[Funland] Xin tư vấn học ngành IT ở Đại học bách khoa Hà Nội

huyhung123

Xì hơi lốp
Oh, vậy sao cụ, thằng nhà em thì chỉ thích đam mê về IT mà không thích sang ngành khác, thế mới khổ
Đã làm hay học đến mức nào rồi mà đam mê vậy cụ? Em đồ rằng chỉ là thích ( qua mô tả của người khác) thôi, còn lúc nhảy hố vôi mới biết đc đam mê hay k!

pnan

Xe đạp
Ồ thế giờ ngon hơn thời e còn ở đó rồi.

Cám ơn cụ rất nhiều ah, em thấy BK quảng cáo nếu học IT Việt Nhật đào tạo cho thị trường Nhật Bản, ra trường đến 70% sang Nhật làm ngay

caisua

Xe lăn
Cu nhà em đỗ IT BK nhưng nó không thích mà lại vào học IT RMIT mặc dù cả nhà đều muốn nó học BK. Bọn trẻ bây giờ chúng nó phải thích chứ gia đình cũng khó ép.
Thằng nhà em cũng vậy, thích 100% dạy bằng tiếng Anh chứ ít hơn ko chịu nên bỏ BK, NT lao vào RMIT dù tính nó tiết kiệm ko ăn chơi gì

Lọ mọ

Xe buýt
Thành thực mà nói, sợ rằng bác đánh giá con bác chủ quan. Phải nói thẳng nói thật là học IT ở BKHN cần những bạn sức học đủ tự tin ngang hàng với bọn sẽ đỗ Y Hà Nội (BKHN xưa nay chỉ chịu thua Y HN tí ti). Và điểm đỗ vào học chỉ là điểm đầu tiên phải vượt qua, học được 5 năm (hoặc 6 năm- BK cho 1 năm tăng K) BKHN là việc khác hẳn khi học cấp 3.
Nếu cháu ở HN và không học cấp 3 ở các trường chuyên, trường công tốp đầu ( Chu Văn An, Kim Liên, Thăng Long...) thì tương lai vào và học được BKHN khá khó khăn (nếu không nói là quá khó).
Còn việc làm sau khi ra trường, khỏi phải tìm, bọn Tây vào săn các cháu từ năm 3, chỉ việc CHỌN muốn làm ở đâu thôi.
Chuẩn cụ.cứ vào học tốt đi đã rồi tính các bước tiếp theo f1 nhà em bằng giỏi đh và thạc sĩ toán tin bk em hỏi thì nó nói lớp con 50 bạn thì có khoảng 5 bạn đạt bằng giỏi và có 2 bạn học tiếp thạc sĩ .f1 nhà em mới sang pháp dc 10 hôm cháu dc học bổng thạc sĩ học có 1 năm thêm bằng khoa hoc máy tính để làm bàn đạp rồi mới xin học tiếp tiến sĩ toán ứng dụng vào trường có thứ hạng cao.

mayxanh_hp

Xe tăng
F1 nhà em năm nay là năm cuối khoa IT Việt Nhật đây. Lúc đầu mới vào trường cũng định hướng sau thi vào các cty làm kỹ sư cầu nối gia công thuê cho Nhật. Nhưng rồi thời gian đưa đẩy bạn ý ko thích đi Nhật nữa và thích làm cho các cty ở VN. Bạn ý đã đi làm thêm từ năm 4 tự lo chi phí sinh hoạt.

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà em năm nay là năm cuối khoa IT Việt Nhật đây. Lúc đầu mới vào trường cũng định hướng sau thi vào các cty làm kỹ sư cầu nối gia công thuê cho Nhật. Nhưng rồi thời gian đưa đẩy bạn ý ko thích đi Nhật nữa và thích làm cho các cty ở VN. Bạn ý đã đi làm thêm từ năm 4 tự lo chi phí sinh hoạt.
vậy à cụ, em cũng mong f nhà em sau làm ở đâu cũng được, chỉ cần cv ổn và lương ổn tí là được cụ à, kg đặt mục tiêu tham vọng quá để tránh áp lực với cháu

bebibo

Xe tải
IT học gì cũng được các cụ ạ, nhưng nếu cứ code tốt, tư duy tốt thì làm gì cũng ngon và ra nhiều tiền. Thậm chí làm cả ăn tất cũng được. Đây là kinh nghiệm của 1 thăng IT gần 20 năm mà ko biết code nên giờ vẫn phọt phẹt chỉ đủ ăn.

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
IT học gì cũng được các cụ ạ, nhưng nếu cứ code tốt, tư duy tốt thì làm gì cũng ngon và ra nhiều tiền. Thậm chí làm cả ăn tất cũng được. Đây là kinh nghiệm của 1 thăng IT gần 20 năm mà ko biết code nên giờ vẫn phọt phẹt chỉ đủ ăn.
Cám ơn cụ nhiều ạ

langtoilangtoi

Xe điện
Em ngưỡng mộ F1 của cụ và gd cụ quá. Về IT thì em nghĩ tránh Nhật và Pháp ra, hướng đến Mỹ cụ ạ. Em chưa làm với Nhật và Pháp bao giờ, nhưng lương thì không bằng US được, bọn nó tỉ mẩn hơn, không tự do như Mỹ. Lương thì thấp hơn Mỹ nhiều, mà áp lực hình như cao hơn. Ngoài ra Mỹ nhiều việc hơn, nhiều cái mới hơn, dễ kiếm việc hơn kể cả làm từ xa.
IT đam mê là thành thôi, ông cháu e trước cũng đã làm với Nhật (Trước nó học Viễn thông nhưng mê món IT, thế là học và làm), chủ yếu làm món nhúng kiểu máy giặt, điều hòa... lương cũng tạm ổn.

zacknguyen255

Xe tải
Em còn rượu mà Min mod không cho em rót nữa, thôi đành nợ cụ vậy
Cám ơn cụ đã tư vấn, Cháu nhà em thì muốn học xong sau này được quân cho các công ty Âu, Mỹ thì tốt.
Về du học thì với chứng chỉ của cháu thì sẽ kiếm được 1 số học bổng ở Mỹ hoặc 1 số nước, nhưng lại không phải ngành hoặc trường cháu thích. Mà tự túc toàn bộ vào ngành IT ở các trường có tiếng thì bố con em lại không có khả năng :D, nên suy đi tính lại thì cháu nó chọn IT ở BKHN cụ ah ;
Nếu là em thì em định hướng cho cháu học Kĩ thuật máy tính cụ ạ. Ngành phần mềm giờ vẫn phát triển lắm (năm nay hơi xuống 1 tí do ảnh hưởng của covid) nhưng tương lai cứ học nắm chắc Giải thuật, thuật toán, kiến trúc phần mềm, coding. Ra trường thì trước mắt đa số là làm developer, sau có kinh nghiệm rồi lên dần Software Architecter, Project Manager,...

levinh05

Xe container
Thằng cu nhà em năm nay lớp lớp 12, vừa rồi cháu có kiếm được cái chứng chỉ quốc tế, khả năng sẽ đủ điểm xét tuyển vào mấy ngành IT của Đại học Bách Khoa Hà Nội năm tới. Hiện cháu nó đang phân vân nên chọn mấy ngành nào trong các ngành IT sau:
1. Kỹ thuật máy tính;
2. IT Việt Nhật;
3. IT Global (ICT).
4. IT Việt Pháp;
5. Ngành an toàn không gian số;
Vậy các Chú, Cô, Bác, Anh, Chị... đã từng học và làm trong ngành này thì xin cho cháu nó ít ý kiến nên chọn ngành nào trong 5 ngành trên (sau ra trường dễ kiếm việc và thu nhập ổn)
- Học những ngành trên thì sau muốn sang làm về Khoa học máy tính (phần mềm) hoặc ngành Trí tuệ nhân tạo (AI) thì có làm được không hoặc cần học thêm gì không để làm được, vì bố con em mù tịt kinh nghiệm và hiểu biết trong lĩnh vực này;
- Về đam mê và học lực thì em tin thằng ku nhà em sẽ theo được.
Rất mong nhận được những ý kiến góp ý từ các Cụ, các Mợ. Em đã chuẩn bị sẵn chum rượu để cảm ơn;
Ngành Cyber Security hay còn gọi là an toàn không gian số khá hay đấy cụ, kiểu như làm an ninh mạng và nó hơi mở rộng cho các sản phẩm 4.0 chứ không còn chỉ là an ninh mạng như trước đây, ngành này em đoán khá mới và có tương lai nhất là thời đại số lên ngôi.

lookyoung

Xe tăng
Cám ơn cụ rất nhiều. Em sẽ cho cháu tham khảo ý kiến của cụ. Em hỏi rõ hơn tí, sau này muốn làm "da đen" :D cho Âu, Nhật, Mỹ... thì học BKHN ra đã là trường có tiếng để bọn "săn đầu người :D" nó hướng đến chưa cụ nhỉ.
Bách Khoa có IT Việt Nhật phục vụ thị trường Nhật nên học xong sẽ có cơ hội sang bên đó làm luôn. VN làm gia công cho Nhật cũng nhiều, đội kỹ sư VN bên Nhật cũng đông lắm.

Còn Âu, Mỹ thì thật sự chúng nó không biết BKHN là ở đâu đâu. Nếu cháu nhà cụ xác định sang Âu, Mỹ thì phải cạnh tranh tương đối khốc liệt đấy.

caphale_89

Xe tải
Chúc mừng cụ chủ. IT thì Hoa Kỳ là nơi nên hướng tới... Tuy nhiên như cụ trên đã nói, cạnh tranh khốc liệt.. bên cạnh đó có Châu Âu, Nhật, Úc..

Ngôi Sao

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
wifichuyendung.com.vn
Em có mấy đứa em học IT Việt Nhật xong toàn từ năm thứ 4 là mấy cty Nhật đã bốc sang bển làm hết.

Lương đâu đó tầm 30-50 Man. Năm nay giá yên Nhật thấp nhưng nhìn chung cũng ổn, tuy nhiên học thêm tiếng Nhật ban đầu cũng khá nặng

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Bách Khoa có IT Việt Nhật phục vụ thị trường Nhật nên học xong sẽ có cơ hội sang bên đó làm luôn. VN làm gia công cho Nhật cũng nhiều, đội kỹ sư VN bên Nhật cũng đông lắm.

Còn Âu, Mỹ thì thật sự chúng nó không biết BKHN là ở đâu đâu. Nếu cháu nhà cụ xác định sang Âu, Mỹ thì phải cạnh tranh tương đối khốc liệt đấy.
Vâng ạ, cám ơn cụ đã tư vấn cho cháu

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Chúc mừng cụ chủ. IT thì Hoa Kỳ là nơi nên hướng tới... Tuy nhiên như cụ trên đã nói, cạnh tranh khốc liệt.. bên cạnh đó có Châu Âu, Nhật, Úc..
cám ơn cụ nhiều ah, em sẽ bảo cháu cân nhắc các ý kiến các cụ

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Em có mấy đứa em học IT Việt Nhật xong toàn từ năm thứ 4 là mấy cty Nhật đã bốc sang bển làm hết.

Lương đâu đó tầm 30-50 Man. Năm nay giá yên Nhật thấp nhưng nhìn chung cũng ổn, tuy nhiên học thêm tiếng Nhật ban đầu cũng khá nặng
Vâng, cám ơn cụ đã chia sẻ ah

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Ngành Cyber Security hay còn gọi là an toàn không gian số khá hay đấy cụ, kiểu như làm an ninh mạng và nó hơi mở rộng cho các sản phẩm 4.0 chứ không còn chỉ là an ninh mạng như trước đây, ngành này em đoán khá mới và có tương lai nhất là thời đại số lên ngôi.
đúng rồi cụ, ngành này hình như BK mới đào tạo 1-2 năm gần đây thôi ah

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Nếu là em thì em định hướng cho cháu học Kĩ thuật máy tính cụ ạ. Ngành phần mềm giờ vẫn phát triển lắm (năm nay hơi xuống 1 tí do ảnh hưởng của covid) nhưng tương lai cứ học nắm chắc Giải thuật, thuật toán, kiến trúc phần mềm, coding. Ra trường thì trước mắt đa số là làm developer, sau có kinh nghiệm rồi lên dần Software Architecter, Project Manager,...
Vâng ah, cám ơn cụ đã tư vấn cho cháu

Hp007hp

Xe buýt
Cụ bảo có cc quốc tế theo em hiểu thi được giải quốc tế + cc tiếng Anh tốt là tương đối chắc chắn vào thẳng Bách Khoa mà ko phải thi xét tuyển năng lực.
Với đk hồ sơ như thế + thêm đk kinh tế nhiều khả năng xin học bổng du học (cần 500t/năm cả ăn ở học phí). Cụ cân nhắc xem, cũng ko quá cao so với trường top ở mình, mỗi tội giờ có thể hơi bị muộn cho năm tới.