[Funland] Xin tư vấn tranh chấp nhà cửa với bố mẹ

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
Ca này khó thắng hay thua vẫn căng thẳng
Giải quyết được trong hoà bình là tốt nhất

k4mjkaze2

Xe buýt
ko nên kiện và cũng ko thể kiện
Giấy tờ ko có, nói mồm xác nhận cũng chẳng tòa nào xử
Thứ 2 là bố mẹ nuôi con, chưa biết con cái báo đáp được những gì rồi, nhưng tiền nhà góp vào lại đi đòi. Cứ coi tiền góp đó là tiền vk ck đi thuê nhà 9 năm đi. Thuê ở ngoài 1 năm bét cũng 50tr chứ chẳng ít

htc4

Xe buýt
Nói chung lỗi của thớt thì to rồi, nhưng nói như cụ cũng ko đúng, nếu ko có hứa hẹn của bố mẹ cụ chủ thì chắc chắn chính cụ chủ cũng sẽ ko xây nhà trên đất đấy. Thà rằng từ đầu đừng có đưa ra 1 thỏa thuận nào cả, đời cua cua máy đời cáy cáy đào.
Mình ko phải người trong cuộc, chỉ nên rút kinh nghiệm cho chính bản thân, sau này đối xử với con cái rõ ràng ngay từ đầu, như thế thì hay hơn.
Nếu trường hợp bố mẹ thớt biết rõ bố mẹ vợ cho từng này từng kia tiền, kiểu bố mẹ chồng góp đất, bố mẹ vợ góp xây mà giờ nói phủi đít 1 cái là xong, thì đúng là cư xử cũng ko được đàng hoàng.
Em có nói bố mẹ cụ chủ thớt đúng hay sai đâu? Em chỉ khuyên là cụ chủ thớt cư xử thế nào cho nó đúng, còn cụ cứ phải phân tích xem bố mẹ sai ở đâu thì xin mời cụ sang đứng về phía vợ cụ chủ thớt!
Bố mẹ mà đúng cả thì đã không sinh ra cụ chủ thớt với tình huống oái oăm này. Tuy nhiên làm con không nên có ý định lên án bố mẹ. Đó là cái mặc định khởi nguồn của mình, không chọn được.
Đấy là còn nghe thông tin 1 chiều, dự là bố mẹ hoặc chị cụ chủ lên được đây thì còn nhiều cái hay nữa.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Theo em hiểu (nếu đúng) thì cụ ấy muốn mua lại luôn căn nhà để nhà đứng tên hai vợ chồng hoặc lấy lại tiền, còn không thì chỉ được ở không thể làm gì được, trong khi khoản tiền đóng góp có cả của vợ, mà của cụ ấy thì cũng là chung với vợ theo luật hôn nhân. Còn bố mẹ cụ ấy chỉ muốn giữ khư khư cho con trai, sợ ly hôn phải chia cho vợ. Em thấy có vẻ cụ ấy là người hợp tình ở đây.
Đúng là ô phở có khác, không ai nghĩ cho cô vợ cả.
[/QUOTE]
Cụ thấy hợp tình thì cụ khuyên chủ thớt đê!

Chỉnh sửa cuối:

Dangkhoa2409

Xe tải
Con bất hiếu thì lắm chứ ít cha mẹ bất từ.
Cụ tích cóp đc chút ít có đủ đáp ơn sinh ơn dưỡng của bậc sinh thành? Mọi việc nhà cụ chắc có nhiều điều mà ko nói rõ, nên ko thể phán xét ai đúng ai sai, nhưng theo quan điểm của em, phận làm con đừng làm đau bố mẹ, nên nếu có thiệt tí vật chất cũng kệ cmn mà làm lại chứ có sao.
Nhiều nhà cũng tham, tài sản bố mẹ để lại thường đòi phần hơn hoặc đòi “công bằng”. Quan điểm của em thì khác. Bố mẹ sinh dưỡng nuôi mình trưởng thành đã là công ơn trời biển rồi, phúc để lại đã ấm rồi, tài sản bố mẹ cho là quí còn ko thì thôi, các cụ thích cho đứa nào thì cho.
Năm trc bố mẹ em gọi 2 anh em đến để bàn chuyện di chúc, 2 anh em em nghe qua loa cho nó trịnh trọng rồi đều đồng thanh chốt “tài sản cụ muốn thế nào thì nó là thế, bọn con đều vui và biết ơn cha mẹ”
Thực ra như 2 anh cụ thì cũng là lẽ thông thường. Nhưng theo em, chính cách trả lời đó lại là mầm mống cho 1 số sai lầm sau này đó. Theo em thì nếu nhà chỉ có 2 anh em thì cũng nên đề xuất phương án chia chác di chúc sao cho hợp tình hợp lý, chứ để các cụ tự thì nhiều lúc cũng là làm khó các cụ, cho thằng này nhiều hơn thằng kia... thì nó lại nạnh họe nhau. Cả gia đình đề bạt phương án , xong tùy ông bà quyết, thế mới là tính xây dựng. Em thì kiêng nhất cái việc gì cũng bảo tùy này tùy nọ, nghe thì dễ tính lắm, cơ mà lại thiếu tính xây dựng và là mầm mống cho những sai lầm

Tony_Le

Xe container
Thực ra như 2 anh cụ thì cũng là lẽ thông thường. Nhưng theo em, chính cách trả lời đó lại là mầm mống cho 1 số sai lầm sau này đó. Theo em thì nếu nhà chỉ có 2 anh em thì cũng nên đề xuất phương án chia chác di chúc sao cho hợp tình hợp lý, chứ để các cụ tự thì nhiều lúc cũng là làm khó các cụ, cho thằng này nhiều hơn thằng kia... thì nó lại nạnh họe nhau. Cả gia đình đề bạt phương án , xong tùy ông bà quyết, thế mới là tính xây dựng. Em thì kiêng nhất cái việc gì cũng bảo tùy này tùy nọ, nghe thì dễ tính lắm, cơ mà lại thiếu tính xây dựng và là mầm mống cho những sai lầm
Nếu đây là dự án xxx chung của gia đình thì PHẢI tham gia chứ việc CHIA TÀI SẢN của các cụ thì tham gia vào làm gì? Bố mẹ cho mình ít hơn mà tỵ nạnh với em/anh thì bản thân đã không hiểu đạo lý rồi, có tham gia từ đầu cũng vẫn tỵ nạnh và nát thôi.

Toi88888

Xe điện
Theo chiều hướng "giúp đỡ" theo "mong mỏi" của cụ chủ thớt,

Em mạnh dạn viễn tưởng đưa ý kiến để "đấu tranh",.... có thể dẫn đến "thắng lợi"..... theo kỳ vọng của cụ chủ thớt đây.

Phương án "tác chiến" với,...., có thể là:

P/A 1: Dùng đòn tâm lý chiến: Kêu vợ, kêu con,.... đến nhà BM đẻ kêu khóc, ăn vạ, quấy, nhiễu, dăng băng rôn, khẩu hiệu đòi tiền, đòi nhà,... nhiều ngày, đến khi nào BM cụ chủ trả tiền hoặc sang tên nhà thì mới thôi,....

P/A2: Dùng tòa Án, Công An:
+ Tổ chức 1 cuộc cãi nhau, rồi bật máy ghi âm, ghi lại các cuộc đối thoại, cuộc vật lộn, cái nhau về tiền góp, về thỏa thuận hứa, về sự đòi của bên này và từ chối của bên kia,... + tập hợp hồ sơ, bằng chứng, khởi kiện ra tòa đề nghị phân xử, phán quyết,....
+ Chuẩn bị 1 lượng tiền, kha khá chút để đảm bảo cho déo dài khoảng 2 năm, đảm bảo đủ lo lót, trả công, trả phí cho tòa án, cho công an,... khi họ điều tra, họ phân xử,... để làm sao họ ủng hộ,... họ phán cho thắng cuộc,...

P/A 3: Dùng Xã hội thâm: Mượn/thuê oai hùng của lực lượng trợ giúp phản ứng nhanh đòi nợ thuê, gán nợ, bán nợ,... cho lực lượng đòi nợ thuê,... để họ triển khai công việc chuyên môn đòi nợ của họ,....

Xin lỗi nếu Em có gì đó quá lời CCCM nhé,...X_XX_XX_X
Cụ lại xem phim 9h30 Vtv3 xong tư vấn phỏng. Thất sách 😅

Dodge Ram

Xe điện
Cũng nên hiểu và nắm bắt tâm lý của người già. Ông bà bảo để cho cháu (có khi sợ chưa chết đã bị hẩy ra đường) thì cứ để có sao đâu.
Hôm trước trên TV có vụ con dâu báo tử bố mẹ chồng để bán nhà trên Quảng An. Xã hội cứ như thế thì các cụ phòng thủ là chuẩn, em ủng hộ.

NNS

Xe ngựa
[q
Chả có mầm mống, sai lầm gì cả, khi cái “tuỳ” đó xuất phát từ chân tâm chứ ko phải “tuỳ” mồm đài bôi nhưng che dấu sự tị nạnh, so bì, nhòm nhòm dõi theo rồi thấy hơn ít kém nhiểu rồi bãi mồm ra cạnh khoé nhau, cụ ạ.

tranmanhha

Xe điện
Tình huống của cụ chủ thật khó.
Kiểu gì cũng phải chấp nhận thiệt thòi rồi.

dangkhoi72

Xe tải
Ui, em thì giờ lại chỉ mong làm được gì cho bố mẹ thôi. Công sinh thành, dưỡng dục mình trả cả đời cũng không hết. Cụ cứ buông đi cho nhẹ lòng, coi đó như tấm gương để các con mình đối xử với mình sau này cụ ạ.

katenguyen

Xe điện
Em có nói bố mẹ cụ chủ thớt đúng hay sai đâu? Em chỉ khuyên là cụ chủ thớt cư xử thế nào cho nó đúng, còn cụ cứ phải phân tích xem bố mẹ sai ở đâu thì xin mời cụ sang đứng về phía vợ cụ chủ thớt!
Bố mẹ mà đúng cả thì đã không sinh ra cụ chủ thớt với tình huống oái oăm này. Tuy nhiên làm con không nên có ý định lên án bố mẹ. Đó là cái mặc định khởi nguồn của mình, không chọn được.
Đấy là còn nghe thông tin 1 chiều, dự là bố mẹ hoặc chị cụ chủ lên được đây thì còn nhiều cái hay nữa.
Vâng, quan điểm của cụ và của em khác nhau, em chả bênh ai cả, với tư cách người ngoài và nếu dữ liệu mà cụ chủ đưa ra là đúng thì em lên án cả 2.

kvboto

Xe container
Cụ lại xem phim 9h30 Vtv3 xong tư vấn phỏng. Thất sách 😅
Cụ có kế sách nào "hay" và "có thể "thắng được".... giúp cụ chủ thớt này không ??? đưa ra coi nào, 8-} 8-} 8-}

P/S: Chủ thớt muốn đòi lại được tiền,... mà đưa ra kế sách bảo thôi bỏ đi, đừng đòi nữa thì có gần 2 chục tầng ý kiến như thế rồi cụ nhé, có thể đó toàn là "thất sách" với chủ thớt đấy ạ.

Chỉnh sửa cuối:

filmonline

Xe điện
Em nghỉ ở đây chưa có ai chiến đấu với bố mẹ nên chắc ko ai tư vấn được đâu.
Bác chơi vụ này đi rồi rì viu lại cho anh em học hỏi. Nhớ thêm cả video cho sinh động bác nhé.
Chúc bác chiến thắng 😁
Em vừa xem cái vụ con dâu xung đột với mẹ & chị chồng.
Chị chồng mang nhà đi cắm NH, nhưng lại lấy tên thằng em đứng nợ, chị chồng nói chỉ vay được 800 củ & về đưa cho thằng em 500 củ, Sau thằng em phát hiện là vay đến củ 7, gđ cãi nhau, mẹ & chồng táng cả con dâu, gđ hết phúc.

cusao

Xe lăn
Theo em thì bác chủ nên chấp nhận "tủi buồn" thôi ạ. Nghe thì có vẻ tếu táo nhưng cái được lại vô cùng lớn và vô giá
- Số tiền bác chủ bị mất trong tình trạng thất tín ở mức nhỏ (không phải nghìn tỷ cũng chẳng do lùa đảo mà đoạt được)
- Nếu ra tòa thì chẳng có cơ sở chứng lý ngoài 1 lời xác nhận của mẹ đẻ.
- Nếu cuộc chiến này mà thua thì đương nhiên là mất tất cả nhân nghĩa lẫn tiền bạc. Nếu cuộc chiến này mà thắng thì thu đc ít tiền bạc còn nhân nghĩa mất đi và mãi mãi bác chủ bị day dứt trong lòng mặc cho người đời nói gì kệ họ.

Hiện nay bác chủ đang giận tím ruột gan dù cho không biết hoặc không có chuyện ai sai, ai đúng trong mâu thuẫn gia đình. Nhưng tiền bạc mất đi còn kiếm lại được chứ nhân nghĩa, danh dự mất đi thì ko bao giờ lấy lại đc đâu. Dù bác chủ đang rất khó khăn và tức giận thì hãy nhớ là phần đời còn lại mình không thể sống tách biệt ngoài cộng đồng và mặc kệ nhân cách của lũ trẻ đang lớn.

Lằng nhằng thế chỉ để tư vấn là thôi bỏ đi, đàm phán vớt đc đồng nào hay đồng đó chứ chiến đấu với cha mẹ anh em ruột thịt thì không bao giờ có kết cục có lợi dù thắng hay thua.

k4mjkaze2

Xe buýt
kể ra nhà có mỗi thằng con trai vs 1 cô con gái mà bố mẹ phải dùng cách kiện con ra CA thì chứng tỏ cách ăn ở của con trai con dâu chẳng ra gì rồi
Khả năng mâu thuẫn âm ỉ đã lâu, chửi bới bố mẹ nhiều nên ông bà già phải dùng hạ sách. Chứ thật sự rất hiếm bố mẹ kiện con

LienPhuong

Xe điện
Theo em hiểu (nếu đúng) thì cụ ấy muốn mua lại luôn căn nhà để nhà đứng tên hai vợ chồng hoặc lấy lại tiền, còn không thì chỉ được ở không thể làm gì được, trong khi khoản tiền đóng góp có cả của vợ, mà của cụ ấy thì cũng là chung với vợ theo luật hôn nhân. Còn bố mẹ cụ ấy chỉ muốn giữ khư khư cho con trai, sợ ly hôn phải chia cho vợ. Em thấy có vẻ cụ ấy là người hợp tình ở đây.
Đúng là ô phở có khác, không ai nghĩ cho cô vợ cả.
Cụ thấy hợp tình thì cụ khuyên chủ thớt đê!
[/QUOTE]
Em chỉ nói khía cạnh khác thôi, còn em không ủng hộ việc đi kiện bố mẹ mình. Không hiểu cụ ấy ra sao chứ không thể xin bố mẹ được thì cũng hơi khó hiểu nhỉ, cố gắng mà thuyết phục hoặc ở khấu hao cho hết tiền đóng góp, giành dụm mua chỗ mới, nếu ở riêng rồi, còn đang ở chung với bố mẹ thì hơi mệt.

Qualcomaptx

Xe tăng
'Có mấy đồng bạc lẻ"
Cụ đã hoàn thành bài học đầu tiên trên đường đời-đó là mất tiền.Thầy em bảo là trước khi làm giàu thì mình phải mất tiền đầu tiên,lúc đấy mình sẽ có kinh nghiệm.Em cũng bị cách đây 8 năm cũng vì thuê nhà

kvboto

Xe container
19 tầng rồi, Em thấy CCCM vào thớt, tham gia mà toàn luyên thuyên lạc đề, đến lạ ạ.

Rõ ràng chủ thớt mở thớt muốn hỏi, rằng, như này:

Thế mà 19 tầng rồi, 99,9% CCCM không bày cách, không hiến kế,... rồi còn xúi cụ thớt Bỏ đi, Không đòi lại nữa,.... lạ thật đấy, X_X X_X X_X

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
cũng không nhiều lắm bác ạ. Nhưng vợ chồng em giờ bi ra ngoài vì mâu thuẫn nên e phải làm cho rõ ràng ạ. Không thể nói với nhau bằng tình nữa rồi.
Nếu khoản đóng góp không nhiều thì Cụ coi như tiền góp cho 9 năm Cụ ở đi, thực sự bố mẹ và con cái, anh chị em ruột kiện cáo nhau thực sự là chuyện cực kỳ mệt mỏi,
trên cõi OF này cũng khó có người tư vấn chuẩn được cho Cụ lắm,