[Funland] Xin tư vấn tranh chấp nhà cửa với bố mẹ

tienaka

Xe điện
ca này khó, nhường cụ dưới.
như cụ chủ nói thì cụ chả có cái trách nhiệm gì ở cái nhà đó cả. cụ lấy cái gì để gửi đơn

Minhbt50

Xe tải
Gia đình cụ chắc là có nhiều mâu thuẫn sẵn rồi và âm ỉ thì sự việc mới tới mức này ,theo em nên bỏ ra ngoài ở giữ lại chút tình cuối cùng số tiền mình góp nên quên đi ,tranh giành gì với anh chị em hay bố mẹ , nhà em có đứa em gái nếu như nó khó khăn thì cái nhà bố mẹ trị giá cũng mấy củ to em cũng cho luôn đời sống đc ít năm rồi chết tiền có mang được đi đâu .
Đồng quan điểm với cụ, nhà em còn mảnh đất to to ở HN, hôm trước mấy chị em ngồi với nhau hỏi ý kiến. Bà chị em bảo ko lấy, còn em bảo ai ở đc bao nhiêu thì lấy bấy nhiêu. Vợ em cũng đồng qua điểm là tài sản mình làm ra nó mới sướng.

Thai bp

Xe tăng
Theo cá nhân e, cụ bỏ đi cho nhẹ đầu. Ăn thua với bố mẹ và ae chả ra gì. Như nhà e, vc e là trưởng luôn bảo vợ phải chịu thiệt, đừng đòi hỏi. Cứ làm và biết điều các e và bme Sẽ k để mình thiet đâu.

Minhbt50

Xe tải
Thế theo cụ em nên nói như thế nào để bên nhà vợ hiểu dc e. Tiền họ cho dồn vào xây nhà giờ ra đi không còn gì. Họ cũng xót chứ. E đứng giữa biết làm sao. Kinh tế vc e cũng chẳng khá giả gì.
Sao cụ ko dùng số tiền định đưa ông bà để đưa nhà vợ. Chẳng qua là vợ cụ thấy đất lên giá lên xúi chòng đòi sang tên để đc hưởng lợi thôi. Cũng hơi tham.

Abram

Xe điện
Đọc đến dòng 3 thì em dừng.
Thật sự không biết khuyên cụ thớt thế nào, vì chung tiền xây nhà trên mảnh đất không phải tên mình, là việc chưa bao giờ xuất hiện trong suy nghĩ của em.
Em đây ạ.
Em xây nhà trên đất của ông bà từ chục năm trước và ở cùng với ông bà.
Năm ngoái ông bà bảo chuyển sổ đỏ sang tên em, mãi em chẳng làm. Ông bà có vẻ không hài lòng, nói em không chuyển thì chuyển cho thằng con em; rồi các cô nói vào nữa em mới chuyển.
Nhà có gì ghê gớm :)

Minhbt50

Xe tải
Tóm lại là cái nhà đấy là :
- Tên Bố Mẹ cụ.
- Vợ chồng cụ ăn Riêng và Ở Chung trong căn nhà đó.
- Bố Mẹ vợ cụ cho Vợ Cụ 1 món tiền thời điểm trước cách đây 9 năm và vợ cụ bỏ ra để xây nhà.
- Bây giờ vợ cụ muốn đòi lại cái tiền đã đóng góp để xây nhà.
---> thiếu 1 yếu tố là trong căn nhà đó còn có ai ở chung ngoài bố mẹ cụ nữa hay không?
Vẫn nhầm cụ, căn nhà đó chỉ mình chủ thớt ở. Bố mẹ ơi riêng. Chẳng qua nhà này chắc muốn cắm nhà lấy tiền làm gì đó lên đòi bố mẹ sang tên. Bố mẹ ko đồng ý vì ko tin tưởng lên mới căng lên.

cabin

Xe buýt
Qua đọc chuyện thì e hiểu thế này. Miếng đất trước đây là của bố mẹ cà chị gái, đứng tên chị gái cụ chủ, khi làm nhà thì cụ chủ góp chút tiền để làm và đc hứa sau này chồng đủ tiền trả phần chị gái góp sẽ đc sang tên. Sau chị gái sang tên cho ô bà, giờ sau 9 năm cụ chủ có đủ tiền và vc muốn sang căn nhà tên vc và trả phần tiền chênh như đã thoả thuận miệng trước đây nhưng bố mẹ chưa muốn vì sợ sang tên xong, vc cụ chủ ly dỵ thì nhà phải cưa đôi cho cô con dâu, các cháu sẽ ko có chỗ ở. Vậy là mâu thuẫn bắt đầu, ô bà kiên quyết nói chưa đến lúc, còn cụ chủ (đc vợ thúc đằng sau) kiên quyết nói thời cơ đã chín muồi. Mâu thuẫn đến đỉnh điểm chắc vc cụ chủ đôi lúc đã hỗn với ô bà nên ô bà ghét, thậm chí đã nhờ CA vào làm việc. Giờ cụ chủ cũng rất cú, ko thèm ở nhà đó nhưng muốn đòi lại số tiền đã góp

catking113

Xe Cứu Trợ
Nhờ các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp e với ạ. Chuyện là trước đây vợ chồng e có đóng góp chung với bố mẹ em để xây ngôi nhà trên đất đứng tên của chị gái ruột. Phần vợ chồng em đóng góp không có giấy tờ gì nhưng khi làm việc với công an thì mẹ em có công nhận phần đóng góp này. Gia đình em ở ngôi nhà này đã 9 năm không có tranh chấp gì. Giờ gia đình xẩy ra mâu thuẫn nên vợ chồng em không thể ở ngôi nhà đó nữa. Vậy trước khi ra đi em có cách nào đòi lại được phần e đóng góp không ạ. Em đang rối quá. Bây giờ ra ngoài phải đi thuê trọ.
Cụ định trả công sinh dưỡng cho bố mẹ như thế nào?

cabin

Xe buýt
Theo e thì mỗi bên đều có lý riêng nhưng e khuyên cụ chủ bình tĩnh, đừng hành động gì, để mọi chuyện nguôi ngoai sẽ tìm ra cách, cũng nên nghe từ 2 phía. Một bên là ruột thịt, 1 bên là gia đình, cố gắng đừng đánh mất cái gì, nhưng phải khéo

trungduong2211

Xe điện
Nghĩ nhiều lúc nó cũng bực cụ à. Thưa đơn kiện lên công an bao nhiêu lần để gây áp lực cho e toàn những việc không đâu cả. Đòi cho e đi xa luôn. Công an gọi e lên làm việc vài lần nhưng chẳng có chuyện gì cả.
Điều quan trọng ở cụ bây giờ là chữ Nhẫn và biết buông bỏ cho nhẹ lòng để còn chăm chút cho gia đình riêng của mình. Cũng đừng để con cái thấy cảnh này. Thời gian sẽ xóa dịu vết thương, lúc đó các bên bình tâm lại biết đâu nối lại tình nghĩa gia đình. Cái đó mới quan trọng cụ ạ. Làm được thế thì cho tới cuối cuộc đời cũng không phải ân hận, hối tiếc gì.

hưvô

Xe lăn
Số này bao nhiều phần so với số con khốn nạn?
Cụ hỏi tỷ lệ thế e rằng trả lời khó.
Ngày xưa em nhớ có câu "thượng bất chính hạ tắc loạn".
Em nói khách quan thôi, ko nhằm vào ai

hanamkr

Xe buýt
Nhờ các cụ am hiểu vấn đề này cho em lời khuyên với ạ. Mâu thuẫn gia đình giờ không thể hàn gắn được. Em có thể gửi đơn ra toà để đòi lại phần đóng góp không ạ.
Trước hết giải quyết trong gia đình nếu không được thì cụ khởi kiện ra Tòa. Vấn đề của cụ bây giờ là khởi kiện đòi bao nhiêu tiền thì cụ phải có chứng cứ chứng minh việc đó.

angkorwat

Xe container
Người OF
Buông đi cụ. Lọt sàng xuống nia có xuống đất đâu mà lo. Vợ chồng cụ còn trẻ lo gì. Cách đây hơn 30 năm em cũng như cụ, cũng bỏ tiền của, công sức ra để xây nhà, lấy vợ. Đc một thời gian em có mâu thuẫn nặng với bà già. Vợ chồng em cùng con nhỏ 6 tháng rời khỏi nhà trên chiếc xe đạo SK và 2 cái xách. Giờ em cũng sống tốt có nhà, có xe, con cái trưởng thành.

doccocuukiem

Xe điện
Việc này thực ra không liên quan đến chủ thớt. Vợ là đàn bà, mẹ là đàn bà, chị gái cũng là đàn bà, cuộc chiến tam quốc này đau đầu lắm Gia Cát Lượng còn sống cũng bó tay. Chủ thớt thực ra chỉ là con tốt bung xung trong bàn cờ này thôi, không có quyền lực tự quyết gì hết. Tốt nhất là kệ mọi người, toạ sơn quan hổ đấu, đến khi hai bên kiệt sức tơi tả thì vào thu thập tàn cuộc, nhất tiễn hạ tam điêu. Còn loi choi vào can sư tử đánh nhau thì xác định luôn

Roman

Xe điện
Không biết tiền xây nhà của cụ góp có nhiều không. Chán nhỉ! Cha mẹ nuôi con công trời biển. Con nuôi cha mẹ tính tháng, ngày. Các cụ có tuổi rồi sống được mấy nữa đâu. :(

Binhkiet

Xe tăng
Chị gái cụ có nhà riêng và ko có ý kiến gì, bố mẹ cũng có nhà riêng rồi thì cụ cứ ở đấy ko phải đi đâu cả. Số tiền cụ định chồng trả chị gái thì cụ góp thêm chút rồi mua ô đất khác. Sau này 1 nửa chỗ đấy bố mẹ cụ sẽ vẫn cho cụ mà. Chắc cụ định đòi sang tên nên mới bị đập chứ gì?
[/QUOTE]
Chị gái e không liên quan đến việc này ạ. Chỉ có vc e và bố mẹ thôi. Bọn e chồng đủ tiền theo thoả thuận thì ông bà không chịu. Lại còn nói là giữ cho con mày. Chứ lỡ ra sau vợ chồng mày có ly hôn thì con mày có cái mà ở. Mâu thuẫn bắt đầu từ đây. Vợ chồng e đóng góp làm nhà. Bao năm làm việc tích góp để trả nợ. Vợ e nói là vc cần cái gì đó đảm bảo trong tay. E thấy vợ e nói đúng nên bênh cho cô ấy. Mà giờ đúng thật. Bọn e ra đi tay trắng

LienPhuong

Xe điện
Chị gái cụ có nhà riêng và ko có ý kiến gì, bố mẹ cũng có nhà riêng rồi thì cụ cứ ở đấy ko phải đi đâu cả. Số tiền cụ định chồng trả chị gái thì cụ góp thêm chút rồi mua ô đất khác. Sau này 1 nửa chỗ đấy bố mẹ cụ sẽ vẫn cho cụ mà. Chắc cụ định đòi sang tên nên mới bị đập chứ gì?
[/QUOTE]
Theo em hiểu (nếu đúng) thì cụ ấy muốn mua lại luôn căn nhà để nhà đứng tên hai vợ chồng hoặc lấy lại tiền, còn không thì chỉ được ở không thể làm gì được, trong khi khoản tiền đóng góp có cả của vợ, mà của cụ ấy thì cũng là chung với vợ theo luật hôn nhân. Còn bố mẹ cụ ấy chỉ muốn giữ khư khư cho con trai, sợ ly hôn phải chia cho vợ. Em thấy có vẻ cụ ấy là người hợp tình ở đây.
Đúng là ô phở có khác, không ai nghĩ cho cô vợ cả.

Trục

Xe ba gác
Nhờ các cụ am hiểu vấn đề này cho em lời khuyên với ạ. Mâu thuẫn gia đình giờ không thể hàn gắn được. Em có thể gửi đơn ra toà để đòi lại phần đóng góp không ạ.
Bạn quy ra tiền ở thuê xem trong 9 năm đã đủ chưa?
Tình nghĩa gia đình bạn để đâu rồi? Bạn còn là con người không?