[Funland] Xin tư vấn về việc có nên đi định cư và làm việc ở Đức không ?

son.nguyen.1979

Xe tăng
Em chỉ cảnh báo thôi ạ.
Dù cụ có đi như nào thì cũng nên tự tìm hiểu thông tin cho chính xác ạ.
Với cả nếu anh ruột mà bảo lãnh sang được thì em không hiểu chi phí đi là chi phí gì ạ ?
Muốn chạy quốc tịch hay chí ít là định cư lâu dài thì vẫn phải có chi phí chứ cụ? Cụ không ngề ngỗng sang đấy kiểu gì?

HiepTranChiebi

Xe đạp
Cụ sang trước , ổn thì mới đón vợ con sau, không ổn thì lại té về. Giờ rắt ríu cả nhà sang không phải chuyện đơn giản. Làm gì cũng phải tính đường lùi cho mình và gia đình.
Vâng cụ , em thì đơn giản là sống đâu cũng không ngại khó khăn hay vất vả gì , mà đợt vừa rồi ổng kể chuyện mấy đứa cháu em bên đó đi học sướng lắm nên e cũng ham cho thằng cu con sang học bên đó

son.nguyen.1979

Xe tăng
Em có thằng em họ, anh ruột nó định cư bên đấy 10 năm rồi giờ muốn kéo cả nhà nó sang. Nghe bảo chi phí không dưới 1 tỷ, mà giờ còn đang rẻ đấy.

Em chỉ cảnh báo thôi ạ.
Dù cụ có đi như nào thì cũng nên tự tìm hiểu thông tin cho chính xác ạ.
Với cả nếu anh ruột mà bảo lãnh sang được thì em không hiểu chi phí đi là chi phí gì ạ ?
Như em hiểu thì ổng sẽ không bảo lãnh trực tiếp mà thông qua một doanh nghiệp ạ , cái phí này chắc là để làm việc với bên thứ 3 đó cụ ạ

HiepTranChiebi

Xe đạp
Quan trọng nhất cụ chủ phải có bằng cấp.
Như em tìm hiểu thì hiện nay có bằng của vợ em là chuyển đổi được dạng kỹ sư thôi ạ , và vợ em thì vẫn đang theo đúng nghề, còn em thì không dùng đến bằng đh nên cũng không có ý nghĩa nhiều, sang đó em vẫn làm cho anh em vài năm rồi lại đi làm ăn buôn bán như ở VN thôi chứ cũng không có ý định về làm vp cụ ạ

son.nguyen.1979

Xe tăng
Vâng cụ , em thì đơn giản là sống đâu cũng không ngại khó khăn hay vất vả gì , mà đợt vừa rồi ổng kể chuyện mấy đứa cháu em bên đó đi học sướng lắm nên e cũng ham cho thằng cu con sang học bên đó
Đi học từ tiểu học thôi, chứ con cụ chưa đi học thì sang đấy có khi phải thuê người mà trông nó đấy.

HiepTranChiebi

Xe đạp
Em có thằng em họ, anh ruột nó định cư bên đấy 10 năm rồi giờ muốn kéo cả nhà nó sang. Nghe bảo chi phí không dưới 1 tỷ, mà giờ còn đang rẻ đấy.
Vâng cũng phải tầm đó cụ ạ , đấy là người ta còn rất chắc mối và đường đi nước bước rồi cụ

duongphong

Xe container
Em biết có 2vc đi sang bên đó ở cùng chủ, không có đóng góp thuế mà gì thu nhập 2vc được 40-50tr (2 đứa con ở VN). Cũng công việc bình thường như vậy có đóng góp thuế má...thì trừ đi cũng chỉ 4-50tr.
Vì lý do đó nên người thân quen hay câu các cậu em, cháu, hàng xóm... sang làm việc cho. Vừa được tiếng giúp đỡ, vừa được trả giá nhân công rẻ.....2 bên cùng có lợi.:D

--Lamborghini--

Xe cút kít
Muốn chạy quốc tịch hay chí ít là định cư lâu dài thì vẫn phải có chi phí chứ cụ? Cụ không ngề ngỗng sang đấy kiểu gì?
Cuốc tịch thì khó đấy cụ.
Cái em nói vì chủ thớt bảo là ông anh có nhà hàng tiệm nail nên e hiểu sang đó làm cho ông anh.
Nên cái công việc chắc không quan trọng.
Cái e thắc mắc là đi kiểu gì ý ạ, vì chắc chắn ông ấy không thể tự bảo lãnh được rồi.
Chính thế e mới bẩu là dù gì chủ thớt cũng nên tìm hiểu cho kỹ vì đây là hình thức đi lách luật rồi.
Và e có thằng em em cũng bị lừa như này nhưng nó bị anh họ lừa.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Cái em nói vì chủ thớt bảo là ông anh có nhà hàng tiệm nail nên e hiểu sang đó làm cho ông anh.
Cái e thắc mắc là đi kiểu gì ý ạ, vì chắc chắn ông ấy không thể tự bảo lãnh được rồi.
Chính thế e mới bẩu là dù gì chủ thớt cũng nên tìm hiểu cho kỹ vì đây là hình thức đi lách luật rồi.
Anh vợ chả nhẽ lại đi lừa em gái & em rể.
Nên em nghĩ sang Đức kiếm công ăn việc làm, ngon thì ở lại, hết ngon thì về.

HiepTranChiebi

Xe đạp
nghe cụ nói em lại thấy ghê ghê

son.nguyen.1979

Xe tăng
Chi phí bỏ ra để " hợp thức hóa" việc định cư ở đấy, theo hợp đồng lao động dài hạn hoặc hình thức nào đấy( kết hôn giả chẳng hạn), còn chủ tiệm nail làm sao đủ điều kiện để bảo lãnh lao động sang được hả cụ? Cái này vẫn phải qua 1 đơn vị trung gian.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Anh vợ chả nhẽ lại đi lừa em gái & em rể.
Nên em nghĩ sang Đức kiếm công ăn việc làm, ngon thì ở lại, hết ngon thì về.
cẩn tắc vô áy náy thôi cụ.
vì dù sao nó cũng không phải là hình thức chính thống và ông anh cũng là xử lý qua một bên chứ không phải ông ấy bảo lãnh trực tiếp.

HiepTranChiebi

Xe đạp
thực ra cũng cám ơn cụ nhắc nhở em , cái này thì em tin là ông anh em không đến mức thế, nếu có trục trặc rủi ro thì sợ là cái đơn vị thứ 3 kia chứ không phải từ phía người nhà cụ ạ

--Lamborghini--

Xe cút kít
nghe cụ nói em lại thấy ghê ghê
E nói không phải để bàn lùi cụ ạ.
Em chỉ chia sẻ để cụ nên tự tìm hiểu để có thông tin chính xác ạ tránh việc chủ quan ạ.
Thằng em em nó bị anh họ bên Thụy Điển lừa, cũng về chơi xong hứa đi.
Hai vợ chồng nó bán nhà về ở nhà bố mẹ, còn chả thèm đi làm để chờ thủ tục bên kia là đi.
Chờ mãi chả thấy đâu, sau biết bị lừa cụ ạ.

--Lamborghini--

Xe cút kít
thực ra cũng cám ơn cụ nhắc nhở em , cái này thì em tin là ông anh em không đến mức thế, nếu có trục trặc rủi ro thì sợ là cái đơn vị thứ 3 kia chứ không phải từ phía người nhà cụ ạ
E có thằng bạn nó cũng mò sang Đức được gần chục 7 năm rồi.
Nó đi theo diện du học nghề, mất 200tr lúc ở VN (Thực ra mất 100tr cho trung tâm môi giới), 100tr kia nó sang đấy sinh sống trong thời gian thi B2 đỗ để được đi học nghề.
Em đánh giá nó là người nỗ lực vì thời điểm nó đi cũng hơn 3 xịch rồi.
Giờ thì nó khá ổn và tương lai cuốc tịch trong tầm tay vì nó đi làm đóng thuế đầy đủ.

Opel Astra

Xe điện
Dạ đúng rồi cụ ạ , nên là người nhà em cũng dặn là học cấp tốc lấy cái bằng b1 , nhưng mà không cần cũng không sao , sang đấy ngôn ngữ nó phải theo thời gian mới thấm được chứ thời gian ngắn này đúng kiểu học để biết mặt chữ thôi cụ ạ
Đi đi bác, tuổi bác còn đủ trẻ để thử nghiệm.
Về ngôn ngữ thì cố gắng ở mức cao nhất có thể, sang ấy sẽ đi lên rất nhanh.
Tiệm nails và tiệm ăn là các địa chỉ tương đối an toàn để làm việc, làm thuê, hiển nhiên.

PS: Nhớ gửi nhiều nhiều kiều hối về quê nhé.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Cụ phải hỏi chi tiết đi kiểu gì? Nếu ông anh không nói thì thôi, giải tán cho nó lành.
Nghe cụ đi được cả nhà thì em đã không mấy tin tưởng vì hợp đồng chui thì cũng chỉ được 1 người. Đằng này đi cả nhà cùng 1 lúc thì gần như không có cơ hội.

Vova

Xe container
1) Ông anh vợ chỉ tìm đối tác làm giấy tờ giúp gia đình cụ chủ qua Đức thôi, chứ không mời mọc hay liên quan gì cả.
2) Qua đấy làm ăn chăm chỉ em nghĩ sẽ tích cóp được. Còn sau này giàu có đến đâu, tiền có đến mức nào sẽ phụ thuộc vào độ nhanh nhạy và may mắn của gia đình cụ chủ.

Cá nhân em nghĩ là cụ chủ nên đi. Gia đình đang còn trẻ, ở đây cũng đang không quá thuận lợi trong công việc. Có điều là nên trao đổi kỹ với ông anh xem dự định qua kia làm gì? Vào quán ăn làm hay nail, hay có việc gì khác? Bản thân nhà cụ chủ cũng ngồi lại thử hình dung xem như thế có phù hợp không. Cũng phải xác định qua kia là vất vả, là buồn chán hơn ở nhà, ít nhất là giai đoạn đầu.

HiepTranChiebi

Xe đạp
1) Ông anh vợ chỉ tìm đối tác làm giấy tờ giúp gia đình cụ chủ qua Đức thôi, chứ không mời mọc hay liên quan gì cả.
2) Qua đấy làm ăn chăm chỉ em nghĩ sẽ tích cóp được. Còn sau này giàu có đến đâu, tiền có đến mức nào sẽ phụ thuộc vào độ nhanh nhạy và may mắn của gia đình cụ chủ.

Cá nhân em nghĩ là cụ chủ nên đi. Gia đình đang còn trẻ, ở đây cũng đang không quá thuận lợi trong công việc. Có điều là nên trao đổi kỹ với ông anh xem dự định qua kia làm gì? Vào quán ăn làm hay nail, hay có việc gì khác? Bản thân nhà cụ chủ cũng ngồi lại thử hình dung xem như thế có phù hợp không. Cũng phải xác định qua kia là vất vả, là buồn chán hơn ở nhà, ít nhất là giai đoạn đầu.
Dạ cái này thì ổng có kế hoạch mở thêm tiệm để vc em làm ổn định cs trước , sau thì có muốn nhảy ra hay tự kinh doanh gì thì tuỳ mình quyết định , em thì còn lăn tăn tìm kiếm cơ hội ở VN vì trc đây e kinh doanh cũng khá thành công ở mảng bán hàng online , giờ sang đúng kiểu toàn bộ cs thay đổi , cv cũng ko liên quan gì trc đây nữa