[Funland] Xin tư vấn về việc có nên đi định cư và làm việc ở Đức không ?

HiepTranChiebi

Xe đạp
Trước khi trình bày hoàn cảnh em xin giới thiệu qua về bản thân em
Em là nam , năm nay 32 tuổi . Nơi sống: Hà Nội. Nghề nghiệp kinh doanh buôn bán tự do . Đã có 1 vợ và con nhỏ 1 tuổi
Chả là trước đây em cũng kinh doanh buôn bán , thời điểm tốt thì cũng tích lũy được 1 số vốn nhưng cũng chưa đủ để mua được nhà ở HN. Vợ em thì làm nhân viên văn phòng thu nhập tháng 15tr. CCCM cũng biết tình hình kinh tế khó khăn, em thì càng ngày tình hình kinh doanh càng ế ẩm , đến 6 tháng nay không ra tiền chỉ đủ duy trì. Vừa rồi ông anh vợ em đang sống và làm việc tại Đức cũng lâu rồi và đang có vài cửa hàng ăn và tiệm nails bên đó có ngỏ ý muốn đưa vợ chồng em sang Đức làm việc và định cư lâu dài , chi phí thì dùng trước khoản vốn em đang có , thiếu bao nhiêu ổng bù sau. Thì thấy tình hình là khá gấp rút vì cơ hội không có nhiều , nếu giờ vợ chồng em đi thì sẽ kịp thời gian để đón con sang trước năm bé 3 tuổi để đi học được bên đó luôn . Thời gian không nhiều mà khó nghĩ quá. Em cũng mong các cụ các mợ nào đang sống và làm việc ở môi trường EU vào tư vấn thêm cho em ạ . Em xin cám ơn các cụ các mợ !

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Em thấy bảo: Cột điện mà có chân thì nó cũng đi.
;))
Em fun thôi nhé.

HiepTranChiebi

Xe đạp
Em thấy bảo: Cột điện mà có chân thì nó cũng đi.
;))
Em fun thôi nhé.
Dạ thực ra thì lê la mấy diễn đàn lâu năm mỗi lần nhắc vấn đề này đúng là trong đầu em lại bắt đầu hiện ra hình cái cột điện :v Nhưng thực tế cuộc sống thì đúng là còn nhiều yếu tố phải cân nhắc quá cụ ạ

binhduongdriver

Xe tải
Trước khi trình bày hoàn cảnh em xin giới thiệu qua về bản thân em
Em là nam , năm nay 32 tuổi . Nơi sống: Hà Nội. Nghề nghiệp kinh doanh buôn bán tự do . Đã có 1 vợ và con nhỏ 1 tuổi
Chả là trước đây em cũng kinh doanh buôn bán , thời điểm tốt thì cũng tích lũy được 1 số vốn nhưng cũng chưa đủ để mua được nhà ở HN. Vợ em thì làm nhân viên văn phòng thu nhập tháng 15tr. CCCM cũng biết tình hình kinh tế khó khăn, em thì càng ngày tình hình kinh doanh càng ế ẩm , đến 6 tháng nay không ra tiền chỉ đủ duy trì. Vừa rồi ông anh vợ em đang sống và làm việc tại Đức cũng lâu rồi và đang có vài cửa hàng ăn và tiệm nails bên đó có ngỏ ý muốn đưa vợ chồng em sang Đức làm việc và định cư lâu dài , chi phí thì dùng trước khoản vốn em đang có , thiếu bao nhiêu ổng bù sau. Thì thấy tình hình là khá gấp rút vì cơ hội không có nhiều , nếu giờ vợ chồng em đi thì sẽ kịp thời gian để đón con sang trước năm bé 3 tuổi để đi học được bên đó luôn . Thời gian không nhiều mà khó nghĩ quá. Em cũng mong các cụ các mợ nào đang sống và làm việc ở môi trường EU vào tư vấn thêm cho em ạ . Em xin cám ơn các cụ các mợ !
Cụ xem hoàn cảnh gia đình mình có nên đi không ? Bố mẹ khỏe mạnh, ae đỡ đần việc lo gia đình 2 bên thì nên đi. Đời còn trẻ mà, đi bên đó có người làm cái chân đế sẵn rồi, mình chỉ dựng từng và lợp mái nữa là ổn.

phuongmit

Xe cút kít
Đi Đức chính thống mà cả nhà cụ chưa biết tiếng thì đến thời điểm hiện tại cũng k đơn giản, phải bắt đầu từ con số 0 nên cũng phải cân nhắc

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Dạ thực ra thì lê la mấy diễn đàn lâu năm mỗi lần nhắc vấn đề này đúng là trong đầu em lại bắt đầu hiện ra hình cái cột điện :v Nhưng thực tế cuộc sống thì đúng là còn nhiều yếu tố phải cân nhắc quá cụ ạ
Cơ hội đến với mỗi người trong cuộc sống không nhiều, mà cơ hội đến người nắm được cơ hội cũng không nhiều. Nếu em ở địa vị của cụ thì em sẽ sang để tìm kiếm cơ hội sống tốt hơn. Không được thì vẫn còn có thể về ( cơ hội của cụ ở HN & ở Đức cũng tương đương nhau )

HiepTranChiebi

Xe đạp
Cụ xem hoàn cảnh gia đình mình có nên đi không ? Bố mẹ khỏe mạnh, ae đỡ đần việc lo gia đình 2 bên thì nên đi. Đời còn trẻ mà, đi bên đó có người làm cái chân đế sẵn rồi, mình chỉ dựng từng và lợp mái nữa là ổn.
Dạ em cám ơn bác , thực ra họ hàng bố mẹ nội ngoại 2 bên nhà em đều còn khỏe , trước đợt kinh tế đi xuống này em cũng chưa từng có ý định ra nước ngoài làm việc vì mình còn kiếm được tốt, cuộc sống không phải lo nghĩ gì nhiều . Mà từ đầu 2024 khá bế tắc nên em mới bắt đầu phải suy nghĩ lại

tkmoi

Xe tải
Nếu cảm thấy không có tương lai ở việt nam nữa thì đi thôi cụ ạ. Ít nhất con cái cũng có tương lai hơn.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cẩn thận thịt lừa nhé.
E có thằng em cũng bị lừa vì tin người thân như thế.

HiepTranChiebi

Xe đạp
Đi Đức chính thống mà cả nhà cụ chưa biết tiếng thì đến thời điểm hiện tại cũng k đơn giản, phải bắt đầu từ con số 0 nên cũng phải cân nhắc
Dạ đúng rồi cụ ạ , nên là người nhà em cũng dặn là học cấp tốc lấy cái bằng b1 , nhưng mà không cần cũng không sao , sang đấy ngôn ngữ nó phải theo thời gian mới thấm được chứ thời gian ngắn này đúng kiểu học để biết mặt chữ thôi cụ ạ

tamtu34

Xe buýt
Các cụ thạo tin cho hỏi là sang Đức thì cơ hội cho người VN là gì ạ? có phải là bên đó dân số giảm, thiếu lao động trẻ và thiếu lao động phổ thông nên người VN sang đó có cơ hội chám vào chỗ trống này đúng ko? Và cũng chỉ chám chỗ ở những việc lao động phổ thông chân tay, chứ lao động trí óc chắc người VN (không biết tiếng, không bằng cấp) không có cửa.

--Lamborghini--

Xe cút kít
E thì không chắc việc bảo lãnh sang có được không vì đó là ngành nghề không có kỹ năng.
Ví dụ để có thể bảo lãnh người nước ngoài vào làm thì sẽ phải giải trình tại sao không sử dụng lao động trong nước và thường thì phải chứng minh là loại lao động này không có hay nói nôm la là có kỹ năng đặc biệt.

butchikim

Xe ba gác
Tranh thủ lúc đang bấp bênh cụ sang trước đi, ổn thì đưa vợ con sang chưa muộn.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Các cụ thạo tin cho hỏi là sang Đức thì cơ hội cho người VN là gì ạ? có phải là bên đó dân số giảm, thiếu lao động trẻ và thiếu lao động phổ thông nên người VN sang đó có cơ hội chám vào chỗ trống này đúng ko?
Các nước Châu Âu gần như đều thiếu lao động do già hóa.
Thằng bạn em làm công nhân chán chê xong nó học tiếng Đức và tự thi để sang du học nghề bên đó (Học nghề bên đó không mất tiền miễn thi đỗ B2 tiếng Đức). Trong quá trình học nghề sẽ vừa học vừa làm và có lương. Sau khi học xong thì xin việc khá dễ, như nó nói thì bên đó ngành điều giưỡng thiếu nhân lực chỉ cần học xong có bằng là xin được việc. Làm được thời gian có kinh nghiệm thì có thể nhảy việc lương cao hơn. Sống đủ thời gian làm việc đóng thuế thì có cơ hội xin quốc tịch.

tkmoi

Xe tải
Quan trọng nhất cụ chủ phải có bằng cấp.

--Lamborghini--

Xe cút kít
à, anh ruột vợ em , tết vừa rồi còn về VN chơi với cả họ nên chắc không phải lừa đâu thím ạ
Em chỉ cảnh báo thôi ạ.
Dù cụ có đi như nào thì cũng nên tự tìm hiểu thông tin cho chính xác ạ.
Với cả nếu anh ruột mà bảo lãnh sang được thì em không hiểu chi phí đi là chi phí gì ạ ?

son.nguyen.1979

Xe tăng
Cụ sang trước , ổn thì mới đón vợ con sau, không ổn thì lại té về. Giờ rắt ríu cả nhà sang không phải chuyện đơn giản. Làm gì cũng phải tính đường lùi cho mình và gia đình.

HiepTranChiebi

Xe đạp
Em chỉ cảnh báo thôi ạ.
Dù cụ có đi như nào thì cũng nên tự tìm hiểu thông tin cho chính xác ạ.
Với cả nếu anh ruột mà bảo lãnh sang được thì em không hiểu chi phí đi là chi phí gì ạ ?
Như em hiểu thì ổng sẽ không bảo lãnh trực tiếp mà thông qua một doanh nghiệp ạ , cái phí này chắc là để làm việc với bên thứ 3 đó cụ ạ