[Funland] Xin tư vấn tranh chấp nhà cửa với bố mẹ

KHONG_QUANTRONG

Xe buýt
tiền mà bỏ đi giữ lại cái tình, mà là tình nghĩa huyết thống bố mẹ, bỏ ra làm lại từ đầu đừng nói gì cả, cụ mà kiện cụ mất nhiều hơn được

minhvmu

Xe buýt

Em cũng tò mò thôi chứ ko có ý j.

Dạy dỗ con cái là việc của cha mẹ. Cái kiểu ông bà cũng can thiệp thì mưa dầm thấm lâu, sự khó chịu cũng ngày một tích tụ, quả là dễ từ cái nhỏ gây nên mâu thuẫn lớn.
Như trong 1 còm em đã viết trước, mình không trong cuộc nên đâu có hiểu rõ các vấn đề, do đó chỉ dừng ở mức quan sát mà thôi.
Cũng như cụ, em hiểu gia đình cụ thớt có quá nhiều mâu thuẫn từ những thứ tiểu tiết, tích tụ lâu ngày dần đến mức thay đổi nhận thức theo hướng tiêu cực đâm ra nghĩ quẩn, nghĩ sai trái với thuần phong mỹ tục. Bố mẹ chủ thớt có lẽ theo đúng tâm lý yêu thương con cái kiểu các cụ gia trưởng ngày xưa, còn vợ chồng thớt lại theo hướng tân tiến muốn rành mạch theo kiểu hiện đại. Hai luồng nhận thức đó va chạm nhau hàng ngày mà thiếu sự tinh tế trong cách giải quyết thì sẽ nhanh chóng xói mòn tình cảm gia đình lắm. Ca này theo em nhận xét thì cả bố mẹ và cụ thớt đều khổ tâm, bí bách và còn rất rất lâu mới có thể tìm tiếng nói chung, thậm chí chẳng bao giờ nếu không có 1 bên nhún nhường theo kiểu "trời không chịu đất thì đất phải chịu trời".

minhvmu

Xe buýt
Mời cụ minhvmu
Thêm nhiều thông tin lắm cụ ơi ^^
Có thể xem tóm tắt qua còm của cụ .rr đây ^^

Ông thớt lên mạng xin hướng dẫn cách đấu tố ông bà già.
Nghe đã thấy mất dạy nhưng theo cụ là ko nên phán xét ông ấy.
E ko phán xét nhá, em chỉ đứng về phe người vắng mặt, ko có khả năng cãi ^^
Trong trường hợp này là pa ma ông thớt, bất hạnh đẻ ra thứ ko bằng quả trứng ^^
Tùy cụ, ý chí của cụ sao thì cụ cứ thể hiện quan điểm thỏa mái, chả liên quan đến em. Em chỉ nói trên góc độ quan sát tìm hiểu nguyên nhân vấn đề đề hầu mong rút tỉa kinh nghiệm, chứ em cũng tự hiểu mình chả có khả năng tư vấn được gì cho cụ thớt.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Thôi thôi các cụ, đánh kẻ chạy đi ko đánh người quay lại. Cụ thớt đã ko đề cập vấn đề đòi tiền bố mẹ nữa thì cũng đã thừa nhận lỗi rồi. Vấn đề còn lại là cô vk vẫn đang gây sức ép bằng cách muốn đưa con về ngoại mà cụ thớt chưa đồng ý.
Cụ thớt nhờ Mod đóng thớt rồi tự giải quyết sao cho thuận tình đạt lý, trong ấm ngoài êm là được. Càng nghe các cụ mợ trên này mô kích thì chỉ thêm dầu vào lửa tan cửa nát nhà cũng nên;))
Mâu thuẫn nhà nội lại chạy sang nhà ngoại ở thì đụt quá.
Thuê nhà ở riêng, rau cháo nuôi nhau. Chấm mút... à quên chấm hết

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cụ thớt đã có phương án là thôi rồi mà cụ còn tính toán gì nữa. Hay cụ chỉ đọc mỗi trang đầu?
Đến trang này mà cụ còn nhầm mấy cái nhà mấy người ở với nhau thì có lẽ hơi chán, nên cụ for fun cũng chỉ trả lời chung chung như vậy được thôi, có lẽ hơi chán thật, mất công phân tích.

cháu thì nhận xét là cụ chỉ tập trung chỉ trích cụ thớt, trong khi như cháu thấy cả hai phía đều sai, đều khá nghiêm trọng nếu đặt đây là quan hệ bố mẹ con cái. Con thì có manh nha muộn kiện, thứ mà cháu chưa bao giờ nghĩ tới dù ngay như cháu ở tình thế nghiêm trọng hơn nhiều, bố mẹ thì gọi công an dí con vào lao lý, lật kèo mồm khi thấy tình thế giá nhà đất thay đổi…
Cụ thớt nhận thấy có sai nên đã thay đổi, đó là điểm tích cực về phía cụ ấy. Mong bố mẹ cụ ấy cũng vì con cháu mà nghĩ tích cực hơn.

Vì cụ thớt cũng có phương án rồi, chuyện cháu chia sẻ cũng chỉ để các cụ đọc và ngẫm thêm kinh nghiệm trong cuộc sống, mục đích đã đạt được, nên cháu nghĩ nên dừng tranh luận ở đây là được rồi.

Covid nên cũng khá rảnh chứ bình thường hơikhó
Kể ra cũng đau cho chủ thớt.
Với bố mẹ hợp đồng góp vốn có hẳn cam kết mà bị lật kèo, đau là lại tiền hồi môn của vợ. Bố mẹ đưa vào vòng lao lí chỉ vì bộ ngựa. Mất tiền mất tình cảm với bố mẹ ruột, mất cả thể diện với nhà vợ.
Cũng là câu chuyện, kinh nghiệm cho những người.làm bố.làm mẹ.
Em nghèo khó, đi học rồi đi làm. Những năm đầu dành dụm tiền sửa chữa, nâng cấp nhà cho mẹ ở quê. Tạm ổn rồi mới có điều kiện mua nhà cho mình dù cũng nợ nần. Tự lực cánh sinh nên may k va vào cảnh đề phòng, tranh chấp tiền bạc.
Nhiểu khi cũng chạnh lòng khi thấy bạn bè mua nhà, mua xe có ông bà già hỗ trợ kha khá. Dặn lòng cố kiếm lấy cái sổ tiết kiệm sau con cái lập gia đình nó mua nhà thì cho hoặc cho vay (nếu nó thích tự lập).

114hangbong

Xe cút kít
Kiểu của cụ thớt mục đích muốn mọi người tư vấn đòi lại 3/5 số tiền đóng góp xây nhà, nên mới mở đầu cụt lủn như vậy, để mọi người suy đoán đủ kiểu, rồi dần dần mới nói ra câu chuyện.
Tại sao hỏi tư vấn mà ko trình bày rõ ràng ngay từ đầu đi, ắt phải có gì đó sai hoặc khuất tất ở đâu đó mới ra cơ sự như vậy.
Không đâu cụ ơi, chuyện riêng nhà mình mang lên đây trình bày cụ ấy cũng ngại lắm chứ. Cụ và các cụ khác nên đọc dần để biết hãy phán.

114hangbong

Xe cút kít
thế cho e dự đoán thêm tí nhé có sai cụ bỏ qua cho e
theo như e thấy thì, bo mẹ cụ thấy cụ còn khá non trẻ, làm ăn kinh doanh chắc cũng ko ổn đinh cho lắm
Họ sợ đưa toàn quyền cho cụ chả may sau vài năm cũng chả còn lại cái gì, cái này chắc sau 5 7 năm năm nữa thêm vài tuổi nữa đủ thấm mới biết đc

việc nhà cụ cũng giống nhà em, nhà e xây năm 2007 mà bố em quyết hết ông muốn xây mà e ko biết gì cả đùng cái bảo xây là xây
hồi đó e mới kd đc có hơn 2 năm cũng ko dư gì đùng cái ông đòi xây mà ko bàn bạc với gđ gì cả đang xây lên đến t3 ông bảo hết tiền rồi dừng xây, em cũng chả hiểu như nào tự dưng mới thô mà kêu hết tiền thế còn tiền đâu để hoàn thiện nội thất các thứ e giật mình luôn
cuối cùng e phải hoãn lại việc mở rộng kinh doanh muối mặt đi xin lại tiền cọc nhà mà e đã đặt trc đấy để mở rông thêm 1 showroom nữa để mang tiền về góp vào xây nhà em làm thêm 1 tầng và hoàn thiện nội thất toàn bộ nhà số tiền e góp vào cũng bằng số tiền bố e bỏ ra xây nhà
cho đến bây h e cũng chả bao h nghĩ đến số tiền đấy cả mặc dù nhà e là 2 ae trai nhé ông anh làm công ăn lương chả góp đc là bao e góp 1 nửa cái nhà luôn đấy a
sau e lấy vợ em cũng ở với ông bà hơn 3 năm rồi e cũng ra ngoài thuê ở cho thoải mái tư do, 2 năm nay dịch bệnh kd kém e trả nhà thuê cả nhà khăn gói quả mướp về ở cùng với ông bà sau hết dịch rồi tính tiếp
Em cũng từng ở trong hoàn cảnh như vậy. Lúc đầu em rất ấm ức thấy kiểu như bị ép vào thế đã rồi. Xây chả hỏi gì mình cứ đùng đùng làm rồi réo về trả nợ.
Nhưng nghĩ lại coi như mình yên tâm đi xa nhà cửa ông bà chắc chắn. Sau này xây lại tốn kém hơn, hoặc ông bà già yếu hơn mình lại phải vất vả trông coi.. nên thôi lại bỏ qua.

Rx365

Xe buýt
Không đâu cụ ơi, chuyện riêng nhà mình mang lên đây trình bày cụ ấy cũng ngại lắm chứ. Cụ và các cụ khác nên đọc dần để biết hãy phán.
Vâng. Cái này e hiểu mà mợ. Em đọc cũng nhiều và hiểu phần nào rồi ạ. Nếu muốn nghe phải nghe 2 tai thì mới phán chuẩn được. Và cụ thớt cũng biết phải xử lý như nào cho hợp lý rồi. Khổ

just for fun

Xe lăn
Em cũng từng ở trong hoàn cảnh như vậy. Lúc đầu em rất ấm ức thấy kiểu như bị ép vào thế đã rồi. Xây chả hỏi gì mình cứ đùng đùng làm rồi réo về trả nợ.
Nhưng nghĩ lại coi như mình yên tâm đi xa nhà cửa ông bà chắc chắn. Sau này xây lại tốn kém hơn, hoặc ông bà già yếu hơn mình lại phải vất vả trông coi.. nên thôi lại bỏ qua.
Ui nhiều khi đến mệt với các cụ.
Gia đình mình có bà dì ở vậy ko lấy chồng, trước đây còn ông bà thì ông bà ở một nhà, dì xây một căn nho nhỏ trên đất ông bà để ở riêng, tiếng là ở riêng vậy nhưng chung tất mọi thứ, từ ăn chung, sinh hoạt chung và dì là người chăm sóc ông bà. Đến lúc ông bà mất, dì lại xây thêm 1’căn nhà 2 tầng trên đất ông bà, vậy là bây giờ mình dì 3 căn. Nói thì dỗi nên thôi kệ, tiền dì tự bỏ ra nên chẳng ai khuyên được, thôi cứ vui là được hihi.

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Em ủng hộ cách giải quyết của bà chị và bà cụ, và cũng ủng hộ các cụ già khác có hoàn cảnh tương tự. Chỉ 1 người trong 2 cụ đang còn sống đừng nên sang tên, bán nhà,... chia hết cho con cháu. Việc này chỉ nên thực hiện sau khi các cụ đã trăm tuổi.
Cụ đang còn sống thì cụ cứ sống trên đất của cụ.
Ông cậu với cái cô con dâu kia việc gì phải sốt ruột như vậy, cụ cũng đã hứa cho rồi.
Còn với bác chủ thớt, nếu không thương lượng được với bà chị thì cứ coi như tiền đóng góp xây nhà cho bố mẹ.
Nhà các cụ em khi mua em đóng 1/2 tiền và vẫn coi đó là nhà của các cụ (dù bây giờ vẫn đứng tên em). Chỉ khi các cụ trăm tuổi em mới đồng ý chia và chia đều. Mẹ em sẽ cho phần của cụ cho chú út đang ở cùng. Phần em sẽ giữ lại làm nhà thờ chung, chìa khóa sẽ phát cho đủ các cô, chú em!
Thực tế nhiều nhà cũng hoàn cảnh này, cũng hứa nhưng đến lúc bố mẹ 100 tuôi thì lại quay ra ko đồng ý. Ở vào thế ông con ở cùng chăm bố mẹ bao năm và bỏ tiền ra xây nhà thì đến lúc xảy ra chuyện cũng ức.
Thế nên khi bố mẹ còn thì ko nên sang tên nhưng nên thống nhất trong nhà và có di chúc công chứng hẳn hỏi.

coolpix8700

Xe ngựa
Thực tế nhiều nhà cũng hoàn cảnh này, cũng hứa nhưng đến lúc bố mẹ 100 tuôi thì lại quay ra ko đồng ý. Ở vào thế ông con ở cùng chăm bố mẹ bao năm và bỏ tiền ra xây nhà thì đến lúc xảy ra chuyện cũng ức.
Thế nên khi bố mẹ còn thì ko nên sang tên nhưng nên thống nhất trong nhà và có di chúc công chứng hẳn hỏi.
Bà xã em cũng trách bố em không để lại di chúc (cụ mất gần 8 năm rồi). Đúng như vậy, nếu trước đây biết việc phức tạp thì em đã bàn với bố em viết di chúc rồi!
Căn nhà của bố mẹ em khi mua em đóng 1/2 tiền. Mua từ 1986, từ lúc mua đến giờ 2 lần xây lại cũng bằng tiền của em (nếu không viết là chính), em đang đứng tên sổ đỏ. Khi bố em ốm, mấy lần ngồi em cũng nói bố em viết di chúc, để cho ai cũng được và em sẽ thực hiện đúng như vậy, nếu không thì chỉ sau khi bố và mẹ đều trăm tuổi em sẽ chia đều, trong đó có cả phần của bố mẹ (chung thành 1 phần). Phần em+của bố mẹ em sẽ giữ làm phòng (nhà) thờ chung. Tháng cuối cùng trước khi cụ đi, cụ vẫn tỉnh táo và viết được, nhưng cụ không viết. Em nghĩ là cụ đã khoán việc này cho em!
Cũng may căn nhà đứng tên em, ngay sau khi cụ đi, cả nhà họp xúm lại bắt bán đi để chia. Em không đồng ý, bắt em sang tên cho mẹ em. Dù cũng không đồng ý, nhưng em vẫn khẳng định nhà là của bố mẹ và sẽ chỉ chia như đã hứa với bố.
Nhưng cứ thỉnh thoảng mẹ em lại thuyết phục em bán để chia. Cả v/c chú út đã ở với bố mẹ từ trước đến nay cũng vậy. Cách đây mấy năm, tối khuya cô chú ấy còn đến nhà em thuyết phục. Em phải nói là cô chú ấy có công ở với ông bà thì phần đất hiện tại không trong diện tích đã mua sẽ thuộc phần cô chú ấy (khoảng 1/4 trong tổng hơn 100m2). Phần ấy em ủng hộ thì chắc không ai phản đối được (năm ngoái mẹ em cũng tuyên bố phần của các cụ sẽ cho cô chú ấy), nhưng khi chia thì hoặc cô chú ấy phải bỏ tiền trả cho các cô chú còn lại, hoặc phải bán đi để chia, nhưng cô ấy lại trả lời "Không có tiền!". Nhưng cũng từ đấy cô chú ấy không yêu cầu phải bán ngay nữa, chỉ những người khác: "Cần tiền bây giờ để các cháu làm ăn!!!". Bà xã cũng hỏi việc tiền đóng khi mua nhà, vì cô dâu út tự nhiên lại nhắc đến (việc này bà xã trước đây không biết).
Cũng đáng tiếc là cô chú ấy không có con trai, nếu không em sẽ ủng hộ cả phần của em, việc nấu nướng chú ấy rất khéo tay. Bố em khi còn sống thường tổ chức các ngày giỗ chung của họ ở nhà em. Cũng vì vậy cụ làm 2 bàn thờ, là bàn thờ Phật và bàn thờ họ. Em không thể làm được như bố em, nhưng sẽ vẫn giữ phần của em để làm nhà thờ. Giữ được căn nhà, em sẽ ngăn riêng, còn không sẽ đi tìm 1 căn nhỏ vừa đủ làm nhà thờ và chìa khóa sẽ phát chung cho anh em trong nhà để ai muốn thì lúc nào cũng vào được.
Em vẫn nói với mẹ em "Nhà của bố mẹ thì mẹ cứ ở, đứa nào muốn về ở chung mẹ nên cho, còn mẹ không phải ở nhờ nhà ai cả. Đứa nào hỗn thì mẹ đuổi nó ra khỏi nhà". Nhà em bây giờ cũng rộng, còn mấy phòng để trống, nhưng không ở chung nên chưa có mâu thuẫn, ở chung tụi trẻ con hay cả bà xã trót thất lễ, mẹ em khó nói hơn là cụ đang ở nhà của cụ. Em không thoái thác. Đến giờ mọi việc trong nhà chủ yếu v/c em lo. Trước một vài ngày bà xã về nhà xắp xếp, nhà em ở cũng không xa, chỉ độ 15-20 phút 2B.
Em vẫn tin là lộc các cụ để lại cho em không chỉ là mấy triệu đồng, mấy m2 đất là cả những gì các cụ tích được. Nhưng khác với tiền và đất, phần lộc còn lại thì mình chỉ nhận được nếu xứng đáng!

Chỉnh sửa cuối:

xe hoành

Xe tải
Nãy cháu xem cái ảnh cụ Celini gì ở trên, ngớ ra một lúc mới hiểu đó là post của cụ chủ thớt tâm sự về việc bố mẹ can thiệp vào nuôi dạy con. Đào bới ác, từ 2019 chủ thớt đã tâm tư như vậy rồi chứng tỏ cũng từ khá lâu.
Đôi khi mình đúng sai chưa nói, nhưng địa vị các cụ sang hàng xóm bạn bè làng xã “kể tội” con nó dễ như lông hồng. Các cụ sẽ cảm thấy thế nào khi việc đó nó được đẩy lên 1 bậc, là gọi điện gặp bạn bè đồng nghiệp của chính các cụ làm phiền chưa?
Ngược lại, không biết các cụ như nào chứ em cũng thuộc nửa thế hệ cũ, không dám kể xấu tốt với người xung quanh về người sinh ra mình. Chịu (online ko ai biết ai là việc khác, các cụ đừng nghĩ em câu view bán hàng)

Đến họ hàng như cậu em tên trong ảnh trên khi công tác ra cũng gặp bảo em “việc của cháu kiểu gì cũng phải giải quyết thôi chứ để đấy sao được” nhưng em bảo cháu chịu thôi, bỏ thôi chứ kiện cáo tranh cãi thêm nhục.

Do vậy, kể ra đây cũng như một cách giải toả, bớt đi u uất, cũng có thể là một cách tránh những việc dại dột dồn nén chẳng may có thể xảy ra…

hưvô

Xe lăn
Vậy, cụ tư vấn cho chủ thớt làm gì tiếp theo đi ?
- Trách, hờn bố mẹ thay đổi thỏa thuận, bạc bẽo ra sao,... ?
- Làm cách nào Đòi tiền đã góp với BM ?
- Đòi bao nhiêu ? tính thế nào ?
- Dùng phương án, công cụ nào để đòi ?
- Đòi xong Chủ thớt làm gì tiếp ?

Nói thẳng, nhân cô vít rảnh, và case này thực tế xảy ra có, và là case hay để tư duy cách ứng xử, hành động, nên em tham gia đủ chi tiết, trực diện,...

Và Em thấy cụ post phân tích cũng nhiều, đọc loáng thoáng qua thì thấy à, cụ nêu cũng lý, cũng tình,... nhưng, cá nhân em cho rằng hầu hết ý của cụ là Vuốt đuôi kiểu bàn luận việc đã xảy ra quanh xóm chợ, bàn trà điều thuốc với các mệnh đề kẻ cả Nếu .... thì,.... Giá như,... Nếu mà,.... này nọ,... mà thiếu thực chất vào vấn đề cần xử lý như thế nào ? trả lời trực diện vấn đề cụ thớt hỏi, xin tư vấn,...
Vậy, Em thấy rằng, cụ vào đây đã là Lạc đề roài, :-bd

Cụ chủ thớt đã cập nhật thông tin mới nhất rồi, và ko đề cập đến chuyện "có cách nào đòi lại được".
Cụ kvboto cần cập nhật sát thớt thì mới tránh lạc đề tiếp:

Em cũng nói rõ cho các cụ hiểu những cái các cụ đang phân vân.
1. Lúc xây nhà tiền vợ chồng em đóng góp = 3/5 giá trị ngôi nhà.
2. Trước khi xây có giấy tờ giữa bố mẹ và 2 vc em sau này sẽ sang tên.
3. Bộ phản gỗ là ông bà đồng ý cho bán vì to quá không phù hợp ngôi nhà. Hôm e bán có mặt ông bà và hàng xóm ở đấy khuân giúp lên xe. Sau khi nhận tiền e có đưa lại ông bà chút lộc.
4. Giá trị thửa đất lúc mua so với hiện tại tăng 40%.
5. Tiền góp để sang bìa cho vc e vẫn theo biên bản đã ký lúc trước. Hồi vc em ở khu vực này mới có 1, 2 hộ về ở. Giờ ở đông rồi giá trị nó lên.
6. Chị gái em chuyển công tác 2 năm. Cả gia đình chị đi nên ông bà bán nhà của ông bà ở mua lại nhà của chị gái. Phần thừa còn lại cho chị để làm nhà chỗ khác. Đất ông bà ở trước đây vc e có vay mượn làm cái ốt để kinh doanh. Nhưng khi bán lại trắng tay.
Nhưng thôi. Mọi chuyện đã rồi, em không có gì phải luyến tiếc. Em chỉ bảo vợ thôi ra ngoài đi, phần tiền dành dụm góp chung làm bìa đó là của em hết, coi như là ông bà trả cho e, và nói với vợ nói bố mẹ vợ như vậy.
7. Trước mắt cứ ở tạm đây ít hôm rồi tìm nhà trọ ra chỗ khác ở. Nhưng e ở quê, đi ra đi vào cả làng biết. Vợ e đề xuất cho vợ con về ở nhà ngoại 1 thời gian nhưng e chưa đồng ý.
8. Việc e chỉ mới giải quyết đươc từng đó thôi ạ.

Loxe12a

Xe buýt
Nhờ các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp e với ạ. Chuyện là trước đây vợ chồng e có đóng góp chung với bố mẹ em để xây ngôi nhà trên đất đứng tên của chị gái ruột. Phần vợ chồng em đóng góp không có giấy tờ gì nhưng khi làm việc với công an thì mẹ em có công nhận phần đóng góp này. Gia đình em ở ngôi nhà này đã 9 năm không có tranh chấp gì. Giờ gia đình xẩy ra mâu thuẫn nên vợ chồng em không thể ở ngôi nhà đó nữa. Vậy trước khi ra đi em có cách nào đòi lại được phần e đóng góp không ạ. Em đang rối quá. Bây giờ ra ngoài phải đi thuê trọ.
Theo em vợ chồng cụ, mợ nên xem xét giải quyết mâu thuẫn với bố mẹ. Sai thì xin lỗi, đúng thì bỏ qua. Hổ dữ không ăn thịt con.

xe hoành

Xe tải
Đàn bà tuyền nói một đằng làm một nẻo & mỗi lúc một câu, chạy theo có mà hết hơi cụ, ha ha. Sáng nay nó dậy rõ sớm mua về bắt em ăn toàn hành với hạt. Chắc tối qua nó nghĩ khác, kiểu như … hay nói chân lý thì bị yếu xìu … rồi

hưvô

Xe lăn
Nãy cháu xem cái ảnh cụ Celini gì ở trên, ngớ ra một lúc mới hiểu đó là post của cụ chủ thớt tâm sự về việc bố mẹ can thiệp vào nuôi dạy con. Đào bới ác, từ 2019 chủ thớt đã tâm tư như vậy rồi chứng tỏ cũng từ khá lâu.
Đôi khi mình đúng sai chưa nói, nhưng địa vị các cụ sang hàng xóm bạn bè làng xã “kể tội” con nó dễ như lông hồng. Các cụ sẽ cảm thấy thế nào khi việc đó nó được đẩy lên 1 bậc, là gọi điện gặp bạn bè đồng nghiệp của chính các cụ làm phiền chưa?
Ngược lại, không biết các cụ như nào chứ em cũng thuộc nửa thế hệ cũ, không dám kể xấu tốt với người xung quanh về người sinh ra mình. Chịu (online ko ai biết ai là việc khác, các cụ đừng nghĩ em câu view bán hàng)

Đến họ hàng như cậu em tên trong ảnh trên khi công tác ra cũng gặp bảo em “việc của cháu kiểu gì cũng phải giải quyết thôi chứ để đấy sao được” nhưng em bảo cháu chịu thôi, bỏ thôi chứ kiện cáo tranh cãi thêm nhục.

Do vậy, kể ra đây cũng như một cách giải toả, bớt đi u uất, cũng có thể là một cách tránh những việc dại dột dồn nén chẳng may có thể xảy ra…
Có câu "đèn nhà ai nhà nấy rạng", em có nói rồi, nói chung là mỗi nhà mỗi cảnh, những ai may mắn thì có gia đình hạnh phúc, anh - em/ trên - dưới hoà thuận, ko thì bất hạnh ngay trong chính ngôi nhà của mình.

bsquangtoan

Xe hơi
Chuyện thật phức tạp: BM thì kiếm tiền mua nhà cho con, nuôi con lớn, con thì đi tranh chấp lại bố mẹ. Không ít gia đình tan nát vì đất cát.
Suy nghĩ bỏ đi cho nhẹ lòng, còn sức khoẻ thì cố gắng làm lụng mua mảnh to và đẹp xây lên ở, để ob ở đó rồi kiểu j ob cũng suy nghĩ lại