình tại các trung tâm buôn bán của người Việt như kiểu khu trung tâm Đồng Xuân. Còn lại thì vợ cụ cũng phải xác định là qua tới Đức thì phải làm việc phổ thông chân tay thời gian đầu. Có thể là làm bếp, làm nails, bán ở cửa hàng hoa, làm nhân viên bán hàng,… Công việc tuy lao động chân tay, nhưng bù lại mức lương cao phù hợp với công sức mình bỏ ra.

Thứ 6, việc đăng ký nhà trẻ hay mẫu giáo cho con nhỏ cũng hên xui. May mắn trường lớp còn chỗ thì họ nhận luôn, còn nếu chưa có chỗ thì vợ chồng cụ xác định phải có 1 người ở nhà chăm con, hoặc thuê người trông coi cho tới khi cháu bé có trường nhận. Nói chung khi cháu bé đã có trường nhận thì lúc đó vợ chồng cụ yên tâm là cháu sẽ khá ổn. Hệ thống giáo dục của Đức luôn được đánh giá cao tại EU.

Trên quan điểm của em, nếu vợ chồng cụ và cháu đi được cùng nhau thì rất nên đi. Dù lúc đầu có thể nhiều khó khăn, nhất là đi cả gia đình, nhưng nếu ổn định được thì mọi cái sau này sẽ rất ổn. Còn chuyện sau này có giàu sang được hay không thì không ai nói trước được cả, nhất là một quốc gia đã phát triển bền vững như Đức, thì cơ hội đột phá không thể nhiều như ở Việt Nam mình được. Nhưng việc hai vợ chồng cụ chịu khó làm việc, căn cơ chi tiêu thì tương lai làm chủ tiệm ăn, tiệm nails hoặc 1 tiệm bán hoa là cũng trong tầm tay.

Tất nhiên những thông tin trên của em không bao hàm những góc khuất và những rủi ro, nhưng em nghĩ ở đâu cũng vậy, trong cuộc sống đều có thể gặp bất cứ rủi ro gì đó, quan trọng là phải có quyết tâm và không được nản trí. Vợ chồng cụ có điểm thuận tiện là có anh trai vợ giúp đỡ đón sang, nên sẽ hạn chế được khá nhiều những vướng mắc không đáng có.

MrFank

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E ở vi trí của cụ e cũng đi, phúc bất trùng lai, cơ hội chỉ có 1 lần, dù sao người nhà cụ bên đó cũng đang có nghề rồi, qua thời gian đầu khó khăn chút nhưng dần tích lũy kinh nghiệm, vốn liếng rồi tự làm ăn, chứ ở VN cụ cũng có cửa sáng đâu, vote đi ạ

duytrong

Xe lăn
Sang nước ngoài nói chung và nước Đức nói riêng thì các cụ cứ xác định là làm mà chơi thì cũng ra chơi chứ không có vừa làm vừa chới vừa tán gẫu chè lá như ở VN mình đâu, cái quan trọng nhất là tương lai bọn trẻ con rất sáng lạn, nhưng cũng không phải là không có những cái bất cập vi dụ ở VN các cụ quát tháo mắng mỏ bọn nó thì cũng không sao nhưng bên ĐỨC mà nó đến trường mách Giáo viên thì các cụ coi chừng đấy… thôi thì ở đâu cũng có cái hay cái dở nhưng nếu thu nhập cả nhà 5-60 củ một tháng thì chả đi đâu. riêng em nhé còn các cụ nhu cầu cao thì em không nói.

Chỉnh sửa cuối:

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Đức không có nhập khẩu lao động nên không có chuyện doanh nghiệp tuyển nhân viên từ Việt Nam sang dạng như EB3 của Mỹ.
Chỉ có duy nhất đường du học, có thể là đại học hoặc du học nghề.
Du học nghề thì yêu cầu tối thiểu B1 4 kỹ năng, học tiếng Đức đã khó, đăng ký được 1 suất thi B1 ở Goether cũng khó, xin visa cũng khó.

tkmoi

Xe tải
Như em tìm hiểu thì hiện nay có bằng của vợ em là chuyển đổi được dạng kỹ sư thôi ạ , và vợ em thì vẫn đang theo đúng nghề, còn em thì không dùng đến bằng đh nên cũng không có ý nghĩa nhiều, sang đó em vẫn làm cho anh em vài năm rồi lại đi làm ăn buôn bán như ở VN thôi chứ cũng không có ý định về làm vp cụ ạ
Nhưng để sang được đơn giản thì cần phải dùng cái bằng đó của cụ nhé.

Opel Astra

Xe điện
Em không sống ở Đức, nhưng người nhà và bạn bè cũng có khá nhiều đang định cư tại Đức, nên em chia sẻ đôi điều.

Điều đầu tiên vợ chồng cụ chủ thread phải hỏi người anh vợ xem cả gia đình đi sang Đức theo hình thức gì, chi phí hết tất cả là bao nhiêu? Cứ hỏi cho rõ ràng và càng cụ thể càng tốt.

Thứ hai là hai vợ chồng sang Đức sẽ làm công việc gì? Theo như em được biết thì nếu cụ đi sang theo dạng đầu bếp là có thể xin được visa lao động. Nhưng còn vợ cụ thì cũng có visa lao động như cụ, hay hai mẹ con sẽ ăn theo visa lao động của cụ, vấn đề này cũng nên hỏi cụ thể.

Thứ ba, mức lương của cụ là khoảng tầm nào (tất nhiên không cần hỏi rõ ràng), nhà cửa sẽ thuê ra sao. Nếu anh vợ có nhà riêng cho gia đình cụ thuê lại hoặc anh vợ đứng ra thuê cho vợ chồng cụ thì là tốt nhất. Bởi thuê nhà ở Đức không đơn giản, phụ thuộc vào bảng lương, mức độ tài chính cũng như thời gian cư trú, mới có thể thuê được. Không như ở bên Séc chỗ em, là cứ có đủ tiền trả theo yêu cầu của hợp đồng là thuê được.

Thứ tư, hai vợ chồng cụ cũng phải tính tới trường hợp thời gian đầu sẽ không được đi làm thường xuyên, mà sẽ phải xen kẽ đi học tiếng Đức hàng tuần, khiến thu nhập bị giảm đi. Tất nhiên các khoá học này là miễn phí, nhưng sẽ lấy khá nhiều thời gian của hai vợ chồng cụ, cho tới khi lấy được chứng chỉ tốt nghiệp.

Thứ năm, nếu vợ cụ có ý định vẫn muốn làm công việc văn phòng ở Đức thì em e là rất khó tìm được việc. Ngoại trừ làm công việc văn phòng cho người Việt mình tại các trung tâm buôn bán của người Việt như kiểu khu trung tâm Đồng Xuân. Còn lại thì vợ cụ cũng phải xác định là qua tới Đức thì phải làm việc phổ thông chân tay thời gian đầu. Có thể là làm bếp, làm nails, bán ở cửa hàng hoa, làm nhân viên bán hàng,… Công việc tuy lao động chân tay, nhưng bù lại mức lương cao phù hợp với công sức mình bỏ ra.

Thứ 6, việc đăng ký nhà trẻ hay mẫu giáo cho con nhỏ cũng hên xui. May mắn trường lớp còn chỗ thì họ nhận luôn, còn nếu chưa có chỗ thì vợ chồng cụ xác định phải có 1 người ở nhà chăm con, hoặc thuê người trông coi cho tới khi cháu bé có trường nhận. Nói chung khi cháu bé đã có trường nhận thì lúc đó vợ chồng cụ yên tâm là cháu sẽ khá ổn. Hệ thống giáo dục của Đức luôn được đánh giá cao tại EU.

Trên quan điểm của em, nếu vợ chồng cụ và cháu đi được cùng nhau thì rất nên đi. Dù lúc đầu có thể nhiều khó khăn, nhất là đi cả gia đình, nhưng nếu ổn định được thì mọi cái sau này sẽ rất ổn. Còn chuyện sau này có giàu sang được hay không thì không ai nói trước được cả, nhất là một quốc gia đã phát triển bền vững như Đức, thì cơ hội đột phá không thể nhiều như ở Việt Nam mình được. Nhưng việc hai vợ chồng cụ chịu khó làm việc, căn cơ chi tiêu thì tương lai làm chủ tiệm ăn, tiệm nails hoặc 1 tiệm bán hoa là cũng trong tầm tay.

Tất nhiên những thông tin trên của em không bao hàm những góc khuất và những rủi ro, nhưng em nghĩ ở đâu cũng vậy, trong cuộc sống đều có thể gặp bất cứ rủi ro gì đó, quan trọng là phải có quyết tâm và không được nản trí. Vợ chồng cụ có điểm thuận tiện là có anh trai vợ giúp đỡ đón sang, nên sẽ hạn chế được khá nhiều những vướng mắc không đáng có.
Hoàn toàn chuẩn chỉ.
Bác quả là có nhiều thông tin từ Đức, cụ thể là Đồng Xuân chợ!!