[Funland] Xin tư vấn tranh chấp nhà cửa với bố mẹ

LinhNguyễn

Xe tăng
Dù sao thì cũng 10 năm rồi, cụ để 1-2 nữa xem lúc đấy có còn muốn tranh chấp nữa ko rồi hãy tính.

demax

Xe tăng
Nhờ các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp e với ạ. Chuyện là trước đây vợ chồng e có đóng góp chung với bố mẹ em để xây ngôi nhà trên đất đứng tên của chị gái ruột. Phần vợ chồng em đóng góp không có giấy tờ gì nhưng khi làm việc với công an thì mẹ em có công nhận phần đóng góp này. Gia đình em ở ngôi nhà này đã 9 năm không có tranh chấp gì. Giờ gia đình xẩy ra mâu thuẫn nên vợ chồng em không thể ở ngôi nhà đó nữa. Vậy trước khi ra đi em có cách nào đòi lại được phần e đóng góp không ạ. Em đang rối quá. Bây giờ ra ngoài phải đi thuê trọ.
Trong trường hợp này thì lỗi cụ nhiều hơn, cụ đi góp tiền xây nhà trên đất người khác thì rõ ràng là mình sai rồi, sai hơn nữa là góp tiền mà không có giấy tờ gì. Cụ góp tiền xây trên đất người khác thì rõ ràng đất đó vẫn đất không phải của mình nên việc đòi quyền lợi trường hợp này rất khó nếu không còn tình cảm.

Tất nhiên là cụ đang rất tức giận vì tranh chấp nên 1 nghìn cũng phải đòi nhưng dù sao những người đang tranh chấp là người thân của mình, người sinh ra mình thì thôi cũng là lọt sàng xuống nia chứ chẳng mất đi đâu cả. Bố mẹ còn nuôi mình đến khôn lớn cơ mà.

Suy nghĩ thật thấu đáo nếu cảm thấy nếu được thì nên bỏ đi cụ ạ. Nếu tính tiền thuê nhà khoảng 5trieu-10trieu/tháng thì 1 năm là 60trieu x 9 năm = 540 triệu - 1 tỷ. Không biết cụ góp bao nhiêu nhưng cứ coi như 9 năm đó mình đi thuê nhà đi.

Marance

Xe điện
em mạo muội đứng trên tinh thần bố mẹ cụ thớt:
9 năm góp tiền xây nhà và ở, cứ tính là 1 tỷ.
vứt ra 1 tỷ này cho vợ chồng cụ thớt.
vợ chồng cụ nhận và hết tình - cạn nghĩa với bố mẹ đẻ ra cụ. Được lòng đằng vợ thì mất mẹ nó nghĩa tình với bố mẹ đẻ.
cụ sẽ thua trên phương diện tài chính, tình cảm và cả mang tiếng nếu dùng phương án này.
Cụ dám chơi không?

Chỉnh sửa cuối:

HUMMER H2 SUV

Xe container
E đang nghe và tiếp thu ạ. Có thể e còn trẻ và suy nghĩ còn nông nổi. Nhưng cái việc kiện e ra công an thì e nghĩ cũng cạn tình rồi.
Mãi rồi em cũng dần hiểu được tình huống của gd cụ. Cá nhân em thấy:
Hãy coi như Vợ Chồng cụ bỏ tiền ra để xây cho Ông Bà cái nhà, coi như đó là món vật chất báo hiếu, có thể tuyên bố với Bố Mẹ vợ là con sẽ làm để trả lại số tiền đó và nếu ko sống gần đc thì đi xa lập nghiệp.
Cụ được ăn học, cụ có đôi bàn tay, có đôi mắt, có "1 lần kinh nghiệm" thì ko phải lo gì cả.
Hít thở sâu, làm 17 lon bia rồi ngủ. Tỉnh dậy, mở bản đồ xem sau dịch thì đến đâu lập nghiệp.
Hãy giữ lại đường về khi Bố Mẹ cụ nhắm mắt.

Layloi

Xe tăng
Chắc vợ chồng cụ ăn ở không hợp các cụ, đến cái phản gỗ cũng bán đi, lại k tích cóp đc nhiều sau bao năm, các cụ mới sợ có khi cái nhà cũng bay nốt, nên mới phải lo trước đời cháu.
Nói chung cháu k ủng hộ vợ chồng cụ, ủng hộ p.a tự lực cánh sinh, chứ chi phí thuê nhà 9 năm chắc cũng sắp sửa hết khấu hao tiền cụ rồi, chưa kể công sinh thành, chả hiểu ở đây kiện cáo cái gì nữa

cunhoang

Xe tăng
Nghe câu giữ lại cho cháu là biết dồi, con dâu với bố mẹ chồng bất đồng sâu con mẹ nó sắc hoặc các cụ nhòm xa trông rộng nên xử lý thế, hơi hạn hẹp nhưng lại hợp lý với trình độ. Con vợ cay vì có đóng xèng xây nhà bằng của hồi môn nên giật dây trên giường ngủ. Khổ thân chủ Thớt, quá trình xảy ra dài nên mất mẹ nó lý trí, lại nhu nhược coi vợ là nhất đẩy đến thế trận này.
em cũng đoán vậy
bên nhà em cũng có 1 bà chị dâu,chả đóng góp được gì nhưng xui chồng hết cái này đến cái nọ
toàn những xích mích nhỏ nhặt đời thường tích tụ dần dần xong bơm vá chồng để 2 mẹ con chửi nhau tay đôi...nói chung là nản.

Tony_Le

Xe container
Mãi rồi em cũng dần hiểu được tình huống của gd cụ. Cá nhân em thấy:
Hãy coi như Vợ Chồng cụ bỏ tiền ra để xây cho Ông Bà cái nhà, coi như đó là món vật chất báo hiếu, có thể tuyên bố với Bố Mẹ vợ là con sẽ làm để trả lại số tiền đó và nếu ko sống gần đc thì đi xa lập nghiệp.
Cụ được ăn học, cụ có đôi bàn tay, có đôi mắt, có "1 lần kinh nghiệm" thì ko phải lo gì cả.
Hít thở sâu, làm 17 lon bia rồi ngủ. Tỉnh dậy, mở bản đồ xem sau dịch thì đến đâu lập nghiệp.
Hãy giữ lại đường về khi Bố Mẹ cụ nhắm mắt.
Làm được như cụ nói, em đảm bảo không mở thớt này.

Covidoto

Xe hơi
Chị gái e không liên quan đến việc này ạ. Chỉ có vc e và bố mẹ thôi. Bọn e chồng đủ tiền theo thoả thuận thì ông bà không chịu. Lại còn nói là giữ cho con mày. Chứ lỡ ra sau vợ chồng mày có ly hôn thì con mày có cái mà ở. Mâu thuẫn bắt đầu từ đây. Vợ chồng e đóng góp làm nhà. Bao năm làm việc tích góp để trả nợ. Vợ e nói là vc cần cái gì đó đảm bảo trong tay. E thấy vợ e nói đúng nên bênh cho cô ấy. Mà giờ đúng thật. Bọn e ra đi tay trắng
Các cụ tính ko sai đâu. Tớ thấy cụ là thằng sướng nhất. Bà chị cụ nếu ko có giá đình riêng thì có khi về già lại phải trông cậy vào con của cụ. Xung đột gia đình ở đâu chẳng có. Xa thì thơm mà gần thì thối. Quan trọng là giử cho nó thơm và nhẹ đầu.

hb6789

Xe tải
e chả hiểu cụ chủ thớt mâu thuẫn gì mà tới mức ko thể hàn gắn đc. Nếu đến mức mà con cái cha mẹ, máu mủ ruột già ko thể nhìn nhau, ko thể nhận nhau nữa thì thật sự....

Cụ ý phán chuẩn luôn. Em tóm tắt lại là. Cụ ý chưa có tiền nên bố mẹ + chị gái chung tiền mua cho vợ chồng cụ ý mảnh đất. Cam kết là sau này trả đủ cho bà chị thì sang tên mảnh đất cho vc nhà cụ ý. Thế là 2 vc xây nhà. Giờ trả tiền cho bà chị xong thì bố mẹ ko chịu sang tên cho 2 vc. Vậy là xung đột đòi kiện nhau ra toà …. Gia môn bất hạnh.
em chưa thấy nội dung vì lol vợ...

VuQuybn

Xe buýt
Coi như cụ thuê nhà giá 7 triệu/ tháng X 12 X 9 = 756 triệu. Hoặc 10 triệu/ tháng X 12 X 9 = 1,080 tỷ.
Giờ đi chỗ khác thuê. Thời gian đầu óc để kiếm tiền và làm việc khác, tính toán ăn thua làm gì với bố mẹ.
Cụ ấy định tính là 300tr bỏ vào năm 2012 thì năm nay nó sẽ đẻ ra 3 tỏi.

Nhờ các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp e với ạ. Chuyện là trước đây vợ chồng e có đóng góp chung với bố mẹ em để xây ngôi nhà trên đất đứng tên của chị gái ruột. Phần vợ chồng em đóng góp không có giấy tờ gì nhưng khi làm việc với công an thì mẹ em có công nhận phần đóng góp này. Gia đình em ở ngôi nhà này đã 9 năm không có tranh chấp gì. Giờ gia đình xẩy ra mâu thuẫn nên vợ chồng em không thể ở ngôi nhà đó nữa. Vậy trước khi ra đi em có cách nào đòi lại được phần e đóng góp không ạ. Em đang rối quá. Bây giờ ra ngoài phải đi thuê trọ.
Đời có nhân có quả. Bố mẹ cụ tính toán với cụ thì cụ cũng cần xem lại bản thân.
Còn vài ba trăm triệu, nó to với người dân quê thật nhưng có đủ bù cho công sức sinh thành của các cụ không?
Các cụ có đuổi ngay đi khỏi nhà thì đến khi các cụ già cũng phải về để chăm lại các cụ. Đằng này cụ cũng định cạn tình cạn nghĩa thế?
Giả sử cụ có lấy lại được tiền thì sao? Cụ thỏa mãn trên chiến thắng của mình à????

langbaohacu

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều ông hay nhỉ, làm nhà trên đất người khác. Tiền ấy mua miếng đất xa tít ngoại ô, 10 năm sau giờ cũng ngon lành rồi, cần gì phải khổ thế.

Đất của chị ruột thì là tài sản trên đó cũng của người ta. Không thể đòi gì được nữa.

Giờ cách tốt nhất là chuyển đi, vứt bỏ đi, làm lại từ đầu. Dính dáng.kiện tụng...kéo dài nhiêu năm.

Giờ con rể nó khôn lắm, nhà gái cho đất không nhận, nhận tiền thôi, tiền có thể trả, đất không trả được. Tiền vô hình, đất hữu hình.

Chỉnh sửa cuối:

demax

Xe tăng
Lội ngược dòng đọc các cm của cụ chủ thi lờ mờ cảm thấy việc sang tên nhà có vẻ vợ cụ chủ và bên ngoại nhúng tay đòi quyền lợi hơi nhiều. Có khả năng vì lý do này nên bố mẹ cụ chủ đổi ý làm căng không nên sang tên gì hết. Chắc vợ cụ chủ cũng thuộc hàng sắc sảo... Lý do chính ở đây là từ phía phía bên ngoại gây ra trước.
Chưa biết đúng sai thế nào chứ nghe vợ và nhà vợ mà tranh chấp với bố mẹ đẻ thì không ổn rồi. Nhà vợ góp được mấy đồng chứ bố mẹ cụ nuôi cụ mấy chục năm đấy.
Nếu giờ 2 vc cụ chủ không may vì chuyện này mà li dị thì 99% là sau này cụ chủ sẽ được bố mẹ cho nhà và đất mà không đòi hỏi gì thêm.

Chỉnh sửa cuối:

Tuananhhau

Xe điện
E đang nghe và tiếp thu ạ. Có thể e còn trẻ và suy nghĩ còn nông nổi. Nhưng cái việc kiện e ra công an thì e nghĩ cũng cạn tình rồi.
Cụ nông nổi quá. Các cụ giữ là giữ cho cụ, con cháu. Giờ ko thiếu các trường hợp cho con hết tài sản rồi đuổi hết bố mẹ ra ngoài đường. Mà bản thân gia đình xác định nhà để ở với nhau thì quan trọng gì ai cầm sổ. Để đến mức kiện ra công an thì chắc cụ cũng phải thuộc diện ghê gớm, lời qua tiếng lại nặng nề để các cụ đau longg
em chưa thấy nội dung vì lol vợ...
cụ ko đọc đoạn cụ ý đứng về phía vợ à. Những vẫn đề này e thấy phần nhiều xuất phát từ phía vợ. Thêm chồng dễ dao động là quay ra cãi cha chửi mẹ ngay

Duhloss

Xe tải
Sao bố mẹ cụ lại kiện cụ ra công an?
Chi tiết quan trọng thế mà cụ ko nói ra thì ai hiểu được?

Website
talata.uk
Em rối quá nên xin hướng để tham khảo cách giải quyết cụ à. Giờ không giải quyết được thì ăn nói sao với bố mẹ vợ. Vì tiền hồi môn cho con gái họ cũng dồn vào làm nhà. Và nhà vợ nghĩ gì về nhà em nếu không giải quyết dc.
Cụ sai ngay từ đầu khi dùng tiền của bm vợ làm vc "không thiết yếu" cho nhà mình.

Cái sai tiếp theo của cụ là "không biết ăn nói ntn với nhà vợ" trong khi lại "biết cãi nhau với bố mẹ mình"

Cái sai cuối cùng là khi rảnh ko lo rèn rũa khi có vc là rối lên mxh hỏi chuyện gđ, cụ ko có bạn bè đủ tin tưởng và tín nhiệm hoặc họ biết chắc ko nên dây?

Cụ nên xử vợ tội thiếu lòng tin vào bố mẹ chồng, coi nhiw vay nợ bố mẹ vợ nếu cần, tự cung chuộc lỗi với bố mẹ đi.